๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 08:32:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9 มม. อ่อนประสิทธิภาพ ?  (อ่าน 14815 ครั้ง)
Maj.TOM
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 08:37:27 PM »

เฮ้อ...ไม่งั้นฝรั่งมันคงไม่เรียก  wonder nine มั๊งครับ   ถ้ามันยิงคนไม่ตายหนะ 555

ถึงแม้ ผมจะเป็นทหารเหล่าพิเศษที่ไม่ได้ รบทัพจับศึก   แต่ผมก็พร้อมทุกวินาทีเพื่อ..พ่อ....เราะผมเป็นทหาร...ของ.....พ่อ...................
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 07:40:38 PM »

เฮ้อ...ไม่งั้นฝรั่งมันคงไม่เรียก  wonder nine มั๊งครับ   ถ้ามันยิงคนไม่ตายหนะ 555

ลูกดก wonder nine
DELTA YALA
Full Member

คะแนน 15

คนดีๆตายห่าหมด ขอสดุดีเด่ พ.ต.อ.สมเพียร เอกสมญา

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 02:33:31 AM »

[ไก่เฮง รักในหลวง]
...คือคนที่พูดแบบไม่รับผิดชอบคำพูดตนเองครับ...
[(รักในหลวง)]
เนื่องจากผมอ่านกระทู้ทั้งเก่าใหม่ หลายๆกระทู้ มีบางท่านบอกว่า  9มม.นี่มันร้ายแรงตรงไหน บ้างหละ

พึ่งรู้ว่า 9 มม.ก็ยิงคนตาย นึกว่าจะมีแต่ .45 กะ 357 ที่ยิงคนตายได้ บ้างหละ

ผมบอกไว้าว่านะครับ อย่าคิดว่า 9มม ไม่มีประสิทธิภาพ นะครับ เพื่อน ผมโดน ยิงเข้าเสื้อเกราะอ่อน ตรงกลางหน้า อกโดนทั้ง .45ทั้ง9มม
ลูก 9มม เข้าไปเกือบทะลุครับ แต่ .45 เสื้อแค่ เป็นรอย คว้านของแรงบิดกระสุน ครับ .45 มันมีแรง ประทะวัตถุที่ดีครับ
แต่ ลูก 9มม มันมีแรง ทะลุทะลวงสูงครับ ผมเห็นกับตา โดนยิง กับ 9มมก่อน กระเด็น ออกมา โนซ้ำกับ .45 แต่มันไม่ตาย ทีแรก คิดว่าตาย
โดน ยิงที่ อำเภอ ยะหา จังหวัดยะลาครับ ประทะ กับผู้ก่อการร้ายแบ่งแยกดินแดน เห็นมากะตา ดีนะที่มีเสื้อเกราะไม่งั้น 9มม ก็ตายมาเยอะแล้ว
ยาวไปหน่อย

ผมจึงเกิดความสงสัยว่าทำไมคนส่วนใหญ่นึกว่า 9มม. เป็นกระสุนที่อ่อนในประสิทธิภาพครับ

[/quote]
            พวกพูดพร่ำคุยโม้โอ้อวดไงละครับท่าน พบเจอมาเยอะ.... ยี๊ ยี๊ ยี๊
[/quote]

เรามาคุยกันเรื่องเลือกตั้งกันดีกว่า
   ผม อยากได้นายก ที่เห็นชีวิต เจ้าหน้าที่  ตำรวจ ที่สามจังหวัดชายแดนภาค
มีความ สำคัญ กว่าชีวิตของ ตัว เอง ช่วย แก้ ไข ปัญหาความขัดแย้งอย่าง จิง จัง
   ไม่ใช่มา เพื่อโกง กิน อย่างเดียว จงเอา กรณี   ผู้กำกับ สมเพียร   เป็นอุธาหร
King of Bullet
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:01:37 AM »

...คือคนที่พูดแบบไม่รับผิดชอบคำพูดตนเองครับ...
เนื่องจากผมอ่านกระทู้ทั้งเก่าใหม่ หลายๆกระทู้ มีบางท่านบอกว่า  9มม.นี่มันร้ายแรงตรงไหน บ้างหละ

