๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 01:53:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปืนลำกล้องยาวถึงยิง  (อ่าน 2461 ครั้ง)
100
Full Member

คะแนน 18

« เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 10:46:44 PM »

ทำไมปืนลำกล้องยาวถึงยิงได้แม่นกว่าปืนลำกล้องสั้น ไหว้ หลงรัก เยี่ยม
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 01:37:38 AM »

เฉพาะปืนที่ใช้ศูนย์เปิดครับ  ลำกล้องยาว ระยะศูนย์ยาว เล็งง่ายกว่า
ถ้าติดกล้องแล้วลำกล้องยาวก็ไม่ได้แม่นกว่าลำกล้องสั้น ถ้าคุณภาพด้านอื่นเท่ากัน

อีกอย่าง... โรงงานทำปืนลำกล้องสั้นมาเพื่อให้พกสะดวก  ไม่ได้เน้นความแม่นยำครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
[แม่จะเรา]
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:36:48 PM »

ขอบคุณครับ

รู้หน้า ไม่รู้ใจ
ทยานชล
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 10:17:22 PM »

ขออณุญาตครับ  พอดีผมเป็นมือใหม่มากๆเลยอาจจะเข้าใจยากซักนิด  อยากรบกวนถามว่า ในแง่ของขีปนวิถีแล้ว ปืนสั้นลำกล้อง2นิ้วกับ4นิ้ไม่มีความแตกตางกันเหรอครับ

ขอบพระคุณครับ

เหล็กในคนสำคัญกว่าเหล็กในเรือ
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 11:18:39 PM »

เฉพาะปืนที่ใช้ศูนย์เปิดครับ  ลำกล้องยาว ระยะศูนย์ยาว เล็งง่ายกว่า
ถ้าติดกล้องแล้วลำกล้องยาวก็ไม่ได้แม่นกว่าลำกล้องสั้น ถ้าคุณภาพด้านอื่นเท่ากัน

อีกอย่าง... โรงงานทำปืนลำกล้องสั้นมาเพื่อให้พกสะดวก  ไม่ได้เน้นความแม่นยำครับ

ขออนุญาตถาม อ.ผณิศวร เพิ่มเติมครับ (หรือท่านผู้รู้ท่านอื่น)  ไหว้ ผมเข้าใจว่าลำกล้องยาวจะได้เปรียบในเรื่องระยะหวังผลที่ไกลกว่าลำกล้องสั้น
เพราะลำกล้องสั้นกระสุนจะตกเร็วกว่า ผมเลยสงสัยว่าถ้าลำกล้องยาวระยะหวังผลไกลกว่า เราจะเรียกว่าแม่นกว่าได้หรือไม่
หรือคำว่าแม่นจะไม่เกี่ยวกับระยะหวังผลครับแต่จะวัดจากกลุ่มกระสุนของระยะหวังผลไกลสุดของปืนกระบอกนั้นๆ
เช่นลำกล้องสั้นระยะหวังผลไกลสุด 50 เมตร กลุ่มกระสุนจะไม่เกิน 1 นิ้ว ในทำนองเดียวกันลำกล้องยาวระยะหวังผลไกลสุด 70 เมตร
กลุ่มกระสุนไม่เกิน 1 นิ้วเช่นกัน แบบนี้เรียกว่าแม่นเท่ากันใช่หรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2010, 11:20:34 PM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 07:37:33 AM »

เอาปืนสั้นก่อนนะครับ
สมมุติเราต้องการล่าสัตว์ด้วยปืนสั้นลูกโม่ ระยะยิงไม่ต่ำกว่า 50 เมตร  ก็ไม่ควรใช้ปืนลำกล้อง 2 นิ้ว
แต่ถ้าต้องการพกติดตัวสำหรับต่อสู้ ระยะยิงไม่เกิน 15 เมตร  ก็ไม่ควรใช้ปืนลำกล้อง 6 นิ้ว 8 นิ้ว
ปืนที่ออกแบบมาให้ยิงระยะไกล  กับยิงระยะประชิดเน้นพกพาสะดวก  มันชัดเจนอยู่แล้ว

ถ้าปืนลำกล้องสองนิ้ว  ใช้แท่นจับยึด ทำกลุ่มกระสุน 1 นิ้ว ได้ที่ระยะ 15 เมตร
กับปืนลำกล้อง 6 นิ้ว ใช้แท่นจับ ทำกลุ่มกระสุน 1 นิ้ว ได้ที่ระยะ 50 เมตร
สองกระบอกนี้แม่นเท่ากันหรือไม่ .... อย่างนี้ทุกคนก็จะตอบว่าหกนิ้วแม่นกว่า
แต่... ลำกล้องยาวแม่นกว่าจริงหรือ...  ลำกล้อง 8 นิ้วยิงจากแท่นจับก็ทำกลุ่มที่ 50 ไม่ดีกว่า 6 นิ้วครับ
เพราะทั้งสองกระบอกนี้ทางโรงงานออกแบบมาด้วยวัตถุประสงค์เดียวกัน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
KGB-7-รักในหลวง
ชีวิต ความหวัง กิเลส
Full Member

คะแนน 17

เปรี้ยง!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 11:18:50 AM »

สมมุติเราต้องการล่าสัตว์ด้วยปืนสั้นลูกโม่ ระยะยิงไม่ต่ำกว่า 50 เมตร  ก็ไม่ควรใช้ปืนลำกล้อง 2 นิ้ว
แต่ถ้าต้องการพกติดตัวสำหรับต่อสู้ ระยะยิงไม่เกิน 15 เมตร  ก็ไม่ควรใช้ปืนลำกล้อง 6 นิ้ว 8 นิ้ว
ปืนที่ออกแบบมาให้ยิงระยะไกล  กับยิงระยะประชิดเน้นพกพาสะดวก  มันชัดเจนอยู่แล้ว

ถ้าปืนลำกล้องสองนิ้ว  ใช้แท่นจับยึด ทำกลุ่มกระสุน 1 นิ้ว ได้ที่ระยะ 15 เมตร
กับปืนลำกล้อง 6 นิ้ว ใช้แท่นจับ ทำกลุ่มกระสุน 1 นิ้ว ได้ที่ระยะ 50 เมตร
สองกระบอกนี้แม่นเท่ากันหรือไม่ .... อย่างนี้ทุกคนก็จะตอบว่าหกนิ้วแม่นกว่า
แต่... ลำกล้องยาวแม่นกว่าจริงหรือ...  ลำกล้อง 8 นิ้วยิงจากแท่นจับก็ทำกลุ่มที่ 50 ไม่ดีกว่า 6 นิ้วครับ
เพราะทั้งสองกระบอกนี้ทางโรงงานออกแบบมาด้วยวัตถุประสงค์เดียวกัน

ชัดเจนมากครับ อ.ผณิศวร ขอบคุณครับ ไหว้

ชีวิตนี้เพื่อ...
ทยานชล
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 06:08:47 PM »

ขอบพระคุณครับ อ.ผณิศวร

เหล็กในคนสำคัญกว่าเหล็กในเรือ
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 08:19:06 PM »

เข้าใจแจ่มแจ้งแล้วครับ ขอบคุณมากครับ อ.ผณิศวร  ไหว้

หน้า: [1]
  พิมพ์