๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:21:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองยิงสนามใหม่ ท่ามะกา  (อ่าน 23041 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 07:27:50 PM »

ใจเย็นๆครับ รู้สึกเหมือนผมเปิดประเด็นให้ทะเลาะกันเลย  Undecided

อะไรที่ผ่านไปแล้ว ก็แล้วๆกันไปครับ ขอให้เข้าใจในสิ่งที่ถูกต้องก็พอครับ  

จขกท. เองก็ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอะไร  สมาชิกใจร่มๆกันนะครับ ไหว้

เรื่องแนะนำของผิดกฎหมายในเว็บ  ผมอาจจะทิ้งให้ผ่านได้นะ  แต่ท่านอื่นว่าอย่างไรผมไม่ทราบ

งานนี้เกิดเจ้าหน้าที่มาอ่านพบเข้า  แล้วเกิดฟิตตามเรื่องขึ้นมาล่ะหนาวๆร้อนๆกันหมดทั้งคนนำเข้าและร้านขาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 07:45:02 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

จงกลัวใจตัวเอง แต่อย่ากลัวปืน

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 07:33:14 PM »

งั้นทำไมเค้าขายได้  ทำไมร้านไม่ถูกดำเนินคดี   เรื่องขอ ป.3 ผมต้องขออยู่แล้วหละ  เพราะตั้งใจจะซื้อ GlockWorx  น้ำลายหก  มาเข้าฉาก  หักจากเงินค่าตัวกำกับหนัง   เพราะดูๆแล้วคงหาเช่ามาถ่ายยาก  ซื้อมันซะเลย   Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 07:36:07 PM โดย ICKILAS » บันทึกการเข้า

ผู้กำกับภาพยนตร์อิสระ เสรี เหนือสิ่งอื่นใด
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 07:43:53 PM »

งั้นทำไมเค้าขายได้  ทำไมร้านไม่ถูกดำเนินคดี   เรื่องขอ ป.3 ผมต้องขออยู่แล้วหละ  เพราะตั้งใจจะซื้อ GlockWorx  น้ำลายหก  มาเข้าฉาก  หักจากเงินค่าตัวกำกับหนัง   เพราะดูๆแล้วคงหาเช่ามาถ่ายยาก  ซื้อมันซะเลย   Smiley

ดีครับ... ดำเนินการขอ ป.๓ ด้วยตนเองไม่ต้องใช้กำลังภายในได้ก็จะดี... จะได้รู้ว่า "ทำไม" คนในวงการปืนถึงได้เป็นห่วงเป็นใยท่าน... ลองไปขอ ป.๓ ด้วยตนเองนะครับ... เป็นการก้าวเดินขั้นแรกในการขอมีปืน... แล้วท่านจะรู้จะเข้าใจหัวอกของชาวปืน... ว่าทำไมถึงรักและหวงแหนปืนกันนักหนา...

...ประเภทให้ร้านดำเนินการหรือใช้กำลังภายใน... ถือว่าฟาล์ว...

ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 07:49:15 PM »

งั้นทำไมเค้าขายได้  ทำไมร้านไม่ถูกดำเนินคดี   เรื่องขอ ป.3 ผมต้องขออยู่แล้วหละ  เพราะตั้งใจจะซื้อ GlockWorx  น้ำลายหก  มาเข้าฉาก  หักจากเงินค่าตัวกำกับหนัง   เพราะดูๆแล้วคงหาเช่ามาถ่ายยาก  ซื้อมันซะเลย   Smiley

ดีครับ... ดำเนินการขอ ป.๓ ด้วยตนเองไม่ต้องใช้กำลังภายในได้ก็จะดี... จะได้รู้ว่า "ทำไม" คนในวงการปืนถึงได้เป็นห่วงเป็นใยท่าน... ลองไปขอ ป.๓ ด้วยตนเองนะครับ... เป็นการก้าวเดินขั้นแรกในการขอมีปืน... แล้วท่านจะรู้จะเข้าใจหัวอกของชาวปืน... ว่าทำไมถึงรักและหวงแหนปืนกันนักหนา...

...ประเภทให้ร้านดำเนินการหรือใช้กำลังภายใน... ถือว่าฟาล์ว...