พึ่งรู้ว่า 9 มม.ก็ยิงคนตาย นึกว่าจะมีแต่ .45 กะ 357 ที่ยิงคนตายได้ บ้างหละ

ผมบอกไว้าว่านะครับ อย่าคิดว่า 9มม ไม่มีประสิทธิภาพ นะครับ เพื่อน ผมโดน ยิงเข้าเสื้อเกราะอ่อน ตรงกลางหน้า อกโดนทั้ง .45ทั้ง9มม
ลูก 9มม เข้าไปเกือบทะลุครับ แต่ .45 เสื้อแค่ เป็นรอย คว้านของแรงบิดกระสุน ครับ .45 มันมีแรง ประทะวัตถุที่ดีครับ
แต่ ลูก 9มม มันมีแรง ทะลุทะลวงสูงครับ ผมเห็นกับตา โดนยิง กับ 9มมก่อน กระเด็น ออกมา โนซ้ำกับ .45 แต่มันไม่ตาย ทีแรก คิดว่าตาย
โดน ยิงที่ อำเภอ ยะหา จังหวัดยะลาครับ ประทะ กับผู้ก่อการร้ายแบ่งแยกดินแดน เห็นมากะตา ดีนะที่มีเสื้อเกราะไม่งั้น 9มม ก็ตายมาเยอะแล้ว
ยาวไปหน่อย

ผมจึงเกิดความสงสัยว่าทำไมคนส่วนใหญ่นึกว่า 9มม. เป็นกระสุนที่อ่อนในประสิทธิภาพครับ

พวกพูดพร่ำคุยโม้โอ้อวดไงละครับท่าน พบเจอมาเยอะ.... ยี๊ ยี๊ ยี๊
[/quote]
[/quote]
มันต่างก็มีข้อเสียคนละอย่างครับ .45 กับ 9
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=90152.0
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:26:09 AM »

เฮ้อ...ไม่งั้นฝรั่งมันคงไม่เรียก  wonder nine มั๊งครับ   ถ้ามันยิงคนไม่ตายหนะ 555

ช่วงนี้ผมอินกับ Wonder Girl 555

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 02:23:06 PM »

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ควรปิดเป็นความลับครับ อย่าเปิดเผยมากเดี๋ยวทางการจะมาห้าม ขนาด 9 อีก เพราะเป็นอาวุธร้ายแรง ใช้ในราชการทหาร (ว่าเข้านั่น) แบบเดียวกับ 11 หรือ .357 ที่ฟังแล้วก็รู้สึกถึง สติปัญญา ของผู้ให้ข้อมูลกับทางการ เพราะมั่วสุดๆ กองทัพในหลายประเทศ ใช้ 9 มม. เป็นอาวุธประจำกาย ด้วยหลักการๆออกแบบกระสุนใกล้เคียงกับแบบ 5.56 NATO ทะลุ ทะลวงสูง ยิงทำระยะได้ไกล ทำร้ายให้บาดเจ็บ ให้หมวดปืนเล็กช้าลง เพราะต้องพาคนเจ็บไปด้วยจะได้ทำลายทั้งหมู่ อเนกประสงค์สำหรับการใช้งานทั่วไป ทั้งการทะลุ ทะลวง (FMJ) และ หยุดยั้ง (JHP +P) มากกว่าขนาดใหญ่กว่า เช่น 11 หรือ แรงกว่าแบบ .357 ที่ยิงซ้ำได้ยากกว่า อย่าเอ็ดไปครับ เดี๋ยวต้องมานั่งปวดหัวกันอีก .38 ก็อาจขอไม่ได้เพราะใช้ในราขการตำรวจ (เคยได้ยิน) เดี๋ยวเก้า (.355) ก็ขอไม่ได้อีก จะไปกันใหญ่ ให้เขาเข้าใจว่า อ่อนอานุภาพกว่าน่ะดีแล้ว เขาก็ใช้ข้อมูลที่เราคุยกันนี่ล่ะครับ ไปอ้างต่อ ถ้าผมเป็นนายทะเบียน จะแจก 11 ลูกไม่เกินสิบนัดอย่างเดียว ป้องกันตัวพอเหมาะ เฝ้าบ้านดี เกิดเสียสติ ขึ้นมาลูกก็ไม่เยอะ พอปราบไหว

