๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 04:03:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การโมดิฟาย ปืน ผิด กม. หรือไม่  (อ่าน 10635 ครั้ง)
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 10:14:44 AM »

คือจากที่อ่านมา คือ บางท่านได้โมดิฟาย ปืนขึ้นมาใหม่ เช่นใส่ท่อลมใหม่ ใส่ไกปืนใหม่ หรือแม้แต่ลำกล้องใหม่
เพื่อให้ปืนดีขึ้น อย่างการโมดิฟาย ปืน Steyr LP100 ของ อ.ธนาสิทธิ์ ที่เปลี่ยน ลำกล้องใหม่ ให้ยาวกว่าเดิม http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=91062.0

แล้วอย่างนี้จะเรียกได้ว่าปืนเดิมได้อย่างไร ครับ มันก็คงเหมือนกับการเอาลำกล้อง มา ทำถังเกิบลม แล้วพานท้าย เหมือนพวกไทยประดิษฐ์เลย เพี่ยงแต่ตอนแรกก็ได้มีการขอ ใบ ป2 ป3 กัน (อันนี้ไม่แน่ใจว่าต่างประเทศเค้ามีอย่างนี้หรือเปล่า ถ้าไม่มีการจะทำดัดแปลงปืนก็คงทำได้แน่)

หากผิด กม. จริง ในการแข่งรุ่น โมดิฟายได้ ก็ถือว่าผู้ที่ครอบคลองปืนทำผิด กม. นะสิครับ

ที่ อ. ธนาสิทธิ์ทำการปรับแต่งปืนลมได้เต็มที่  ก็เพราะว่าแกทำภายได้กฏหมายของอเมริกาครับ  เพราะที่ประเทศนี้เขาไม่ได้ถือว่าปืนลม เป็นอาวุธปืนที่จะต้องจดทะเบียนครับ  แล้วถ้าอยากจะซื้อ  เดินเข้าไปซื้อในห้างสรรพสินค้าได้เลยครับ  มันไม่เหมือนที่บ้านเราครับ  ขยับตัวลำบากครับ  จะทำอะไรก็จะเข้าข่ายผิดกฏหมายไปหมด  แม้แต่เปลี่ยนน๊อต  รถมอเตอร์ไซ  ตำรวจยังว่าผิดกฏหมายได้เลยครับ
nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 11:55:13 AM »

เจ้าของกระทู้ไปไหนแล้ว....พอเข้าใจหรือยังครับ..
ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ ทิ้งคำถามเอาไว้แล้วก็หลับไปเลย
งั้นก็แสดงว่า หาเราจะเปลียนอะไหร่ อะไรก็แล้วแต่ เราก็จำเป็นต้องขอ อนุญาติ ซื้อก่อนจากนั้น ปรับ แล้วก็ไป ขอ ป.4 ต่อ โอ้ยยุ่งยากครับ
เสียดายนะครับ เสียดายโอกาศที่ชาวไทยจะได้ทำการไดๆ ที่จะปรับเปลียนปืนลม ไม่งั้น จะมีคนไทยหลายๆคน ที่เป็นระดับโลกได้แน่
แต่มันแย่ตรงที่ ทำนู้ก็ติดนี้ก็ติด ไม่งั้นอาจจะมีนักโมดิฟายระดับโลก ที่ไทย ได้บ้าง ท่านว่าจริงไหม้ครับ

ปล. ผมว่า การโมดิฟาย ปืน ลม มันเป็นศาตร์ และศิลป์ นะครับ
ปล.2 หากผมเขียนผิดๆถูก ต้องขอโทษด้วยนะครับ

เด็ก เล่นของ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 01:09:52 PM »

เปลี่ยน ลำกล้องปืน หรือปรับหั่นความยาวลำกล้องปืน ไม่ได้
เปลียนสต๊อกปืนที่มีตัวเลขตอกไว้ไม่ได้ ถ้าสต๊อกไม่มีตัวเลขก็เปลี่ยนได้อย่างเช่นปืนคุณศักดา

