๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 03:30:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แด่ "กูผู้ชนะ" ถอดโคลท์ /1911 11มม/.45แบบละเอียด  (อ่าน 87048 ครั้ง)
มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #90 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2006, 05:13:42 PM »

ข้อความโดย: ch chandee 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ขอต่อนะครับ ส่วนรูปสุดท้ายขอติดไว้ก่อนครับ  เรียนคุณ สาย สุริยา ครับ เป็นรูปที่ถ่ายไว้ตั้งแต่ปี 2535 ( กรมทหารพรานที่ 44 ค่ายควนพลอง ผมไม่ใจว่าเป็นกองร้อยที่เท่าไหร ) ส่วนตัว ฮ.นั้น เป็นเครื่องประจำตัวแม่ทัพภาคที่ 4 ในสมัยนั้นครับ

---ขอบคุณมากครับ คุณ  ch chandee
--เห็นแต่ข้างหลัง สังเกตุได้จากผ้าพันคอ..นึกว่าเป็นของ ร้อย.ทพ.จจ. ๙๔๐ ค่ายปักธงชัย  อ้อ. ผม เส สุริยา ครับ
---ยินดีทีได้รู้จักครับท่าน. หลงรัก

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #91 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2006, 07:17:53 PM »

มาตามคำสัญญา.....แล้วครับ ท่าน เส สุริยา หรือ กูผู้ชนะ   
ผมรู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่งที่มี สมาชิกซึ่งเป็น หรือเป็นอดีต กูผู้ชนะทั้งหลาย ซึ่งไม่ว่าเวลาจะผ่านไปนานเท่าใด อายุจะแก่ไปเพียงใด ความภูมิใจ ความทรงจำและ เกียรติภูมิของทหารกล้า จะไม่มีวันจางหายไปจากจิตใจของพวกเขา รอแต่วันที่ชาติต้องการเท่านั้น  ได้เข้ามาใช้กระทู้นี้ ลงข้อความและภาพจริงๆ ที่เกี่ยวกับกูผู้ชนะ ทำให้ข้อความของกระผม รู้สึกต่ำค่าไปเลย เมื่อเทียบกับ ความเสียสละ ความรักชาติ ที่เหล่าทหารกล้า ตราไว้ในแผ่นดินสยามนี้
.....เอาละครับ เมื่อรับปากแล้ว ก็จะปฏิบัติให้ได้
.ต่อจากคราวที่แล้ว เมื่อถอดปุ่มปลดแม็กกาซีนออกมาได้ มันจะออกมาเป็นแท่งเลย
......ให้ท่านมองลงไปที่รูหัวสกูรผ่า สังเกตให้ดีว่า มันจะมีเขี้ยวเล็กๆ เข้าไปขัดอยู่ในแกนแท่งที่มันฝังตัวอยู่ สังเกตรอยผ่าของแทงเหล็ก ที่เป็นปุ่มปลดแม็กฯ จะเห็นสปริงเป็นเกลียว ทอดตัว ยาวไปตามแนว ด้านที่เป็นลายกันลื่น (ด้านที่ใช้กดปลดแม็กฯกันนั่นแหละครับ ) สปริงตัวนี้ มีหน้าที่ในการทำให้ปุ่มปลดแม็กฯยุบตัวได้ ถอนตัวได้เวลาปลดแม็กกาซีนนั่นเอง โดยมีสกูรหัวผ่าตัวเล็กนี้ เป็นตัวบังคับ ควบคุมเอาไว้ เมื่อต้องการถอดออกให้หมดให้ทำดังนี้
1.เอาไขควงอันเดิม แหย่ลงไปให้อยู่ในร่องของหัวสกูรผ่าให้สนิทดี
