พี่ๆน้องๆท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับรถไถนามือสองของ Ford บ้างครับ

(1/9) > >>

พ่อน้องพี:
พี่ๆน้องๆท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับรถไถนามือสองของ Ford บ้างครับ พอดีจะซื้อไปใช้งานแต่ดูไม่เป็นกลัวจะซื้อมาซ่อม ลงเบอร์ไว้ก็ได้ครับแล้วผมโทรกลับไป ด่วนครับตัวรถอยู่หนองคาย อำเภอ บึงกาฬ ส่วนตัวผมอยู่หาดใหญ่  คนละซีกประเทศ

som36:
ขออนุญาตแนะนำว่า ถ้าจะซื้อรถไถ ไม่ต้องไปดูรถถึงบึงกาฬ ให้เสียทั้งเวลาและค่าเดินทางครับ ไม่คุ้มค่า
ลองดูแถว นครปฐม , ถนนพุทธมณฑล , บรมราชนนี , รังสิต , วังน้อย , ถนนบางนา-ตราด พวกเชียงกงมีเยอะแยะ 
ข้อสำคัญในการซื้อ  1.ต้องดูสภาพรถเป็น มองออกว่า ชิ้นส่วนไหน(ที่มองเห็นได้ด้วยตา) สภาพดี - ปกติ เป็นยังไง
                             2.ต้องฟังเสียงเครื่องยนต์เป็น ว่า ยังไงหลวม ยังไงพอใช้ (ไอ้ที่ฟิต ไม่ต้องพูดถึง ต้องป้ายแดง)
                             3.ต้องลองทดสอบการขับขี่ ทดสอบอุปกรณ์ ว่ายังมีกำลังใช้ได้มั๊ย ?
                             4.ต้องมีความอดทน จะขับรถ หรือ เดินดู  ดูมันทั้งย่าน ร้านไหนมี รถ รุ่น ที่อยู่ในเป้าหมาย
                                ไม่ต้องอาย ครับ เข้าไปดูสภาพ  สอบถามราคา พร้อมถามราคาสุทธิ ที่จะขายได้ ถ้าเราจะ
                                ซื้อ  เปรียบเทียบไปเรื่อยๆ  ข้อนี้สำคัญมาก  ถ้าไม่อยากเจ็บใจตัวเอง ที่รีบตัดสินใจซื้อ ยังมีของดี ที่เรายังไม่พบ
                              5.ถ้าไม่มี ความรู้ตามข้อ 1. - 3. พ่อน้องพี ต้องไปสืบเสาะหา ญาติ พรรคพวก เพื่อนฝูง ที่เขามี
                                 ความรู้  ประสบการณ์  และต้องใจเย็นด้วย(ตามเหตุผลข้อ 4.)
ขอให้โชคดี เจอรถที่มีสภาพใช้ได้  ราคาสมเหตุผล ครับ   

som36:
ขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูล จากประสบการณ์ของตนเอง ขับรถ + เดินดู 2 วัน ย่านรังสิต กับย่านบางนา-ตราด  โดยภาพรวม(ไม่ทุกร้าน) ย่านบางนา-ตราด  การบอกราคาจะเบากว่า ครับ

aniki:
รถไถนายี่ห้อนี้ถ้าเป็นรุ่น6600  ถ้าราคาดีเอาไว้เลยครับ  ไม่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่  มีทุกชิ้นแน่นอน  เป็นรถไถนาที่มีมากที่สุดในเมืองไทย  ซ่อมบำรุงง่าย  ช่างซ่อมรถในเมืองไทยเห็นแล้วยิ้ม ;D   ที่บ้านผมมี2คัน  7000กับ6600  ตัว7000เดิมๆติดเทอร์โบ  เดียวนี้ตัดออกแล้ว  อึดแรงดีมาก  6600รอบจัดเร็วกว่า  แต่แรงน้อยกว่า  ใช้มา27ปีแล้วครับ  ยกเครื่องไปแล้ว5ครั้ง  อะไหล่ไม่แพง  บ้านผมอยู่โคราช +จังหวัดใกล้เคียง มีร้านขายอะไหล่เยอะแยะ  ทางใต้ไม่น่าจะเกินกันนะครับ
ราคาของมือ2ที่ทางร้านเอามาขาย  ทำสีใหม่ที่เห็นๆอยู่ราคาจะเริ่มต้นที่5-6แสนบาทรวมผานไถ+ใบมีดหน้า  เอาไว้ดันดิน  ถ้าไม่เอาบอกผมด้วยครับ ;D  มีคนกำลังหาอยู่พอดี

-Joke-:
พี่ครับ

รับผมไปไถนาแทนไหมครับ เลี้ยงง่าย -*-

แหะๆ ผมไม่ทราบข้อมูลด้านนี้หรอกครับ จะเข้ามาบอกว่า ขอให้ได้ของที่มีคุณภาพดีๆ ราคาเป็นมิตรครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป