๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 05:04:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1433096 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 08, 2006, 02:26:40 PM »

กระทู้นี้อ่านสนุก+ได้เกร็ดจังเลย ขอบคุณทุกท่านครับ Cheesy   Cheesy  Cheesy

อ่านแล้วอยากลองล่าหมูป่าด้วยธนูดูซักครั้ง คงเอาไปโม้ได้ตลอดชีวิต แต่เชื่อว่าพอถึงเวลาผมคงทำไม่ลงอีกแหละ....เพราะเป็นการฆ่าที่ไม่จำเป็น

ตอนอยู่กระบี่เคยตามจ่าคู่ใจลุยป่าโกงกางไปยิงลิง เดินลุยโคลนอยู่2ชม.พอถึงที่หมายมีลิงเกาะกิ่งไม้อยู่20-30ตัวดันรู้สึกว่าไม่อยากทำ

ก่อนนั้นไม่กี่สัปดาห์เพิ่งไล่ยิงคนอยู่แท้ๆ แต่ความรู้สึกของการ"ต่อสู้"กับ"ยิงสัตว์"มันต่างกันเยอะจริงๆ  Cheesy 
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 08, 2006, 03:29:31 PM »

Smiley..ไปกินแห้ว ตากฝน ..ทะเลาะกับยุง.. ที่ อ.สวนผึง จังหวัดราชบุรี..  Grin
     ราวพฤศจิกายน ๒๕๓๘ .. ลูกน้องเพื่อนทนาย..
     มีรกรากอยู่ที่นั่น.. มาบอกว่า..
     ๗ - ๘  วันก่อนชาวบ้านยิงหมูได้อีกแล้ว พี่.. ไปกันไหม..  Cheesy..   

ผมเองรอช้าได้ที่ไหน .. เอา Remington ๑๑๐๐  กับ   Marlin ๑๘๙๔ cs   .๓๕๗ Mag กับปืนสั้น SiG ๒๒๖ 
     ติดไปด้วย.. เพื่อนมี Remington ๑๑๐๐  ลำกล้อง ๓๒ นิ้ว กับ CZ .๒๒  เลยอัดไปในรถปิกอัพ แคป  ๕ หน่วย.. 

มันรีบร้อนเสียจน อุปกรณ์หุงหา.. ก็กะไปฝากไว้ข้างหน้า.. เต้นท์ก็ไม่มี ผมเพียงแต่ติดเปลมุ้งกันยุงไป
     เท่านั้นเอง    รีบร้อนเหลือ  ขนาด กย. ๑๕  ยังลืมเอาไปกันยุง   .. ตกใจ   

ทางเข้า พบแย้ค่อนข้างใหญ่ ๑ ตัว แต่เพื่อนมันบอกไม่ใช่ เป็นกิ้งก่า.. และดูมันวิ่งลงรูไป..
     ก่อนทางเข้า ยังพบกับอ่างเก็บน้ำ จำชื่อไม่ได้แล้วครับ ..   
     เพื่อน แวะอาบน้ำ แต่ผมถือโอกาสรองปืนสั้น กับ Marlin เพื่อหาวิถี.

๙ มม. ยิงในระนาบสูงจากพื้นน้ำราว ๑.๗๐ เมตร  จาก SiG ลำกล้องยาว ๑๑๒ มม. 
     พบตำบลกระสุนตกราว ๑๐๐ กว่าเมตร กระสุนเหินไปอีก ๑๐-๒๐ เมตร
     .๓๕๗  Mag ไปได้ไกล ๖-๗๐๐ เมตร ครับ..

ไร่ข้าวโพดที่หมูลง แทบจะร้าง..  อยู่ตีนเขา มีป่าเป็นหย่อม หย่อม แซมด้วยไรข้าวโพด
     หมูมันก็เลือกที่จะลงแต่ที่เป็นตีนเขา..  ห้างที่ชาวบ้านขัดไว้ ง่าย ง่าย สูงจากพื้น ๒-๓ เมตร
     ขัดด้วยกิ่งไม้ พอให้นั่ง ได้..  กระจายล้อมไร่ ๓-๔ ห้าง.. 

