๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 07:58:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีถูกจับปืน  (อ่าน 6899 ครั้ง)
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 05:59:01 PM »

กรณีถูกจับปืนเป็นปืนเราเองเอาไว้ในรถยนต์นานไหมครับกว่าจะส่งฟ้องเสียค่าปรับแพงไหม ตำรวจจะเอาปืนไปตรวจปืนเราจะเสียหายไหมครับ
ปืนของเรา (ปืนพกสั้น) ถ้าไม่มีทะเบียนแล้วพาติดตัวไปในเมืองหมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาตฯ ส่วนใหญ่ศาลไม่แค่ปรับนะครับ ตามแนวศาลถือว่าเป็นเรื่องร้ายแรง เพราะยากที่จะตรวจสอบหากไปกระทำความผิด จำคุกไม่รอลงอาญา
แต่หากปืนของเรา (ปืนพกสั้น) มีทะเบียนถูกต้องตามกฎหมาย ชื่อทะเบียนก็เป็นชื่อเราที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ ส่วนใหญ่แนวศาลก็จะปรับ มักไม่ลงโทษจำคุกแต่อย่างใด ก็แล้วแต่ดุลพินิจศาลนะครับ
ส่วนปืนผิดมือ คือ มีปืนมีทะเบียนของผู้อื่นครอบครองไว้ ส่วนใหญ่ศาลก็จำคุกและปรับ แต่รอการลงโทษไว้ แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่ดุลพินิจศาลอีกเหมือนกัน
ส่วนของกลางปกติ พนักงานสอบสวนดีๆ ก็จะเก็บไว้ในซองเก็บของกลางไว้อย่างดี ไม่มีปัญหาอะไร ถ้าเป็นปืนมีทะเบียน อัยการก็ไม่ขอศาลริบอยู่แล้ว ปกติอัยการก็สั่งให้พนักงานสอบสวนจัดการของกลางตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญามาตรา 85 ต่อไป ,แต่หากปืนเถื่อนก็ต้องขอศาลริบ เพราะเป็นทรัพย์ที่มีไว้เป็นความผิด
กระสุนปืนที่ยึดได้พร้อมปืน ส่วนใหญ่กองพิสูจน์หลักฐาน หรือศูนย์พิสูจน์หลักฐานที่รับผิดชอบในแต่ละเขตพื้นที่ ก็ต้องมีการตรวจพิสูจน์ว่ากระสุนปืนของกลางใช้ยิงร่วมกับอาวุธปืนของกลางได้หรือไม่ ปกติก็ยิงไม่เกิน 10 นัด ก็รู้ผลอยู่แล้ว ที่เหลือก็ต้องให้พนักงานสอบสวนมารับคืนไปเป็นของกลางในคดีต่อไป
ถ้าปืนเรามีทะเบียนถูกต้อง กระสุนปืนตรงชนิดกับปืนที่ได้รับอนุญาต เมื่ออัยการไม่ขอริบแล้ว เราที่เป็นเจ้าของก็ไปขอคืนได้ทั้งปืนและกระสุนที่เหลือจากการตรวจพิสูจน์แหละครับ
เหนื่อยจังตอบยาวไปไหมเนี่ย

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
888shop
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 08:27:30 PM »

กรณี ถ้าเคยถูกจับพกพา แล้ว1ครั้ง(สมมุติรอลงอาญา2ปี) หากโดนครั้งที่2อีก(หลังจาก2ปีไปแล้ว) จะถูกจำคุกเลยหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ
แล้วขออีกกรณี1ครับ หากเราพกไว้ในรถแบบแอบๆออกเดินทางไปต่างจังหวัด กับลูกๆเล็กๆ3ขวบกับ5ขวบและภรรยา แล้วเกิดฟลุ๊คๆไปเจอโจร500พกปืนมาจี้เพื่อจะชิงทรัพย์เรา แล้วเรามีโอกาสคว้าปืนออกมายิงโจรดับ แล้วเราจะมีโทษอะไรบ้างครับ โดนพกพาด้วยไหม โดนฆ่าผู้อื่นโดยเจตนาหรือป่าว
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2011, 08:36:24 PM โดย 888shop » บันทึกการเข้า
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 08:37:58 PM »

กรณี ถ้าเคยถูกจับพกพา แล้ว1ครั้ง(สมมุติรอลงอาญา2ปี) หากโดนครั้งที่2อีก(หลังจาก2ปีไปแล้ว) จะถูกจำคุกเลยหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

หากโดนครั้งที่ 2 หลังพ้นระยะเวลาที่ศาลรอการลงโทษไว้ หากศาลจะลงโทษในคดีหลังถึงขั้นจำคุก  ศาลก็ไม่สามารถนำโทษที่รอการลงโทษนั้น มาบวกกับโทษครั้งหลังนี้ได้ เพราะพ้นกำหนดเวลาที่ศาลรอการลงโทษไปแล้ว ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 58 ,แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เป็นดุลพินิจศาลที่จะลงโทษจำคุกในการกระทำผิดครั้งที่สองนี้โดยไม่รอการลงโทษไว้อีกก็ได้ หากศาลนั้นเห็นว่า พฤติกรรมของจำเลยดูแล้วไม่เข็ดหลาบ เพราะเคยทำผิดมาแล้วครั้งหนึ่ง
สรุป แล้วแต่ดวงเหมือนกันครับ ไว้ใจกันไปเลย

