๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:43:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 64
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่าเรื่องสงครามโลกครั้งที่ 2 กันครับ  (อ่าน 309845 ครั้ง)
watchrapong(รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 07:49:54 PM »

ขออนุญาตครับ เห็นภาพเครื่องบินและเรือรบเยอรมันแล้ว อยากเห็นภาพเรือดำน้ำที่โด่งดังในชื่อเรือตระกูล ยู ครับเห็นแต่ในหนังพี่ๆท่านใดมีภาพจริง
 ช่วยลงให้ดูเป็นวิทยาทานหน่อยครับ Smiley
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 08:15:19 PM »

เรื่องเรือBismarck นี้ผมมีอยู่ในเล่มหนังสือ สงครามนะครับ Grin
 พึ่งอ่านผ่านตาเมื่อไม่นานมานี้ แบบว่าพ่อผมสะสมหนังสือแบบนี้นะครับ
 เดียวผมไปค้นหามาให้อ่านครับ

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 08:44:58 PM »

นอกประเด็นครับ

อยากทราบว่าชุดลายพราง ชาติใดออกแบบเป็ฯชาติแรกครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 08:57:37 PM »

ขออนุญาตครับ เห็นภาพเครื่องบินและเรือรบเยอรมันแล้ว อยากเห็นภาพเรือดำน้ำที่โด่งดังในชื่อเรือตระกูล ยู ครับเห็นแต่ในหนังพี่ๆท่านใดมีภาพจริง
 ช่วยลงให้ดูเป็นวิทยาทานหน่อยครับ Smiley

U-boat  มาจากคำว่า Yoo boot ในภาษาเยอรมัน
ย่อมาจาก Untersee boot
คำว่า Unter แปลว่า ใต้  ส่วนคำว่า see แปลว่า ทะเล
boot หรือ boote แปลว่า เรือ (boat)

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น..

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 09:02:07 PM »

ชุดพรางเริ่มใช้ในยุค 18th Century โดยทหารหน่วยย่อยๆ
ในปี 1875 ทหารอังกฤษที่ทำการรบใน  อินเดีย  ต้องทำเริ่มเอาสีมาย้อมเครื่องแบบที่เดิมเป็นสีแดง  ให้เป็นสีกากี  นี่คือจุดเริ่มต้นของการพรางเครื่องแบบ
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 10:00:57 PM »

กำลังพลของหน่วย เอส เอส ลีปสตานดาร์ด อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ ขณะกำลังรุกเข้าสู่ประเทศเนเธอร์แลนด์ หรือ ฮอลแลนด์ ในปี 1940 จะเห็นชุดพรางที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของหน่วย เอส เอส

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 10:07:49 PM »

สงครามโลกครั้งที่สองเกิดขึ้นในเดือนกันยายน พ.ศ. 2482 ในรัชสมัยของรัชกาลที่ 8 (ขณะนั้นเสด็จประทับอยู่ในประเทศสวิส) หลวงพิบูลสงครามเป็นนายกรัฐมนตรี
เมื่อเริ่มสงครามนั้นไทยประกาศตนเป็นกลาง แต่ในวันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2484 ญี่ปุ่นนำเรือรบบุกขึ้นชายทะเลภาคใต้ของไทยโดยไม่ทันรู้ตัว รัฐบาลต้องยอมให้ญี่ปุ่นผ่าน ทำพิธีเคารพเอกราชกันและกัน

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 11:16:51 PM »

Grin 1935

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 12:24:02 AM »

สงครามโลกครั้งที่สองเกิดขึ้นในเดือนกันยายน พ.ศ. 2482 ในรัชสมัยของรัชกาลที่ 8 (ขณะนั้นเสด็จประทับอยู่ในประเทศสวิส) หลวงพิบูลสงครามเป็นนายกรัฐมนตรี
เมื่อเริ่มสงครามนั้นไทยประกาศตนเป็นกลาง แต่ในวันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2484 ญี่ปุ่นนำเรือรบบุกขึ้นชายทะเลภาคใต้ของไทยโดยไม่ทันรู้ตัว รัฐบาลต้องยอมให้ญี่ปุ่นผ่าน ทำพิธีเคารพเอกราชกันและกัน

ส่วนตัวผมเองไม่เชื่อว่าฝ่ายปกครองจะไม่ทราบเรื่องที่ญี่ปุ่นจะใช้ไทยเป็นทางผ่าน เพื่อเข้าโจมตีอังกฤษที่สิงคโปร์และเข้าพม่าครับ...

