๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 03:05:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปืนหัวรูยิงโดนผนังปูนหรือ  (อ่าน 6438 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 02:14:07 PM »

ผมยิงในสนามโดนบ่อยเหมือนกันครับ เมื่อก่อนเข้าสนามอาทิตย์ละสองสามวัน
เดี๋ยวนี้สองอาทิตย์1วัน Grin ลูกหัวรูคนแอบเอาเข้าไปยิง เปลือกมันกระเดนมาทางผม
บางทีก่อนกลับบ้านเก็บปลอกที่ยิง เจอเปลือกทองแดงตกอยู่ใกล้ๆ เห้นแล้วก็เสียว
ถ้ามันบินมาโดนหน้าผมคงได้เลือด  วันไหนเจออีกจะถ่ายรูปมาให้ดูกัน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 03:21:08 PM »

ยิงปืนในสนามทุกครั้ง ต้องสวมแว่นตากันสะเก็ดหรือเศษ...ต่าง ๆ  และใส่ที่อุดหูด้วยครับ เพื่อความปลอดภัย กันไว้ดีกว่าแก้ หากกลัวมาก ๆ ก็สวมหมวกกันน๊อคด้วยเวลายิงปืน ฮ่า ๆ ข้อหลัง ไม่ต้องทำตามนะครับเดี๋ยวเขาจะหาว่ากลัวเกินเหตุ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 03:43:49 PM »

ตั้งแต่ยิงปืนมา หรือเห็นคนทำปืนลั่น ยังไม่เคยเห็นว่าลูกกระสุนปืน(หัวตะกั่ว)หักเหเปลี่ยนทิศทาง หรือ เด้งกระมาหาคนยิงเลยครับ
หรือว่าผมมองไม่ทันครับ

ยิงบ่อย ๆ แล้วจะเห็นเองครับ
ตามันจะโฟกัสเอง
ขาไป จะเห็นได้บ่อยครั้ง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 04:07:19 PM »

ยิงปืนในสนามทุกครั้ง ต้องสวมแว่นตากันสะเก็ดหรือเศษ...ต่าง ๆ  และใส่ที่อุดหูด้วยครับ เพื่อความปลอดภัย กันไว้ดีกว่าแก้ หากกลัวมาก ๆ ก็สวมหมวกกันน๊อคด้วยเวลายิงปืน ฮ่า ๆ ข้อหลัง ไม่ต้องทำตามนะครับเดี๋ยวเขาจะหาว่ากลัวเกินเหตุ
จริงๆแล้วหมวกนี่ก็สำคัญมากครับ ถ้ายิงปืนออโตจำเป็นอย่างยิ่ง
บางครั้งปลอกกระเดนมาลงบนหัวพอดี ผมหนาๆคงไม่เท่าไร ถ้าผมบางๆหรือเหลือแต่หนัง
จะเจ็บมากครับ บางครั้งถึงได้เลือด อย่างมวกแก๊ปจะช่วยป้องกันปลอกกระสุนเข้าหน้าได้ดีมาก
และช่วยป้องกันปลอกกระสุนกระเดนลงไปในแว่นและค้างตรงเปลือกตา ถ้าใครเคยโดนจะรู้ว่าร้อนมาก
ร้อนจนหนังสุกเป็นแผลก็มี

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 04:14:18 PM »

กระสุน จะกระดอนกลับนั้น  อาจมีสาเหตุ
๑. เป้า  เป็นไม้เนื้อแข็ง ยางหนา หรือแผ่นโลหะหนา ที่ มีแรงยึดหยุ่น ที่จะเป็นแรงให้ดีดกลับ
๒. ความเร็วของหัวกระสุน อาจมีไม่มากนัก
๓. เมื่อ หัวกระสุน ไม่สามารถจะมุดฝัง เข้าไปในเป้าได้ จะเป็นประเภทแรง  Action= Reaction

กระสุนหัวรู จะมีความเร็วที่สูงขึ้น ตามที่บริษัท ออกแบบไว้ เมื่อมุดลงในเนื้อไม้
หัวจะหุบเห็นเหมือน fmj
แต่ถ้าหัวกระสุนมีความเร็วสูงมากและเป้าเป็นโลหะแข็ง เมื่อไม่สามารถ เจาะเข้าไปได้
หัวกระสุนจะแยกเป็น ๒ ส่วน ที่เป็นเปลือก จะแยกตัวออกและอาจกระดอนย้อนกลับมา 
ส่วนที่เป็นตะกั่ว จะแตกกระจาย ตกอยู่หน้าเป้า.. จะเห็นชัดจากพวกลูก Rifle

ส่วนกระสุนปืนสั้น อาจแค่ บี้ตกอยู่หน้าเป้า  แต่ถ้าเป้าเป็นไม้เนื้อแข็ง ถ้าเป็น หัวตะกั่ว มันอาจจะบินย้อนมาหาท่านได้.

ผมมีประสบการณ์ กับ M ๑๐  ๒ นิ้ว   ๒๕ เมตร หลังเป้าเป็นแก่นไม้  พอปัง ก็มีเสียงฟุ๊บ ที่หน้าอก
เสื้อสีขาวเป็นคราบ และตะกั่วบี้ ตกอยู่ที่เท้า

และอีกครั้ง ๓๐-๐๖ ยิงเป้าเป็นแผ่นเหล็กหนา ๒๐ มิล ๒๕เมตร มุมยิงทะแยง ๓๐ องศา พอปัง เปลือกบี้แยกตัว กระดอนกลับมา ๒๘ เมตร เข้าใส่หน้าอกเพื่อน คอปืนท่านหนึ่งในเวปนี้
ภายหลังขอดู แผลเป็น. กลายเป็นรอยสักเป็นรูปมด ตัวเป้งสีแดง.. ไปแล้ว.  Wink

ที่บอกมานี้ ถ้าท่านไปพบลูกซ้อม .๔๕ ความเร็วต่ำ.. หรือทิ้งระยะยิงให้ไกลหน่อยเพื่อลดความเร็ว  ลองยิงใส่ยางรถไถ ดูครับ  ถ้าหัวกระสุนเข้าไปฝังก็แล้วไป.. แต่ถ้ามุดไม่เข้า มันจะดีดกลับ ใส่คนยิงทันที ครับ.  Smiley

และอีกครั้งผมทำลูกโม่ลั่่นใส่พื้นคอนกรีต ห่างฝ่าเท้าราว ๒ นิ้ว หัวกระสุนบี้แบน เปะอยู่ตรงนั้น
ส่วนกระสุนลูกซอง OO Buck เมื่อกระทบซีเมนต์ จะแตกกระจายเป็นชิ้นเล็ก น้อยทันที ครับ.  Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2008, 04:21:04 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 04:46:37 PM »

กระสุน จะกระดอนกลับนั้น  อาจมีสาเหตุ
๑. เป้า  เป็นไม้เนื้อแข็ง ยางหนา หรือแผ่นโลหะหนา ที่ มีแรงยึดหยุ่น ที่จะเป็นแรงให้ดีดกลับ
๒. ความเร็วของหัวกระสุน อาจมีไม่มากนัก
๓. เมื่อ หัวกระสุน ไม่สามารถจะมุดฝัง เข้าไปในเป้าได้ จะเป็นประเภทแรง  Action= Reaction

ใช่ครับพี่ Ro@d ที่ผมยิงเป็นกระสุนหัวตัดยิงเป้าครับ... ลองเอา +P ยิงปรากฏว่าไม่กระดอนกลับครับ... เจาะเศษโอ่งทะลุเลยครับ... ลูก LRN หนัก ๑๗๐ เกรนก็เจาะทะลุเลยครับ... เศษโอ่งมังกร... หนาครึ่งนิ้ว...

...แต่ยิงที่ลองระยะ ๑๐ เมตร... ลูกหัวตัด... สามารถทำให้เศษโอ่งแตกได้ครับ...
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:15:46 AM »

ผมเจอบ่อยครับ เรื่องปลอกกระสุนกระเด็นใส่หน้าใส่หัว บ่อยจริงๆ และเคยโดนสะเก็ดของปืน .38 จากคนที่ยิงข้างๆ มาโดนหน้าอก เสียงดังตุ๊บเลยแหละครับ ถ้าเเจ็คพอตหน่อยโดนตามีโอกาสตาบอดได้นะเนี้ย เจ็บอยู่แต่ไม่แสดงอาการ เพราะกำลังแข่งอยู่ ความเป็นไปได้ที่จะเกิดขึ้นเเล้วแต่โชคแต่ดวงนะครับระวังเเล้วกันครับ สะเก็ดกระสุนมาเร็วหลบไม่ทันหรอกครับจะรู้อีกทีก็เมื่อโดนเเล้วแหละครับ เพราะฉะนั้นป้องกันไว้ก่อนดีกว่านะครับ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:11:39 PM »

รณรงค์ใส่แว่นกันครับ เยี่ยม

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:18:24 PM »

ตั้งแต่ยิงปืนมา หรือเห็นคนทำปืนลั่น ยังไม่เคยเห็นว่าลูกกระสุนปืน(หัวตะกั่ว)หักเหเปลี่ยนทิศทาง หรือ เด้งกระมาหาคนยิงเลยครับ
หรือว่าผมมองไม่ทันครับ

เรื่องพวกนี้ ขึ้นอยู่กับ"ประสบการณ์" และ"จังหวะ"ด้วย........... ว่าเจอมามากน้อยแค่ไหนครับ

คนที่ยิงปืนมานานและบ่อยๆ จะมีโอกาสพบเจอมากกว่า คนที่พึ่งเริ่มยิง หรือยิงน้อยๆ
เคยเจอที่อุดรฯยิงกับพี่โคด้ายิงเพลท ระยะ 5 เมตรพอคันๆ Grin

zerosocool
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:19:24 PM »

