๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 02:16:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .45 หัวรู 185 gr.  (อ่าน 13231 ครั้ง)
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 02:31:12 PM »

Grin

chitsanu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 03:17:52 PM »

รับทราบตามแจ้ง  ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ.
ต้องขออภัยครับ  เพราะผมยังใหม่อยู่มาก อ่านคำตอบของท่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจนัก  เพราะคำตอบของท่าน เป็นการเปรียบเทียบกันระหว่าง ปืน 2 กระบอกที่ความยาวลำกล้องต่างกัน  ยิงจากลูกที่มี น.น.หัวกระสุนเท่ากัน คือ 230 Gr. ใช่หรือไม่ครับ  เรียนถามจากประสบการณ์ของท่านที่เคยยิงมาทั้งลูก 230 และ 185 อย่างไหนรีคอล์ยมากกว่ากันครับ  ในกรณีที่ลูกทั้งสองเป็นลูกแรงธรรมดา ไม่+P ด้วยกัน  ขอบคุณสำหรับคำตอบต่อผู้มีความรู้น้อย  ช่วยฟันธงด้วยภาษาแบบบ้าน ๆ น่ะครับ ( ผมไม่ค่อยเข้าใจตัวเลขเชิงวิชาการเท่าไรนัก )

ผมเคยลองยิง Win 230gr FMJ, Federal 230 gr Hydra-Shok และ RA 185gr JHP ด้วยกล็อก21ในช่วงเวลาเดียวกัน
จับความรู้สึกของรีคอยล์ Win 230gr กับ RA 185gr ใกล้เคียงกัน ส่วนFederal Hydra-Shok รีคอยล์มากกว่าเล็กน้อย

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 04:06:09 PM »

ถ้าจะมาสารภาพว่า ตั้งแต่ยิงปืนมา เกือบ ๆ 20 ปี ไม่เคยยิงกระสุน .45 ที่ราคาเกิน 20 บาท(จริง ๆ คือไม่เกิน 15 บาทด้วยซ้ำ) เลยแม้แต่นัดเดียว และไม่เคยยิงหัวรู หัวแปลก ๆ FMJ ล้วน  ๆ มาตลอดครับ เพิ่งใช้ LRN 230 เกรนเมื่อราว ๆ ต้นปีที่ผ่านมานี้เอง (ก็ไม่ถึง 20 บาทอยู่ดี)
ผมจะโดนล้อหรือเปล่าครับ Embarrassed
ผมคนจนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
อยากจะสื่อความหมายว่า ในขนาด .45 ไม่ต้องไปกังวลกับเรื่องแบบหัวกระสุนมากนักครับ เน้นมีโอกาสได้ซ้อมด้วยลูกที่ติดปืนบ่อย ยิงแบบสั่ง(ให้ไปซื้อข้าวซื้อโอเลี้ยงได้) ได้ว่าให้กระสุนไปตกลงจุดไหน จบข่าวครับ เตรียมหลักทรัพย์ไว้ประกันตัวได้เลย Smiley
ปล.แต่ถ้าใครมีจิตเมตตาหัวกระสุนแปลก ๆ ราคาไม่เกิน 20 บาท ผมก็เอานะครับ เอาแบบมาครบทั้งหัวทั้งปลอก แยกชิ้นหรือมาที่ละชิ้นผมไม่รับนะครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 04:42:15 PM »

ไม่แปลกหรอกครับ พี่ สน
สูงสุด คืนสู่สามัญ
มันพิสูจน์ตัวเอง มานมนานแล้ว
ไอ้ที่ แสวงหา แบบแปลก ๆ ก็ตัวเรา ทั้งนั้น
ที่คิดว่า มันจะเป็นอย่างนั้นอย่างนี้
โป้งนึง สเต๊กจานนึง
โป้งนึง ก๊วยเตี๋ยวชามนึง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 07:14:17 PM »

ทุกวันนี้ใช้บุลเล็ตหัวรูติดปืนอยู่ครับ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่ากี่เกรน

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 12:49:33 AM »

จริงครับ 230 gr. FMJ ยิงโดนตายหยังเขียด   ถ้าเข้าที่สำคัญ
แต่ต้องทำใจนิดนึงว่า  ยิงคนไม่เหมือนยิงเป้ากระดาษ  ไม่เหมือนยิงกันในหนัง
ถ้าหัวรูไม่มีความจำเป็น  ไม่มีประโยชน์  คงไม่มีใครผลิตขาย   เจ้าหน้าที่รักษากฏหมายในเมกาทั้งประเทศคงไม่ใช้    คงไม่ทำการค้นคว้าหาข้อมูล  จดบันทึกจากเหตุการจริงไว้ ให้เสียเวลา ให้เมื่อย
แต่อย่างไรก็นานาจิตตังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2009, 12:51:27 AM โดย .40 S&W » บันทึกการเข้า
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:01:37 AM »

ครับ  พี่เจษ..
หัวรู มีประโยชน์ แน่ครับ
ในเรื่องการบานขยาย เพิ่มพื้นที่หน้าตัด
น่าใช้  ถ้าราคา ไม่โหด เกินกำลัง
ซึ่งสำหรับเมืองไทย กับ อเมริกา ค่อนข้างต่างกัน
ทั้งในแง่กำลังซื้อ ทั้งในเรื่องของการซื้อขายกระสุนครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:17:51 AM »

ดีครับ ขอรับรู้ด้วยคน ไหว้ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:39:25 AM »

ยังไม่มีใครพูดเรื่องน้ำหนักหัวกระสุนเปลี่ยนไป แล้วตำบลกระสุนบนเป้ามันย้ายที่ด้วยนะครับ...

หากคิดว่าปืนยิงต่อสู้ไม่ต้องแม่นมากก็ได้ ลองนึกถึงฉากต่อสู้ที่วิ่งหนีรอบรถยนต์ หรือแอบตามที่กำบังต่างๆเช่นมุมตู้มุมเตียงขอบประตูอาคารนะครับ... ไหล่โผล่นิดเดียวเราก็ต้องยิง, หัวเข่าโผล่นิดเดียวก็ต้องยิง, สะโพกโผล่นิดเดียว ฯลฯ...

เพราะไม่รู้ว่าฝ่ายโน้นมันเห็นส่วนของร่างกายของเราโผล่มั่งหรือไม่ รอช้าประเดี๋ยวมันมีตูมเดียวฟลุ๊กชนเหลี่ยมเสา เอาแค่ฝุ่นปูนกระจายฟุ้งห่างหน้าห่างตาแค่ศอกเดียวเราก็แย่แล้วครับ...

กลุ่มย้ายที่ออกขวาหรือซ้ายแค่คืบเดียวที่ระยะ 15 เมตรนี่เป็นเรื่องแล้วครับ... เวลานั้นมือเปล่าๆไม่ได้ถือปืนยังสั่นเลย ยิ่งกลุ่มย้ายที่เข้าไปอีกมันจะเหลือให้หวังผลได้เท่าไหร่หนอ...
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:44:18 AM »

ผมยากได้อยู่เหมือนกันแต่หาซื้อไม่ได้  เศร้า
ราคาแพงก็ไม่คิดอะไรเพราะไม่ได้ยิงบ่อย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:46:48 AM »

คืออยากบอกว่า หากเลือกลูกติดปืนให้ได้แล้ว อย่าลืมเคาะศูนย์หลัง(หรือตั้งศูนย์)ให้ตรงๆด้วยครับ... แล้วก็อย่าเปลี่ยนกระสุนตามกระแสโฆษณาบ่อยนักเลย ม่ายงั้นเมื่อหาลูกแบบเดิมไม่ได้ก็ต้องมาทดสอบ+ตั้งศูนย์กันใหม่ทุกครั้งครับ...