ผมเชื่อว่าการปะทะกันตอนที่ญี่ปุ่นยกพลขึ้นบกนั้นเกิดจากความเข้าใจผิดของเจ้าหน้าที่ระดับล่างมากกว่าครับ...

เหตุผลของผมคือ...

๑.จอมพลป.พิบูลสงครามสนิทกับญี่ปุ่นมาก ดูได้จากเรื่องง่ายๆ อาวุธในประเทศไทยช่วงนั้นอาวุธส่วนหนึ่งรวมถึงเครื่องบินขับไล่ก็เป็นของญี่ปุ่น ญี่ป่นเข้ามามีบทบาทอย่างสูงในเอเชียอาคเนย์ดูจากการที่เข้ามาไกล่เกลี่ยความขัดแย้งระวังไทยกับฝรั่งเศสโดยที่การไกล่เกลี่ยนั้นทำได้โดยไทยไม่เสียเปรียบ ข้อสุดท้ายหลังจากจอมพลแปลกถูกปฏิวัติประเทศที่ลี้ภัยอยู่จนวาระสุดท้ายก็คือญี่ปุ่นครับ...

๒.หากไทยต้องการต่อต้านญี่ปุ่นจริงๆความสูญเสียของทั้งสองฝ่ายต้องมากกว่านี้แน่นอน ผมไม่ได้เชียร์ไทยเกินเหตุนะครับ ช่วงหลังสงครามอินโดจีนใหม่ๆกองทัพไทยถือว่ามีแสนยานุภาพพอควร ไม่อย่างนั้นคงไม่รบจนเกือบชนะฝรั่งเศสในเขมรหรอกครับอีกข้อคือ ถึงแม้ว่าช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่หนึ่งไทยจะประสบภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ แต่การขยายอำนาจของเจ้าอาณานิคมไม่ว่า อังกฤษ ฝรั่งเศส สเปน ฮอลันดารวมถึงเสือร้ายตัวใหม่อย่างอเมริกายังคงทวีความน่ากลัวมากยิ่งขึ้น ทำให้เราต้องดิ้นรนหาอาวุธและฝึกคนเพื่อความพร้อม ในฐานะที่ประคองตัวอยู่กลางปากเหยี่ยวปากกาครับ...

๓.การตัดสินยอมให้ญี่ปุ่นเดินทางผ่านนั้น ตัดสินใจได้เร็วและการยุติการปะทะกันเป็นไปอย่างรวดเร็วมาก เมื่อเทียบกับระบบการสื่อสารที่ใช้ในสมัยนั้น...

แต่ที่อยากจะบอกคือ สมรภูมิที่น่าสนใจในสงครามโลกครั้งที่สองนั้นมีมากครับ...

เราคุยกันถึงสมรภูมิในยุโรปก่อนดีไหมครับ จะได้ตามกระแสที่ตอนแรกท่าน nars ตั้งกระทู้เพราะฮิตเลอร์...Cheesy
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 12:33:34 AM »

แถมพี่มะขิ่นครับ Luger หรือ Palabellum P-08 นี่ทหารอเมริกันตอนช่วงท้ายสงครามตามหากันให้ควั่กเป็นของที่ระลึกชิ้นเยี่ยมเลยครับ เหมือนที่เราเห็นในเรื่อง Band Of Brothers ไงครับ...

ส่วน Browning M 1935 นั้นได้เข้ารบกับทั้งสองฝ่ายครับ คือเยอรมันยึดโรงงานไป แต่วิศวกรแอบหยิบแบบแปลนหนีข้ามไปอังกฤษ และถ้าจำไม่ผิดไปตั้งโรงงานผลิตอยู่ที่แคนาดาครับ จัดเป็นปืนดีที่ได้เข้าร่วมในหลายสมรภูมิครับ...Grin
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 12:49:33 AM »

ชอบกระทู้นี้จัง เข้ามาอ่านทุกวันเลยครับ
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 01:07:43 AM »

