๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 04:18:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องคูโบต้า..พัง..เพราะลากไดเชื่อมครับ  (อ่าน 6336 ครั้ง)
folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 03:09:32 PM »

เครื่ออินเวคเตอร์เป็นอย่างไรครับ..ใช่ตู้เชื่อมระดับเทพในโฆษณาโทรทัศน์ รึเปล่า ?
ใช่ครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 03:09:48 PM »

เครื่ออินเวคเตอร์เป็นอย่างไรครับ..ใช่ตู้เชื่อมระดับเทพในโฆษณาโทรทัศน์ รึเปล่า ?

เครื่องเชื่อมอินเวอร์เตอร์ครับ

Clickที่นี่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 03:26:13 PM »

-เหตุใดถึงเรียกเครื่องอินเวอร์เตอร์ครับ..ต่างจากตู้เชื่อมใหญ่ ๆ (full size)อย่างไร 
-คู่หูคู่ฮาของผมครับ..(แต่ตอนนี้ฮาไม่ออก..โฮ..) ไดนั้นใกล้เคียงมากเพียงแต่ของผมเป็นของไทยทำยี่ห้อ TOSHEBA
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 03:42:42 PM »

เครื่องเชื่อมอินเวอร์เตอร์ครับ

Clickที่นี่

ฮาย แล้วคนถามจะเข้าใจใหมเนี่ย
เขาถามว่ามันเป็นอย่างไร ให้กูเกิ้ลตอบ โผล่มาแค่ภาพ กว้างเป็นมหาสมุทรเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 03:50:36 PM »

สั้น ๆ ย่อ ๆ ก็ได้ครับ เพราะถึงตอบละเอียดผมก็เข้าใจไม่หมดอยู่ดี..คืออยากซื้อติดบ้านไว้สักตัวเห็นราคาไม่ถึงหมื่น
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 04:01:46 PM »

สั้น ๆ ย่อ ๆ ก็ได้ครับ เพราะถึงตอบละเอียดผมก็เข้าใจไม่หมดอยู่ดี..คืออยากซื้อติดบ้านไว้สักตัวเห็นราคาไม่ถึงหมื่น

เขียนเป็น บล็อคไดอะแกรมง่ายๆแล้วกันนะ

จากไฟ AC ที่มีโวลท์และความถี่คงที่--->แปลงเป็นไฟตรงแรงสูงเช่น 300 Volt-->แปลงไฟตรงแรงสูง-->เป็นไฟสลับที่เปลี่ยนโวลท์และความถี่ได้-->แปลงเป็นไฟตรงแรงดันต่ำสำหรับเชื่อม

เช่น 220 Volt/50Hz                                  ด้วยวงจร Rectifer                                                 ด้วยวงจร Inverter                                        ด้วยวงจร Rectifer             

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 04:06:16 PM »

ผมใช้อินเวิร์ทเตอร์ก็ ok. โครงหลังคาไม่น่าจะหนามาก+ลวด 2.6 จะเหยู่ใหม เพราะเคยเสีบยปลั๊กที่บ้านก็ไม่เคยตัด

รักเธอ....ประเทศไทย
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 05:38:01 PM »

ใช้ใด้ครับผมก็ใช้มาหลายปีแล้วตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ ยังไม่พังเลยครับ ทำโครงหลังคา 

ปะแท๊งค์น้ำ ยันเชื่อมผานรถไถนา ตอนนี้ใช้แต่อินเวอร์เตอร์ครับ เคลื่อนย้ายง่ายดีไม่หนัก 

ตู้พลังจะขนย้ายแต่ละที อยู่คนเดียวต้องขึ้นรอกโซ่ยกไส่กระบะรถ 

งานเล็กๆไม่หนักมาก ใช้ตู้อินเวอร์เตอร์ก็สะดวกดีครับ เลื่อกดูยี่ห้อดีๆหน่อย 
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 06:06:02 PM »

ไหว้ใช้ลวดเชื่อมเส้นเล็กลง...เพิ่มขนาดพูลเล่ที่ไดฯลง ...หรือลดขนาดที่เครื่อง...ตอนใช้งานรอบเครื่องจะสูงกว่าเดิมครับ

ไหว้แต่ ใช้ไฟจากไดฯมาเชื่อมตรงๆนี่ อันตรายนะครับ...น่าจะหาตู้เชื่อมเล็กๆ ธรรมดาๆ ไว้ติดบ้าน บางวันเพื่อนบ้านไหว้วาน อาจจะได้ค่าเบียร์ด้วย...ราคาไม่กี่พัน เผลอๆค่าซ่อมคูโบต้าแพงกว่าครับ

p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:23:56 AM »

Clickที่นี่

เดี๋ยวนี้ช่างเชื่อมใช้แบบนี้กันเป็นส่วนใหญ่แล้วครับ  สะดวก  ถ้าจะซื้อเอายี้ห้อดี ๆ หน่อยครับ  ยี้ห้ออะไรดีถามช่างที่ใช้ประจำครับ  ผมขอแรงพรรคพวกมาขึ้นโครงหลังคาศาลาวัด  ใช้แบบนี้ทั้งนั้นคนละเครื่อง  บางเครื่องสามารถพ่วงได้ 2 หัว  ราคามีตั้งแต่ 3 พัน ถึงหมื่นต้น ๆ  ไหว้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:42:28 AM »

โหลด 3kW  1 ม้า = 0.746 kW คำนวนดูว่าเครื่องมีกำลังพอไหม
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 04:58:19 PM »