ถ้าจะทำต้องขออนุญาตก่อนครับ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 01:31:49 PM »

เปลี่ยน ลำกล้องปืน หรือปรับหั่นความยาวลำกล้องปืน ไม่ได้
เปลียนสต๊อกปืนที่มีตัวเลขตอกไว้ไม่ได้ ถ้าสต๊อกไม่มีตัวเลขก็เปลี่ยนได้อย่างเช่นปืนคุณศักดา

ถ้าจะทำต้องขออนุญาตก่อนครับ

..ขอบคุณมาก คุณ สิทธา ครับ  ส่วนลำกล้องปืนนั้น..มันมีเลขประจำตัวปืนอยู่  โดยปั๊มจากประเทศ ผู้ผลิต..อันนี้คงเปลี่ยนไม่ได้อย่างแน่นอน.(ในทางกฎหมาย) ครับ  เพราะว่าในเอกสารป.4 มีระบุจุดสำคัญๆไว้ 3จุด คือ
  1.เลขประจำตัวปืน และชื่อผู้ทำปืน
  2.หมายเลขทะเบียน
  3.ชนิด ขนาด อาวุธปืน
 ....ตามนี้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 01:43:33 PM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 02:02:33 PM »

กับข้อกฎหมายที่กว้างดั่งผืนฟ้า.... อ๋อย อ๋อย  ยากเหลือเกินครับที่จะฟันธง บู่ บู่
แต่ตราบใดที่ปืนยังคงมีหมายเลขประจำปืนและเลขทะเบียน...ปืนนั้นก็คือปืนที่ถูกกฎหมาย   ??  ??

nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 02:12:17 PM »

กฎหมาย ล้อมคอก ล้อมรัว แต่รั่วไปหมด เสียดาย เสียดาย

nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:30:16 PM »

ขออนุญาติ อ้างถึง ข้อความที่ อ.ธนาสิธิ์ตอบเอาไว้ใน กระทู้ เฉลยกระบอกสุดท้าย@@@@ เอามาให้ทายกันอีกครับ @@@@ #4***** ครับ และผมเห็นว่าเกี่ยวข้องกับ กระทู้นี้มาครับ

--------------------------------------------------------------------------------

อ้างถึง..... อ.ธนาสิทธิ์ครับ  ผมขอถามเป็นความรู้ด้านกฏหมายนะครับ  ทางอเมริกา  เขาถือว่าปืนอัดลมพวกที่เราคุยกันอยู่นี้  เป็นอาวุธปืนประเภท ที่ต้องขึ้นทะเบียนไหมครับ  และการที่ประชาชนจะซื้อต้องมีขั้นตอนอะไรไหมครับ  และการที่เราจะทำการปรับปรุงเปลี่ยนแปลง  จะเข้าข่ายผิดกฏหมายไหมครับ  แล้วถึงขั้นเราจะหาซื้ออะไหล่ต่างๆ  มาทำการประกอบเอง  และบางส่วนเราทำขึ้นมาเอง  จะผิดกฏหมายหรือไม่ครับ  ขอถามแค่นี้ก่อน ขอบคุณครับ

กฎหมายนั้น แตกต่างกันไปแล้วแต่รัฐ และเมือง  และยังมีการแก้ไขอยู่ร่ำไป  เมืองที่ผมอยู่สมัยก่อนไปหาซื้อเอาตามห้างได้เลย โดยต้องมีกะตังเท่านั้น  ปัจจุบันห้ามซื้อ/ขาย แต่ครอบครองได้โดยไม่ต้องมีทะเบียนใด ๆ ทั้งสิ้น  อย่างไรก็ตาม ถ้ามผมจะซื้อก็อาจทำได้โดยการขับรถไปนอกเมือง สัก 30 นาทีก็ซื้อได้เลย  ส่วนการปรับปรุง เปลี่ยนแปลงนั้น ตามใจแบบสุด ๆ ยกเว้นที่จะหาที่เก็บเสียง (silencer)มาใส่ แต่เขาก็แกล้งเลี่ยงและเรียกเป็นชื่ออื่นไปเสีย  ที่ต่างจากบ้านเราสุด ๆ คือ รถยนต์ขึ้นทะเบียน ไม่ต้องบอกว่าสีอะไรด้วยซ้ำ

