๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 08:03:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปืนหัวรูยิงโดนผนังปูนหรือ  (อ่าน 6436 ครั้ง)
olea รักในหลวง
ยิงลูกกรด กลุ่มลูกซอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:27:07 PM »

ความรู้จากประสบการณ์จริงทั้งนั้น ผมเองเคยแต่ยิง.22ในรูเกอร์10/22 โดนเสาเหล็กระยะเผาขน เพราะยิงนกแอบหลังเสา กรรมตามสนองทันที มองจากกล้องไม่เห็นเสา แต่ปากกระบอกปืนจ่อเสาระยะ20ซม. พอได้เลือดที่หน้าผากนิดๆ หลังจากนั้นไม่ยิงนก.......... จากปืน.22 เปลี่ยนมาใช้อัดลมแทน แฮ่ะๆ ไม่ได้จงใจทำบาปทำกรรมอะไรหรอกครับ ยิงเฉพาะตัวที่ทำความเด็ดร้อนให้เท่านั้นเอง เช่นตัวที่ทำรังตรงที่จอดรถ ขี้ใส่รถทุกวัน สีรถเป็นด่างดวง เพราะกรดในขี้นก เลยสอยซะ

เกิดใต้ร่มพระบรมโพธิสมภาร..ไม่ต้องมาถามว่ารักในหลวงเพียงใด
SasapSig รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 11:42:44 AM »

ขออนุญาตขุดกระทู้ครับ พอดีสงสัยอยู่ข้อหนึ่ง ...

... เคยได้ยินหลายคนแนะนำว่า ถ้าจะใช้ปืนเฝ้าบ้านให้เลือกใช้ลูกหัวรู เพื่อลดการทะลุทะลวงของหัวกระสุนไม่ให้ไปโดนคนอื่นภายในบ้าน ...  Smiley

แต่อ่านในหลายๆความเห็นที่กล่าวว่า มีเศษเปลือกทองแดงกระดอนมาใส่บ้างแบบนี้
และระยะที่ยิงในบ้านก็ใกล้ๆ และมีแต่ผนังปูน + ไม้หนาๆ
แบบนี้จะปลอดภัยหรือครับ  โดนชก ??   Huh

หัวกระสุนหรือเปลือกที่กระดอนกลับ หัวจะบี้แบน เปลือกจะฉีก
จะมีแต่ความแรงบ้าง. แต่ไม่มีวิถีทะลุทะลวง อย่าไปกังวลครับ
ที่น่ากลัวกับเป็นพวกกระสุน Rifle ความเร็วสูง เท่านั้น ครับ.

ส่วน Back Stop เป็นคอนกรีต และไม้หนา  นั้น มีความปลอดภัย ครับ เฉพาะคอนกรีตที่หนา
จะ solf หัวกระสุน เป็นตัวหยุดหัวกระสุนทีี่ดีมาก และไม่ต้องกลัวว่า กระสุนจะกระดอนใส่
หัวกระสุนจะบี้ ตกอยู่ แถวนั้นแหละครับ .
ผมเคยเผชิญ เรื่องเหล่านี้มาด้วยตนเอง บ้างแล้ว ครับ Smiley

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
ทีแรกคิดไปถึงว่ามันจะเหมือนลูกสนุ๊ก ทำมุมเด้งกลับมาโดนซะอีก Smiley
PATRIOT.
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 12:25:11 PM »

ของผมยิง เพลท ปืนขนาด.45  ลูกกระสุน win  ที่ระยะ 20 เมตร ไม่ได้สวมแว่น  สะเก็ดกระเด็นมาที่ขาขวาครับ  กางเกงยีนส์ ขาดเป็นรูเลยครับ เลือดซิบๆ ๆ  เลยคิดครับว่าแว่นก็ไม่ได้ใส่ ถ้ามันเข้าตามันจะเป็นอย่างไร คิดแล้วเสียว    อ๋อย  อ๋อย  อ๋อย    หลังจากนั้นคิดถึงแว่นตลอดเลยครับ เอาไปด้วยทุกครั้งกับที่อุดหูครับ  และขอแนะนำทุกท่านครับ เพราะอะไหล่ตัวนี้หายากมากครับ ถึงอาจจะไม่มีเปลี่ยน ไหว้  ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 12:34:39 PM »

OO Buck S&B ผมเคยทำลั่นจาก  Benelli M ๑ แนว ๗๐ องศา+/- จากศีรษะผม
ใส่เพดาน Condo ห่างจากปลาย ลำกล้อง
ไม่ถึง ๑ ฟุต แล้วกระทบชิ่ง เข้าใส่ผนังข้าง ห่างออกไป ราว ๑๐ นิ้่ว เม็ดตะกั่ว กระจายแตกละเอียดเป็นชิ้นเล็ก ชิ้่นน้อย ยังมีมุมแฉลบที่ไปถึง ๒ เมตร +/- จอ TV แก้วน้ำ ไม่เป็นอะไร

แต่ Body กล้องถ่ายวีดีโอ บุบนิดนึง  และกรอบแว่นขยายพลาสติก แตกหัก

พื้นคอนกรีต ที่โดนกระสุน.. ปริแตก  ตกใจ

ตามรูปนี้ ครับ 

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์