ตอนขอมีใช้ ว.  ผมก็ให้ร้านขาย ว. จัดการให้   แต่เรื่องไปสอบ  สอบได้ด้วยตัวเอง ^^   พี่จะสื่อว่าคนทั่วไปที่ยิงปืนงูๆ ปลาๆ หรือบางคนไม่เคยยิงปืนเลย  แต่กลับใช้เงินให้ร้านช่วยเดินเรื่องขอใบมาได้โดยง่าย   ต่างจากคนที่ยิงปืนมามากกว่า ชำนาญกว่า   แต่ไปขอใบด้วยตัวเองได้ยากกว่าใช่มั้ยครับ   ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ   

ผู้กำกับภาพยนตร์อิสระ เสรี เหนือสิ่งอื่นใด
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 07:55:06 PM »

มีหลักฐานอะไรว่าร้านขายให้เมื่อโดนจับ ร้านเขากินข้าวน่ะถูกแล้ว แต่ไอ้คนที่ไม่ได้กินข้าวน่ะมันคุณ แค่เขาเอามาขายได้แปลว่ามันถูกกฎหมายเหรอ คิดแค่นี้จริงๆเหรอนี่

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 08:01:33 PM »

มีหลักฐานอะไรว่าร้านขายให้เมื่อโดนจับ ร้านเขากินข้าวน่ะถูกแล้ว แต่ไอ้คนที่ไม่ได้กินข้าวน่ะมันคุณ แค่เขาเอามาขายได้แปลว่ามันถูกกฎหมายเหรอ คิดแค่นี้จริงๆเหรอนี่

พี่กำลังบอกว่าร้านเค้าขายของเถื่อนรึป่าว  งง ละ  ยังไงเดี๋ยวขอเช็คกับทางร้านอีกทีครับ  ว่ายังไงแน่ 

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 08:11:39 PM »

ใจเย็นๆครับ รู้สึกเหมือนผมเปิดประเด็นให้ทะเลาะกันเลย  Undecided

อะไรที่ผ่านไปแล้ว ก็แล้วๆกันไปครับ ขอให้เข้าใจในสิ่งที่ถูกต้องก็พอครับ 

จขกท. เองก็ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอะไร  สมาชิกใจร่มๆกันนะครับ ไหว้

เรื่องแนะนำของผิดกฎหมายในเว็บ  ผมอาจจะทิ้งให้ผ่านได้นะ  แต่ท่านอื่นว่าอย่างไรผมไม่ทราบ

งานนี้เกิดเจ้าหน้าที่มาอ่านพบเข้า  แล้วเกิดฟิตตามเรื่องขึ้นมาล่ะหนาวๆร้อนๆกันหมดทั้งคนนำเข้าและร้านขาย

มิได้หมายถึงว่าสมาชิกโพสอะไรผิดกฎหมายแล้วปล่อยผ่านครับพี่

แค่อยากให้คุยกันแบบใจเย็นนิดหนึ่ง ไม่ใช่ใช้ถ้อยคำรุนแรงครับ

ที่บอกว่าให้ผ่านๆไปหมายถึง จขกท. พลาดไปแล้ว เราก็ไม่ควรซ้ำเติมเขา แต่ควรอธิบายให้เขาเข้าใจครับ

หากเราใช้ถ้อยคำรุนแรงสื่อสารกัน ก็มีแต่จะทำให้เว็บนี้น่าอยู่น้อยลง

อยากให้ค่อยพูดค่อยจากันครับ

พี่กำลังบอกว่าร้านเค้าขายของเถื่อนรึป่าว  งง ละ  ยังไงเดี๋ยวขอเช็คกับทางร้านอีกทีครับ  ว่ายังไงแน่ 

วงการปืนนี่ บางอย่างก็ควรเก็บไว้เป็นความลับครับ การที่ร้านขายให้นั้น ผิดแน่ๆครับ อย่างที่บอกไว้แต่แรกว่าวงการปืนบ้านเรามันเป็นสีเทา

เหมือนกับซื้อกระสุน ตามจริงก็ต้องขอ ป.๓ น่ะครับ แต่จะมีใครขอกันมั่ง

ผมก็ผิดด้วยที่ไปถามรายละเอียดเรื่องลำกล้อง เพราะเห็นราคาถูกมาก ปกติเคยได้ยินแต่เป็นหมื่น up ถามไปทั้งๆที่ผมไม่มีกล็อค ขออภัยด้วยครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 08:25:13 PM »

พี่กำลังบอกว่าร้านเค้าขายของเถื่อนรึป่าว  งง ละ  ยังไงเดี๋ยวขอเช็คกับทางร้านอีกทีครับ  ว่ายังไงแน่  

1. ของเถื่อนคือของผิดกฎหมาย  ของร้านที่เอาเข้ามาขายจะถูกหรือเปล่านั้นผมไม่ทราบ

2. แต่การที่คุณไปซื้อลำกล้องโดยไม่ขอใบอนุญาต และร้านที่ขายให้ทั้งที่คุณไม่มีอนุญาต ผิดแน่ทั้งผู้ซื้อแล้วผู้ขาย

