๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 08:08:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: WD40 VS การล้างปืน  (อ่าน 28562 ครั้ง)
thaiya
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

สนับสนุนประชาธิปไตยครับ

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 02:50:01 PM »

ผมขออนุญาต จขกท.นะครับ ขอข้อมูลเกี่ยวกับน้ำมันในรูปที่ผมแนบมาด้วยไม่ทราบว่าเป็นชนิดใดครับ ใช้เกี่ยวกับปืนหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้า Huh

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

สวัสดีครับ,ยินดีครับ,ขอบคุณครับ,ขอโทษครับ,ไม่เป็นไหร่ครับ    ผมก็เป็นคนที่ชอบปืนคนหนึ่งครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 03:03:51 PM »

..ดูตาม spec MIL-L - 46000 น่าจะเป็น Lubricant , Semi-Fluid (Automatic Weapon)

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 03:12:18 PM »

ผมใช้ Hoppe's9 solvent  ล้างครบตะกั่ว เขม่า ในลำกล้องครับ

Break free [CLP] C=cleans, L=lubricates, P=preserves ใช้ล้าง หล่อลื่นจุดเสียดสี ต่างๆ เช็ดผิวก็ได้

Birchwood casey [sheath rust preventive]  ผมใช้เช็ดผิดปืนครับ

...ระวังนะครับคุณเสือวุฒิ  เผลอใช้เช็ดกระบอกนั้นละก็  ไม่ทราบจะมีอาการแพ้หรือเปล่า  Grin

Shocked  จ๊ากซ์....พิมพ์ผิดครับพี่แก้ว

Cheesy  ต่อไปผมจะระวังครับ ทั้งการพิมพ์และการเช็ดปืน....(ไม่ว่ากระบอกไหนก็ตามที) Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
tumjum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 03:12:41 PM »

ผมไม้ได้ใช้ปืนประมาณ2เดือน ผมจะเอาWD40ฉีกชโลมไว้ในลำกล้องแบบชุ่มเลยแล้วประกอบปืนเข้าด้วยกัน น้ำมันจะไหนไปทั่วเข้ารูเข็มแทงชนวนด้วย ผมอยากทราบว่าจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ แล้วจะมีผมกระทบต่อชิ้นส่วนอืนๆหรือเปล่าครับ

ปล.ปืนผมเป็นปืนกล็อค21ครับ

ขอบคุณครับ
พี่ๆอย่าพึ่งมองข้ามผมครับ อิ...อิ Cheesy
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 03:20:07 PM »

ผมไม้ได้ใช้ปืนประมาณ2เดือน ผมจะเอาWD40ฉีกชโลมไว้ในลำกล้องแบบชุ่มเลยแล้วประกอบปืนเข้าด้วยกัน น้ำมันจะไหนไปทั่วเข้ารูเข็มแทงชนวนด้วย ผมอยากทราบว่าจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ แล้วจะมีผมกระทบต่อชิ้นส่วนอืนๆหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
พี่ๆอย่าพึ่งมองข้ามผมครับ อิ...อิ Cheesy

ผมไม่ทราบว่าคุณฉีดชโลมมากน้อยแค่ไหน? และมันจะเข้าไปในรูเข็มแทงชนวนมากน้อยแค่ไหน?

ถ้าไม่สบายใจก็ ถอดแผ่นปิดท้ายสไลด์ เอาเข็มฯออก  มาทำความสะอาดพร้อมทำความสะอาดในช่องเข็มแทงชนวน หลังจากนั้นทำให้แห้งครับ......

อ่อ...ทำความสะอาดเสร็จก็ประกอบให้เหมือนเดิมนะครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2007, 04:55:41 PM โดย DJ Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
tumjum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 03:29:05 PM »

ขอบคุณครับ

ผมไม่ทราบว่าคุณฉีดชโลมมากน้อยแค่ไหน? และมันจะเข้าไปในรูเข็มแทงชนวนมากน้อยแค่ไหน?

ถ้าไม่สบายใจก็ ถอดแผ่นปิดท้ายสไลด์ เอาเข็มฯออก มาทำความสะอาดพร้อมทำความสะอาดในช่องเข็มแทงชนวน หลังจากนั้นทำให้แห้งครับ......

อ่อ...ทำความสะอาดเสร็จก็ประกอบให้เหมือนเดินนะครับ Grin

ขอบคุณมากครับพี่ Cheesy
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 12:56:38 AM »

ขอบคุณครับ

ถ้าไม่สบายใจก็ ถอดแผ่นปิดท้ายสไลด์ เอาเข็มฯออก มาทำความสะอาดพร้อมทำความสะอาดในช่องเข็มแทงชนวน หลังจากนั้นทำให้แห้งครับ......

