ปืนลูกซอง

<< < (6/9) > >>

Thanapong รักในหลวง:
อ้างจาก: คุณพ่อลูกสอง ที่ มีนาคม 30, 2010, 10:29:35 PM

ขอพระคุณท่าน Thanapong ที่ทำให้ผมมีความรู้ เพิ่มขึ้น 
ผมเอง เพิ่ง เริ่มศึกษา อวป. มาได้ 2 ปี เศษ ::004::

แต่เพิ่งจะมาศึกษา ปืนลูกซอง  วันนี้เป็นวันแรก ::014::

หากจะขอรบกวนให้ท่านผู้รู้ แนะนำ

ปืนลูกซอง ด้ามสั้น ไม่ทราบว่ามี ของ รุ่นใด 
มีความแตกต่างกันอย่างไร

รบกวนด้วยครับ

อยากมีไว้ครอบครองจริงๆ  เพราะเคยไปลอง ของเพื่อนๆ ตลึงในอานุภาพครับ ::014:: ::014::

ด้ามนี่ เปลี่ยนได้ครับ อยู่ที่ว่า
๑.ต้องการระบบใด (กึ่งอัตโนมัตื หรือ ปั้มแอ็คชั่น)
๒.จะเอาไปใช้งานอย่างไรบ้าง ครับ

krisanapong - รักในหลวง:
 ::014::สวัสดีครับ ไม่ทันได้อ่าน กท.นี้ก่อน เลยไปเข้าที่บอร์ดย่อยและตั้ง กท.ไว้ที่นั่นเพราะคิดว่าน่าจะถูกที่ถูกทาง แต่ยังไม่ได้รับคำตอบดังนั้นจึงขออนุญาตรบกวนท่าน thanapong ช่วยให้ข้อมูลของปืนลูกซองเพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมดังนี้ครับ
            1.เกี่ยวกับเรื่องระบบของปฏิบัติการของปืน เช่น เดี่ยว แฝด คู่ ปั๊ม แก้ส หรือโช้ค เป็นต้น โดยเฉพาะเรื่องของโช้คของแบบละเอียดหน่อยนะครับ คือแบบว่างงมาก เช่น มีโช้คให้/ให้เลือก 3 ตัว โช้คแบบนี้เหมาะกับ/สำหรับใช้ยิงแบบนี้กับลูกแบบนี้ ไม่เข้าใจครับ
            2.เกี่ยวกับลักษณะการใช้/การยิง เช่น ยิงแบบสกีต และแบบต่าง ๆ เป็นต้น
            3. เกี่ยวกับขนาดความยาวของลำกล้องมีความสำคัญ/สัมพันธ์กับประสิทธภาพในการใช้ปืนหรือไม่ และขนาด/ประเภทของลูกปืน เช่น ลูกปราย ลูกโดด ลูกเก้า และอีกสารพัดลูก โดยเฉพาะลูก 3นิ้ว หรือ 3.5 นิ้ว เนียะนะมีรูปแบบ/ลักษณะทางกายภาพเป็นอย่างไร
            4.แล้วเวลาขอ ป3 จะต้องเขียนว่าอย่างไรครับ (ถามไว้ก่อนล่วงหน้า) 
            อาจจะดูเหมือนซ้ำแต่ก็ขอรบกวนด้วยนะครับ  และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าคงได้รับความอนุเคราะห์จากท่านสมาชิกผู้สันทัดกรณีด้วยดีเช่นดีเคยผ่านมาครับ ขอขอบคุณครับ ::014::