กฎหมายเกี่ยวกับอาวุธปืน

๑. ความหมายของอาวุธปืน
          “อาวุธปืน” หมายถึง เครื่องมือที่ใช้ยิง ไปทำอันตรายร่างกายถึงสาหัสได้
                ปืนที่ไม่อาจทำอันตรายร่างกายถึงสาหัสได้โดยสภาพ เช่น ปืนเด็กเล่น ไม่ใช่อาวุธปืนตามความหมายของกฎหมาย
                ตามกฎหมายเรียกว่า “สิ่งเทียมอาวุธปืน”

ปืนที่ใช้ยิงไม่ได้ เช่น ชำรุด ถือเป็น “สิ่งหนึ่งของอาวุธปืน” แต่พลุสะดุดส่องแสง แบบเอ็ม ๔๙ AL ไม่มีสภาพเป็นเครื่องกระสุนปืน
                และไม่มีสภาพเป็นอาวุธ แต่ถ้ามีไว้โดยไม่ได้รับอนุญาตก็มีความผิดเช่นกัน

ส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธปืนตามกฎหมายให้ถือเป็นอาวุธปืนด้วย เช่น
                ๑) ลำกล้อง

๒) เครื่องลูกเลื่อน หรือส่วนประกอบสำคัญของเครื่องลูกเลื่อน
                ๓) เครื่องลั่นไก  หรือส่วนประกอบสำคัญของเครื่องลั่นไก
                ๔) เครื่องส่งกระสุน ซองกระสุน หรือส่วนประกอบสำคัญของสิ่งเหล่านี้ แต่พานท้ายปืน สายสะพายไม้ประดับด้ามปืน ไม่ใช่อาวุธปืน

๒. การขออนุญาต
                ประชาชนจะมีและใช้อาวุธปืนต้องขออนุญาตต่อนายทะเบียน สำหรับคนที่มีภูมิลำเนาอยู่ในกรุงเทพฯยื่นคำร้องขอที่กองทะเบียน สำนักงานตำรวจแห่งชาติ
                สำหรับคนที่มีภูมิลำเนาอยู่ต่างจังหวัดให้ยื่นคำร้องขอต่อนายอำเภอท้องที่
                การขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนต้องขอเพื่อ
                - ป้องกันตัวหรือทรัพย์สินของตน
                - สำหรับใช้ในการกีฬาหรือล่าสัตว์

๓. ความผิดเกี่ยวกับอาวุธปืน
                การกระทำผิดเกี่ยวกับอาวุธปืนเหล่านี้ ได้แก่
                ๑) ทำ โดยมิได้รับอนุญาต
               ๒) ซื้อ โดยมิได้รับอนุญาต
                ๓) มี โดยมิได้รับอนุญาต
                ๔) ใช้ โดยมิได้รับอนุญาต

๕) สั่ง เข้ามาจากนอกราชอาณาจักรโดยมิได้รับอนุญาต
                ๖) นำ เข้ามาจากนอกราชอาณาจักร โดยมิได้รับอนุญาต
ความผิดทั้ง ๖ ประการ ถ้าเป็นเพียงเกี่ยวกับ “ส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธปืน” หรือ “มีกระสุนปืน” ก็ถือว่ามีความผิดเช่นเดียวกัน
                ผู้ที่ไม่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน แต่ครอบครองอาวุธปืนที่เป็นของผู้อื่นซึ่งได้รับอนุญาตให้มีและใช้ตามกฎหมายก็มีความผิดเช่นกัน
                คำว่า “มีอาวุธปืน” หมายถึง มีกรรมสิทธิ์หรือมีไว้ในครอบครอง
                “มีกรรมสิทธิ์” หมายถึง เป็นเจ้าของอาวุธปืน
                “มีไว้ในครอบครอง” หมายถึง ยึดถืออาวุธปืน โดยมีเจตนายึดถือเพื่อตนเอง
                “ยึดถือ” หมายถึง กิริยาที่รับ ถือ หรือเอามารักษาไว้
                “ยึดถือเพื่อตน” หมายถึง กิริยาที่จับ ถือ หรือเอาอาวุธปืนมารักษาไว้ในลักษณะที่แสดงอาการหวง การยึดถือเพื่อตนนี้ไม่จำเป็นต้องเป็นการยึดถือไว้โดยเจ้าของเสมอไป
                การรับฝากปืนจากผู้อื่นในระยะเวลาอันสั้น หรือการเอาปืนของผู้อื่นมาถือไว้ชั่วขณะ ไม่ถือว่ามีอาวุธปืนไว้ในครอบครอง
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 08:29:18 PM »