2.หมุนไขควง ตามเข็มนาฬิกา อย่างช้าๆ ท่านจะสังเกตเห็นเดือย ของหัวสกูรผ่า ที่ฝังอยู่ในแกน เพื่อขัดกลอนสปริงไว้ เผยตัวออกมาช้าๆ ค่อยๆ หมุนตามเข็มนาฬิกา ช้าๆ เมื่อเดือยมาถึงร่องขาดของปุ่มปลดแม็กฯ เขี้ยวหรือเดือยดังกล่าวจะหลุดจากการควบคุม สปริง จะส่งแรงมาดันที่สกูรหัวผ่า สกูรหัวผ่าจะเด้งดึ๋งออกมา เพราะฉะนั้น อย่าเพิ่งปล่อยไขควง ให้ค่อยๆ ผ่อนแรงไขควงออกมาช้าๆ หัวสกูรก็จะค่อยๆ ถอนตามออกมา
จะได้อะไหล่เป็น 3 ชิ้นคือ 1.สกูรหัวผ่า ที่มีเดือยเล็กๆ ด้านข้าง และมีแกนยาว ถูกหุ้มไว้ด้วยสปริง 2. สปริงเล็ก 1 เส้น ยาวประมาณ 2 ซม.(ประมาณนะจ๊ะ) 3.แกนปุ่มปลดแม็กกาซีน
.....อันนี้ เสร็จพิธี ของการย่อยปุ่มปลดแม็กกาซีน
....เหลืออีกชิ้นคือ เหล็กปิดท้ายโครงปืน ซึ่งจะเป็นชิ้นสุดท้าย เริ่มเลยแล้วกัน
.....ให้สังเกตก่อนว่าอะไรเป็นอะไร เอามือซ้าย หยิบเหล็กปิดท้ายโครงปืน ขึ้นมาถือไว้ หันหลังด้านที่มีลายกันลื่น เข้าหาสายตาของเรา ถ้าเป็น 1911 แบบไม่มีลายกันลื่น(ของแท้ดั้งเดิมหายาก)  ก็เอาด้านหลัง หันเข้าหาสายตาของเรา มองไปทางด้านบน ทางขวามือ
จะเห็นสลักเล็กๆ 1 อัน ฝังตัวอยู่  สลักตัวนี้ จะเป็นตัวกั้นไม่ให้ สปริงที่อยู่ข้างใน กระเด้งขึ้นมา ไม่เชื่อลองชะโงกดูด้านบน จะเห็นเหล็กเป็นหลุมๆ อยู่ด้านใน มันมีเส้นรอบวง เป็นวงกลม แต่มันกระเด้งออกมาไม่ได้ เพราะมันมี ไอ้สลักตัวเล็กนี่แหละ มันกั้นอยู่ มองทางด้านขวาเชื่อมต่อกันจะเห็นแกนสลัก ไปขวาง วงกลมเหล็กที่มีรูตรงกลางอยู่ที่ขอบด้านขวา พลิกดูด้านหลังในทางตรงข้ามกัน ก็จะเห็นสลักตัวนี้แหละ แต่หัวบานกว่า และมีหลุมให้หัวบานลงไปแทรกตัวอยู่ เพื่อให้เกิดความเรียบ และไม่ทะลุไปอีกด้านหนึ่ง  ใช้มือซ้ายเอียงด้านขวาหรือซ้ายของเหล็กปิดท้ายก็ได้ มองเข้าไปในรูที่เราตอกสลักออก ในขั้นตอนแรกที่เราถอดโครงปืน จะเห็น รูวงกลมภายใน ไม่กลม มีตุ่มอะไรไม่รู้โผล่ออกมาหน่อยหนึ่ง ไอ้ตุ่มนั่นแหละครับ เดี๋ยวคุณจะเห็นว่า มันเป็นตัวมาล็อค มาแทงล็อคอยู่ที่ร่องกลางสลักเหล็กปิดท้ายโครงปืนที่ถอดออกไปในตอนเริ่มต้นถอด
.....ลองพลิกด้านหน้าดู จะเห็นเนื้อเหล็ก หนาบาง ไม่เท่ากัน เขาจะปาดเนื้อเหล็กด้านบนให้บางกว่าด้านล่าง ที่ทำอย่างนั้น เพื่อให้เป็นที่อยู่ของแหนบสามชาย เวลาประกอบเข้าไปนะขอรับ.......
.......เมื่อศึกษารายละเอียดของมันแล้ว เราก็มาเริ่มลงมือถอดกัน

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #92 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2006, 07:40:06 PM »

