๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 01:52:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ ปืนลูกซอง 870 กับ fabarm อันไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 28613 ครั้ง)
Aegis in the dark
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 04:55:11 PM »

ผมอยากทราบครับว่าปืนลูกซองปั้ม remington 870 5นัด กับ Fabarm 5 นัด อย่างไหนดีกว่ากัน การดูแลรักษา ความทนทาน แบบว่าใช้งานสมบุกสมบันในป่าครับ ความแม่นยำในระยะ 25-30 เมตร
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 05:39:03 PM »

870 ครับ แน่นอนที่สุดครับ ทำด้วยเหล็กทั้งกระบอก ยกเว้นแต่ว่าได้ฟังมาว่า Remington 870 ทำในจีน ยิงแล้วลำกล้องแตก ลำกล้องบวม พร้อมเอาลำกล้องที่แตกแบวมมาให้ดู ครับ

ราคา fabarm น่าจะซื้อ 870 ได้สัก 2 กระบอกครับ แต่ผมว่าเอาเงินซึ่งสูงกว่า 870 มาแต่งดีกว่าครับ (หากอยากแต่ง) ผมซื้อมา 19500 แต่งหมดไป 1400 + 1700 + 2500 + 800 = 6200 บาท ครับ

แต่ในเว็ปนี้มาคนเคยซื้อมาครับ ลองศึกษาดูก่อน และมีความหนักแน่นในการซื้อครับ อย่าฟังเพียงลอย ๆ แล้วได้ของแพงครับ

paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 05:43:33 PM »

870 ดีกว่าครับ....ของแต่งเพียบ  อะไหล่หาง่าย Grinราคาถูกกว่าด้วย

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 05:46:47 PM »

เชียร์ 870 ด้วยอีกคนครับ พี่ๆ SPSC ใช้ปั้ม 870 แทบทุกคน ยกเว้นเฮียตี๋คนเดียว Cheesy
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 08:00:24 PM »

ก่อนอื่น .......ผมต้องบอกให้ทราบก่อนว่า ผมซื้อ FABARM FP6 ลูกซอง Pump Action มือสองมาในสภาพไม่ได้ยิง ราคา 22K .............ในขณะที่ Remington 870 ในขณะนั้นราคา 21k .........

ผมมี FABARM  FP6 และ Remington 870 ซึ่งเป็นรุ่นความยาวลำกล้อง 20 นิ้วอยู่ในครอบครองทั้งคู่ ........... และยิงมาอย่างหนักๆทั้งคู่

ที่กล่าวว่าเร 870 เหนือกว่านั้น เคยใช้ Fabarm มาหรือยัง...........บอกได้เลยว่า870เหนือกว่าในเรื่องความบึกบึนที่ได้จากการจับถือ กับความที่เป็นปืนตลาดๆเมืองไทย(ในเรื่องอะไหล่กับอุปกรณ์ที่หาง่าย)เท่านั้น......... แต่ไม่ได้เหนือกว่า Fabarm เรื่องความคล่องตัว  ความสวยงาม ความละเอียดประณีต  กลุ่มกระสุน ความจุ(เดิมๆ) ความลื่นของกลไกเลย การดูแลรักษาเลย ................

ข้อเปรียบเทียบ ............

เร 870 กระโหลกเป็นเหล็ก ทนทานกว่าแน่นอน.......... Fabarm เป็นอัลลอย ..............

ความจุของหลอดเดิมๆ

870 4+1 ........Fabarm 5+1 .......เมื่อใส่หลอดต่อกระสุน 870 7+1 .....

Fabarm 8+1 ..............

ลำกล้องยาว 20 นิ้ว .....

870 มีศูนย์ไรเฟิล โชคเป็น ซิลินเดอร์โช๊ค (ซึ่งเหมาะสำหรับการยิงลูกโดดที่สุด)...........ภายในชุบฮาร์ดโครม(รุ่น Wingmaster) ..........

Fabarm ยาว 20 นิ้วเช่นกัน ไม่มีศูนย์ไรเฟิล แต่ใช้การมาร์คที่ร่องสันกระโหลกปืนกับตุ่มศูนย์หน้า(ทรงเหลี่ยม)ในการยิงลูกโดด .........มีลำกล้องต่อแบบขันเข้า ยาว 3.5 นิ้ว(เมื่อต่อยาว 23.5นิ้ว)มาให้ด้วยเป็นปลายแบบฟูลโช๊ค สำหรับบีบม่านกระสุนยิงลูกปรายระยะไกล(ห้ามยิงลูกโดดและใช้ลูกปรายเหล็ก เมื่อใช้ลำกล้องต่อ)...............

ที่สำคัญ Fabarm กลุ่มกระสุนลูกปราย ดีกว่า 870 อย่างชัดเจน .............เพราะลำกล้องเป็นระบบ Tri-Bore .............มีลักษณะ บานออกจากรังเพลิงไปกลางลำกล้องและรวบเข้ามาในขนาดมาตรฐาน ..........เพื่อสำหรับให้ลูกปรายบานออกเมื่อพ้นจากปลอกกระสุน และเรียงระเบียบลูกปรายใหม่ ก่อนที่จะพ้นปากลำกล้อง................

ในเรื่องนี้ ผมให้ Fabarm เหนือกว่า เร 870  .........

รูปร่าง .........