ผมเองเลือกที่จะไปให้ไกล ทางท้ายไร่ ที่เป็นป่าไผ่ ที่มีห้างขัดอยู่.. มันทำง่ายมาก เหมือนจะเอาไว้เสียบถ้าพลาด..
     เขาตัดไม้ไผ่ให้ขาดเหลือเปลายแหลม .. แล้วเอามาขัดไว้พอให้นั่ง..  และเข็ดเขี้ยวเลยครับ  ห้าง อย่าได้อาสาอยู่กับ
     ห้างไม้ไผ่เด็ดขาด..

นั่งรอ พอช่วง ๖ โมงกว่า กว่า เหลือเสียงสลัว ขมุขขมัว .. ได้ยินเสียงเก้งร้อง ยาว ยาว ..  รับกันอยู่ ๒-๓ ตัว 
     ใจชื้นแล้วครับ ..ว่ายังไงไม่กลับมือเปล่า..  ช่วง   ๒ ทุ่ม ก็ได้ยินเสียงลูกกรด แว่วมา ๒ นัด   มาทราบตอนหลังว่า
     เพื่อนมันยิงนกเค้าแมว     กับ ลิงลม อย่างละ ๑ ตัว ผมยังว่ามันเลย ยิงทำไม สงสาร ไม่มีใครกิน

พอใกล้ ๔ ทุ่ม  ฝนไม่รู้มาจากไหนไม่มีวี่แวว ตกถล่ม...    เสร็จกันครับ.... ถ้ารูปการณ์เป็นอย่างนี้
     เป็นอันรู้กันว่า แห้ว.. 
     ถ้าลงว่า ฝนตกหนัก ไม่มีสัตว์ชนิดใด มันจะยอม เตล็ดเตร่ เกร่  มาให้ยิง ..

คราวนี้ ต่างหนีลงห้าง มานั่งล้อมวงผิงไฟ .. ไม่มีใครกินเหล้า
     หรือจะเพราะลืมติดไปด้วย นี่มันสุดจะโคตร ..  คอยแต่ทะเลาะกับยุง..  Grin..

เข้าป่า นอกจากเครื่องมือหาอาหาร แล้ว สุรา เป็นสิ่งจำเป็น..อย่าได้ลืมเชียว..  Grin
     เพราะถ้ามีติดไป มันเฮฮาได้  ยังไงเสียก็ถือว่าเปลี่ยนที่กินเหล้า. 
     แต่คราวนี้รีบมากไป เพราะมีเวลาน้อย  เลยเสียท่า..  Grin   Grin

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 11:16:36 AM »

จะตามฟัง พี่ Ro@d และท่าสมาชิกที่มีประสบการณ์มาเล่าต่อ.... เข้าป่า นอกจากสุราแล้ว... สำหรับคนติดกาแฟ + บุหรี่ อย่าลืมพกไปด้วย  Grin Grin Grin ในป่าไม่มีขาย Grin Grin Grin
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 12:15:59 PM »