หากชาวบ้านร้านตลาด เรื่องนี้มันไม่เท่าไหร่... แต่นายสมชายห่วงพวกข้าราชการที่เสียสละเสี่ยงตายแถวภาคใต้ หรือที่อื่นจะเป็นอันตรายครับ(รวมถึงคุณหนวดหินด้วย-ถึงแม้เคยปะทะคารมทางตัวอักษรกับนายสมชายก็ตามฯ)...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:54:26 AM »

หลายๆคนอาจจะคิดว่า  อยู่เมกาซื้อปืนซื้อกระสุนถูก  ก็จริงถูกกว่าเมืองไทยครับ  แต่ก็ไม่ได้หมายความว่านึกจะซื้อเมื่อไหร่
ก็ซื้อได้ครับ  โดยเฉพาะผม  ราคากระสุนแพงขึ้นมากเทียบกับเมื่อก่อน  ราคาปืนราคากระสุนมันก็เหมาะสมกับค่าครองชีพครับ   คนทำงาน ชั่วโมงละ $10  เก็บตังค์ซื้อปืนได้ในราคา $400 แต่ตอนซื้อกระสุน  กล่องละ $20 กว่าเหรียญ( ตัวอย่าง http://www.midwayusa.com/viewProduct/?productNumber=695547 ) ต้องทำงาน สอง ชั่วโมงกว่า  กว่าจะซื้อกระสุนได้  ปีนึงจะได้ยิงซะกี่ครั้ง
คนไทยที่ซื้อปืนได้ถือว่าไม่จนครับ    ปืนราคาเกือบแสนยังซื้อได้  แต่เกี่ยงเรื่องราคากระสุนที่จะเอาไว้ติดปืนเพื่อป้องกันรักษาชีวิตตัวเองและครอบครัว    แปลงเป็นเงินดอลล่าร์ 90000 บาท = $3000 ผมบอกตรงๆว่าผมไม่มีปัญญาซื้อปืนกระบอกละ $3000 ครับ
ซื้อมาก็ไม่ได้หมายความว่าต้องยิงทิ้งให้หมด  ไม่บูดไม่เสียครับ  
ที่เขียนมาไม่มีเจตนา  ชวนทะเลาะหรือเจตนาไม่ดี  แต่อยากจะบอกว่า  บางอย่างไม่ควรจะขี้เหนียวครับ  
เรื่องกระสุนหัวรู  หัวกลมนี่เห็นพูดคุยกันมานาน   แต่ละคนมีความเชื่อถือต่างกันไป
อันนั้นเป็นสิทธิส่วนบุคคล   แต่ก็ควรจะศึกษาข้อมูลใหม่ๆบ้าง ยิ่งสมัยนี้หาอ่านหาศึกษาได้ง่ายๆและฟรีๆด้วย
อ่านแล้วก็ใช้วิจารณญาน( จำไม่ได้ว่าสะกดอย่างไร)กันเอาเองครับ  แต่ขอให้เปิดใจอ่าน
ไม่งั้นจะเป็นแบบ   " เด็กเป็นไข้สูงอย่าไปอาบน้ำเดี๋ยวไข้กลับ "  ซึ่งจริงๆแล้วหมอจะสั่งให้จับเด็กแช่น้ำให้ไข้ลด
ผมเคยทำกับลูกๆตัวเองมาแล้วครับ   ไข้ขึ้นสูงโทรหาหมอสั่งเอาลูกลงแช่ในอ่างน้ำ  ก็ต้องลงไปแช่น้ำกับลูก  แลวให้ยา
แก้ไข้ tylenol สลับกับ Mortrin เพื่อให้ไข้ลง  
*** อย่างไรก็ตามนานาจิตตัง อีกตามเคยครับผม ***
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:23:18 AM »

ครับ  พี่ เจษ
ทางโน้น ทำ สองชั่วโมง  ได้เกือบ หนึ่งกล่อง ๒๐ นัด
เมืองไทย ก็ หนึ่งวันครับ ยังได้ไม่ถึงครึ่งกล่อง เลยครับ

บ้านเรา กระสุนหัวรู ยี่ห้อ  แพง  ยิงได้เพียงพอ รู้
อย่างที่ผมบอก โป้งนึง สเต๊กจาน   โป้งนึง  ก๋วยเตี๋ยวชาม
กว่าจะทดสอบ ทดลอง จนเข้ามือ  ยิงเข้าเป้า ได้แน่
ก็ อย่างที่ พี่ สมชาย(ฮา) แจ้งไว้
คือ ต้องปรับกลุ่มกระสุน หรือ จดจำว่า กระสุนชนิดนี้ ยิงแล้ว ได้กลุ่มอย่างไร ในระยะใด
หัวหนัก หัวเบา   ก็เลยว่า เอาที่เราหาได้ง่าย ราคาเป็นมิตร   มาใช้ดีกว่า
รู้ทางรู้ใจ ครับ พี่เจษ
ใช่ว่าหัวรูไม่ดี เขาทำมาเพื่อเพิ่มอัตราการบานขยาย
เพียงแต่ เมื่อเทียบราคาต่อนัด ต่อกล่องแล้ว....
    หัวเราะร่าน้ำตาริน

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 09:59:53 AM »

จริงครับ 230 gr. FMJ ยิงโดนตายหยังเขียด   ถ้าเข้าที่สำคัญ
แต่ต้องทำใจนิดนึงว่า  ยิงคนไม่เหมือนยิงเป้ากระดาษ  ไม่เหมือนยิงกันในหนัง
ถ้าหัวรูไม่มีความจำเป็น  ไม่มีประโยชน์  คงไม่มีใครผลิตขาย   เจ้าหน้าที่รักษากฏหมายในเมกาทั้งประเทศคงไม่ใช้    คงไม่ทำการค้นคว้าหาข้อมูล  จดบันทึกจากเหตุการจริงไว้ ให้เสียเวลา ให้เมื่อย
แต่อย่างไรก็นานาจิตตังนะครับ

