๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 01:59:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนดีๆต้องการทำตามกฎหมาย กลับต้องจ่ายสินบน  (อ่าน 7981 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 11:42:05 AM »

มันดูแปลกและผิดวิสัย ที่คนดีๆต้องการทำตามกฎหมาย กลับต้องจ่ายสินบน

เป็นเรื่องน่าอนาถใจ ที่สังคมกลับยอมรับการจ่ายเบี้ยบ้ายรายทางว่าเป็นเรื่องปกติ
ทั้งยังหาเหตุผลสนับสนุน ชักจูงให้เห็นดีเห็นงามไปตามกัน

ในอำเภอใหญ่ๆมีการกำหนดราคากันไปเลยว่า 22 เท่านี้ 38/9 เท่านี้ 40/45 เท่านี้
เรียกรับกันหน้าตาเฉย อ้างว่าเป็นค่าบำรุงสนับสนุนราชการบ้าง ต้องให้นายบ้าง
ใครไม่ให้ไม่จ่ายก็เตะถ่วง อ้างคิวยาว นายไม่อยู่ ไม่ว่าง ขอหลักฐานโน่นนี่
พันไปถึงสนามยิงปืนก็มีค่าหนังสือรับรอง กำนันผู้ใหญ่ก็ต้องมีสินน้ำใจเซ็นแบบปค.

กรมการปกครองก็รู้เส้นเห็นใส้ เคยมีหนังสือสั่งการ สั่งห้าม กำกับกำชับไว้ .... แต่ไร้ผล
เพราะอะไร ..... ก็เพราะเชื้อชั่วมันฝังรากลึก

เป็นเรื่องปกติของจนท.ปกครองที่ต้องนำเงินส่งนาย นายไม่ต้องสั่งสักแอะ เพราะมันตกทอดทำกันมามาเป็นสมบัติเจ้าคุณปู่

นับไปเลยว่าเดือนนี้ออกป.3ป.4 ขนาดใด กี่ใบ เป็นเงินเท่าไร ต้องครบถ้วนไม่ตกหล่น ขาด บ/ช ถือว่าอม ต้องชี้แจง

ถามจนท.ว่าใครสั่งกันหรือ เขาบอกไม่มีใครสั่งหรอก ทำตรงนี้มากว่า10ปีก็เป็นอย่างนี้
นายเก่าไปนายใหม่มา เขารู้กันเองว่าที่นี่ต้องได้เท่าไร
ส่วนของการกุศล กิจกรรมของกรมฯ ต้องมีบัญชีร้านค้าผู้ประกอบการไว้รีดส่งส่วนกลาง
งานอวป.ถือเป็นขาจร แต่ก็ต้องครบถ้วนตามป.ตามขนาดที่ออกไป

จนท.เขาจึงต้องยื้อดองเรื่องคนไม่จ่ายทางด่วน    เป็นเรื่องให้เกิดโต้คารมเวลาไปตามเรื่อง
คนขอฯเคี่ยวนัก ทำหนังสือทวงถาม จนท.ก็แทงเรื่อง  “เพื่อโปรดพิจารณา” ให้ มันต่างกับการแทงว่า “เพื่อโปรดพิจารณาอนุมัติ”

นี่แค่ตัวอย่าง.........ความต่างตรงคำว่า”อนุมัติ” ซึ่งเป็นซิกแนลที่เข้าใจกัน  ว่าจ่ายแล้ว
หรือง่ายกว่าคือเขียนตัวดินสอมุมป.1 ว่า “จ่ายแล้ว”  ซะเลยก็มี – ไม่ฮา   
จะอย่างไร ซิกแนลนี้ยังใช้เป็นหลักฐานมัดตัวไม่ได้

แม้ฟ้องศาลปกครอง แล้วเอาผลคดีมาฟ้องอาญาต่อ ก็ไม่ได้ปลาใหญ่
ปลาตัวใหญ่จะหลุด157ไป เพราะ ”ไม่มีหลักฐานแสดงเหตุจูงใจในการละเว้นฯ” 
ก็อธิบายได้จากที่เล่ามาข้างต้นว่านายเขาไม่ต้องพูด  ต่อให้เอาหลักฐานจากคลิปจากเสียงก็ได้เพียงปลาซิวปลาสร้อย  ที่เป็นเพียงตัวประกอบอดทน