เห็นด้วยกะท่านอย่างยื่งครับ ..อ้อ อย่าเอ็ดไปนะครับว่า .44  แรงกว่า .45 ให้นายเขาเห็นว่าขนาดเล็กกว่า

น่ะดีแล้ว เดี๋ยวไปถอย อินทรีทะเลทรายสวัสดิการมาอีกกระบอก.....อิอิ
.45 ใหญ่ไปเอา .44 ไปละกัน  ผมฟังแล้วแทบจะร้องไห้ครับ

อย่างพึ่งร้องครับ
จังหวัดหนึ่งในถาคกลาง ไปขอ ป.3 .45 นายอำเภอไม่อนุญาต
เลยเปลี่ยนมาขอ ขนาด 11 มม. แทน ท่านบอกว่าได้ โอเค

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 02:46:43 PM »

เข้ามาอ่านด้วยครับ

อย่างที่พี่ๆหลายๆท่านแชร์ความรู้ออกมา ทำให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดีอีกกระทู้นึงครับ Smiley

ถ้าลดเรื่องการเสียดสีลงหน่อยสำหรับบางท่าน คงดีไม่น้อยครับ 
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 03:03:41 PM »

อย่างที่พี่ๆหลายๆท่านแชร์ความรู้ออกมา ทำให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดีอีกกระทู้นึงครับ Smiley

ถ้าลดเรื่องการเสียดสีลงหน่อยสำหรับบางท่าน คงดีไม่น้อยครับ 
ก็มีความเข้าใจคนละอย่างกันครับ ทำไงได้
ฝั่งหนึ่ง ยึดกับข้อมูลที่มี ที่ได้มา อีกฝั่ง ใช้การคิดวิเคราะห์จากตัวเอง

sittichai19
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 03:13:49 PM »

สงสัยคนกลุ่มนันไม่เข้าใจเรืองของแรงปะทะมากกว่าครับ
sittichai19
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 03:25:17 PM »

ยาวไปหน่อย

[/quote] ระวังตัวเองดีๆน่ะครับท่าน เป็นหว้งและเป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ปฏิบัติ์งานด้วยความปลอดภัยครับ
[/quote]
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 03:29:18 PM »

สงสัยคนกลุ่มนันไม่เข้าใจเรืองของแรงปะทะมากกว่าครับ
อันน้ผมก็ไม่ทราบว่าใครจะเข้าใจอย่างไร แต่ผมก็คงไม่ไปก้าวก่ายทางความคิดที่เขาเข้าใจ
เพราะทุกคนต่างก็อ้างเหตุและผลที่ตัวเองรู้มา
แล้วพี่เข้าใจเรื่องแรงปะทะว่าอย่างไรครับ ผมขอทราบเป็นความรู้หน่อย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 05:06:34 PM »

ก็มีความเข้าใจคนละอย่างกันครับ ทำไงได้
ฝั่งหนึ่ง ยึดกับข้อมูลที่มี ที่ได้มา อีกฝั่ง ใช้การคิดวิเคราะห์จากตัวเอง

การตั้งกระทู้ เพื่อขอความรู้ ขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิก ทุกความเห็นล้วนมีประโยชน์  ความมีประโยชน์ไม่ใช่ว่าต้องถูกจริต ตนเท่านั้น
บ้างเห็นด้วย บ้างก็ทักท้วงกับบางความเห็นที่เกินเลย แต่ไม่ก้าวล่วง ไม่เสียดสี  นั่นเป็นสิทธิ ของแต่และท่าน ที่ล้วนอยากจะร่วมแจมกระทู้ กับท่าน

