๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 07:03:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆพบจะทราบมั้ยครับ ว่าทำไม?  (อ่าน 2785 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 06:24:12 PM »

ลองเดินดูใหม่นะครับ ผมว่าเชื่อสาย แต๋จิ๋ว  มีเยอะกว่า    Cheesy
ถ้าจะตอบว่า "ทำไม"   ก็คงเพราะคนไทยเชื้อสายอื่นไม่มีความชำนาญทางการค้าครับ   อย่าว่าแต่ร้านปืนเลยครับธุรกิจอื่นก็เหมือนกัน
  หากจะหาคำตอบให้ละเอียดต้องศึกษาแต่บ้านเรายังเป็นระบบ ไพร่  กันเลย
คงทำวิจัยได้ หลายหัวข้อ  Smiley

คิดเอาเองว่า.......
แถวพาหุรัด วังบูรพาจะมีชาวไทยเชื้อสายซิกต์,ฮินดู จากอินเดีย เข้ามาอาศัยอยู่เยอะ.... ทำมาค้าขายกันหลากหลายอาชีพ ทั้งเสื้อผ้า เครื่องนุ่งห่ม เครื่องประดับ ฯลฯ รวมท้งค้าอาวุธปืนฯ ด้วย ประกอบกับบุคคลเหล่านี้มีทักษะภาษาอังกฤษที่ดี สามารถติดต่อสื่อสารกับต่างประเทศได้  ช่วยเสริมโอกาสในทางธุรกิจได้ดียิ่งขึ้น.........

ผมก็มีความเห็นทำนองนี้ครับ ลองดูโฆษณาเก่าๆนะครับ ของพวกนี้มีขายในห้างฝรั่งทั้งนั้น  และเสมียนห้างฯ ก็มักจะเป็นชาวซิกข์  หลังสิ้นยุคห้างฝรั่งแล้ว  ชาวซิกข์ ปรับตัวอยู่ในสังคมไทยง่ายกว่าครับ จึงปักหลักค้าขายกันต่อไป

อยากได้คำตอบละเอียด คงต้องศึกษาเรื่อง "สิทธิสภาพนอกอาณาเขต"  กันอีก

....ตามล่า...อีตอแหล
blacklion - รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 09:21:11 PM »

ขอบคุณครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 09:41:57 AM »

อุ๊ย ขานั้นนะ เขา ลด ละ เลิก หมดแล้วครับ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์