เรื่องทรวดทรง ผมว่าสวยกัน คนละแบบแต่เรื่องผิว ความประณีต  Fabarm กินขาด แบบเหนือกว่าเยอะ........... Wink

ความลื่นไหลของกลไก ...........ยิงมาหนักๆทั้งคู่ ถือว่าลื่นพอกัน แต่ Fabarm หากยิงโดยไม่จับกระโจม ใช้กระสุน BB สองแรง .............กระโจมก็ถอยหลังมาครึ่งทางแล้ว

การถอดประกอบ .............Fabarm ถอดง่ายกว่า เพราะไม่มีตัวล็อคตะเกียบ ที่กระโหลกปืน ไม่ต้องวางลูกเลื่อนกับแผ่นรอง..............

แรงถีบ  อ๋อย ... พอกันทั้งคู่ ........แต่ยางรองของ Fabarm ในการซึมซับมากกว่า(นุ่มกว่า)..........

ถ้าคุณซื้อ Fabarm ได้ในราคาที่แพงกว่า 870 ไม่เกิน 50% เช่น 870 ราคา 25k Fabarm ประมาณ 32-35k ..............ก็ควรจะซื้อ Fabarm มากกว่า เพราะเหนือกว่า 870 ในเกือบทุกเรื่อง (เว้นเรื่องความทนทาน ที่ผมยังพิสูจน์ไม่ได้ แต่ดูท่า 870 จะทนกว่าเยอะ)..............

แต่ถ้าแพงกว่านี้ เป็น 50-60 k (สำหรับปืนปั๊ม)..............ก็ซื้อ 870  เพราะคุ้มกว่า และมีตัวเลือกไม่ได้ดีไปกว่านี้ สำหรับตลาดปืนบ้านเรา.................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 08:12:32 PM »

ชอบ 870 ครับ ความคิดผมน่าจะทนกว่า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 08:18:55 PM »

ถ้าหาซื้อได้  ราคาไม่น่าเกลียด  เล่น Fabarm ดีกว่าครับ  เรื่องของแต่ง  ไม่จำเป็นของเดิมก็ดีอยู่แล้ว 
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 08:21:24 PM »

ตอนนั้นเข้าร้านแขกกับป่ะป๊า
โดนเลย ... แขกว่า เรฯมันไม่ดีอย่างโน้นอย่างนี้ แล้วก็เรียกลูกน้องให้เอา fabarm มาให้ดู ปั๊ดโธ่ 60kกว่าๆ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
artami
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 08:23:42 PM »

870 เพราะว่าผมมีใช้ ของผมยิงไปแล้ว 2 นัด ยิงแต่ของพี่เขยสองคนเพราะซื้อมาพร้อมกันมันส์ดีครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 10:09:00 PM »

ขอบคุณครับพี่มะขิ่น ที่เปิดมุมมองและแนวคิดใหม่ ๆ ให้ครับ แต่ บังเอิญได้ยินเรื่องเกี่ยวกับราคา fabarm ที่มีเพื่อนสมาชิกในบอร์ดนี้ซื้อมาใช้แล้วได้ประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีสักเท่าไหร่ หนะครับ เลยแนะนำไปแบบนั้น ครับ แต่ถ้าเป็นร้านอื่น และ ราคาเป็นอย่างที่พี่มะขิ่นกล่าวไว้ ก็น่าใช้ครับ

สวัสดีครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 11:25:01 PM »

เยี่ยม เยี่ยมมากครับพี่มะขิ่น...

วิเคราะห์-วิจารณ์แบบเจาะลึก...

เปิดโลกกว้างให้น้องๆครับ...ไหว้
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 01:00:12 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่ตอบข้อสงสัยของผมครับ ได้รับความรู้มากๆเลยครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 01:25:42 AM »

จริงแล้วการใช้งานในป่าควรจะเป็นแบบปั้มหรือออโต้ครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 04:39:54 AM »

Grin ลูกซองระบบปั้มแอคชั่น มีปัญหาติดขัดน้อยกว่าแบบกึ่งอัตโนมัตครับ Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 07:00:44 AM »

ขอบคุณครับพี่มะขิ่น ที่เปิดมุมมองและแนวคิดใหม่ ๆ ให้ครับ แต่ บังเอิญได้ยินเรื่องเกี่ยวกับราคา fabarm ที่มีเพื่อนสมาชิกในบอร์ดนี้ซื้อมาใช้แล้วได้ประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีสักเท่าไหร่ หนะครับ เลยแนะนำไปแบบนั้น ครับ แต่ถ้าเป็นร้านอื่น และ ราคาเป็นอย่างที่พี่มะขิ่นกล่าวไว้ ก็น่าใช้ครับ

สวัสดีครับ

ด้วยความยินดีครับ ................

ตลาดปืนบ้านเราโดนผูกขาดจากตัวแทนครับ ..............ที่เอาปืนยี่ห้อดีๆ มาปั่นราคาจนเกินจริง ทำให้ปืนดีๆเหล่านี้ ไม่แพร่หลายออกไปเท่าที่ควร..................เช่น Browning ทั้งปืนพกและปืนยาว  Fabarm ลูกซองจากอิตาลี ไปจนถึง IMI ของอิสราเอล..............

ปืนยี่ห้ออื่นๆที่ไม่ได้โดนปั่นราคาหรือโฆษณาเกินจริง ก็ได้เกิดในตลาดบ้านเรา.................เพราะมีคนซื้อกันเยอะ เมื่อซื้อกันเยอะ ก็ขายดี...............เมื่อขายดี ก็สั่งเข้ามาเรื่อยๆ

อย่างที่ผมกล่าวไปแล้ว.............ปืนลูกซอง Fabarm หากราคาขายแพงกว่า 870 นิดหน่อย(ประมาณเท่าๆกับ Beneli Nova) ..............ปืนยี่ห้อนี้ น่าใช้มากครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์