๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 05:49:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9 มม. อ่อนประสิทธิภาพ ?  (อ่าน 14817 ครั้ง)
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:59:16 PM »

ผมคิดว่ากระสุนทุกขนาดจะมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปตาม รูปแบบ ลักษณะ วัตถุประสงค์ รวมถึงการคิดค้น ในการใช้งานของปืนแต่ละชนิดครับ  จะเห็นได้ว่า มันไม่มีอะไรแทนกันได้ครับ  สิ่งที่น่ากลัวที่สุดกว่ากระสุนคือจิตใจคนนี่แหละ       

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:49:57 PM »

+1 พี่มะขิ่นครับ... Cheesy
Maj.TOM
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:57:04 AM »

เฮ้อ...ไม่งั้นฝรั่งมันคงไม่เรียก  wonder nine มั๊งครับ   ถ้ามันยิงคนไม่ตายหนะ 555

wonder nine หมายถึงปืนที่ใช้กระสุน 9 มม. พาราฯครับ .................ไม่ได้หมายถึงกระสุน

คำๆนี้เกิดขึ้นเมื่อปืนพกขนาด 9 มม. พาราฯที่ออกแบบใหม่ตอนนั้นเริ่มใช้ซองกระสุน 2 แถว เป็น 15 นัดขึ้นไป..........ทำให้ความจุกระสุนมากขึ้นกว่าปืนพก 9 มม.พาราฯรุ่นเก่า ที่ส่วนใหญ่ เป็นซองกระสุนแถวเดี่ยว เว้น Browning HP ที่ใช้ซองกระสุนสองแถวจุ 13 นัดมาตั้งแต่แรก และครองความเป็นปืนพก 9 มม. พาราฯลูกดกที่สุดในขณะนั้น............มาเสียแชมป์ความจุให้กับปืนรุ่นใหม่

ปืนพก 9 มม. พาราฯลูกดก...........ถูกเรียกว่าเป็นพวก wonder nine ครับ  Wink
เข้ามาอ่านด้วยครับ

อย่างที่พี่ๆหลายๆท่านแชร์ความรู้ออกมา ทำให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดีอีกกระทู้นึงครับ Smiley

ถ้าลดเรื่องการเสียดสีลงหน่อยสำหรับบางท่าน คงดีไม่น้อยครับ 
ก็มีความเข้าใจคนละอย่างกันครับ ทำไงได้
ฝั่งหนึ่ง ยึดกับข้อมูลที่มี ที่ได้มา อีกฝั่ง ใช้การคิดวิเคราะห์จากตัวเอง

การตั้งกระทู้ เพื่อขอความรู้ ขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิก ทุกความเห็นล้วนมีประโยชน์  ความมีประโยชน์ไม่ใช่ว่าต้องถูกจริต ตนเท่านั้น
บ้างเห็นด้วย บ้างก็ทักท้วงกับบางความเห็นที่เกินเลย แต่ไม่ก้าวล่วง ไม่เสียดสี  นั่นเป็นสิทธิ ของแต่และท่าน ที่ล้วนอยากจะร่วมแจมกระทู้ กับท่าน

ถ้าท่านนิ่งอีกนิด  ในฐานะ เป็นคนตั้งกระทู้ จะดีมากครับ   และผมเป็นคนหนึ่ง ที่ท่านยังไม่รู้จักตัวตน เป็นคนหนึ่งที่ร่วมกับเพื่อนคอปืนหลาย ๆ ท่าน
ในการร่วมสร้างวัฒนธรรม ของสุภาพชน เกินกว่า ๑๐ ปี ในเวปนี้   
ได้ร่วมกัน คอยคัดท้าย..  นำความรู้ และประสบการณ์จริง ของคนคอปืน  มาบอกเล่า เป็นทางลัด เพื่อเป็นวิทยาทาน ในเวปนี้  นะครับ. Wink 

ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ให้ความเชื่อถือ ต่ออำนาจของกระสุน 9 มม.พาราฯมาก ....................เหมือนกับที่ผมให้ความเชื่อถือกับกระสุน .45 ACP .357 magnum รวมทั้ง .38 spl ด้วย ...................

กระสุนต่างชนิด ขนาด ความเร็ว แรงดันรังเพลิง อำนาจสังหาร อำนาจหยุดยั้ง "ต่างกัน" .................ยกเอามาถกกันเรื่องวิชาการและประสบการณ์ เป็นเรื่องที่ดีครับ ..........................