มีนักโมดัง ๆ หลายคนรับจ้างทำชิ้นส่วนเพิ่มเติม ดัดแปลง สารพัด ทำได้สบาย แต่ก็ต้องน่าชมเชยเขาว่า เขาทำแบบมีหลักการและรู้จริง โดยยึดเอาความปลอดภัยเป็นหลัก เพราะไม่งั้นถูกฟ้องจุก

ขอย้อนถึงสมัยแรก ๆ ที่ผมไปอเมริกา เขามีกติกาเพียงว่า ถ้าปืนไม่ว่าจะเป็นดินขับหรืออะไรก็ตาม ถ้าสั้นกว่า 14 นิ้วละก็ ต้องขอใบอนุญาต เพราะเขาเห็นว่าแอบซุกซ่อนในเสื้อกันหนาวได้  แต่ถ้ายาวกว่า 14 นิ้วละก็ ซื้อออกมาจากร้านได้เลย

ปัจจุบัน เมืองที่ผมอยู่ถ้าจะซื้อปืนจริง ต้องกรอกใบสมัคร ให้เขาตรวจประวัติ 2-3 วันถึงจะซื้อได้  แต่ถ้าจะพก ก็ต้องมีการสัมภาษณ์กันนิดหน่อย  ผมมีใบพกแต่หมดอายุไปแล้ว ยังไม่ได้ต่อ

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:49:46 PM »

คือจากที่อ่านมา คือ บางท่านได้โมดิฟาย ปืนขึ้นมาใหม่ เช่นใส่ท่อลมใหม่ ใส่ไกปืนใหม่ หรือแม้แต่ลำกล้องใหม่
เพื่อให้ปืนดีขึ้น อย่างการโมดิฟาย ปืน Steyr LP100 ของ อ.ธนาสิทธิ์ ที่เปลี่ยน ลำกล้องใหม่ ให้ยาวกว่าเดิม http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=91062.0

แล้วอย่างนี้จะเรียกได้ว่าปืนเดิมได้อย่างไร ครับ มันก็คงเหมือนกับการเอาลำกล้อง มา ทำถังเกิบลม แล้วพานท้าย เหมือนพวกไทยประดิษฐ์เลย เพี่ยงแต่ตอนแรกก็ได้มีการขอ ใบ ป2 ป3 กัน (อันนี้ไม่แน่ใจว่าต่างประเทศเค้ามีอย่างนี้หรือเปล่า ถ้าไม่มีการจะทำดัดแปลงปืนก็คงทำได้แน่)

หากผิด กม. จริง ในการแข่งรุ่น โมดิฟายได้ ก็ถือว่าผู้ที่ครอบคลองปืนทำผิด กม. นะสิครับ

ผมถึงยังไม่เข้าใจในจุดประสงค์ที่คุณ nikonji13 ตั้งกระทู้ถามเลย..ว่าต้องการคำตอบประมาณแนวไหนกันแน่ครับ
เพราะที่อ้างเรื่องการโมดิฟายปืนของ อาจารย์ธนาสิทธิ์ ซึ่งอยู่ที่ประเทศอเมริกา แต่มาอ้างอิงกับกฎหมายของประเทศไทย... Huh Huh Huh

ผมรักในหลวง...ครับ
nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:52:35 PM »

ขอโทษจริงๆครับ ที่ไม่เข้าประเด็น แค่เห็นว่าน่าจะเกี่ยวกัน
แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วและครับว่า บ้านเรานะ ถ้าจะทำก็ต้องยุ่งยากไปขอใบอนุญาติ (ถ้าไม่ผิดอีกนะครับ)