การเรียกรับในเรื่องขออนุญาตฯอาวุธปืน เป็นเรื่องราวของต้นฉ้อราษฎร์ต้นเล็กๆ 
ที่จะช่วยส่งนายให้เติบโตต่อไปเป็นต้นบังหลวง เป็นกาฝากของประเทศชาติต่อไป

ชาวปืนเห็นอย่างไรกันครับ   ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 11:50:19 AM »

ชาวปืนเห็นอย่างไรกันครับ   ไหว้

เห็นว่าเลวชาติชั่วครับ... เรื่องการคอรับชั่นเป็นต้นตอแห่งการบังคับใช้กฎหมายไม่ได้ผล และเป็นรากเหง้าแห่งความเลวร้ายทุกแห่งประดามีในแผ่นดินไทยครับ...

ประเทศไทยมีปัญหาหลักคือกฎหมายไร้สภาพบังคับ ก็ล้วนแต่เกิดจากการลูบหน้าปะจมูกฯ... ต้นเหตุก็คือข้าราชการคอรับชั่นนี่แหละครับ, เรื่อง ป.3 นี่ก็ใช่เลย ใช่เต็มๆเลยครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 11:52:08 AM »

เห็นมีแต่ สพป. นี่แหละครับ ที่เป็นตัวตั้งตัวตีฯ ทั้งที่มีแต่เข้าเนื้อมาตลอด... ขอแสดงความนับถืออย่างสูงทั้งทีมงานทุกท่านครับ...
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 12:38:36 PM »

คนพวกนั้นผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่ายังมีคนเคราพ  ยังคงมีหน้ามีตาอยู่เป็นหัวหน้าใครต่อใครไดยังไง ... ผมทำงานบริษัทเอกชนใครซักคนที่มีพฤติกรรมทุจริตรับสินบนนี่ไม่มีที่จะอยู่กันเลยทีเดียวครับ

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 01:24:58 PM »

เห็นว่าเราตกปลาผิดที่ครับพี่    ทำไงเราถึงจะตกได้ปลาตัวโต  และเจ้าของบ่อด้วยล่ะครับ -/\-
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 01:56:59 PM »

เห็นว่าเราตกปลาผิดที่ครับพี่    ทำไงเราถึงจะตกได้ปลาตัวโต  และเจ้าของบ่อด้วยล่ะครับ -/\-

ไหว้

Pragmatism
นิพนธ์-รักในหลวงของไทย
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 02:31:12 PM »

ไหว้ข้าราชการคือที่พึ่งประชาชน
ควรทำตนเป็นแบบอย่างน่าเลื่อมใส
ใช่กอบโกยโกงกินอยู่ร่ำไป
แล้วสุดท้ายจะไร้ซึ้ง"คนศรัทธา" ไหว้
                                                          หัวเราะร่าน้ำตารินผมทำใด้เพียงเท่านี้จริง ๆ ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 02:44:34 PM »

มันดูแปลกและผิดวิสัย ที่คนดีๆต้องการทำตามกฎหมาย กลับต้องจ่ายสินบน

เป็นเรื่องน่าอนาถใจ   ที่สังคมกลับยอมรับการจ่ายเบี้ยบ้ายรายทาง  ว่าเป็นเรื่องปกติ
ทั้งยังหาเหตุผลสนับสนุน ชักจูงให้เห็นดีเห็นงามไปตามกัน

ในอำเภอใหญ่ๆมีการกำหนดราคากันไปเลยว่า 22 เท่านี้ 38/9 เท่านี้ 40/45 เท่านี้
เรียกรับกันหน้าตาเฉย   อ้างว่าเป็นค่าบำรุงสนับสนุนราชการบ้าง  ต้องให้นายบ้าง
ใครไม่ให้  ไม่จ่ายก็เตะถ่วง  อ้างคิวยาว นายไม่อยู่  ไม่ว่าง  ขอหลักฐานโน่นนี่

พันไปถึงสนามยิงปืนก็มีค่าหนังสือรับรอง กำนันผู้ใหญ่ก็ต้องมีสินน้ำใจเซ็นแบบปค.