ไม่ใช่ร้านขายให้  แล้วกริ๊งบอกเต่าเรือให้มารวบนอกร้านนะ 55555  ตกใจหน้าซีด 

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 08:33:21 PM »

มิได้หมายถึงว่าสมาชิกโพสอะไรผิดกฎหมายแล้วปล่อยผ่านครับพี่

แค่อยากให้คุยกันแบบใจเย็นนิดหนึ่ง ไม่ใช่ใช้ถ้อยคำรุนแรงครับ

ที่บอกว่าให้ผ่านๆไปหมายถึง จขกท. พลาดไปแล้ว เราก็ไม่ควรซ้ำเติมเขา แต่ควรอธิบายให้เขาเข้าใจครับ

หากเราใช้ถ้อยคำรุนแรงสื่อสารกัน ก็มีแต่จะทำให้เว็บนี้น่าอยู่น้อยลง

อยากให้ค่อยพูดค่อยจากันครับ

ขอบคุณครับ ผมเห็นว่าตั้งแต่เริ่มต้นกระทู้มาสมาชิกทุกท่านก็โพสกันเรียบๆไม่มีอาการใส่อารมณ์หรือหยาบคายนะครับ
และที่คุยกันอยู่นี่ไม่ใช่การซ้ำเติม แต่ที่ต้องซ้ำซากเพราะเจ้าของกระทู้ไม่เข้าใจหรือพยายามไม่เข้าใจต่างหาก

และปัจจุบันบอร์ดเราน่าอยู่น้อยลงเพราะพวกผิดแต่แถข่างๆคูๆเริ่มเยอะต่างหาก สมาชิกที่เบื่อก็ค่อยๆหายไปทีล่ะคน
ส่วนพวกที่ยังอยู่ก็ต้องใช้ความพยายามมากหน่อยที่จะช่วยกันดูแล เพราะจะพึ่งแต่ผู้ดูแลเว็บก็ดูแลไม่ทั่วถึง
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 08:42:23 PM »

ตั้งแค่คลิปแรกครับ  ยิงครั้งแรกใส่ลูกซ้อมนัดเดียว  ก็มาบอกว่าปืนไม่ปลอดภัยทั้งทีลูกอื่นมันยิงไม่ได้    แต่ไม่ตามดูยิงครั้งที่ 2 จนถึงครั้งสุดท้ายก่อน มีตั้ง 9 คลิป  แล้วมาด่วนสรุป  ผมไม่ได้รอดตายจากสนามมาเพราะความฟลุ๊คครับ   พานักแสดงไปซ้อมยิงมาแล้วหลายครั้ง  ในรอบ 12 ปีมานี้ ทั้งสนามใน กทม และ ตจว   คือถ้าไม่ดูถูกกันเกินไปก็ไม่มีอะไรหรอก   ลองผมไปดูถูกสติปัญญาพวกพี่ๆบ้างสิ  จะเป็นไง   ไหว้

Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 08:47:49 PM »

ไม่ใช่ร้านขายให้  แล้วกริ๊งบอกเต่าเรือให้มารวบนอกร้านนะ 55555  ตกใจหน้าซีด  
อ่าน กม. ดีดี ครับ

พี่พี่ เตือนด้วยความหวังดี  

กฎ ความปลอดภัยสำคัญ  การแสดงให้เห็นว่า ใส่ใจ ก็สำคัญไม่แพ้กัน

ง่ายง่าย ลูกหมด ค้างสไลย์ วางปืน

การสอนจับ ถือ แยกแม็กออก คนนอกมองเข้าไปก็สบายใจ  ไหว้

ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 08:52:21 PM »

ดูคลิปนี้ครับ   http://vimeo.com/85412672  

ปืนมีลูกดัมมี่คารังเพลิง 1 นัด จากการซ้อมลั่นไก

แมกที่ใส่ไป มีลูกดัมมี่ 2 นัด ลูกซ้อม 1 นัด  รวม 3 นัด  โดยลูกซ้อมอยู่นัดที่ 1

ใส่แม็กแล้วขึ้นสไลด์ จะมีลูกดัมมี่ที่คารังเพลิงหลุดออกมาตกบนโต๊ะ 1 นัด (ที่น้องเค้าตกใจ)

ที่ไม่ให้ใส่ที่ครอบหู  เพราะอยากให้น้องเปรียบเทียบเสียงกับประทัดที่น้องเค้าบอกฟังประทัดจนชิน  