อ่อ...ทำความสะอาดเสร็จก็ประกอบให้เหมือนเดินนะครับ Grin

ขอบคุณมากครับพี่ Cheesy

ได้Glock21 มาเกิน2เดือนแล้วหรือครับเนี่ย แอบตาร้อนนะครับ

^^

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 09:11:27 AM »

ผมไม้ได้ใช้ปืนประมาณ2เดือน ผมจะเอาWD40ฉีกชโลมไว้ในลำกล้องแบบชุ่มเลยแล้วประกอบปืนเข้าด้วยกัน น้ำมันจะไหนไปทั่วเข้ารูเข็มแทงชนวนด้วย ผมอยากทราบว่าจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ

การเก็บปืน ต้องทาน้ำมันแล้วเช็ดให้แห้ง ใ่ส่ถุงพลาสติคสอาด  ห้ามเก็บทั้ง ๆ ที่เปียกน้ำมัน เพราะน้ำมันจะแห้ง จับตัวแข็งทำให้ปืนติดขัด สปริงขดลวดบางตัวอาจจะล้างคราบไม่ออกต้องโยนทิ้งไปเลย
โดยเฉพาะปืนกล็อก ไม่จำเป็นต้องทาน้ำมัน ถ้าอยากจะลงน้ำมันจริง ๆ ก็ใช้แค่ 7 หยด
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 09:42:38 AM »

ได้มาเป็นแกลลอนเลยเหรอครับ  ของผมขนาดแค่ซองบุหรี่ ทั้งปียังใช้ไม่หมดเลย

tumjum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 11:27:59 AM »

ผมไม้ได้ใช้ปืนประมาณ2เดือน ผมจะเอาWD40ฉีกชโลมไว้ในลำกล้องแบบชุ่มเลยแล้วประกอบปืนเข้าด้วยกัน น้ำมันจะไหนไปทั่วเข้ารูเข็มแทงชนวนด้วย ผมอยากทราบว่าจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ

การเก็บปืน ต้องทาน้ำมันแล้วเช็ดให้แห้ง ใ่ส่ถุงพลาสติคสอาด ห้ามเก็บทั้ง ๆ ที่เปียกน้ำมัน เพราะน้ำมันจะแห้ง จับตัวแข็งทำให้ปืนติดขัด สปริงขดลวดบางตัวอาจจะล้างคราบไม่ออกต้องโยนทิ้งไปเลย
โดยเฉพาะปืนกล็อก ไม่จำเป็นต้องทาน้ำมัน ถ้าอยากจะลงน้ำมันจริง ๆ ก็ใช้แค่ 7 หยด
ว๊าก.. เยาะเย้ย เดี๋ยวต้องกลับไปเช็ดออกแล้ว  Cheesy ฉีดWD40ไว้ซะเยอะเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
thaiya
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 01:46:48 PM »

ผมได้มา 2 GL.ครับ พี่ Choltit  แล้วเอาไว้ทาเคลือบผิวใช้หรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ,ยินดีครับ,ขอบคุณครับ,ขอโทษครับ,ไม่เป็นไหร่ครับ    ผมก็เป็นคนที่ชอบปืนคนหนึ่งครับ
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 01:55:47 PM »

ผมได้มา 2 GL.ครับ พี่ Choltit แล้วเอาไว้ทาเคลือบผิวใช้หรือเปล่าครับ

ใช่ครับ เอาไว้หล่อลื่น เช็ดผิวปืน(ไม่ใช่น้ำยาล้างเขม่านะครับ) 2 แกลลอนนี่ประมาณว่าใช้ไปได้อีก20ปี ถ้าไม่เสื่อมสภาพเสียก่อน
thaiya
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 02:44:40 PM »

ขอบคุณครับพี่ คงต้องมีชมรมคลังแสงแล้วซิ ตั้ง 20 ปี 555

anirut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 03:26:55 PM »

ผมใช้ 3M ครับ  ล้างได้มั้ยครับข้างป๋องระบุ "ทำความสะอาดและเคลือบผิวสแตนเลส"  ฉีดทิ้งไว้ซักพัก ล้างออกด้วยน้ำสะอาด ไดร์เป่า เอี่ยมอ่องเลยครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 08:06:41 PM »

3 เอ็ม ราคากระป๋องเท่าไหร่ครับ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์