กรมการปกครองก็รู้เส้นเห็นใส้ เคยมีหนังสือสั่งการ สั่งห้าม กำกับกำชับไว้ .... แต่ไร้ผล
เพราะอะไร ..... ก็เพราะเชื้อชั่วมันฝังรากลึก

เป็นเรื่องปกติของจนท.ปกครองที่ต้องนำเงินส่งนาย
นายไม่ต้องสั่งสักแอะ เพราะมันตกทอดทำกันมามาเป็นสมบัติเจ้าคุณปู่

นับไปเลยว่าเดือนนี้ออกป.3   ป.4 ขนาดใด กี่ใบ เป็นเงินเท่าไร
ต้องครบถ้วนไม่ตกหล่น ขาด บ/ช ถือว่าอม ต้องชี้แจง

ถามจนท.ว่าใครสั่งกันหรือ เขาบอกไม่มีใครสั่งหรอก
ทำตรงนี้มากว่า10ปีก็เป็นอย่างนี้

นายเก่าไปนายใหม่มา เขารู้กันเองว่าที่นี่ต้องได้เท่าไร
ส่วนของการกุศล กิจกรรมของกรมฯ
ต้องมีบัญชีร้านค้าผู้ประกอบการไว้รีดส่งส่วนกลาง
งานอวป.ถือเป็นขาจร แต่ก็ต้องครบถ้วนตามป.ตามขนาดที่ออกไป

จนท.เขาจึงต้องยื้อดองเรื่องคนไม่จ่ายทางด่วน    
เป็นเรื่องให้เกิดโต้คารมเวลาไปตามเรื่อง

คนขอฯเคี่ยวนัก ทำหนังสือทวงถาม จนท.ก็แทงเรื่อง  “เพื่อโปรดพิจารณา” ให้
มันต่างกับการแทงว่า “เพื่อโปรดพิจารณาอนุมัติ”

นี่แค่ตัวอย่าง.........

ความต่างตรงคำว่า”อนุมัติ” ซึ่งเป็นซิกแนลที่เข้าใจกัน  ว่าจ่ายแล้ว
หรือง่ายกว่าคือเขียนตัวดินสอมุมป.1 ว่า “จ่ายแล้ว”  ซะเลยก็มี – ไม่ฮา  

จะอย่างไร ซิกแนลนี้ยังใช้เป็นหลักฐานมัดตัวไม่ได้

แม้ฟ้องศาลปกครอง แล้วเอาผลคดีมาฟ้องอาญาต่อ
ก็ไม่ได้ปลาใหญ่   ปลาตัวใหญ่จะหลุด157ไป
เพราะ ”ไม่มีหลักฐานแสดงเหตุจูงใจในการละเว้นฯ”  

ก็อธิบายได้จากที่เล่ามาข้างต้นว่านายเขาไม่ต้องพูด  
ต่อให้เอาหลักฐานจากคลิปจากเสียงก็ได้เพียงปลาซิวปลาสร้อย  
ที่เป็นเพียงตัวประกอบอดทน

การเรียกรับในเรื่องขออนุญาตฯอาวุธปืน
เป็นเรื่องราวของต้นฉ้อราษฎร์ต้นเล็กๆ  
ที่จะช่วยส่งนายให้เติบโตต่อไปเป็นต้นบังหลวง
เป็นกาฝากของประเทศชาติต่อไป

ชาวปืนเห็นอย่างไรกันครับ   ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ธำรง อ่ะ ฮา

เขียนมาแบบ  เต็มเหนี่ยว  ไม่กั๊ก ไม่แบน เลยอ่ะ ฮา
เรื่องนี้  มันเป็นปัญหาใหญ่ ระดับ “สามโลก” เลยอ่ะ ฮา

ใหญ่ขนาด นั่งยาน “ชาเลนเจอร์”  สามรอบ  
กลับมาโลก  ยังไม่เห็นผล ยังไม่รู้เรื่อง เลยอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เรื่อง  "งานอาวุธปืน" คนที่ขอ คนที่อยากได้ เขามีเหตุผลเพียงพอว่า
ต้องการเอาไปป้องกันตัว คุ้มครองสิทธิ์ของเขาที่มีตามกฎหมาย อ่ะ

