๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 05:30:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อไหรภาคใต้จะสงบซะที คนร้าย 20 คนบุกวัด ทั้งเผาทั้ง ฆ่าพระ  (อ่าน 3451 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2005, 07:34:30 PM »

เคยนั่งคุยกับบุคคลที่ทำงานใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ กล่าวในแต่ละหมู่บ้าน ตำบล อำเภอ จังหวัด ใครเป็นแนวร่วมเจ้าหน้าที่รู้หมด มีรายชื่อยาวเป็น หางว่าว วววววววว. แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ เพราะไม่มีหลักฐาน แม้รู้ทั้งรู้ว่าเมื่อวานไปยิงคนมา นั้งกินกาแฟอยู่กลางหมู่บ้านก็จับไม่ได้ หากทะลึ่งไปจับก็เจอพลังมวลชนครับ 5 นาทีมากันเป็น 100 ยกหมู่บ้านเลยครับ ไม่สนครับว่าคนดีหรือเลว
..

Smiley ... นี่แหละคือส่วนหนึ่งของคำตอบ.. รัฐบาลจะใช้ยุทธศาตร์-ยุทธวิธีอย่างไร  ที่จะเปลี่ยนเป้า จากคนของรัฐไป เป็น พวกขบวนการร้าย เหล่านั้น..  แทนที่จะให้ชาวบ้านนิ่งเฉยกับคนของรัฐ  ต้องให้ชาวบ้านหันมาเห็นด้วย  และหันกลับไปยิ่งเฉย กับ คนของบวนการร้าย เหล่านั้น..
     รัฐบาลไปใช้ศาลเตี้ย.. แล้วจะให้คนมาเข้าร่วม.. พอแค่ได้ยินเสียงรถ ก็วิ่งหนีแล้ว.. ยังแต่สร้างศัตรูเพิ่มขึ้น...
     นโบบายดึงมวลชน มาเป็นแนวร่วม คือดึงมาเป็นพวก เอียงมารัฐ.. ต้องให้คนที่เข้าใจ ซึ่งก็มีอยู่ในรัฐบาลชุดนี้หลายคน..

ถ้าไปใช้วิธีการ  ถีบจากฮอลิคอปเตอร์ หรือถีบลงเขา  จับเผายัดลงถังแดง ถังน้ำมัย ๒๐๐ ลิตร  เป้ามันก็ไม่เปลี่ยน

... ครั้งนั้น วิธีการเผาลงถังแดง ทำให้คนเข้าป่า ตั้งเป้าคือยึดอำนาจรัฐ..  แต่สงบลงได้เพราะนโบบายทางการเมือง ของท่านเปรม.. ๖๖/๒๕๒๓ (ถ้าจำผิดขออภัยครับ)   ยอมรับในความแตกต่างทางการเมือง ร่วมมือกันในการพัฒนาชาติไทย.. พร้อมกับนโบบายทางการเมืองระหว่างประเทศ.. เจรจาให้ทางการจีน ตัดขาดไม่ให้ความช่วยเหลือ แก่ พคท.   นักศึกษาที่เข้าป่า เพื่อไปเป็นแนวร่วมในการสู้รบเพราะไม่เห็นด้วยกับการปราบปราม เข่นฆ่า  ถ้าอยู่ในเมืองก็ต้องถูกจับกุม.. จึงต้องเลือก เข้าร่วมกับ พคท..แต่นักศึกษา ส่วนใหญ่ก็ไม่ใช่ สมาชิก พคท..

..แต่สถาณการณ์ ตอนนี้ ไม่ใช่ความแตกต่างทางลัทธิการปกครองทางการเมือง..  มันเป็นเรื่องขบวนการแบ่งแยกเพื่อไปตั้งรัฐขึ้นใหม่.. 
   ..ถ้ามองเป้าให้ชัดเจน  และรัฐกล้าที่จะพูดความจริง ดำเนินนโยบาย ยุทธรศาสตร์ ยุทธวิธี ที่ดีเหมาะสม  ก็ยังหวังให้ รัฐบาล จะทำได้สำเร็จ  โดยเลือกใช้บุคคลากรที่ดี.. ที่เข้าใจ. Smiley.