Thanapong รักในหลวง:
1.เกี่ยวกับเรื่องระบบของปฏิบัติการของปืน เช่น เดี่ยว แฝด คู่ ปั๊ม แก้ส
    เดี่ยว กับ แฝด  มี 2 แบบ ครับ คือ มีนกนอก และ นกใน(ไม่มีหงอนนกโผล่ออกนอกตัวปืน) การทำงานจะมีกลไก เช่น หางเหยี่ยว(รอสซี่ ฯลฯ) หรือ แกนใต้โกร่งไก(ไบคาล) หากเป็นแบบ นกใน เมื่อกดกลไก ลำกล้องจะหักลงเพื่อคัดปลอกกระสุนที่ยิงไปแล้ว และให้เจ้าของปืนบรรจุกระสุนนัดใหม่ พร้อมกันนี้ กลไกภายในจะทำการง้างนกปืน ไว้เพื่อรอทำการยิง แต่ถ้าเป็นนกนอก ผู้ยิงจะต้องทำการง้างนกเองครับ
    ป้ม ตัวปืนจะมีกลไก เป็นก้านเหล็กเชื่อมลูกเลื่อน ไว้กับกระโจมมือ เมื่อทำการสาวกระโจมมือเข้าหาตัว ก้านเหล็กจะไปทำการปลดกลไกขัดกลอนของลูกเลื่อนกับลำกล้อง พร้อมกับ ดึดงปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว และเคลื่อนตัวไปด้านหลังตามแรงที่ถูกดันมา เพื่อคัดปลอกกระสุนที่ยิงแล้วออก และเมื่อดันกระโจมมือไปข้างหน้าลิ้นป้อนกระสุนจะดันตัวเองขึ้นพร้อมกับกระสุนนัดใหม่เข้าลำเพลิง และทำการให้กลไกขัดกลอน
    แก๊ส จะเหมือนกับระบบปั้มครับ แต่ใช้แก๊สจากการเผาไหม้ของดินส่งกระสุนมาดำเนินการแทนการสาวกระโจมมือของผู้ยิงครับ

ส่วนเรื่องโช๊ค (ผมไม่ค่อยถนัดครับ ดูจากภาพ ครับ)

มี 4 แบบ (ทั่วไป) แต่ละแบบให้ความกว้างของม่านกระสุนที่แตกต่างกัน เพี่ออำนวยผลให้การยิงในแต่ละระยะมีประสืทธิภาพสูงสุด โดย บีบแคบสุด เป็น Full Chock และกว้างมากที่สุด คือ Cylider Chock ครับ

สำหรับเรื่อง แบบการยิงที่ท่านกล่าวมา เป็น การยิงแข่งขัน รอให้ท่านอื่นที่แข่งขันกีฬาประเภทนี้ตอบดีกว่าครับ

2. เกี่ยวกับขนาดความยาวของลำกล้องมีความสำคัญ/สัมพันธ์กับประสิทธภาพในการใช้ปืนหรือไม่
ตอบ สัมพันธ์ ครับ การใช้ลูกซองในการป้องกันบ้านควรลำกล้องไม่ยาวครับ เพื่อง่าย และคล่องตัว ครับ ส่วนการล่าสัตว์ แนะนำเป็นลำกล้องยาวครับ

และขนาด/ประเภทของลูกปืน เช่น ลูกปราย ลูกโดด ลูกเก้า และอีกสารพัดลูก โดยเฉพาะลูก 3นิ้ว หรือ 3.5 นิ้ว เนียะนะมีรูปแบบ/ลักษณะทางกายภาพเป็นอย่างไร

ตอบ ใช้งานในเมืองไทย มีแค่ 5 แบบ  4 BUCK , OO Buck , BB , #4 , ลูกโดด

นอกนั้นอยู่ในคำตอบที่ ผมตอบไว้แล้วครับ

Supakij Kaw:
อ้างจาก: Joey_ba ที่ มีนาคม 04, 2010, 09:12:14 PM

ตอบกันยาวแน่ ปืนทุกชนิดออกแบบตามวัตถุประสงค์ ถึงมีกระสุนให้เลือกหลายขนาดแล้วแต่จะนำไปใช้
ลูกซองส่วนมากออกแบบมาให้ยิงไม่ไกลมากเนื่องจากการบานของม่านกระสุน ถ้า20ม.ลงมาm16กับลูกซองผมเลือกลูกซองครับ

40 เมตรก็ยังไหวครับ

Supakij Kaw:
+1 ครับพี่ ตอนนี้ก็รอ มิถุนา ได้ไซก้าอีกกระบอก แต่ก็กำลังมองหา แฝด ไว้ด้วย

ตอนนี้หลงรักปืนยาวมากกว่าสั้นไปเต็มตัวเสียแล้ว

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว