๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 05:16:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับผู้ขับขี่ที่ชอบกินลมชมวิวหรือขับรถหาบ้านเช่า  (อ่าน 3360 ครั้ง)
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 02:57:02 PM »

พี่สิงห์ครับกรณีนี้ต้องแจ้งข้อกล่าวหาเพิ่มเติมเรื่อง พรบ.วิทยุโทรคมนาคมด้วย  ส่วนข้อกล่าวหาชนแล้วหนีผมหาไม่เจอ น่าจะเข้าข้อกฏหมายใดครับ เจอแต่หลักกฏหมายที่ว่า ไม่แสดงตนต่อเจ้าพนักงานเมื่อเกิดอุบัติเหตุทำให้ทรัพย์สินผู้อื้นได้รับความเสียหาย อันนี้เป็นความผิดฐานละเมิดหรือปล่าว
ขอบคุณล่วงหน้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 03:24:39 PM »

ตามพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒

มาตรา ๗๘ ผู้ใดขับรถหรือขี่หรือควบคุมสัตว์ในทางซึ่งก่อให้เกิดความเสียหายแก่บุคคล หรือทรัพย์สินของผู้อื่นไม่ว่าจะเป็นความผิดของผู้ขับขี่หรือผู้ขี่หรือควบคุมสัตว์หรือไม่ก็ตาม ต้องหยุดรถหรือสัตว์ และให้ความช่วยเหลือตามสมควร และพร้อมทั้งแสดงตัวและแจ้งเหตุต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ที่ใกล้เคียงทันที กับต้องแจ้งชื่อตัว ชื่อสกุล และที่อยู่ของตนและหมายเลขทะเบียนรถแก่ผู้ได้รับความเสียหายด้วย

ในกรณีที่ผู้ขับขี่หรือผู้ขี่หรือควบคุมสัตว์หลบหนีไปหรือไม่แสดงตัวต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ ณ สถานที่เกิดเหตุ ให้สันนิษฐานว่าเป็นผู้กระทำความผิด และให้พนักงานเจ้าหน้าที่มีอำนาจยึดรถคันที่ผู้ขับขี่หลบหนีหรือไม่แสดงตนว่าเป็นผู้ขับขี่ จนกว่าคดีถึงที่สุดหรือได้ตัวผู้ขับขี่ ถ้าเจ้าของหรือผู้ครอบครองไม่แสดงตัวต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ภายในหกเดือนนับแต่วันเกิดเหตุ ให้ถือว่ารถนั้นเป็นทรัพย์สินซึ่งได้ใช้ในการกระทำความผิด หรือเกี่ยวกับการกระทำความผิดและให้ตกเป็นของรัฐ

มาตรา ๑๖๐ ผู้ใดไม่ปฏิบัติตามมาตรา ๗๘ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามเดือน หรือปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ถ้าการไม่ปฏิบัติตามมาตรา ๗๘ เป็นเหตุให้บุคคลอื่นได้รับอันตรายสาหัส หรือตาย ผู้ไม่ปฏิบัติตามต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหกเดือน หรือปรับตั้งแต่ห้าพันบาทถึงสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ส่วนการขับรถไปเฉี่ยวชนทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ไม่ว่าผู้นั้นจงใจหรือประมาทเลินเล่อ ทำให้เขาเสียหายถึงแก่ชีวิตก็ดี แก่ร่างกายก็ดี อนามัยก็ดี เสรีภาพก็ดี ทรัพย์สินหรือสิทธิอย่างหนึ่งอย่างใดก็ดี ถือว่าผู้นั้นทำละเมิดครับ และจะต้องใช้ค่าสินไหมทดแทนความเสียหายที่เกิดขึ้นด้วยครับ

ในเรื่องนี้ มาตรา ๔๓๗ ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์บัญญัติเรื่องความรับผิดในทางแพ่งกรณีเฉี่ยวชนกันว่า บุคคลใดครอบครองหรือควบคุมดูแลยานพาหนะ อย่างใด ๆอันเดินด้วยกำลังเครื่องจักรกล บุคคลนั้นจะต้องรับผิดชอบ เพื่อการเสียหายอันเกิดแต่ยานพาหนะนั้น เว้นแต่จะพิสูจน์ได้ว่าการ เสียหายนั้นเกิดแต่เหตุสุดวิสัยหรือเกิดเพราะความผิดของผู้ต้องเสียหาย นั้นเอง

ดังนั้นหากรถที่เราขับอยู่ไปเฉี่ยวชน ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหายแก่กาย บาดเจ็บ ทรัพย์สิน หรือจิตใจ ย่อมเป็นละเมิดแน่นอนครับ
และกฎหมายให้ผู้ที่เป้นคนควบคุมขับขี่เป็นผู้รับผิดชดใช้ค่าเสียหายฐานละเมิดด้วย เว้นแต่จะพิสูจน์ได้ว่าเหตุที่เกิดขึ้นเป็นเหตุสุดวิสัยครับ Cheesy

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 04:51:32 PM »

ไหว้  ขอบคุณครับ 

เวลาผมใช้กระบะไม่เคยได้เถียงซะทีเลยครับ  คิก คิก คิก คิก

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์