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 387

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2005, 09:02:35 PM »

แล้วตอนไหนมันจะจบครับ
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 08:21:39 AM »

ไม่เคยเห็น ไม่เคยได้ยินคนไทยมุสลิมออกมาประกาศต่อต้านการกระทำพวกนี้เลย
ส่วนรัฐบาลก็เอาใจเหลือเกิน แถมนายทหารก็รบไม่เป็น เป็นแต่ประจบนายใหญ่
สงสารก็ลูกน้องกับชาวพุทธที่ต้องเสี่ยงตายกับพวกที่จะฆ่าคนที่ไม่รับพระเจ้ามัน

อเสวนา จะ พาลานัง
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 08:29:15 AM »

อยากมีคำถามนึง ไม่รู้ว่าใครให้คำตอบได้

กำลังที่ส่งลงไปปฎิบัติงาน 3 จ.ใต้น่ะ จำนวนเท่าไหร่ ผมคะเนเอาว่ายืนแทบยืนครบทุกเสาไฟฟ้าในหมู่บ้าน

ผิด...

เฮ้อ ชักหนักข้อขึ้นทุกวัน  คิด ๆ อยู่เหมือนกัน หากเกิดเหตุต้องยิงพวกโจร แล้วจะต้องทำอย่างไรไม่ให้แนวร่วมของพวกมันมาล้อมกรอบได้... แต่ถ้าโจรมันยิง พวกมันก็นั่งยิ้มกันแน่ ๆ เชียว
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 08:31:35 AM »

วิสามัญ  7  ชั่วโครตไปเลย
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 08:39:10 AM »

ตอนนี้ผมคิดเล่น ๆ ว่ารัฐหมดปัญญาในการจัดการ เลยปล่อยไปเรื่อย ๆ อีกไม่นานประชาชนก็จะลุกฮือขึ้น เมื่อถึงตอนนั้นข่าวมันจะใหญ่กว่าที่รัฐกลัวอยู่น๊า...

ที่สำคัญปัญหามันอยู่ที่ว่า "ไฟเขียว" ไม่มี มีแต่ "ไฟแดง" เจ้าหน้าที่ฝ่ายปฎิบัติการเชิงรุกฆาตพร้อมแต่ไม่มีสัญญาณอนุมัติก็เปล่าประโยชน์...

รู้ว่าใครเป็นแนวร่วม ก็เปล่าประโยชน์หากไม่มีกุญแจสตาร์ทเครื่องยนต์ สงสัยชาวบ้านต้องต่อสายตรงให้เครื่องยนต์ติดเองแล้วกระมัง...
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 08:42:13 AM »

Undecided เป็นไปอย่างที่พวกโจรมันคิดครับ คือทำให้บางคนก็มองถึงเรื่องศาสนาหรือเป็นความขัดแย้งทางศาสนาไป ถ้าเราหลงไปตามเกมของมันก็จะกลายเป็นปัญหาใหญ่ครับ ขอให้พวกเราอย่าหลงไปในช่องทางของมันครับ ผมว่าคนมุสลิมแท้ ๆ ก็ไม่เห็นด้วยต่อการกระทำของมันหรอกครับ เพียงแต่ไม่มีใครกล้าแสดงออกมามากกว่า ยิ่งคนที่อยู่ในพื้นที่ด้วยแล้ว ขืนออกมาบอกไม่เห็นด้วยกับการกระทำของพวกโจร ก็เหมือนประกาศเป็นศัตรูของมัน พวกโจรตอนนี้ผมว่ามันไม่มีศาสนา หรือเป็นพวกหลงลัทธิที่นำศาสดาในศาสนาอิสลามมาอ้างมากกว่า สิ่งที่พวกมันเรียนรู้ไม่ใช่ศาสนาอิสลาม แต่เป็นการเรียนลัทธิการก่อการร้าย อย่างที่ทราบกันอยู่แล้วว่า คนมุสลิมหรือคนที่นับถือศาสนาอิสลามนั้นส่วนใหญ่จะเคร่งครัดต่อการปฏิบัติตนตามคำสั่งสอนของศาสดาอย่างมาก ซึ่งก็เป็นสิ่งอ่อนไหวทำให้กลุ่มคนที่ไม่หวังดีนำคำสั่งสอนที่ผิด ๆ มาล้างสมอง โดยอ้างว่าเป็นคำสั่งสอนจากพระอัลเลาะห์ศาสดาของศาสนาอิสลามนั่นเอง Undecided
 Undecided จริง ๆ ผมอยากให้เป็นเหมือนอย่างเมื่อก่อนคือ เอาโจรจีนไปปราบโจรแขก แต่ก็คงเป็นไปไม่ได้ในยุคที่การสื่อสารทำให้โลกแคบเท่ากำมือได้อย่างปัจจุบัน Undecided

Preerati
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

คนแม่หวาด

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 08:55:54 AM »

....ทำไมมันโครตของความเลวอย่างนี้...
....น่าจะสร้างกองโจร..คลั่งศาสนาพุทธ ..เอาไว้เผามัดสยิดเชือดอิหม่ามมั่งเป็นการแก้แค้น

อย่าไปเข้าทางมันครับ ผมอยู่ทางนี้คนอิสลามที่จริงเป็นคนดีมากครับต้องตัดพวกชั่วออกจากคนดีครับ จริงๆ แล้วศาสนาอิสลามเป็นศาสนาที่ดีมีความเคร่งครัดอย่างมากใครปฏิบัติตามได้อย่างถูกต้องจะเป็นคนที่น่าคบอย่างยิ่งครับ แต่เมื่อมีความเชื่อ(พระเจ้า)ที่มุ่งมั่นและปลูกฝังแต่เด็กๆ ทำให้การปลูกความคิดร้ายๆ(โดยอ้างพระเจ้า)ฝังหัวได้ง่ายๆเหมือนกันสำหรับพวกไม่รู้จริง ตอนนี้เป็นช่วงถือศิลอดไม่กินข้าวกินน้ำตั้งแต่ละหมาดเช้าจนถึงละหมาดตอนเย็นผมเห็นมีหลายๆคนก็แอบกินข้าวกินน้ำก็เยอะลูกน้องเก่าที่ร้านผมก็ไม่เคนปอซอ คนดีคนชั่วมีปะปนกันไปครับ ถ้าศาสนาพุทธของเรามีการปลูกฝังให้เด็กได้รู้ได้ปฏิบัติจริงตั้งแต่เด็กๆอย่างจริงจังสังคมจะน่าอยู่กว่านี้ครับ

เห็นด้วยครับ

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 09:43:37 AM »

Cheesyท่านPreerati จะกลับไปบ้านเมื่อไหร่ครับ
BONZ
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 10:36:13 AM »

Sadไม่รังแกผู้อื่น และอย่าให้ผู้อื่นรังแก Sad
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 10:50:13 AM »

เมื่อเกิดเหตุการณ์แบบนี้ทุกครั้ง ทุกคนมีความรู้สึกร่วมกันในการประนามพวกก่อการร้าย แต่ที่เราไม่พูดกันเลยว่าเหตุการณ์เกิดมาเป็นปี ไม่มีทีท่าว่าจะลดความรุนแรงลงเลย งบประมาณและกำลังคนก็ทุ่มลงไป ทหารหลายหน่วยถูกส่งลงไป พรก.ก็ออกมาจนผ่านสภาเป็นพรบ.แล้ว เราแก้ปัญหาถูกทางหรือไม่ ถ้าผิดก็ยอมรับ ขอโทษและหาแนวทางที่แก้ไข เปิดใจให้กว้าง กำหนดเข็มทิศผิดจะเดินเข้าทางศัตรู
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 11:04:38 AM »

อย่าให้เรื่องนี้กลายเป็นข้อพิพาทระหว่างศาสนาเด็ดขาด เพราะจะเข้าทางมันเต็มๆ อย่างที่พี่ๆหลายคนกล่าวไว้ครับ คน rayum มีอยู่กลุ่มเดียว ผมเชื่อว่ามีทั้ง 2 ศาสนาครบเลยครับ

เรื่องปราบปรามก็น่าเห็นใจรัฐฯ อยู่เหมือนกัน เราอยู่ที่แจ้ง  เข้าอยู่ที่ลับ ทำอย่างไรให้เขาออกมาให้คนทั้งประเทศเห็น รัฐฯจะได้ดำเนินการได้อย่างถนัดถะหนี่ ไม่ถูกใครตำหนิว่าจับแพะ หรือ รุนแรงเกินกว่าเหตุ ผมเห็นใจและสงสารผู้ปฏิบัติครับ

อย่างที่พี่ๆหลายคนกล่าวไว้ รู้ทั้งรู้รายชื่อเป็นหางว่าวแต่ขาดหลักฐาน หากจะจัดการกับเดนเหล่านี้ต้องออกเป็นระเบียบปฏิบัติ เพียงแต่จะเป็นฉบับที่ไม่ประกาศครับ

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 11:20:46 AM »

เศร้า รุนแรงขึ้นเรื่อยๆ  Sad
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 11:20:59 AM »

แย่มาก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Preerati
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

คนแม่หวาด

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2005, 11:57:25 AM »

ครับ พี่วัฒน์  รอดูสถานะการณ์ปีหน้าอีกหน่อยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์