ไหว้อันนี้ก็ยอมรับว่าจริงครับเรื่องหัวรู มันมีประโยชน์มากกว่าหัวบอล ครับ  ไหว้

หลายๆคนอาจจะคิดว่า  อยู่เมกาซื้อปืนซื้อกระสุนถูก  ก็จริงถูกกว่าเมืองไทยครับ  แต่ก็ไม่ได้หมายความว่านึกจะซื้อเมื่อไหร่
ก็ซื้อได้ครับ  โดยเฉพาะผม  ราคากระสุนแพงขึ้นมากเทียบกับเมื่อก่อน  ราคาปืนราคากระสุนมันก็เหมาะสมกับค่าครองชีพครับ   คนทำงาน ชั่วโมงละ $10  เก็บตังค์ซื้อปืนได้ในราคา $400 แต่ตอนซื้อกระสุน  กล่องละ $20 กว่าเหรียญ( ตัวอย่าง http://www.midwayusa.com/viewProduct/?productNumber=695547 ) ต้องทำงาน สอง ชั่วโมงกว่า  กว่าจะซื้อกระสุนได้  ปีนึงจะได้ยิงซะกี่ครั้ง
คนไทยที่ซื้อปืนได้ถือว่าไม่จนครับ    ปืนราคาเกือบแสนยังซื้อได้  แต่เกี่ยงเรื่องราคากระสุนที่จะเอาไว้ติดปืนเพื่อป้องกันรักษาชีวิตตัวเองและครอบครัว    แปลงเป็นเงินดอลล่าร์ 90000 บาท = $3000 ผมบอกตรงๆว่าผมไม่มีปัญญาซื้อปืนกระบอกละ $3000 ครับ
ซื้อมาก็ไม่ได้หมายความว่าต้องยิงทิ้งให้หมด  ไม่บูดไม่เสียครับ  
ที่เขียนมาไม่มีเจตนา  ชวนทะเลาะหรือเจตนาไม่ดี  แต่อยากจะบอกว่า  บางอย่างไม่ควรจะขี้เหนียวครับ  
เรื่องกระสุนหัวรู  หัวกลมนี่เห็นพูดคุยกันมานาน   แต่ละคนมีความเชื่อถือต่างกันไป
อันนั้นเป็นสิทธิส่วนบุคคล   แต่ก็ควรจะศึกษาข้อมูลใหม่ๆบ้าง ยิ่งสมัยนี้หาอ่านหาศึกษาได้ง่ายๆและฟรีๆด้วย
อ่านแล้วก็ใช้วิจารณญาน( จำไม่ได้ว่าสะกดอย่างไร)กันเอาเองครับ  แต่ขอให้เปิดใจอ่าน
ไม่งั้นจะเป็นแบบ   " เด็กเป็นไข้สูงอย่าไปอาบน้ำเดี๋ยวไข้กลับ "  ซึ่งจริงๆแล้วหมอจะสั่งให้จับเด็กแช่น้ำให้ไข้ลด
ผมเคยทำกับลูกๆตัวเองมาแล้วครับ   ไข้ขึ้นสูงโทรหาหมอสั่งเอาลูกลงแช่ในอ่างน้ำ  ก็ต้องลงไปแช่น้ำกับลูก  แลวให้ยา
แก้ไข้ tylenol สลับกับ Mortrin เพื่อให้ไข้ลง  
*** อย่างไรก็ตามนานาจิตตัง อีกตามเคยครับผม ***
เรื่องราคาเป็นปัญจัยหนึ่งครับพี่ ผมยึดหลักที่ว่า เมื่อกระสุนมันแพง ก็ยิงซ้อมได้น้อย ลูกละ 20 บาท เดือนหนึ่งผมซ้อมได้ 10 นัด รวมกับลูกซ้อมเข้าไปด้วยอีกซัก 20-30 นัด คิดเป็นร้อยละ 5 ของเงินเดือนที่ได้รับ ครับ (อาจดูน้อยครับแต่พอมาคิดค่ากิน 3 มือวันละ 100 บาทคิดเป็น ร้อยละ 30 ค่าผ่อนหนี้สินอีกร้อยละ 30 ค่าดูแลครอบครัวอีกร้อยละ 30 หมดตูดแล้วครับพี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน) ทางโน้นปืนถูก กระสุนถูก แต่ต้องเช่าสนามซ้อมคิดเป็นราย ชม. ซ่อมปืนแพง ทางนี้ปืนแพง กระสุนแพง แต่ไม่ต้องเช่าสนามเป็นราย ชม. ค่าแรงถูกค่าซ่อมปืนถูก ไหว้
ผมเคยเจอคนเงินเดือนพอ ๆ กับผม  แต่ใช้ลูกแพง ถามว่าได้ยิงซ้อมมั่งหรือเปล่า คำตอบคือไม่ ปีหนึ่งยิงครั้งเดียวพอลูกมันแพง
อย่างที่พี่เจษว่าครับ นานาจิตตัง ครับพี่  Cheesyว่าแต่หยุดยาวช่วงปีใหม่ไปเที่ยวไหนครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 10:06:57 AM »

ที่นี่ตำรวจยิงฝึกยิงซ้อมก็ไม่ได้ใช้กระสุนหัวรูหรอกครับ  ก็ใช้กระสุน FMJ ธรรมดา
ยิงกันในระยะใกล้ๆ ความต่างของกลุ่มกระสุนระหว่างกระสุนซ้อมกับกระสุน HP ที่ใส่ปืนประจำไม่มีความหมายครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์