นัดที่ 2 ผมให้น้องใส่ที่ครอบหู  เพราะน้องชินกับประทัด(ดูที่ตา)   แต่ไม่ชินกับปืน   คิก คิก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 09:43:28 PM »

ทั้งบอก ทั้งเตือน ทั้งด่า ก็ยังเป็นน้ำล้นแก้วอยู่ แค่กฎความปลอดภัยพื้นฐานยังไม่ยอมทำทั้งๆที่รู้ คนอื่นเตือนยังอวดฉลาดแถแท่ดๆ อวดภูมิหางอึ่งของตัวเองอยู่ได้ ยิ่งบอกยิ่งเตือนดันยิ่งแถออกนอกเรื่องหาคุกหาตารางให้ตัวเอง แถวนี้คนรู้เรื่องหนังแบบคุนมีไม่กี่คนหรอก แต่คนรู้เรื่องปืนมีเยอะ ไม่ต้องแถไปในเรื่องหนังที่รู้อยู่คนเดียวหรอก คนอื่นเขาไม่รู้ด้วยเขาถึงไม่ออกความเห็น ไอ้ คลิปของคุณที่ลงน่ะคนที่เขารู้จริงมีแต่คนด่าคนดูถูกกับเรื่องที่ละเลยความปลอดภัย
ระดับโปรยังพลาดทำลั่นมีถมถืดต่อหน้าต่อตาผมก็เคยเห็น เป็น สมช ในนี้แหละ ดีไม่ไปโดนกบาลใคร
ที่เตือนที่ด่าไม่ใช่อะไร เพราะหากยังมึนโชว์กากอยู่แบบนี้สักวันมันต้องมีการพลาด แล้วถ้าเกิดความสูญเสียขึ้นมา ไม่มีใครมันจะรับผิดชอบไหวหรอก

ผมไม่ค่อยด่าใครนะ น้อยคนมากเลย. หวังว่านักแสดงของคุณคงรอดปลอดภัยตลอดทั้งตอนนี้และอนาคตนะ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 09:45:29 PM »

ตั้งแค่คลิปแรกครับ  ยิงครั้งแรกใส่ลูกซ้อมนัดเดียว  ก็มาบอกว่าปืนไม่ปลอดภัยทั้งทีลูกอื่นมันยิงไม่ได้    แต่ไม่ตามดูยิงครั้งที่ 2 จนถึงครั้งสุดท้ายก่อน มีตั้ง 9 คลิป  แล้วมาด่วนสรุป  ผมไม่ได้รอดตายจากสนามมาเพราะความฟลุ๊คครับ   พานักแสดงไปซ้อมยิงมาแล้วหลายครั้ง  ในรอบ 12 ปีมานี้ ทั้งสนามใน กทม และ ตจว   คือถ้าไม่ดูถูกกันเกินไปก็ไม่มีอะไรหรอก   ลองผมไปดูถูกสติปัญญาพวกพี่ๆบ้างสิ  จะเป็นไง   ไหว้

เคยขับรถผ่านทางแยกที่มีรถรอเข้าถนนร่วมกับเรานะครับ...จะมีบางคันวิ่งมาหยุดใกล้ๆเหมือนจะตัดหน้าเราเข้ามาเลย หรือบางคันเคลื่อนที่ช้าๆรอจังหวะเราผ่านไปก่อนแล้วจะได้เร่งออกตัวเข้ามา

จริงๆแล้วคนขับรถคันนั้นก็เห็นรถเรานะ และไม่มีเจตนาจะเข้ามาตัดหน้า จะรอเราผ่านไปก่อนถึงจะเลี้ยวเข้ามา...แต่การแสดงออกที่คันอื่นมองเห็น จะไม่มีใครรู้ว่ารถคันนั้นกำลังคิดอะไร จะทำอะไรอยู่ ไม่มีใครมั่นใจว่ารถคันนั้นจะหยุดรอหรือจะตัดหน้าเข้ามา

หากรถคันที่รอเข้าทางแยก หยุดรอนิ่งๆ...คันที่วิ่งผ่านมาจะเข้าใจได้ว่า เค๊ามองเห็นรถแล้วและกำลังหยุดรอ...

.....บางเรื่องเรารู้ว่าปลอดภัย แต่คนอื่นไม่รู้ และในบางเรื่องเป็นเรื่องจำเป็นที่จะต้องให้คนอื่นรู้สึกถึงเรื่องความปลอดภัยด้วย...

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 13
  พิมพ์