๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 03:20:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "สอย" แปลว่าอะไรครับ?  (อ่าน 11931 ครั้ง)
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 12:11:18 PM »

คราวหลังก้อ ขอ ใบ ป.13 ( คงใช่นะครับ ) แล้วเอาปืนไปด้วยสิครับ จะใด้กดมันส์ๆ  Grin Grin Grin
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 12:23:55 PM »

คราวหลังก้อ ขอ ใบ ป.13 ( คงใช่นะครับ ) แล้วเอาปืนไปด้วยสิครับ จะใด้กดมันส์ๆ  Grin Grin Grin
ป.12 ครับ Grin

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 12:27:08 PM »

แหะ แหะ ขอบคุณ ก้าบ ปล่อยไก่ซะหลายตัว เยย... Grin
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 12:41:14 PM »

ลุกหนีเดินหนีไปที่อื่นจะดีกว่า ลูกเมียไม่เดือดร้อนตัวเองก็ไม่เดือนร้อนหรือเจ็บหรือตาย การที่เดินหนีไม่ใช่ว่าจะเป็นการขี้ขลาดแต่อย่างใต คิดซะว่าซักวันนึงมันก็เจอดีเอง  ตัวเราและครอบครัวยังมีอนาคตอีกไกล จะไปแลกกับพวกขยะอันธพาลของสังคมทำไมไม่มีประโยนช์  แต่ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้แล้วก็ต้องสู้  อีกอย่างถ้ารักจะพกปืนต้องใจเย็น ต้องเย็นมากขึ้นกว่าปกติหลายๆเท่า จงอย่าคิดว่า ข้าพกปืนข้าก็ใหญ่เองจะทำไรข้า ถ้าคิดแบบไหนรับรองพกได้ไม่นาน  จะทำอะไรต้องคำนึงถึงผลลัพธ์ที่ตามมาแก่ตัวเองและครอบครัว Wink
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 12:53:33 PM »

ลุกหนีเดินหนีไปที่อื่นจะดีกว่า ลูกเมียไม่เดือดร้อนตัวเองก็ไม่เดือนร้อนหรือเจ็บหรือตาย การที่เดินหนีไม่ใช่ว่าจะเป็นการขี้ขลาดแต่อย่างใต คิดซะว่าซักวันนึงมันก็เจอดีเอง  ตัวเราและครอบครัวยังมีอนาคตอีกไกล จะไปแลกกับพวกขยะอันธพาลของสังคมทำไมไม่มีประโยนช์  แต่ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้แล้วก็ต้องสู้  อีกอย่างถ้ารักจะพกปืนต้องใจเย็น ต้องเย็นมากขึ้นกว่าปกติหลายๆเท่า จงอย่าคิดว่า ข้าพกปืนข้าก็ใหญ่เองจะทำไรข้า ถ้าคิดแบบไหนรับรองพกได้ไม่นาน  จะทำอะไรต้องคำนึงถึงผลลัพธ์ที่ตามมาแก่ตัวเองและครอบครัว Wink
  ผมเห็นด้วยกับพี่ USP40 ครับ  Cheesy
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 12:56:57 PM »

ผมเกรงว่า เราถอยมันจะใด้ใจ ตามมา เล่น เอาสิครับ  เมื่อนั้นคงต้อง กด กันจริงๆ แล้วล่ะ  Smiley
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 02:20:04 PM »

ขัน-ติ  ต้องอดทนครับ  พวกที่ชอบทำตัวนักเลงมักจะมีจุดจบที่น่าทุเรศทั้งนั้นแหละครับ  เลี่ยงได้นั่นแหละถือว่าคุณได้ชนะแล้วครับ ชนะอะไรไม่เท่ากับการที่เราได้ชนะใจตนเอง

"สอย" เป็นคำกิริยา ความหมายตามพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน แปลว่า

1. เอาไม้มีง่ามเป็นต้นบิดเอาดอกไม้ลูกไม้ลงมา.
    2. แทงด้วยสิ่งที่แหลมอย่างเย็บผ้าให้เป็นตะเข็บกลม.
    3. ใช้, ใช้เข้าคู่กับคำว่า ใช้ เป็น ใช้สอย.

ถ้าหากว่านำไปใช้อย่างกรณีที่พบ ความหมายจะเป็นอย่างที่คุณ USP40 อธิบายไปแล้วครับ สรุปง่าย ๆ คือคนพูดมันต้องการหาเรื่องกับเรานั่นเอง  แต่คำที่มันพูดว่าสอย ก็ยังดีนะครับ เพราะหากผู้ฟังไม่คิดมากคำนี้ก็ยังถือว่าไม่ทำให้ผู้ฟังโกรธมากเท่ากับคำอื่น เช่น "ล่อแม่งเลยดีไหม"  หรือ "เอาแม่งเลยดีไหม" เป็นต้น

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Jono
รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 03:30:32 PM »