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมในขั้นแรก
1.ตะเกียบสำหรับกินก๋วยเตี๋ยว 1 อัน
2.ตะปู หรือเหล็ก ขนาดเล็กกว่าสลัก สักนิดหนึ่ง 1 อัน (แนะนำตะปู 1 นิ้ว ก็ได้)
3.ไม้จิ้มฟัน ชนิดที่ทำจากไม้ไผ่ แบบแหลมสองด้าน 1 อัน
4.อุปกรณ์การตอก 1 อัน ค้อนเล็กก็ได้ ด้ามไขควงไม้ -พลาสติกใส หลากสี ก็ได้
ด้ามแปรงลวดแบบ แบนๆ ก็ได้
....เริ่มการถอด
1.เอาเหล็กปิดท้ายโครงปืน คว่ำหน้าลงบนโต๊ะไม้ โต๊ะทำงาน โดยใช้ ผ้า หรืออะไรก็ได้ นิ่มๆ หน่อย รอง ก่อนคว่ำหน้า
2.เอาเหล็กขนาดเล็กกว่าสลัก ตอกจากด้านหลัง ไปทางด้านหน้า 1 โป้ง (เบาๆ ก็พอ )
ตอกเบาๆ พอให้รู้สึกว่า สลักนั้น เคลื่อนตัวไปนิดเดียว ก็พอแล้ว
ที่ให้ทำอย่างนี้ เนื่องจากปืนบางกระบอก ไม่เคยถอดเลยตั้งแต่เกิดออกมาถึงปัจจุบัน บางครั้ง สกปรก สนิม ทำให้ต้องตอก แต่กระบอกของผมไม่ต้องตอก เพราะถอดประจำ
3.เมื่อตอกเสร็จ ลองพลิกเหล็กปิดท้ายโครงปืนมาดู จะเห็นว่า หัวสลัก ที่เป็นหัวบานๆ มันเริ่มโผล่ออกมาจากหลุมเรียบๆ แล้ว แต่มันดึงไม่ออก เพราะถูกแกนสปริงดันนก ด้านล่างดันอยู่
4. เอาเหล็กปิดท้ายโครงปืน ตั้งในแนวดิ่ง เอาตะเกียบ กดลงไปในหลุม สปริงดันนก มันจะยุบตัวลงไปได้ ถ้าเป็นแบบไม่มีห่วง (ปืนพาณิชย์) ให้วางกับโต๊ะก็ได้ มันจะมีส่วนเรียบด้านล่าง พอวางเหล็กปิดท้ายกับโต๊ะได้ แต่ถ้าเป็นยูเอสอาร์มมี่ มันมีห่วง จะวางไม่ได้
5.ทำอย่างไรก็ได้ ให้ตะเกียบ กดเข้าไปในหลุม ดันสปริงดันนกลงไปเล็กน้อย สลักตัวน้อยของเราก็จะเป็นอิสระ ให้เอาไม้จิ้มฟัน ดันสลักจากทางด้านหลังไปออกด้านหน้า
แล้วค่อยๆ ผ่อนตะเกียบออกจากหลุม สปริงนกก็จะโผล่ยาวขึ้นมา เอามือดึงออกมาล้างทำความสะอาดได้เลย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #93 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2006, 08:22:59 PM »

--ใกล้บรรลุแล้ว..
---ขอบคุณมากครับท่านอาจารย์ หลงรัก

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #94 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2006, 08:27:14 PM »