ใช้ใด้ครับผมก็ใช้มาหลายปีแล้วตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ ยังไม่พังเลยครับ ทำโครงหลังคา  

ปะแท๊งค์น้ำ ยันเชื่อมผานรถไถนา ตอนนี้ใช้แต่อินเวอร์เตอร์ครับ เคลื่อนย้ายง่ายดีไม่หนัก  

ตู้พลังจะขนย้ายแต่ละที อยู่คนเดียวต้องขึ้นรอกโซ่ยกไส่กระบะรถ  

งานเล็กๆไม่หนักมาก ใช้ตู้อินเวอร์เตอร์ก็สะดวกดีครับ เลื่อกดูยี่ห้อดีๆหน่อย  
ยืนยันอีกเสียงครับ ของผมเป็นเครื่องจักรกลหนัก เมื่อก่อนใช้ตู้พลัง เวลาจะเคลื่อนย้ายต้องเหนื่อยมาก แถมมิเตอร์ไฟฟ้า 5 Amp.ใช้ไม่ได้ ไหม้แน่นอน  เดี๋ยวนี้หันมาใช้อินเวอรสเตอร์ สบายครับ ผมเชื่อมเพื่อผลิตปุ้งกี๋แม็คโคทั้งลูกก็ทำมาแล้วไม่มีปัญหาใดๆ หากเราใช้งานหนักก็เลือกยี่ห้อดีๆ ราคาหมื่นต้นๆ มิเตอร์ไฟที่บ้าน 5 Amp ใช้ได้สบาย  เยี่ยม

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 11:42:15 AM »

ยืนยันอีกเสียงครับ ของผมเป็นเครื่องจักรกลหนัก เมื่อก่อนใช้ตู้พลัง เวลาจะเคลื่อนย้ายต้องเหนื่อยมาก แถมมิเตอร์ไฟฟ้า 5 Amp.ใช้ไม่ได้ ไหม้แน่นอน  เดี๋ยวนี้หันมาใช้อินเวอรสเตอร์ สบายครับ ผมเชื่อมเพื่อผลิตปุ้งกี๋แม็คโคทั้งลูกก็ทำมาแล้วไม่มีปัญหาใดๆ หากเราใช้งานหนักก็เลือกยี่ห้อดีๆ ราคาหมื่นต้นๆ มิเตอร์ไฟที่บ้าน 5 Amp ใช้ได้สบาย  เยี่ยม
-ในอนาคตตู้เชื่อมลูกใหญ่ ๆ จะสูญพันธุ์ไหมครับ..ถ้าช่างหันมาใช้ตู้เชื่อมกระเป๋าหิ้วกันหมด
-เครื่องคูโบต้าของผมที่พัง ช่างใช้ลวดเชื่อม 2.6 มม.ครับ หลังไปฟิตมาใหม่ยังเชื่อมได้ดีอยู่ แต่ฟังจากเสียงที่เร่งแสบแก้วหูแล้ว..รู้สึกสงสารมันไม่น้อย

folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 11:53:44 AM »

ยืนยันอีกเสียงครับ ของผมเป็นเครื่องจักรกลหนัก เมื่อก่อนใช้ตู้พลัง เวลาจะเคลื่อนย้ายต้องเหนื่อยมาก แถมมิเตอร์ไฟฟ้า 5 Amp.ใช้ไม่ได้ ไหม้แน่นอน  เดี๋ยวนี้หันมาใช้อินเวอรสเตอร์ สบายครับ ผมเชื่อมเพื่อผลิตปุ้งกี๋แม็คโคทั้งลูกก็ทำมาแล้วไม่มีปัญหาใดๆ หากเราใช้งานหนักก็เลือกยี่ห้อดีๆ ราคาหมื่นต้นๆ มิเตอร์ไฟที่บ้าน 5 Amp ใช้ได้สบาย  เยี่ยม
-ในอนาคตตู้เชื่อมลูกใหญ่ ๆ จะสูญพันธุ์ไหมครับ..ถ้าช่างหันมาใช้ตู้เชื่อมกระเป๋าหิ้วกันหมด
-เครื่องคูโบต้าของผมที่พัง ช่างใช้ลวดเชื่อม 2.6 มม.ครับ หลังไปฟิตมาใหม่ยังเชื่อมได้ดีอยู่ แต่ฟังจากเสียงที่เร่งแสบแก้วหูแล้ว..รู้สึกสงสารมันไม่น้อย

ไดร์เชื่อมของพี่เป็นตามรูปเลยหรือเปล่า ไดร์ที่เชื่อมได้จะมีจุดต่อสำหรับการเชื่อมโดยเฉพาะ ไม่ใช้ต่อจากปลั๊กหรือเบรคเกอร์  รอบการหมุนของไดร์ต้องได้ 1500 รอบถ้าไม่ถึงจะทำให้ความถี่จะไม่ได้(ปกติต้องได้ 50 เฮิร์ท)จะกินแรงของเครื่องยนต์เพิ่มอีก  
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 12:05:24 PM »

ควายเหล็กตัวนี้เอนกประสงค์จริงๆ ต่อกับท่อพญานาคสูบน้ำเข้านาก็แหล่ม สูบน้ำออกจากสระจับปลาก็สุดยอด ขอแปะรูปที่เข้ากับเนื้อหาของกระทู้ซะหน่อย เป็นวีรบุรุษชายแดนอีสานใต้ กำลังพลเหล่านี้สาวใหญ่ก็ชาวไร่ชาวนาทั้งนั้น แต่ได้มีโอกาสมารับใช้ชาติ2ปี Grin เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์