ดีใจที่ไม่โดน "สอย" ครับ  เครื่องเจาะกระดาษความเร็วสูงนี่ปกป้อง และช่วยปรามการโดนสอยได้ดีจังนะครับ โธ่  พวกมันเห็นพวกผมเป็นผลไม้ไปได้ ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกท่านครับที่กรุณาแนะนำและเล่าประสบการณ์  ส่วนปูที่โดนหลอกให้ซื้อ  ไม่ได้เรื่องเลยครับ เห็นเขาบอกว่าเป็นปูจากฝั่งโน้น  โดนหลอกให้ซื้อน่ะครับ แต่บางครั้งที่ดีก็มี  ต้องดูเป็นครับ วันนั้นมีคนนั่งอยู่ในร้านนั้นแค่สองโต๊ะเท่านั้นครับ คือพวกผมกะพวกเขา   Shocked  ผมคิดว่าพวกนี้อันธพาลไม่ใช่นักเลงจริงครับ  ถ้าเจอพวกพี่ ๆ ในเวปนี้คงไม่กล้าสอยใครครับ

รักในหลวง
524
รักเธอประเทศไทย
Full Member

คะแนน 2

คนคบปืน .40 เป็นเพื่อน

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 04:03:37 PM »

Smiley ...ลักษณะคำ..มันจะอันธพาลใส่คุณ..มันจะเล่น.จะล่อคุณ.ประทุษร้ายคุณ...ดีแล้วครับเลี่ยงได้กับเรื่องไม่เป็นเรื่อง..กับผมซึ่งถึงจะมีอาวุธปืนติดตัวทุกครั้ง ..ก็ต้องทำอย่างเดียวกัน.. แต่ถ้าถึงขนาดตามมาหาเรื่อง.เพราะอยากมีเรื่องจริงๆ..เลวโดยสันดานจริงๆ.. ชิงลงมือก่อนได้เปรียบครับ.. Smiley Grin

อะไรจะเกิด..มันก็ต้องเกิด .
nampueng
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 06:54:50 PM »

Smileyอดทนอย่างเดียวครับ เรามีลูกเมียไปด้วย Wink

nampueng
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 07:35:48 PM »

Angryเลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ...อย่าประทะเลย...ถ้าเลี่ยงไม่ได้ค่อยว่ากัน...หมากัดอย่ากัดตอบครับ...กัดสู้มันไม่ได้หรอก ฟันเราไม่แหลมเหมือนมัน...เตะมันโลด... Grin

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 08:05:30 PM »

ผมว่า ดีแล้วครับที่ปลอดภัย   Cheesyเหมือนกับที่พี่ท่านอื่นพูดครับ หลีกเลี่ยงได้เป็นดีครับ
       ถึง เรามีปืน การแก้ปัญหา ก็ ไม่ได้หมายความว่าจะต้องยิงลูกเดียว(หรือ หลายๆ ลูก Grin)
        เสมอไปครับ  แม้เราจะมีปืนติดตัวไปแต่ถ้าทำตัว ไม่กลัวใคร อยากมีเรื่อง ก็มี เราก็ ไม่ต่างจาก  อันธพาล  พวกนั้ซักเท่าไร ครับ Cheesy  ถ้า เลีกเลี่ยงจนถึงที่สุดแล้วยังตามมาราวีี อีก   .....ก็ ต้องพึ่ง ที่เจาะกระดาษ ความเร็ว สูง แล้วครับ Grinแต่จะใช้แบบไหน กับสถานการณ์ ไหนอีกเรื่องหนึ่งครับ Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 09:50:08 PM »

ขอเล่า มั่งครับ ผมพึ่งไปจังหวัดพะเยาเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว กะจะไปโอนย้ายปืนน่ะครับ พอวันจันทร์ต้นเดือน ประชุมผู้ใหญ่บ้านเลยอดมีเวลาวันเดียวครับ รีบกลับ Angry 
  เริ่มเรื่องเลยน่ะครับ เย็นวันอาทิตย์ ที่กว้านพะเยาผมไปนั่งทานข้าวกับเพื่อน ณ ร้านแห่งหนึ่งเป็นร้านเพื่อนผมเอง  Grin เดินเข้าไปแทบจะออกจากร้านทันทีเลยครับท่าน ...........แต่งตัวครึ่งท่อน 4คน เห็น CZคนหนึ่ง นอกนั้นไม่กล้ามองครับ(น่าจะให้ไปนั่งแถวทางใต้น่ะครับ) จากนั้นผมก็รีบข้าวกับอีก 1ขวดแล้วรีบออกจากร้านเหมือนกันครับ   Grin Grin Grinเสียว
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 01:47:17 AM »

Huh ตกลงเรื่องของคุณ ภูกามยาว จบเอาดื้อๆอย่างนี้หรือคับ...  Huh
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 03:02:19 AM »

คนประเภทนี้น่าจะมาอบรมกับหน่วยรบพิเศษนะครับ ช่วยสอนมารยาทสังคมดีๆ ปกตินักเลงจริงเขาไม่หาเรื่องใครก่อนนิครับ นี่คงเป็นพวก มีปืนแล้วกร่าง อันธพาลท้องถิ่น   คนกินเหล้านี่มีหลายประเภทครับ