ขออนุญาตพักเป็นห้วงๆ เนื่องจากตาลาย
...พอถอดออกหมด ก็จะเห็น สปริง ยกขึ้นมาทั้งยวงเลย ด้านบน เป็นเหล็ก หัวหลุม หลุมนั้น เอาไว้ให้หางก้านนกปืน จิกเอาไว้ เพื่อส่งแรงไปดันตกให้สับท้ายลูกกระสุนปืน
สปริงเส้นขนาดเขื่อง กดด้วยมือไม่ค่อยไหว ต้องใช้หลักกลศาสตร์ ในการกด ก็คือให้ข้อเหวี่ยงในการง้างนกให้เกิดพลังไปกด ในขณะที่สปริงอยู่ในที่จำกัด ถูกควบคุมด้วย หลอดของมัน ถ้าไปกดตรงๆ โดยไม่อยู่ในเหล็กปิดท้ายโครงปืน มันคงเด้ง ออกไปทางใดทางหนึ่งเป็นแน่ มองลงไปสุดท้าย จะเห็นเหล็กหัวแหลม ไอ้หัวแหลมนั่นแหละ มันจะไปจิกทะลุเหล็กปิดท้ายโครงปืน เข้าไปในช่องสลัก แล้วไปจิกอยู่กลางสลัก (สลักจะมีรอยขวั่นตรงกลาง เห็นไหมครับ)
.....ส่วนกรณี ยูเอสอาร์มมี่ การถอดห่วง ด้วยความเคารพ และยอมรับความจริง ไม่เคยถอดห่วงออกมาเลย มันมีสลักอยู่ตัวหนึ่ง ขวางอยู่ ตอกสลักออก มันก็คงดึงห่วงออกมาได้ แต่ ผมไม่เคยถอดเลย เพราะเคยเจอบางกระบอก สนิมกินเสียกรอบไปหมดแล้วในส่วนของห่วง เลยไม่กล้าถอด กลัวถอดแล้ว ใส่ไม่เข้า
แต่ถ้าของใครสภาพดี ลองดูก็ได้ ....แต่ผมยอมรับว่าผมไม่เคยถอดห่วง พอได้แค่นี้ ผมก็ลงมือล้างแล้วครับ ......
.......ต่อไป การถอดแม็กกาซีน 1911 ชนิดมาตรฐานเดิม แบบละเอียด
...ก่อนอื่นต้องศึกษาแม็กกาซีนเสียก่อน
แม็กกาซีนมีชิ้นส่วนอยู่ 3 ชิ้น คือ 1.ตัวแม็กกาซีน ได้แก่ เหล็กหุ้มนอก ทั้งหมด ที่เจาะเป็นรูๆ ด้านข้างเพื่อไว้นับกระสุน และถอดประกอบ  รวมส่วนส้นแม็กที่ตีตรา ม้า 1 ตัว และอักษร โคลท์ .45 ออโต
2.สปริงที่ขดไปมาอยู่ในแม็กกาซีน เมื่อถอดออกมาแล้ว ให้จำ ทิศบน ทิศล่าง ด้านหน้า ด้านหลัง ไว้ด้วย ห้ามใส่สลับเด็ดขาดไม่งั้น เจ๊ง
 3.ลิ้นแม็กกาซีน ของมาตรฐาน เป็นเหล็กแผ่น เอามาพับเป็นรูปตัวแอล หัวทิ่ม ด้านล่างใช้พยุงสปริง อยู่ด้านหลัง ในส่วนเรียบ ของแม็ก ฯ ด้านบนแบนราบ มีตุ่มตรงกลาง เอาไว้สะดุดกระสุน เอาไว้ให้ลดแรงเสียดทาน และผ่าครึ่งหนึ่ง งอซีกซ้ายไว้เป็นตัวแอลอีกเหมือนกัน เอาไว้ดันคันล็อคสไลด์ เวลากระสุนหมดจะทำให้สไลด์ค้างนั่นแหละครับ
.....4.....อันนี้ สำคัญนักหนา มองลอดเข้าไปใต้ลิ้นแม็กกาซีน จะเห็นปลายของสปริงดันแม็ก ไปดันใต้แผ่นลิ้นแม็กด้านในอยู่ เป็นหัวขมวด กลมๆ จำไว้ว่า มันดันอยู่ในตำแหน่งตรงไหน ให้จดจำมันไว้ให้ได้ เพราะเวลาใส่ จะต้องทำให้เข้าที่เดิม ไม่งั้น แม็กกาซีนอาจทำงานผิดปกติภายหลังการถอด 
...........เมื่อศึกษาสภาพทั่วไปแล้ว มาศึกษาทิศทางกันนะครับ เพื่อความเข้าใจตรงกัน