แต่ถ้าเอามาถกกันด้วยการยกค่านิยม กระแส ความรู้สึก และอัตตา ....................ไม่สนุกครับ

ปวดหัวเปล่าๆ  Cheesy

ขอบพระคุณครับ  ผู้การ  ผมหลงคิดว่าเป็นที่ ลูกกระสุนซะตั้งนาน...แอบอ่านได้ความรู้มากๆ..ครับ

บางทีการปล่อยไก่ ก็ได้ความรู้กลับมามายมายมหาศาลจริงๆเลย ว่ามั๊ยหละครับ....

ยังไง  ผมก้อ ชอบปืนลูกดกอยู่ครับ....เหตุผลของผมคือ ผมยิงปืนไม่แม่นเอาซะเลย  ยิงให้ดังหนะได้...เลยต้องลูกดกหน่อย....ครับ....

ถึงแม้ ผมจะเป็นทหารเหล่าพิเศษที่ไม่ได้ รบทัพจับศึก   แต่ผมก็พร้อมทุกวินาทีเพื่อ..พ่อ....เราะผมเป็นทหาร...ของ.....พ่อ...................
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:46:53 AM »

ด้วยความยินดีครับ ........... Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 12:39:15 PM »

ด้วยความยินดีครับ ........... Cheesy
ขอบคูณผู้การที่ให้ความรู้ครับ
เฮ้อ...ไม่งั้นฝรั่งมันคงไม่เรียก  wonder nine มั๊งครับ   ถ้ามันยิงคนไม่ตายหนะ 555

wonder nine หมายถึงปืนที่ใช้กระสุน 9 มม. พาราฯครับ .................ไม่ได้หมายถึงกระสุน

คำๆนี้เกิดขึ้นเมื่อปืนพกขนาด 9 มม. พาราฯที่ออกแบบใหม่ตอนนั้นเริ่มใช้ซองกระสุน 2 แถว เป็น 15 นัดขึ้นไป..........ทำให้ความจุกระสุนมากขึ้นกว่าปืนพก 9 มม.พาราฯรุ่นเก่า ที่ส่วนใหญ่ เป็นซองกระสุนแถวเดี่ยว เว้น Browning HP ที่ใช้ซองกระสุนสองแถวจุ 13 นัดมาตั้งแต่แรก และครองความเป็นปืนพก 9 มม. พาราฯลูกดกที่สุดในขณะนั้น............มาเสียแชมป์ความจุให้กับปืนรุ่นใหม่

ปืนพก 9 มม. พาราฯลูกดก...........ถูกเรียกว่าเป็นพวก wonder nine ครับ  Wink

เข้ามาอ่านด้วยครับ

อย่างที่พี่ๆหลายๆท่านแชร์ความรู้ออกมา ทำให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดีอีกกระทู้นึงครับ Smiley

ถ้าลดเรื่องการเสียดสีลงหน่อยสำหรับบางท่าน คงดีไม่น้อยครับ 
ก็มีความเข้าใจคนละอย่างกันครับ ทำไงได้
ฝั่งหนึ่ง ยึดกับข้อมูลที่มี ที่ได้มา อีกฝั่ง ใช้การคิดวิเคราะห์จากตัวเอง

การตั้งกระทู้ เพื่อขอความรู้ ขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิก ทุกความเห็นล้วนมีประโยชน์  ความมีประโยชน์ไม่ใช่ว่าต้องถูกจริต ตนเท่านั้น
บ้างเห็นด้วย บ้างก็ทักท้วงกับบางความเห็นที่เกินเลย แต่ไม่ก้าวล่วง ไม่เสียดสี  นั่นเป็นสิทธิ ของแต่และท่าน ที่ล้วนอยากจะร่วมแจมกระทู้ กับท่าน

ถ้าท่านนิ่งอีกนิด  ในฐานะ เป็นคนตั้งกระทู้ จะดีมากครับ   และผมเป็นคนหนึ่ง ที่ท่านยังไม่รู้จักตัวตน เป็นคนหนึ่งที่ร่วมกับเพื่อนคอปืนหลาย ๆ ท่าน
ในการร่วมสร้างวัฒนธรรม ของสุภาพชน เกินกว่า ๑๐ ปี ในเวปนี้   
ได้ร่วมกัน คอยคัดท้าย..  นำความรู้ และประสบการณ์จริง ของคนคอปืน  มาบอกเล่า เป็นทางลัด เพื่อเป็นวิทยาทาน ในเวปนี้  นะครับ. Wink 

ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ให้ความเชื่อถือ ต่ออำนาจของกระสุน 9 มม.พาราฯมาก ....................เหมือนกับที่ผมให้ความเชื่อถือกับกระสุน .45 ACP .357 magnum รวมทั้ง .38 spl ด้วย ...................

