๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 06:30:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับ Winchester m70 .375 mag  (อ่าน 4773 ครั้ง)
SilverMoon
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 03:04:42 PM »

1.คือจะซื้อไว้ใช้สักกระบอกน่ะครับ เเต่ยังไม่รู้ราคา

2. ผมสูง 160 น้ำหนัก 55 กก. คิดว่าจะต้านเเรงสะท้อนไหวไหมครับ

3. กระสุนหัวอ่อน หัวเเข็ง แบบซิลเวอร์ทิป เหมือนหรือเเตกต่างกันตรงไหน รบกวนผู้รู้ลงข้อมูลพร้อมลูกด้วยครับ

ขอบคุณครับ......
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 07:42:41 AM »

ไม่เคยมีครอบครองนะครับ ......................แต่เคยมีโอกาสได้ศึกาาและทดลองยิงจากเพื่อนฝูง

วิน 70 เป็นปืนไรเฟิลระบบลูกเลื่อนเมาเซอร์ ................การผลิตประณีต สวยงามและลงตัว

ราคาผมไม่ทราบแต่กระบอกของเพื่อน เป็นกระบอกที่คัดลายไม้ และน็อตที่ใช้ยึดสลักลาย  ราคาเหยียบแสน ....................

นน.ตัวและส่วนสูงไม่เป็นอุปสรรคในการยิงปืนขนาดนี้ครับ ถ้าใจสู้ ....................เรื่องแรงถีบ(รีอย) สูงแน่นอน ถ้ายืนไม่มั่นก็มีเซ  ถ้าประทับปืนเข้าร่องไหล่ไม่แน่นและมั่นคง พานท้ายปืนมีสิทธิหลุดจากร่องไหล่มาตบหน้าคนยิงเบาๆ.....................

กระสุนหัวแข็งคือหุ้มทองแดงทั้งหัว ส่วนหัวอ่อนแบบซิลเวอร์ทิป ปลายหัวกระสุนจะเปลีอยเนื้อตะกั่วไว้เพื่อให้แยกบานออก เมื่อกระทบเป้าแบบเนื้อเยื่อ ...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:44:31 AM »

จะเอาไปยิงอะไรครับ ยิงมันแน่นอน โดยเฉพาะหุ่น และ น้ำหนัก ขนาดเจ้าของกระทู้ มีคำเตือนเล็กๆ เวลาเข้าป่าอย่ายืนพิงต้นไม้ยิงเป็นอันขาด มีไหปลาร้าหักมาแล้วครับ กระสุนนัดละ ห้าร้อยกว่าบาท ช่วงนี้คนจับตามองเจ้าของไรเฟิลขนาดใหญ่เกี่ยวกับเรื่องฆ่าช้างอยู่

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:26:12 AM »

สำคัญสุด คือ อย่าไปกลัว

ปืนและกระสุน ทำมาเพื่อใช้ยิง ด้วยตัวบุคคล

อาศัยพลังงาน แรงปะทะ ที่สูง เพื่อ น๊อคสัตว์ขนาดใหญ่

แต่ถ้าเป็นไปได้ เอา .๔๕๘ Winchester Magnum ไปเลย

.๓๗๕ ยัง จิ๊บ ๆ

กระสุน .๓๗๕ H&H Magnum ให้แรงปะทะที่ ๔๓๓๗ ฟุตปอนด์หรือ ๕๘๘๐ จูล อำนาจหยุดยั้งและอำนาจสังหารครอบคลุมเพียงพอสำหรับใช้ยิงสัตว์ในกลุ่ม Big Five ของแอฟริกาเช่น ช้าง แรด ควายป่า เสือดาว และสิงโต

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
SilverMoon
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 07:48:31 PM »

ยังไงก็ขอขอบคุณพี่ มะขิ่น-รักในหลวง เเละพี่ srimalai_รักในหลวง มากนะครับ สำหรับข้อมูล เเละคำแนะนำต่างๆได้ข้อมูลเเล้วส่วนเรื่องราตาเนี่ย 555 ธรรมดาเนี่ยคงไม่เหยียบแสนมั้งครับ

ส่วนพี่ yod - รักในหลวง ครับ  เเค่ .375 เนี่ยผมยังคิดเเล้วคิดอีก ถ้าเล่น .458 ผมไม่ตีลังกาม้วนพับเลยหรอครับ 555+
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:00:55 PM »

อ่านในนิยายสนุกกว่ายิงจริงๆ ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 07:25:34 AM »

๕๕๕

จริงครับ...