"คนเรา เมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไรพระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์และเทวดา ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน"เจ้าคุณนรฯ วัดเทพDS
sith
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:24:48 AM »

แล้วขออีกกรณี1ครับ หากเราพกไว้ในรถแบบแอบๆออกเดินทางไปต่างจังหวัด กับลูกๆเล็กๆ3ขวบกับ5ขวบและภรรยา แล้วเกิดฟลุ๊คๆไปเจอโจร500พกปืนมาจี้เพื่อจะชิงทรัพย์เรา แล้วเรามีโอกาสคว้าปืนออกมายิงโจรดับ แล้วเราจะมีโทษอะไรบ้างครับ โดนพกพาด้วยไหม โดนฆ่าผู้อื่นโดยเจตนาหรือป่าว
ขอบคุณครับ
ความเห็นผม : ต้องแยกเป็น 3 กระทงหรือกรรม นะครับ 1. ฐานมีอาวุธปืนไว้ในครอบครอง ฯ หากปืนที่ครอบครองเป็นปืนมีทะเบียนที่ตัวเองได้รับอนุญาตให้มีและใช้ ก็จะไม่ผิดฐานนี้ กลับกันถ้าไม่มีก็ผิดนะครับ ส่วนอัตราโทษก็เคยให้ความเห็นไว้ก่อนแล้ว ไปลุ้นดูเอา
2.ฐานพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะฯ ก็ต้องดูว่า คุณได้รับอนุญาตให้พาอาวุธปืนได้หรือไม่ ตอนนี้เข้าใจว่า ตามกฎหมาย ผู้มีอำนาจให้พาอาวุธปืนได้เป็นรมว.มหาดไทย นะครับ ถ้ามีใบอนุญาตให้พา ฯฐานนี้ก็ไม่ผิด ,แต่หากไม่มีใบอนุญาตพา ฯแต่พฤติการณ์เข้าเหตุยกเว้นตามกม. คือมีเหตุจำเป็นเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ เช่น ย้ายบ้านจากกทม.ไปต่างจังหวัด คุณก็คงต้องย้ายข้าวของทั้งหมด ปืนก็คงต้องเอาไปด้วย ไม่มีใครทิ้งปืนไว้ที่บ้าน ก็ถือได้ว่ามีเหตุยกเว้นไม่ผิดฐานพาอาวุธปืนได้ฯ (คุ้นๆว่ามีคำพิพากษาศาลฏีกาวินิจฉัยทำนองนี้อยู่) ,หรือคุณมีทรัพย์สินเงินทองอยู่ในรถเป็นจำนวนมากเช่นต้องนำเงินสดประมาณห้าแสน ไปจ่ายค่าที่ดินที่คุณซื้อจากคนอื่น เวลาเดินทางก็เป็นเวลากลางคืนทางเปลี่ยว ก็จำต้องพาอาวุธปืน ศาลก็อาจมองมีความจำเป็นเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์(แต่มันก็ก้ำกึ่งอยู่เหมือนกันนะครับ)
3.ส่วนการที่คุณเจอโจรตามที่ยกคำถามข้างต้น โจรมีปืน เรามีปืน มันจะยิงเรา เราป้องกันชีวิตตนเองและบุคคลอื่น(ลูกและเมีย) หากยิงปืนไปเพื่อป้องกันไม่ให้มันมาชิงทรัพย์และฆ่าเรา หากทำไปพอสมควรแก่เหตุ ยิงเท่าที่จำเป็นที่ป้องกันชีวิตของตนและผู้อื่น ก็อาจอ้างป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายได้ ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 68 ถือว่า ผู้กระทำไม่มีความผิด โดยหลักหากข้อเท็จจริงฟังได้ตามนั้น พนักงานสอบสวน ก็ควรมีความเห็นสั่งไม่ฟ้อง และอัยการก็น่าจะมีคำสั่งไม่ฟ้อง คุณก็คงไม่ต้องถูกฟ้องไปศาล จบไป แต่หากอัยการเห็นว่า จริงๆถ้ายิงสักนัดสองนัด โจรก็น่าจะหยุดประทุษร้ายแล้ว เล่นยิงซะหมดแม็ก และกระสุนเข้าหลังโจรอีก อาจมองว่าเกินสมควรแก่เหตุ ก็ฟ้องศาลไป แต่ศาลก็อาจรอการลงโทษได้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:50:04 AM »

ขอตอบประเด็นเดียวนะครับ
เรื่องที่กลัวปืนเป็นริ้วรอยหรือลูกหายหมด
บางพื้นที่ ที่เจ้านายเข้มงวดวินัย ไม่เป็นริ้วรอย ละลุกไม่หายครับ
แต่บางพื้นที่เท่านั้นนะ ทราบว่าตอนนี้ก็มีหลายๆจุดอยู่ แต่ไม่ทั่วถึง
แต่บางพื้นที่ ขนาด ผู้ถูกจับกุม ยังอยู่ในชั้นออกหนังสือจับกุม กระสุนพร่องไปแล้ว  Grin

ถ้าพร่องแล้วเป็นผลดีกับคดีก็ไม่ว่า แต่บางทีก็ไม่ได้อะไรมา เว้นแต่กระสุนพร่องไป

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

coky1900
Jr. Member
**

คะแนน 8

ทำความดี แม้เพียงเล็กน้อย ก็อย่าละเลย

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:21:54 PM »

เคยโดนขอค้นครับ แต่ซ่อนดี เลยหาไม่เจอ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์