แต่พอมาเจอระบบ   "ดุลยพินิจ"  อันแสนพิศดาร ของนายทะเบียน ฮา
มันขัดต่อหลัก  " สิทธิ์  และความ เสมอภาค" ความเป็นพลเมือง อ่ะ ฮา

เรื่องดุลยพินิจ  อนุญาต หรือ ไม่อนุญาต เนี่ยะฮา
มันมีเรื่อง "เงิน"  ทรัพย์สิน เข้ามาเกี่ยวข้อง ทุกที่ ทุกแห่งไป อ่ะ ฮา

(ยายชมน๊า ปัจจุบัน  นายทะเบียนอาวุธปืน เขตกรุงเทพ ยายเชื่อว่าดีขึ้นมาก
ชึ่งแตกต่างจากชนบท  อีก เจ็ด  เกือบแปดร้อยแห่ง อ่ะ ฮา)

ยายขัดข้องประเด็นเดียว อ่ะ ฮา
ทำมัยต้องให้  "บุคคล"  ที่มีอาชีพรับราชการ มารับรองเรื่อง "ความดี" ฮา
ทำมัยต้องให้  ซีโน้น ซีนี้  ผู้ใหญ่ กำนัน มารับรอง เรื่องไร้สาระ ความเป็น  "คนดี" ฮา

แล้วยิ่งมาพูดว่า  ยกเหตุผลว่า  ตอนรับรอง ไอ้หมอนี่ เป็น “คนดี”  
หลังจากนั้นฉัน  "ไม่รู้เรื่องด้วย"    คนที่คิดอย่างนี้  ฮา  คิก คิก

ยายว่าต้องใช้  “จินตนาการ” แบบเข้มข้น เลยอ่ะ ฮา
แล้วจะเอา  “เศษกระดาษ” ใบเดียวมาทำมั้ย
เช็ดก้นก็ยังแสบ ยังเจ็บเลยอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สู้ส่งให้หมอ  หรือ  "จิตแพทย์"  เขาตรวจ ออกใบรับรองดีกว่า อ่ะ
ว่าสติ  สัมปัญชัญญะ  ดี ไม่บกพร่อง    ไม่ขัดต่อคุณสมบัติตามพรบ. อาวุธปืนอ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายมีคำเสนอแนะ อ่ะ ฮา
ออกวิธี  หรือมาตราการ มาเลย  เอาใ้ห้ "เข้มข้น" แค่ไหนก็ได้ อ่ะ ฮา
ยายเชื่อว่า "พลเมืองดี"  เขายอมรับกติกา ยอมรับวิธีอ่ะ ฮา
ไม่ใช่   ใช้  "ดุ้น"  พินิจ  อย่างเดียว อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 02:55:05 PM »

คอรัปชั่น ทำประเทศชาติล้าหลัง ถอยหลังลงคลอง  เศร้า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 06:41:21 PM »

ทราบมาว่าแต่ละตำแหน่งที่ได้มาและจะก้าวสูงต่อไปต้องรู้จักคำว่า เด็กใคร/ให้เท่าไหร่
ส่วนไอ้เท่าไหร่ที่ว่าจะไปอยู่ตรงไหนไม่มีใครกล้าตอบ   ดังนั้นจึงต้องถอนและเตรียมทุน

อดิศักดิ์
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 07:19:57 PM »

มันรับประทานมาหลายชั่วคนแล้ว..จะให้เลิกง่ายๆนะเหรอเมินซะเถอะ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 07:20:51 PM »