ไม่เจ็บไหล่ เดินตัวเอียง  แถมไข้ขึ้น

แต่ ความมันส์ ไม่เคยปราณีใคร

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:07:17 AM »

วิน70 375H&H หลายปีก่อนผมเคยซื้อมาราคา50-60เคครับ จำไม่ได้แน่ มีลูกวินอยู่60นัด ยังไม่ได้ยิงซักนัด เพราะยังไม่รู้จะไปยิงที่ไหน แต่ลูกมันยาว ใหญ่ดีจริงๆ ตอนนั้นที่ซื้อก็เพราะเพชรพระอุมานี่แหละครับ
private
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:48:18 AM »

ตอนนี้ผมกำลังติดเพชรพระอุมาอยู่เลยครับ
อ่านดูแล้วอยากหามาครอบครองซักหนึ่งกระบอก
แต่ประเทศเราเห็นราคาปืนกับกระสุนแล้ว สู้ไม่ไหวครับ
ได้แต่มองแต่รูปภาพ เปิดดูตาม youtube เอา
SilverMoon
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:38:44 AM »

เอ.......ลูกซอง เบอร์12ขนาดมาตฐาน กับ .375 เนี่ย เเรงสะท้อนมันเม่ากันไหมครับ หรือ เเรงเท่ากับ 30-06

ชักไม่มั่นใจ เล่น 30-06ดีกว่าไหม 55+
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:09:25 AM »

เอ.......ลูกซอง เบอร์12ขนาดมาตฐาน กับ .375 เนี่ย เเรงสะท้อนมันเม่ากันไหมครับ หรือ เเรงเท่ากับ 30-06

ชักไม่มั่นใจ เล่น 30-06ดีกว่าไหม 55+

เวลายิงผมมีความรู้สึกว่า ลูกซองถีบแบบสั้นๆ  ไรเฟิลใหญ่มันถีบยาวกว่า  Grin
 ไรเฟิลพวกนี้นานๆคงเอามายิงเล่น 2-3 นัดแล้วเก็บไว้ดู บ้านเราราคากระสุนค่อนข้างแพง
  พอหาได้ แต่ไม่ง่ายเหมือนซื้อกระสุนลูกกรด
    หลงรัก

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:17:04 AM »

มันกระเทือนซางดี

ซึมซับ  แซบหลาย

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 11:34:35 AM »

หนักยังกะ ปลยบ. 88 เสียงดัง ถีบหนักห้ามนอนยิงเป้นอันขาดเวลายิงต้องกอดมันแน่นๆ ไม่แน่นกระชับมันจะตบหน้าเอา ลูกแพง ตอบได้เพราะมี ถึงจะไม่ชอบก็ ไม่ขาย  กิ๊วก๊าว แต่เวลาให้คนอื่นเขายิงแล้วดูอยู่ห่างๆเสียงมันเพราะดีนิ ตอนนี้อยากติดกล้องแต่กล้องถูกๆก็ใช้กับมันไม่ได้ ฮ้วย

storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 03:12:00 PM »

ฟังดูแล้วน่ากลัวจังครับ  Grin

ผมไปยิงลูกซองเหมือนเดิมดีกว่า คิก คิก คิก คิก

ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
SilverMoon
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 12:06:57 PM »

ขอคุณ สำหรับข้อมูลทุกๆท่าน ครับตอนนี้ ปรึกษาเเล้วคุณพ่อบอกว่าให้เล่นลูกกรด .22  ยาวไปก่อน ปีหน้าเด่วมี .375 เเน่ๆ 55+ ว่าเเต่ว่า ไอ้ลูกกรด .22 เนี่ย มันมีแบบลูกเลื่อนไหมครับเนี่ย

หน้า: [1] 2
  พิมพ์