๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 01:48:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 154
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คติเตือนใจประจำวัน  (อ่าน 310997 ครั้ง)
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:11:26 AM »

ผมชอบประโยคหนึ่งจากโฆษณา สุรายี่ห้อหนึ่งครับ  ซึ่งขออนุญาต ไม่เปิดเผยชื่อยี่ห้อ

แต่เนื้อหาดีทั้งโฆษณา และคำคมที่ทิ้งท้ายโฆษณา  เลยเก็บเอามาใช้เตือนตัวเอง

ว่า   "ชัยชนะที่ยิ่งใหญ่  ไม่ได้อยู่ที่การได้ครอบครอง.......  หากแต่  อยู่ที่การได้ให้......

หากใครเคยชมภาพยนต์โฆษณาชุดนี้  คงประทับใจกับบทบาทของ ความรู้สึกที่ดี ของ ลูกศิษย์ กับ อาจารย์    ซึ่งพระเอก ในบทบาทของลูกศิษย์ ที่ประสบความสำเร็จในธุรกิจ  แล้วกลับมากว้านซื้อที่ดิน แถบที่ตัวเองเคยเรียนในสมัยเด็ก   แล้วมาเจออาจารย์เก่า จึงรับขึ้นรถคันหรู  แล้วนั่งคุยกันไปในรถ  แล้วบ่นกับลูกศิษย์ตัวเองว่า

ครู            :    "มีเศรษฐี มากว้านซื้อที่ดินแถบนี้ ต่อไปคงไม่มีที่ให้เรียนกันแล้ว"
ลูกศิษย์     :   "เอ่อ..... ครูครับ   บริษัทของผมเองครับ"
ครู            :    "ช่วยจอดรถหน่อย.... ครูขอลงตรงนี้แหละ"

แล้วครูก็ลงจากรถไปด้วยความรู้สึกผิดหวัง  โดยมารูทีหลังว่า ลูกศิษย์ตนเอง  ซื้อที่ดินไปเพื่อสร้างศูนย์การศึกษาฯ  แล้วนำโมเดลมามอบให้ครูเป็นของขวัญ

ซึ้งดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:16:18 AM โดย เป็นต่อ (911) » บันทึกการเข้า

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
I'm sam
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:39:57 AM »

มีแล้วไม่ได้ใช้ ยังดีกว่าต้องการใช้แล้วไม่มี  น้ำลายหก

Discovery
คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ
Full Member

คะแนน 104

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 12:43:58 PM »

มีหลายคำครับ 

1 . ผู้ที่กลัวความพ่ายแพ้  คือ ผู้แพ้ ..  .

2 . ผู้ที่รู้ผิดรู้ถูกแล้วไม่ทำคือผู้ที่ไม่มีความกล้า

3 . เราเกลียดบางคนเพราะเราไม่รู้จัก  และเราจะไม่มีทางรู้จักเพราะว่าเราเกลียด

4 .ทุกความคิดที่แตกต่าง  มีหลักการที่ไม่ต่างกัน

5.ผู้ที่เชื่อใจมนุษย์   จะผิดพลาดน้อยกว่า  ผู้ที่สงสัยเพื่อนมนุษย์

6.ความรุนแรง  เป็นธุรกรรมของคนป่าเถื่อน

7 .เราไม่ได้อยู่เพื่อมีความสุข  แต่เราอยู่เพื่อสร้างความสุข

8 . ผู้ที่ขอบคุณ สิ่งเล็กๆน้อยๆ คือผู้ที่มีความสุข

9 . อัจฉริยะ คือผู้ที่มีความอดทน  ไม่ท้อถอย

10 .สนใจสิ่งที่พูด  ไม่ใช่ผู้ที่พูด  .... ..  .   .        ..                ..
โห พี่เล่นซะเกือบหมดเลย.. Grin  เอ้าผมเอานี่ก็ได้
  ยาวตัด สั้นต่อ ไม่พอซื้อใหม่  Grin
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 02:06:23 PM »

ขอบคุณมากครับเพื่อน สมาชิก สมัยวัยรุ่นผมสะสม คำคม คติเดือนใจไว้มาก อ่านเป็นประจำ รู้สึกว่าทำให้มีกำลังใจในการทำงาน  อันแรกที่ชอบ เป็นของพ่อ

อย่านอนตื่นสาย
อย่าอายทำกิน
อย่าหมิ่นเงินน้อย
อย่าคอยวาสนา

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 03:17:58 PM »

Primum non no cere คับ...

ลืมไปแปลว่า first to do no harm... Grin
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 03:54:32 PM »

รักกันวันนี้ดีกว่า  เผื่อว่าพรุ่งนี้มีอันเป็นไป

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:07:16 PM »

ภูมิใจเสนอ Sign ใหม่ของผมครับ...
ส่วนSignเก่าของผม ที่มีความหมายใกล้เคียงก็

เวบบอร์ดมีชีวิต เพราะสมาชิกเวบบอร์ดมีจิตวิญญาณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:14:31 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:15:47 PM »

ธรรมใด ๆ ก็ไร้ค่า ถ้าไม่ทำครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:16:11 PM »

จงให้ในสิ่งที่ผู้อื่นอยากได้หรือไม่มี

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:22:08 PM »

ขอบคุณมากครับเพื่อน สมาชิก สมัยวัยรุ่นผมสะสม คำคม คติเดือนใจไว้มาก อ่านเป็นประจำ รู้สึกว่าทำให้มีกำลังใจในการทำงาน อันแรกที่ชอบ เป็นของพ่อ

อย่านอนตื่นสาย
อย่าอายทำกิน
อย่าหมิ่นเงินน้อย
อย่าคอยวาสนา

คาถาเศรษฐี  หรือเปล่าครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 09:36:06 PM »

ถูกต้องแล้วครับ

คนโง่ อวดฉลาด  คนขลาด อวดกล้า  คนบ้า อวดดี

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 05:57:10 AM »

ถ้าหมาหมี มีเขา เต่ามีหนวด เหี้ยตะกวด มีงา ผิดราศี
ถ้าควัน ไม่ปรากฎ แห่งอัคคี มนุษย์นี้ คงจะพ้น คนนินทา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 07:00:34 AM โดย Charoon » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 07:04:14 AM »

จงรักคนอื่นแล้วคนอื่นจะรักเรา

เขาว่าเรา เราอย่าโกรธ ลงโทษเขา ในเมื่อเรา ไม่เป็น เช่นเขาว่า
หากเราเป็น จริงจัง ดังวาจา เหมือนเขาว่า อย่าโกรธเขา เราเป็นจริง

ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 10:16:38 AM »

อีกคำว่า

โทษคนอื่นแลเห็นเป็นภูเขา       โทษของเราแลเห็นเท่าเส้นขน

ตดคนอื่นเหม็นเบื่อเราเหลือทน     ตดของตนถึงเหม็นไม่เป็นไร   หลงรัก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 01:16:19 PM »

ถ้าพูดไป เขาไม่รู้ อย่าขู่เขา ว่าโง่เง่า งมเงอะ เซอะหนักหนา
ตัวของตัว ทำไม ไม่โกรธา ว่าพูดจา ให้เขา ไม่เข้าใจ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 154
  พิมพ์