ผมว่าไว้มีโอกาศเรามานัดกันเข้าป่าดีกว่ามั้ยครับ ไปนอนแพที่เขื่อนมีปลาให้ตกให้กินมากมายรวมถึงปลาแดงหรือปลาเนื้ออ่อนบางตัวหนักถึง7กิโล น้ำลายหกแต่โดยมากที่ผมได้กินตัวจะอยู่ที่2-3กิโลปลากดคังไม่ต้องพูดถึงครับ เพราะเป็นแหล่งของมันอยู่แล้วแต่ที่ผมชอบมากที่สุดคือไก่ป่ามีให้เห็นแบบนับกันไม่ถ้วน ตกใจ ท่านใดอยากเดินป่าก็มีป่าห้วยขาแข้งซึ่งยังมีสัตว์อยู่มากและเป็นธรรมชาติสุดๆเพราะเป็นป่าผืนใหญ่ของเมืองไทยที่ยังได้รับการอนุรักษ์ไว้อย่างดี ที่ๆผมไปพักประจำไม่สามารถเอารถเข้าไปได้ต้องจอดรถทิ้งไว้แล้วนั่งเรือเข้าไปเท่านั้น ตกใจ 
             และยังได้ทำบุญพร้อมทำบาปอีกด้วย Grinเพราะกลางป่านั้นมีวัดปากลำขาแข้งหรือ
วัดโบสถ์สแตนเลสเป็นวัดที่โบสถ์สร้างด้วยสแตนเลสแห่งแรกของโลก(หรืออาจเป็นแห่งเดียวในเมืองไทยด้วย Huh)อันนี้หลวงพี่ท่านบอกผมมา

ไปที่นี่ที่เดียวได้ครบทุกรสชาติครับไม่ว่าจะกีฬาทางน้ำทางบก ยิงนก-ไก่ตกปลา ล่าสัตว์(อย่างหลังนี่ไม่ควรทำครับ Grinแต่ถ้าอยากทำก็แนะนำได้ครับผมรอกินอย่างเดียว)โม้มาซะยาวลืมบอกไปครับว่าผมมีแพอยู่ในนั้นไปพักได้ครับไม่เสียเงินแต่เป็นแพหลังเล็กๆนะครับถ้าจะไปกันหลายๆคนต้องไปหาเช่าแพครับ ช่วงที่ผมชอบไปมากที่สุดคือหน้าฝนครับเพราะหนึ่งลูกครอกปลาชะโดกำลังออกเยอะสองเห็ดโคนเยอะมากครับ
ได้นั่งจิบเบียร์อยู่บนแพกลางสายฝน แกล้มด้วยอาหารป่าสดๆรสดีถามจริงๆครับชีวิตนี้จะเอาอะไรไปมากกว่านี้อีกครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2006, 12:36:15 PM โดย o/uboy » บันทึกการเข้า
Theera
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 12:50:13 PM »

ติดตาม รอพี่Ro@d มาเล่าต่อครับ
 ขอบพระคุณมากครับ
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 01:26:09 PM »

ญาติกันโทรมาชวนไปทานข้าว   เกือบถึงอยู่แล้วโทรมาบอกว่าหมูป่าพ่อพันธุ์หลุดกรง  ไปไล่มันโดนกัดเป็นแผลเปิดยาว 8 นิ้ว  ผมมีบาเรตต้า6.35 น้องชายมีวอลเธ่อร์ 7.65  ผมเลยเอาวอลเธ่อร์ 7.65  ยิงนัดแรกกลางลำตัว  นัดที่2เหนือรักแร้แดงประมาน 4 นิ้ว  นัดที่3ถูกท้องน้อย   มันเลยนั่งหมดแรงชาวบ้านเลยเอาไม้ตีท้ายทอยมัน  ผมสั่งให้ชำแหละหาวิถีกระสุนเจอ 2นัด   พอดีเมาเลยไม่ได้ถามว่าเจอที่ไหนมั่ง   รู้แต่ไม่ทะลุแน่นอน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 01:27:57 PM »

อิจฉาคุณ o/uboy จัง อยากไป แต่อยู่ไกลไปหน่อย จนใจเรื่องเวลาครับ Grin Grin Cheesy
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 01:53:32 PM »