ต้นปี 1937 ญี่ปุ่นทำทารุณกับชาวจีนในเมืองนานกิง ข่มขืน ฆ่า.... คอยดูหนัง The Rape of Nanking นะครับ ....  อ่านหนังสือก็ได้ ..... ปลายปี 1941 บุกไทย เวลาห่างกัน 5 ปี นักการทหารเขารู้ดีว่าถ้าสู้ก็แหลก จอมพล ป. เคยปลุกใจให้สู้ แม้กระทั่งด้วยมีดพร้ากระท้าขวาน "จะเผาให้พื้นปฐพีไม่มีคน" ยอมเพราะไม่อยากให้เกิดเรื่องอย่างที่นานกิง เช่นโยนทารกขึ้นไปแล้วรับด้วยดาบปลายปืน แข่งกันตัดหัวคนว่าใครจะทำได้มากกว่าใคร

Repulse กับ Prince of Wales ถูกญี่ปุ่นจมในเวลาไม่กี่ชั่วโมง พร้อมๆกัน

รัสเซียเป็นประเทศที่ไม่เคยมีใครตีได้  Napoleon ก็ต้องถอยออกมา หน้าหนาวทารุณมาก ยิ่งเข้าลึก การส่งกำลังบำรุงยิ่งแย่ ฮิตเลอร์คงไม่ได้เรียนแม้แต่ประวัติศาสตร์ เขาไม่ใช่แม้แต่ทหาร

Bismarck ถูกเรืออังกฤษ 3 ลำกินโต๊ะ หนีเข้า Argentina ซึ่งเป็นกลาง ออกมาไม่ได้ เลยจมตัวเองที่ปากแม่น้ำ Rio de la Platta (ผมเขียนผิดแน่ๆ)

เรือ USS Indiana จม ลูกเรือลงไปลอยคอในทะเล โดนฉลามรุมกินโต๊ะ เหลือรอดมาได้ไม่กี่คน Indiana มีส่วนในการทิ้งระเบิดปรมาณูโดยเครื่องบินชื่อ Enola Gay
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 01:10:27 AM »

เรือผิวน้ำของเยอรมัน เมื่อเทียบกับอังกฤษ แล้ว จำนวนเรือของเยอรมัน น้อยกว่ามาก
เยอรมันมีแค่
เรือประจัญบานหลัก ขนาด 45,000 ตันสองลำ
Bismarck และ Tirpitz
ติดปืน 15 นิ้ว 8 กระบอก

เรือประจัญบาน Scharnhorst และ Gneisenau
ขนาด 33,000 ตัน ติดปืน 11 นิ้ว 9 กระบอก

เรือประจัญบานกระเป๋า ขนาด 15,000 ตัว ปืน 11 นิ้ว 6 กระบอก
มี สามลำ Deutschland/Lutzow, Admiral Scheer และ Admiral Graf Spee

เรือลาดตะเวนหนัก ขนาด 16,000 ตัน มีปืน 8 นิ้ว 8 กระบอก
มี สามลำ Admiral Hipper, Prinz Eugen และ (จำไม่ได้แล้วครับ Butcher ประมาณนั้น)

ทั้งหมดนี้ มี Prinz Eugen ลำเดียวที่เหลือรอดจากสงคราม
เรือลำนี้อยู่ในเหตุการณ์สำคัญ สอง เหตุการณ์ คือ
ร่วมรบกับเรือ Bismarck
การฝ่าช่องแคบอังกฤษ
หลังสงคราม Prinz Eugen ถูกอเมริกายึดไป แล้วนำเป็นเป้าทดลองระเบิดปรมณู

rouroumel.multiply.com
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 01:17:01 AM »

ที่แน่ๆ .......... ฮิตเลอร์ มาจากการเลือกตั้งครับ ......

มาแบบโกง ๆ ไงครับ
อาศัยใบบุญของฮินเดนเบิร์ก  แล้วก็ถือโอกาสควบตำแหน่งมาให้ตัวเองเป็นผู้นำ
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 01:17:28 AM »

Bismarck ถูกเรืออังกฤษ 3 ลำกินโต๊ะ หนีเข้า Argentina ซึ่งเป็นกลาง ออกมาไม่ได้ เลยจมตัวเองที่ปากแม่น้ำ Rio de la Platta (ผมเขียนผิดแน่ๆ)
The battle of river Plate
เป็นเรือ Admiral Graf Spee ครับ
ที่หลบเข้าไปที่ปากแม่น้ำแพลต (Rever Plat) เมืองมอนเตวิเดโอ ประเทศอุรุกวัย

rouroumel.multiply.com
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 64
  พิมพ์