เอ.....เดี๋ยวนี้ท่านธำรง เป็นอะไรหรือเปล่าครับ เห็นช่วงนี้ของขึ้นบ่อยครับ แปลกใจ แซวเล่นครับ
เห็นด้วยเรื่องเรียกเงิน ผมเองเป็นข้าราชการแท้ๆ ยังเจอขอเรียกเงินบ้างในบางครั้ง (ผมบอกได้เลยครับว่าของอย่างนี้ขึ้นอยู่กับนายอำเภอในท้องที่นั้นๆเป็นตัวออกนโยบายให้ปลัดฯ เรียกเก็บอีกที) ไม่งั้นระดับเจ้าหน้าที่ไม่กล้าหรอกครับ พอเปลี่ยนตัวนายอำเภอกลับไม่มีเรียกเลยก็แปลกดี เรื่องการฟ้องศาลปกครอง นะ ผลก็เคยให้ความเห็นไว้แล้วว่า การจะขอใบอนุญาตไรแต่ละทีแล้วฟ้องนะ มันใช้เวลา เสียทั้งเวลา เสียทั้งกำลังมันสมอง ผลสุดท้าย.............(ไม่พูดดีกว่า) ถ้ามีคำพิพากษาเป็นบรรทัดฐานและสามารถมีผลผูกพันทุกองค์กรแบบศาลรัฐธรรมนูญ สิครับ ฟ้องชนะแล้วเอามายันได้ทุกอำเภอในเรื่องนี้แบบนี้โอเค แต่บ้านเรา เคสนึงฟ้องที เคสนึงฟ้องที ก่อนฟ้องต้องอุทธรณ์ก่อนอีก .........แต่เอหนังสือเวียนนี่ตั้งแต่ปี 2540 โน่นเลยนะครับ (สมัยนั้นใครเป็นอธิบดีกรมการปกครอง ใครเป็น รมต.มหาดไทย ช่างออกหนังสือเวียนได้เฉียบขาดดีมาก)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 09:57:30 PM »

เอ.....เดี๋ยวนี้ท่านธำรง เป็นอะไรหรือเปล่าครับ เห็นช่วงนี้ของขึ้นบ่อยครับ แปลกใจ แซวเล่นครับ
เห็นด้วยเรื่องเรียกเงิน ผมเองเป็นข้าราชการแท้ๆ ยังเจอขอเรียกเงินบ้างในบางครั้ง (ผมบอกได้เลยครับว่าของอย่างนี้ขึ้นอยู่กับนายอำเภอในท้องที่นั้นๆเป็นตัวออกนโยบายให้ปลัดฯ เรียกเก็บอีกที) ไม่งั้นระดับเจ้าหน้าที่ไม่กล้าหรอกครับ พอเปลี่ยนตัวนายอำเภอกลับไม่มีเรียกเลยก็แปลกดี เรื่องการฟ้องศาลปกครอง นะ ผลก็เคยให้ความเห็นไว้แล้วว่า การจะขอใบอนุญาตไรแต่ละทีแล้วฟ้องนะ มันใช้เวลา เสียทั้งเวลา เสียทั้งกำลังมันสมอง ผลสุดท้าย.............(ไม่พูดดีกว่า) ถ้ามีคำพิพากษาเป็นบรรทัดฐานและสามารถมีผลผูกพันทุกองค์กรแบบศาลรัฐธรรมนูญ สิครับ ฟ้องชนะแล้วเอามายันได้ทุกอำเภอในเรื่องนี้แบบนี้โอเค แต่บ้านเรา เคสนึงฟ้องที เคสนึงฟ้องที ก่อนฟ้องต้องอุทธรณ์ก่อนอีก .........แต่เอหนังสือเวียนนี่ตั้งแต่ปี 2540 โน่นเลยนะครับ (สมัยนั้นใครเป็นอธิบดีกรมการปกครอง ใครเป็น รมต.มหาดไทย ช่างออกหนังสือเวียนได้เฉียบขาดดีมาก)

ขอบคุณท่านrambo1thที่เป็นห่วง ผมสุขภาพดีเยี่ยมผิดปกติ และไม่ได้กินยาผิดแต่อย่างใค  ขำก๊าก
ก็ขอแซวท่านบ้างว่า สถานะตอนนี้ท่านลูบหน้าคงปะจมูก ทำอะไรไม่ถนัด ไม่งั้นมีใครมาเรียกเงินคงต้องโดนบทบู๊ไปแล้ว  Wink