กระสุนต่างชนิด ขนาด ความเร็ว แรงดันรังเพลิง อำนาจสังหาร อำนาจหยุดยั้ง "ต่างกัน" .................ยกเอามาถกกันเรื่องวิชาการและประสบการณ์ เป็นเรื่องที่ดีครับ ..........................

แต่ถ้าเอามาถกกันด้วยการยกค่านิยม กระแส ความรู้สึก และอัตตา ....................ไม่สนุกครับ

ปวดหัวเปล่าๆ  Cheesy
ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 12:46:35 PM โดย noomanus(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า
Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 01:37:11 PM »

จากความรู้ที่มี ข้อมูลที่ได้ศึกษามา  คำนวณ  พิจารณาข้อดี ข้อด้อย นึกถึงปัจจัยต่าง ๆ แล้ว....

...9mm HydraShock เต็มแมกกาซีน, หนึ่งนัดสำหรับ Double Action ใส่ไว้ในรังเพลิง

อุ่นใจครับ

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 02:12:11 PM »

จากความรู้ที่มี ข้อมูลที่ได้ศึกษามา  คำนวณ  พิจารณาข้อดี ข้อด้อย นึกถึงปัจจัยต่าง ๆ แล้ว....

...9mm HydraShock เต็มแมกกาซีน, หนึ่งนัดสำหรับ Double Action ใส่ไว้ในรังเพลิง

อุ่นใจครับ

นัดละ 100 บาท 15 นัด 1500 สุดยอดเลยครับ ทั้งราคา ทั้งคุณภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 02:15:04 PM โดย noomanus(รักในหลวง) » บันทึกการเข้า
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 05:46:48 PM »

เนื่องจากผมอ่านกระทู้ทั้งเก่าใหม่ หลายๆกระทู้ มีบางท่านบอกว่า  9มม.นี่มันร้ายแรงตรงไหน บ้างหละ

พึ่งรู้ว่า 9 มม.ก็ยิงคนตาย นึกว่าจะมีแต่ .45 กะ 357 ที่ยิงคนตายได้ บ้างหละ

ผมจึงเกิดความสงสัยว่าทำไมคนส่วนใหญ่นึกว่า 9มม. เป็นกระสุนที่อ่อนในประสิทธิภาพครับ

ขออนุญาตนะครับ พอจะดึงกระทู้ที่ท่าน จขกท. อ้างถึงมาแสดงได้ไหมครับ ?  ไหว้

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 06:02:53 PM »

อยู่ในเวปนี้ นานๆ แล้วจะรู้ ครับ ว่า อะไรจริงอะไรหลอก   เยี่ยม
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 06:09:31 PM »

เนื่องจากผมอ่านกระทู้ทั้งเก่าใหม่ หลายๆกระทู้ มีบางท่านบอกว่า  9มม.นี่มันร้ายแรงตรงไหน บ้างหละ

พึ่งรู้ว่า 9 มม.ก็ยิงคนตาย นึกว่าจะมีแต่ .45 กะ 357 ที่ยิงคนตายได้ บ้างหละ

ผมจึงเกิดความสงสัยว่าทำไมคนส่วนใหญ่นึกว่า 9มม. เป็นกระสุนที่อ่อนในประสิทธิภาพครับ

ขออนุญาตนะครับ พอจะดึงกระทู้ที่ท่าน จขกท. อ้างถึงมาแสดงได้ไหมครับ ?  ไหว้

ลอง search ดูเจอแน่นอนครับ ผมไม่อยากไม่พาดพิงใคร
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 07:22:26 PM »

ลอง search ดูเจอแน่นอนครับ ผมไม่อยากไม่พาดพิงใคร

พอจะเข้าใจในความรู้สึกของ จขกท. ที่ได้รับการตอบกระทู้แบบนั้นครับ  ไหว้
แต่ก็ไม่น่าเก็บมาคิดให้เครียดเปล่านะครับ  ไหว้

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 01:23:49 PM »

9 มม. พาราฯ แรงรองๆ .357 แม็กนั่ม เพียงนิดเดียวนะครับ ความเร็วของทั้งสองขนาดนี้ห่างกันไม่มากนักครับ  ไหว้   
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์