CZ 92 ยิงระยะ 10 เมตร เป้าเพลตเหล็ก รูปโบลิ่งใหญ่  มันกระเด็นกลับมาห่างตัวไม่ถึง เมตร นึกแล้วยังเสียวอยู่เลย ตกใจ

เนียนๆ ไว้
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:29:20 PM »

Grinผมโดนเป็นระยะๆครับ
ส่วนใหญ่เป็นสะเก็ดที่กระเด็นกลับมาหลังจากยิงเพลทเหล็กในสนาม
โดนหัวบ้าง ตัวบ้าง หน้าแข้งบ้าง
ส่วนมากคนอื่นยิงครับผมนั่งดูอยู่ห่างๆ(ผมใส่แว่นตาตลอด)
ที่เคยยิงเองโดนเองมีครั้งเดียวครับ
เป็นสะเก็ดของกระสุน .45 กระเด็นกลับมาเฉี่ยวแขนเลือดหยดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2008, 10:32:04 PM โดย sinop » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:46:05 PM »

ขออนุญาตขุดกระทู้ครับ พอดีสงสัยอยู่ข้อหนึ่ง ...

... เคยได้ยินหลายคนแนะนำว่า ถ้าจะใช้ปืนเฝ้าบ้านให้เลือกใช้ลูกหัวรู เพื่อลดการทะลุทะลวงของหัวกระสุนไม่ให้ไปโดนคนอื่นภายในบ้าน ...  Smiley

แต่อ่านในหลายๆความเห็นที่กล่าวว่า มีเศษเปลือกทองแดงกระดอนมาใส่บ้างแบบนี้
และระยะที่ยิงในบ้านก็ใกล้ๆ และมีแต่ผนังปูน + ไม้หนาๆ
แบบนี้จะปลอดภัยหรือครับ  โดนชก ??   Huh

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:41:48 PM »

ขออนุญาตขุดกระทู้ครับ พอดีสงสัยอยู่ข้อหนึ่ง ...

... เคยได้ยินหลายคนแนะนำว่า ถ้าจะใช้ปืนเฝ้าบ้านให้เลือกใช้ลูกหัวรู เพื่อลดการทะลุทะลวงของหัวกระสุนไม่ให้ไปโดนคนอื่นภายในบ้าน ...  Smiley

แต่อ่านในหลายๆความเห็นที่กล่าวว่า มีเศษเปลือกทองแดงกระดอนมาใส่บ้างแบบนี้
และระยะที่ยิงในบ้านก็ใกล้ๆ และมีแต่ผนังปูน + ไม้หนาๆ
แบบนี้จะปลอดภัยหรือครับ  โดนชก ??   Huh

หัวกระสุนหรือเปลือกที่กระดอนกลับ หัวจะบี้แบน เปลือกจะฉีก
จะมีแต่ความแรงบ้าง. แต่ไม่มีวิถีทะลุทะลวง อย่าไปกังวลครับ
ที่น่ากลัวกับเป็นพวกกระสุน Rifle ความเร็วสูง เท่านั้น ครับ.

ส่วน Back Stop เป็นคอนกรีต และไม้หนา  นั้น มีความปลอดภัย ครับ เฉพาะคอนกรีตที่หนา
จะ solf หัวกระสุน เป็นตัวหยุดหัวกระสุนทีี่ดีมาก และไม่ต้องกลัวว่า กระสุนจะกระดอนใส่
หัวกระสุนจะบี้ ตกอยู่ แถวนั้นแหละครับ .
ผมเคยเผชิญ เรื่องเหล่านี้มาด้วยตนเอง บ้างแล้ว ครับ Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2008, 10:58:30 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:48:32 PM »

หัวกระสุนหรือเปลือกที่กระดอนกลับ หัวจะบี้แบน เปลือกจะฉีก
จะมีแต่ความแรงบ้า. แต่ไม่มีวิถีทะลุทะลวง อย่าไปกังวลครับ
ที่น่ากลัวกับเป็นพวกกระสุน Rifle ความเร็วสูง เท่านั้น ครับ.

ส่วน Back Stop เป็นคอนกรีต และไม้หนา  นั้น มีความปลอดภัย ครับ เฉพาะคอนกรีตที่หนา
จะ solf หัวกระสุน เป็นตัวหยุดหัวกระสุนทีี่ดีมาก และไม่ต้องกลัวว่า กระสุนจะกระดอนใส่
หัวกระสุนจะบี้ ตกอยู่ แถวนั้นแหละครับ .
ผมเคยเผชิญ เรื่องเหล่านี้มาด้วยตนเอง บ้างแล้ว ครับ Smiley

รับทราบครับ   ไหว้  เยี่ยม

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:14:44 PM »

ผมใส่แว่นตลอด จนกลายเป็นตัวประหลาดเลยครับ คนอื่นเค้าไม่ใส่กันเลย ใส่แล้วอายเลย แต่ทำไงได้ ตาเรานี้หว่า ยิ้มีเลศนัย
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์