ผมขอแก้นิดนึงเหอะ ว่าการที่เพื่อนๆสพป.หลายท่านได้เสียสละฟ้องศาลปกครองนั้น เราได้บรรทัดฐานจากแนวคำวินิจฉัยของศาล ที่ต่อไปจะร่นเวลาได้มาก
มีประเด็นคำวินิจฉัยของศาลปกครองสูงสุดที่อยากเรียบท่านrambo1thว่า เราไม่ต้องรอผลการอุทธรณ์แล้ว
หากนายทะเบียนฯอ้างกฎใดที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย มาเป็นข้อกฎหมายในการปฏิเสธการออกใบอนุญาต ให้ฟ้องเพิกถอนกฎนั้นได้ทันทีหรือภายใน 90 วัน
โดยไม่ต้องรอผลการอุทธรณ์คำสั่งปฏิเสธจากมท.๑  ยิ้มีเลศนัย

หนังสือเวียนตั้งแต่ปี๔๐ ที่ผมยกมาก็เพื่อเป็นหลักฐานว่ามท.รู้เห็นปัญหาการเรียกรับเงินมา๑๖ปีแล้ว ยังแก้ไขไม่ได้ ซ้ำร้ายหนักกว่าเดิม ....
..... หากสงสัยก็จะอยากชวนมท.ชวนสื่อ ชวนปปช. ไปพิสูจน์กัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่ตั้งกระทู้เพราะอยากรู้ว่า....................ชาวปืนเห็นอย่างไรกันครับ    ไหว้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 12:48:48 AM »

ยิ่งมีข่าวนายใหญ่จากดูไบเกลียดปืน  ก็ออกข่าวว่าจะเข้มงวดการออกใบอนุญาต  แต่เอาเข้าจริงก็กลายเป็นไฟไหม้ฟาง โหมกระพือเป็นพักๆ
เพราะ นายใหญ่ฝ่ายการเมือง ไม่สามารถคุมทุกอย่างได้ดั่งใจ ต้องคอยกลุ่มผลประโยชน์อื่น 

ก็เลยกลายเป็นช่องว่างในการเรียกราคา จากพวกคนเลว  สังเกตุให้ดีนะ สมัยก่อนต่างจังหวัดจะเป็นแนวอำเภอใจ ไม่เกี่ยวกะการเรียกรับสินบน แต่อยู่ที่ความพอใจของนายทะเบียน  ประเภทต้องมีสี หรือรับราชการ ขออะไรได้หมด  เงินก็ไม่เอา แต่ถ้าอาชีพอิสระ ขอยากขอเย็น  แต่ตอนนี้ กลายเป็นการเรียกราคา พอมีการโยกย้าย บวกข่าวต่อต้านอาวุธปืน  ก็ทำเป็นเข้ม  แล้ว สักพัก ปืนอะไรต่อมีอะไรก็ออกมาเพ่นพานตามสนามกันให้ขวัก คาลิเบอร์ใหญ่ที่ทำเป็นเข้มก็ออก ไรเฟิลก็ออก  แต่มันต่างจากสมัยก่อนที่ เรียกเงินล้วนๆ  ยิ่งอาชีพอิสระเจ้าหน้าที่บนสำนักงานยิ่งชอบ 

เหมือนเหยื่ออาชญากรรมที่ถูกข่มขืนซ้ำสอง  ครั้งแรกโดนโจรกระทำ ครั้งที่สองหนีมาพึงเจ้าหน้าทีแล้วถูกเจ้าหน้าที่กระทำต่อ  จะพูดก็ไม่ได้เพราะกลัวจะไม่ได้รับความคุ้มครองแล้วโจรมันจะกลับมาล้างแค้น

นายใหญ่ฝ่ายการเมืองเกลียดปืนสั่งออกนโยบายเข้มงวด  พร้อมวางมวลชนสนับสนุนทั้งกลุ่มนักต่อต้าน และสื่อมวลชน  คนเล่นปืนก็พูดไม่ออก พอเรื่องซาไป นายใหญ่คุมกลุ่มผลประโยชน์ไม่ได้ทั้งหมด ก็มีลูกแทรกเอาสถานะการณ์ต่อรองเพิ่มราคาค่าทุจริต  คนเล่นปืนพูดมาก ก็กลัวพวกมวลชนที่นายใหญ่สั่งวางตัวเอาไว้ออกประชาพิจารณ์หาเรื่องริบปืน  ครั้นไม่พูดจะซื้อจะขาย ก็ต้องโดนกลุ่มผลประโยชน์ ข่มขื่นซ้ำ

....ตามล่า...อีตอแหล
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 03:04:21 AM »

อย่าว่าแต่ไปขอใบ ป 3 เลยครับ  แค่ไปถ่ายบัตรประชาชนธรรมดายั้งต้องแทบจะคลานเข้าไปหามันเลย  ที่เขียนใว้สวยหรูว่า

ประชาชนคือเจ้านายนั้นเป็นแค่หนังกาตูนหลอกเด็กครับ  ล่าสุดผมไปถ่านบัตรมาเจอกับตัวเองเลยครับ ผมแต่ตัวเรียบๆไปน่ะครับ

บัตรมันดันหมดอายุไปเดือนนึง  เลยนมีปํัญหา  เขาบอกต้องเอาคนมารับรองตัว กำนัล  ผู้ใหญ่  อบต  ผมดีอาไปด้วยแกเป็น อบต
พอดี แกก็เลยรับรองตัวให้

ขอเล่าก่อนที่มันจะไห้ไปเอาคนมารับรองตัวก่อนน่ะครับ  ข้ารับใช้ผมคนนี้(ข้าราชการ) หน้าตามันก็งั้นๆครับ อายุน่าจะราวๆ25-30

แต่ดูเด็กมากๆ ไม่ค่อยสวยหรอกครับ ดีแต่ขาวนิดนึงแค่นั้นเหละ มันสอบสวนผมต่างๆนาๆเลยครับ พูดจาหมาไม่รับประทานว่างั้นเถอะ

ยิ่งผมเป็นอ่อนน้อมถ่อมตัวเท่าไรมันยิ่งเหยียบหยามเลยเหละครับ ยิ่งพูดอ่อยๆมันยิ่งเสียงดัง แบบว่า  เป็นคนพม่าหรือเปล่า อะไรแบบนี้นะครับ

ผมก็แกล้งตกใจต่างๆนา  เวลาเดินผ่านมันก็ก้มตัวเหมือนเราเป็นนักเรียนเดินผ่านครูใหญ่นั้นเหละครับ  มันมองผมด้วยหางตา เห็นแล้วอยากจะสั่งย้าย

ไห้มันไปอยู่ใต้จริงๆ  ยิ่งอ่อนมันยิ่งหยามครับ พอผมเอาอา ที่เป็นประธาณ อบต ไปแค่นั้นเหละ นามสกุลเดียวกันมันก็อึ้งเลยครับ
ถามโน้นถามนี่แบบอายๆ

มันถามประมาณว่าทำงานอะไร?  แค่นั้นเหละครับ ผมรอคำถามนี้มา  หกปีเต็มๆ (6 ปีเลยครับ เพระมีความหลังจากครั้งที่แล้ว)

ผมก็ตอบไปว่าเกษตรครับ ทำ .....   รายได้เดือนล่ะ สามแสนกว่าบาท วันนี้ผมมากับคุณอา บ้านของอาได้เดือนล่ะ สี่แสนกว่าๆครับ

ผมเอารถมาสองคันน่ะครับรถเก๋งคนที่เทาๆ กับ4x4 สีดำจอดตรงนั้นน่ะครับ ผมตอบแบบนี้ หน้าตามันแทบจะบอกว่าอายมวนไปเลย

ออกอาการจะจีบผมด้วย  แบบว่ามันเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังเท้าเลยน่ะครับ ถ่ายบัตรเสร็จ ผมคนสุดท้ายในรอบเช้าพอดี พักเที่ยงครับ

ผมก็รู้อยู่ว่ามันมีทางออกไปกินข้าวนั้นมันมีทางเดียว  ผมเลยออกไปคอยดูมันอีกครั้งนึง ผมเปิดประตูรถเก๋งเปิดเพลงฝรั่งดังพอประมาณ

เพื่อเรียกร้องความสนใจ แต่แกล้งไม่สนใจมัน เชื่อใหมว่ามันเดินผ่านมามองแทบจะกินผมเลยนะครับ  ทำอายๆยิ้มๆถามโน้นถามนี้

ผมก็นึกในใจว่า  คนเรามันเปลี่ยนกันง่ายจริงๆนะครับ

ย้อนกลับไปเมื่อหกปีที่แล้ว ไม่เล่าดีกว่ามันเป็นเรื่องไร้สาระครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์