เหล้าเข้าปาก จำแนกตามประสบการณ์ของโผมนะครับ

1.เมาแล้วโม้ นี่ขอให้ได้พูดโม้ไป อันนี้น่ารำคาญครับ ถ้านิสัยอันะพาลก็ปล่อยให้โม้ไป รึไม่ก็หยอก
เชิงเบรก รึว่าตัดไปคุยเรื่องอื่น ทางที่ดีทำไม่สนใจแล้วชวนเพื่อนที่เหลือคุยเรื่องใหม่ครับ  Grin Grin

2.เมาแล้วกร่างพกปืนข้างตัว ประธานโทษครับ ที่เห้นๆก็คุณตำรวจ ทหารบางนายนะครับไม่ใช่เหมารวม
ไปกินตามผับตามร้านอาหาร เขาห้ามพกปืนเข้าผับฮ่าฮ่า ก็พกมาซะงั้น อ้างว่ากำลังปฏิบัติ หน้าที่สืบหาข่าวก้ว่ากันไป เห็นเมาปลิ้นไม่เป็นท่าเมาหนักเข้าก้ชักปืนยิงขึ้นฟ้าซะงั้น รึไม่ก็กินฟรีตบเด็กเสิร์ฟหัวทิ่มหัวตำ อย่างเขาว่า อำนาจมากับหน้าที่จริงๆครับ ตำรวจทหารดีๆมีมากมายครับ แต่ที่ยกตัวอย่างคือ บุคคลเหล่านี้มีอำนาจหน้าที่ ปกป้องประชาชน และมีสิทธิที่จะพกพาอาวุธ เวลาเหล้าเข้าปาก ก็ถือว่าเป้นอันตรายมากครับ ถ้าไม่รู้จักควบคุมสติ รวมถึงอันธพาล(ผู้ระราน)................ นักเลง(คนจริง) คือถ้าพกปืนแล้วน่ากลัวครับอันธพาลชอบหาเรื่อง นักเลงโดนเอาก่อนก้ต้องเอาคืนครับ ไม่ดีทั้งคู่ครับเป็นนักเลงดีกว่าไม่เล่นใครก่อนพูดจารู้เรื่องครับ ปกติเห้นเขาชกกันมากกว่าใช้เครื่องทุนแรงนะครับ นักเลงจริง กั๊กๆ

3.เมาแล้วเฮฮาสนุกสนาน นี่คือนิสัยคนทั่วไปเขาเป็นกันครับ ผมไปดืม่เบียร์สดๆ กับพี่คนนึง เห้นโต๊ะข้างๆ เมาได้ที่ลุกมาเต้นจังว่ะลีลาสเห้นแล้วขำดีครับแต่ก็เข้าใจว่าเขาเมาแล้วสนุก แต่รปภ.ก็มากันเต็มกลัวเมาอาละวาด ก๊ากกกกกกกกกกก ผมว่าพอตำรวจเมาผมว่ารปภไม่กล้าหรอกโห่ทำแต่คนไม่มีพิษภัย ผมก็มีส่วนอยู่ในประเภทนี้ด้วยครับ

4.เมาแล้วนิ่ม(นิ่ง) พอเมาได้ที่ก็อยู่ในอาการนั่งนิ่ง เมานิ่ม ใครพูดอะไรก็ยิ้มรับ ตาเยิ้มเริ่มลอย พวกนี้ผมชอบครับ ไม่มีพิษไม่มีภัย ผมก้เป้นประเภทนี้ อันนี้เป้นอาการต่อจากอาการที่ 3

5.เมาแล้วหลับ ครับ ไม่ต้องพูดถึง

6.เมาแล้วร้องไห้ พร่ำพรรณนา คุ้มคลั่ง ความทรงจำเก่าๆใหลมาเทมา ไม่รู้มาได้ไง ความจำสมัยยังเป้นวัยรุ่นคบกับแฟนใหม่ๆ แล้วเลิกกันไป จำแต่เรื่องแฟนเก่า อกหักรัก ไม่สมหวัง พ่อแม่ไม่รัก ยิ่งได้ฟังเพลงเศร้าๆด้วย.......ยิ่งไปกันใหญ่

อันนี้ต้องให้เพื่อนช่วยปลอบกันยกใหญ่ตามแบบครับ (ลองไม่ปลอบ คงเงียบไปเองเพระไม่มีใครสนใจ ฮา.... ....   (ยืมลิขสิทธ์พี่สมชายมาหน่อยครับ)

7.เมาแล้วพูดคุยกันเป็นต่อยหอย นี่ครับชอบแบบนี้ด้วย พรั่งพรูออกมา ถ้ามีโอกาสได้ลองดื่มกับคุณอา สุพินท์ คุณอามะขิ่น พอเมาได้ที่จะล้วงความลับมาให้หมด .......ฉก.90  Grin
สนทนากันแบบเป้นปี่เป้นขลุ่ยได้ความรู้เยอะครับ มีความรู้อะไรจะออกมาพูดหมดดีครับ ผมชอบครับ
ขอบคุณครับ

ขอจบอาการเมาเพียงเท่านี้ครับ Grin Grin

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์