ไม่ไกลหรอกครับจากกรุงเทพขับรถไปถึงตัวเมืองกาญฯใช้เวลานิดเดียวเองจากตัวเมืองต่อไปอีกไม่เกิน3ชั่วโมงก็ถึงที่ลงเรือ เข้าได้สองทางครับคือทางเมืองกาญฯ(ศรีสวัสดิ์)ถนนดีแต่นั่งเรือไกลกับทางสุพรรณ(น้ำเอ่อ)ถนนแย่มากๆควรใช้4X4 แต่ชาวบ้านที่นั่นผมก็เห็นว่าเอารถกระบะตอนเดียวเข้าไปได้ ตรงนี้ใช้เวลานั่งเรือไม่ถึงครึ่งชั่วโมงครับ

ลืมบอกไปครับในนั้นหน้าหนาวกบภูเขาออกกันเยอะมากปีที่แล้วเดือนส.ค.ผมไปเดินหาตอนกลางคืนยังได้กบมาตั้งหลายตัว Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2006, 01:57:11 PM โดย o/uboy » บันทึกการเข้า
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 03:34:51 PM »

เขียดแลว กบภูเขา กบทูต กบเบตง น่าจะเป็นกบตัวเดียวกันเรียกชื่อตามท้องถิ่น แต่อร่อยครับ โตเต็มที่ ที่เคยจับได้ หนักเกือบ 5 กก. เดี๋ยวนี้หายากแล้ว ไปส่องกบภูเขาระวังเจอ งูเห่านะครับไปแย่งอาหารมันมันโกรธเอาไม่รู้ด้วย

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 04:14:37 PM »

.22 LR ไหวหรือครับ คุณvuttichai Shocked Shocked Shocked

ต้องตรงหน้าผากระหว่างคิ้วอย่างเดียวมั้งค่ะ..

ไม่ได้ครับ หน้าผากหมูป่า มีสัณฐานคล้ายหมวกเหล็กทหาร โค้ง มน ได้รูปเลย ผิดเพี้ยนจากจุดเล็งนิดเดียว กระสุนจะเเฉลบส่วนโค้งศีรษะออก ไม่เจาะ
ต้องใช้กระสุนที่แรงพอจริงๆ เช่น5.56มม. อะไรเทือกนั้น
ถ้าให้ยิงหมูป่า พรานจะยิงจากด้านข้างซ้ายหรือขวา เข้ารักแร้แดง กระสุนมุดซี่โครงเข้าไปเอง

ตัวแปรในการยิงรักแร้แดง อาจเป็นโคลนแข็งๆที่เกาะติดตัวติดขนหมูป่าอยู่...
แบบนั้น หนาไป ก็เหมือนเกราะติดตัวหมู

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 04:23:44 PM »

มีเวลา เชิญคุณ witoon มาถ่ายทอดประสบการณ์อีกนะครับ
green1970
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 05:14:14 PM »

เรื่องประสพการเที่ยวป่านั้นพอมีอยู่บ้างเล็กน้อย  ถ้ามีโอกาสวันหลังคงจะได้เล่าสู่กันฟังบ้างครับ ส่วนมากจะเป็นแถวชายแดนกัมพูชาด้านเทือกเขาบรรทัด จ.ตราด ครับ     Grin Grin
Dan wesson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 05:18:39 PM »

Wink Wink Wink  อ่านเพลิน    สบายใจดีครับ   Grin Grin Grin

อ่านแล้วหัวใจมันเต้นแรงดี   ไม่อย่างนั้นเดี๋ยวเส้นเลือดมันจะตันครับ
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 05:23:41 PM »

กระทู้นี้รวมคนชอบ ปานาติปาตา  และชอบเลียนแบบเพชรพระอุมา  Smiley
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 05:31:51 PM »

.22 LR ไหวหรือครับ คุณvuttichai Shocked Shocked Shocked

ต้องตรงหน้าผากระหว่างคิ้วอย่างเดียวมั้งค่ะ..
พรานอาชีพจริงๆจะไม่ยิงหมูป่า โดยเฉพาะหมูโทนบริเวณหน้าผากโดยยืนยิงแบบประจันหน้านะครับอันตรายมากๆ(เลิกเถอะนะ)

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 1194
  พิมพ์