ถ้าท่านนิ่งอีกนิด  ในฐานะ เป็นคนตั้งกระทู้ จะดีมากครับ   และผมเป็นคนหนึ่ง ที่ท่านยังไม่รู้จักตัวตน เป็นคนหนึ่งที่ร่วมกับเพื่อนคอปืนหลาย ๆ ท่าน
ในการร่วมสร้างวัฒนธรรม ของสุภาพชน เกินกว่า ๑๐ ปี ในเวปนี้   
ได้ร่วมกัน คอยคัดท้าย..  นำความรู้ และประสบการณ์จริง ของคนคอปืน  มาบอกเล่า เป็นทางลัด เพื่อเป็นวิทยาทาน ในเวปนี้  นะครับ. Wink 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2010, 05:40:22 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 07:27:18 PM »

wonder nine หมายถึงปืนที่ใช้กระสุน 9 มม. พาราฯครับ .................ไม่ได้หมายถึงกระสุน

คำๆนี้เกิดขึ้นเมื่อปืนพกขนาด 9 มม. พาราฯที่ออกแบบใหม่ตอนนั้นเริ่มใช้ซองกระสุน 2 แถว เป็น 15 นัดขึ้นไป..........ทำให้ความจุกระสุนมากขึ้นกว่าปืนพก 9 มม.พาราฯรุ่นเก่า ที่ส่วนใหญ่ เป็นซองกระสุนแถวเดี่ยว เว้น Browning HP ที่ใช้ซองกระสุนสองแถวจุ 13 นัดมาตั้งแต่แรก และครองความเป็นปืนพก 9 มม. พาราฯลูกดกที่สุดในขณะนั้น............มาเสียแชมป์ความจุให้กับปืนรุ่นใหม่

ปืนพก 9 มม. พาราฯลูกดก...........ถูกเรียกว่าเป็นพวก wonder nine ครับ  Wink

การตั้งกระทู้ เพื่อขอความรู้ ขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิก ทุกความเห็นล้วนมีประโยชน์  ความมีประโยชน์ไม่ใช่ว่าต้องถูกจริต ตนเท่านั้น
บ้างเห็นด้วย บ้างก็ทักท้วงกับบางความเห็นที่เกินเลย แต่ไม่ก้าวล่วง ไม่เสียดสี  นั่นเป็นสิทธิ ของแต่และท่าน ที่ล้วนอยากจะร่วมแจมกระทู้ กับท่าน

ถ้าท่านนิ่งอีกนิด  ในฐานะ เป็นคนตั้งกระทู้ จะดีมากครับ   และผมเป็นคนหนึ่ง ที่ท่านยังไม่รู้จักตัวตน เป็นคนหนึ่งที่ร่วมกับเพื่อนคอปืนหลาย ๆ ท่าน
ในการร่วมสร้างวัฒนธรรม ของสุภาพชน เกินกว่า ๑๐ ปี ในเวปนี้   
ได้ร่วมกัน คอยคัดท้าย..  นำความรู้ และประสบการณ์จริง ของคนคอปืน  มาบอกเล่า เป็นทางลัด เพื่อเป็นวิทยาทาน ในเวปนี้  นะครับ. Wink 

ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ให้ความเชื่อถือ ต่ออำนาจของกระสุน 9 มม.พาราฯมาก ....................เหมือนกับที่ผมให้ความเชื่อถือกับกระสุน .45 ACP .357 magnum รวมทั้ง .38 spl ด้วย ...................

กระสุนต่างชนิด ขนาด ความเร็ว แรงดันรังเพลิง อำนาจสังหาร อำนาจหยุดยั้ง "ต่างกัน" .................ยกเอามาถกกันเรื่องวิชาการและประสบการณ์ เป็นเรื่องที่ดีครับ ..........................

แต่ถ้าเอามาถกกันด้วยการยกค่านิยม กระแส ความรู้สึก และอัตตา ....................ไม่สนุกครับ

ปวดหัวเปล่าๆ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2010, 07:32:42 PM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
mana3706
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 07:44:11 PM »

เห็นด้วยครับ+1ให้เลย
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:30:35 PM »

ผู้น้อย ประสพการณ์น้อย ขออ่านก็แล้วกันครับ  Grin

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์