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 02:16:35 AM »

จาก พรบ.อาวุธปืนฯ ครับ

ส่วนที่ 1 อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนส่วนบุคคล
มาตรา 7    ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่งหรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือ เครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่
.............
ส่วนที่ 2 อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนสำหรับการค้า
มาตรา 24 ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ประกอบ ซ่อมแซม เปลี่ยนลักษณะ สั่ง นำเข้า มี หรือจำหน่าย ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนสำหรับการค้า เว้น แต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่

มาตรา 7 อยู่ในส่วนที่ 1  ส่วนบุคคล คือเราๆ ท่านๆ ไม่ใช่ร้านค้า
มาตรา 24 อยู่ในส่วนที่ 2 สำหรับการค้า คือร้านปืน

ที่ห้ามตามมาตรา 7 คือ ทำ ซื้อ มี ใช้ สั่งหรือนำเข้า  ไม่ได้ห้าม ประกอบ ซ่อมแซม เปลี่ยนลักษณะ  จำหน่าย
สรุปว่า  ปืนของเรา ซ่อมได้ ดัดแปลงได้ (ภายในกรอบ เช่น ไม่เปลี่ยนขนาดกระสุน หรือให้รัวเป็นปืนกล) จำหน่ายได้
ถ้าใครว่าห้ามซ่อมแซม เปลี่ยนลักษณะ ก็ต้องห้ามจำหน่ายด้วย  เพราะอยู่ในมาตราเดียวกัน

ระวังอย่าขูดลบหรือแต่งเลขทะเบียนเด็ดขาด  เข้าข่ายทำลายหรือปลอมแปลงเอกสารของทางราชการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 02:20:58 AM โดย ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 07:13:57 AM »

ขอบคุณครับ

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 07:15:13 AM »

ส่วนที่ 1 อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนส่วนบุคคล
มาตรา 7    ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่งหรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือ เครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่
ส่วนที่ 2 อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนสำหรับการค้า
มาตรา 24 ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ประกอบ ซ่อมแซม เปลี่ยนลักษณะ สั่ง นำเข้า มี หรือจำหน่าย ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนสำหรับการค้า เว้น แต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่

มาตรา 7 อยู่ในส่วนที่ 1  ส่วนบุคคล คือเราๆ ท่านๆ ไม่ใช่ร้านค้า
มาตรา 24 อยู่ในส่วนที่ 2 สำหรับการค้า คือร้านปืน

ที่ห้ามตามมาตรา 7 คือ ทำ ซื้อ มี ใช้ สั่งหรือนำเข้า  ไม่ได้ห้าม ประกอบ ซ่อมแซม เปลี่ยนลักษณะ  จำหน่าย
สรุปว่า  ปืนของเรา ซ่อมได้ ดัดแปลงได้ (ภายในกรอบ เช่น ไม่เปลี่ยนขนาดกระสุน หรือให้รัวเป็นปืนกล) จำหน่ายได้
ถ้าใครว่าห้ามซ่อมแซม เปลี่ยนลักษณะ ก็ต้องห้ามจำหน่ายด้วย  เพราะอยู่ในมาตราเดียวกัน

ระวังอย่าขูดลบหรือแต่งเลขทะเบียนเด็ดขาด  เข้าข่ายทำลายหรือปลอมแปลงเอกสารของทางราชการ

ไหว้ ไหว้ ขอบคุณครับอาจารย์ผณิศวร ที่ให้ความกระจ่างได้เข้าใจชัดเจนเลยจริงๆครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 07:24:54 AM »

ไหว้ ไหว้ ขอบคุณครับอาจารย์ผณิศวร ที่ให้ความกระจ่างได้เข้าใจชัดเจนเลยจริงๆครับ

...ต้องขอขอบคุณ  อาจารย์ ผณิศวร ที่ให้ความกระจ่างกฎหมายไทย  และเพื่อนๆสมาชิกฯจะได้เคลียส์ ครับ
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 12:37:49 PM »

ไม่ผิดครับ แต่ถ้าปืนอัดลมอยู่ดีๆกลายเป็นว่าใส่กระสุนดินขับหล่ะก้ผิดกฎหมายครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 01:52:36 PM »

ผมเห็นใบอนุญาตซ่อมอาวุธปืนใส่กรอบห้อยอยู่บนเสากลางห้องมาตั้งแต่เด็ก ก็พอจะรู้ว่าถ้าหากไม่มีใบที่ว่านี้
จะซ่อมปืนเองไม่ได้ มันอันตรายครับ  หากมีฝีมือต้องการทำจริง ๆ ต้องขออนุญาตและได้รับอนุญาตก่อน

ที่ทำกันมา ถ้ามันเป็นเรื่องเป็นราวสู้คดีคงสู้ไม่ได้ครับ ทางที่ดียอมรับผิดและบอกเจตนาที่ทำไปเพราะการกีฬาน่าจะดีที่สุด

ปกติแม้เราจะเป็นเจ้าของปืนก็ตามที  เราก็ไม่มีสิทธิไปซ่อมปืนของเราเอง หากยังไม่ได้รับอนุญาตให้ซ่อม
ครานี้ดันไปซ่อมปืนให้คนอื่นอีกก็ยิ่งไปใหญ่

ในกรณีที่เขาเปลี่ยนลำกล้องปืนตอนแข่ง เบื้องหลังเขามีการเดินเอกสารขอซื้อลำกล้องใหม่ไว้เรียบร้อยแล้ว
เพราะในการแข่งขันการยิงปืน มันมีข้อหนึ่งว่าอุปกรณ์ต้องถูกต้องตามกฏหมาย  ไม่งั้นคู่แข่งยื่นคัดค้านก็จบข่าว
ไหนจะไม่ชนะ ยังอาจโดนดำเนินคดีได้อีกหากเจ้าหน้าที่ทราบเรื่องเข้า

หรือเรื่องสต๊อกปืนเอง ผมสมมุติว่าผมมีสต๊อกปืน 2 อัน อันหนึ่งทาสีแดง อันหนึ่งคือของเดิม
วันที่ผมแบกปืนไปยิงชาวบ้านผมใส่สต๊อกสีแดง  พอยิงเสร็จก็กลับมาเปลี่ยนสต๊อกเป็นของเดิม
สีแดงเผาไฟทิ้งไปเสีย  แน่นอนชาวบ้านย่อมบอกรูปพรรณสัญฐานของปืนคือสีแดงเป็นหลัง
เพราะที่เหลือมันมีสีเดียวคือสีดำสีเหล็ก  คิดแค่นี้ก็พอมองออกว่าทำไมเขาไม่ให้เปลียนลักษณะของปืน

หรือแม้แต่ลำกล้องปืน แค่ไม่ขอเปลี่ยนแต่ต้องการหั่นออก ก็ยังต้องขออนุญาตเปลียนความ
ยาวลำกล้องให้สั้นลง  เช่นปืนลูกซอง ทีนี้ฝ่าปกครองก็ต้องดูว่า เออ ถ้าให้มันหั่นลำกล้อง
มันจะแอบพกพาง่ายกว่าเดิมหรือเปล่า เอาไงดีให้มันหั่นหรือไม่ให้หั่น ถ้าเป็นนายอำเภอก็ปวดหัวไปอีกแบบ

คนที่หั่นตอนเอาปืนไปขายต่อก็วุ่นวาย เพราะเจ้าของใหม่เอาปืนไปทำใบปอสี่ ทำไม่ได้
กลายเป็นเรื่องเป็นราวย้อนกลับมาที่เจ้าของเดิมอีก

เรื่องแบบนี้ถ้าโดนต้องยอมแพ้ตั้งแต่แรกเลย  ขึ้นถึงศาลเห็นไม่ค่อยรอดกัน
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์