ด้านหน้า...กระผมหมายถึง ด้านที่กระสุนหันไปข้างหน้า หรือที่ส้นแม็ก มีลิ้น ชี้ไปข้างหน้า นั่นแหละครับ
ด้านหลังหมายถึง ด้านเรียบ ด้านหลังแม็กกาซีน เข้าใจนะครับ เริ่มถอดเลยครับ
1.เอาไม้ตะเกียบ หรือด้ามแปรงลวดทองเหลืองชนิดแบน ขนาดเท่าลูกกระสุน ยัดลงไปให้ลิ้นแม็กฯยุบตัวลงไปประมาณ ครึ่งแม็กกาซีน
2.หาตะปู 2 นิ้ว หรือ 1 นิ้ว(ลำบากนิดหน่อย) หรือไม้เสียบลูกชิ้นแข็งๆ หรือพลาสติกหลอดแข็งๆ ที่ใส่เข้าไปในรู ที่เจาะไว้ดูกระสุน ให้เสียบเข้าไปขวางสปริง ในส่วนรูด้านหน้า( ด้านข้างแม็ก จะมีรูอยู่สองด้าน คือ ด้านหน้า และด้านหลัง ให้เสียบรูด้านหน้า ใต้แผ่นลิ้นแม็กกาซีน)
3.เมื่อเสียบเข้าไปแล้ว เป็นการล็อคกำลังดีดของสปริงแม็ก ทีนี้ ยกไม้ที่กดลิ้นแม็กออก
ลิ้นแม็ก จะตายสนิทอยู่ข้างล่าง จะไม่เด้งตามขึ้นไป เพราะโดนเราขัดสปริงไว้แล้ว
4.เมื่อเราขัดสปริงในรูช่องหน้า สปริงก็ดื้อ มันไม่ยอมหยุด มันพยายามดันตัวเองขึ้นข้างบน แต่ขึ้นไม่ได้ เมื่อเราขัดรูหน้า ทำให้ด้านหน้าของสปริงขึ้นไม่ได้ แต่รูด้านหลัง เราไม่ได้ขัดไว้ ทำให้มันพยายามดันตัวเองขึ้น ทำให้ด้านหลังของแม็กกาซีนเกิดช่องว่าง คลายขาลิ้นแม็กที่ถูกหนีบไว้ให้เป็นอิสระ
5.กลับหัวแม็กกาซีนลงบนฝ่ามือของเรา เคาะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เดี๋ยวลิ้นแม็ก ก็จะหล่นลงมา คาอยู่ที่ปากแม็กกาซีน จำทิศทางเอาไว้ ว่ามันอยู่อย่างไร ถ่ายรูปไว้ก็ได้ แล้วค่อยๆ ยกมันออกมา
....ถ้ามันดื้อ ไม่ยอมออกมา เคาะกับขอบโต๊ะก็ได้ แต่อย่าแรงมาก เดี๋ยวปากแม็กเสียรูป จะต้องซื้อแม็กฯใหม่
6.เมื่อลิ้นแม็กออกมาได้ ให้เอาไม้ที่แหย่ลิ้นแม็กลงไปในตอนแรก แหย่เข้าไปในแม็ก กดสปริงลงนิดหน่อย เพื่อให้สปริงที่งับ เหล็กที่เสียบขวางไว้ คลายตัวออก
7.ดึงเหล็กที่ขัดสปริงออก แล้วค่อยๆ ผ่อนไม้ออก สปริงจะดันไม้ออกไปทางปากแม็กกาซีน  แล้วค่อยๆ ยกสปริงออก จำทิศทางไว้ให้ได้ ว่าออกอย่างไร ใส่อย่างนั้น ไม่งั้น เจ็ง

......คำเตือน การถอดแม็ก ฯ ถ้าไม่จำเป็น ไม่ต้องถอด ให้กดสปริงลงไป เอาเหล็กขัดลิ้นแม็กไว้ เอาผ้าห่อนิ้ว เอื้อมลงไปเช็ดภายในลึกๆ หน่อย เอาน้ำมันฉีดแล้ว ปล่อยลิ้นแม็กคืนมาก็ใช้ได้แล้ว ถ้าถอดไม่ชำนาญ อาจใส่ไม่เข้าที่ แม้บางครั้งจะดูเหมือน โอเค แต่ปฏิบัติการอาจไม่เรียบร้อย ค่อยๆ หาความชำนาญไปครับ
...............................
..............................
แด่กูผู้ชนะ วันนี้ จบแล้ว 1911 ถอดแบบละเอียด แล้วผมจะมาใส่ให้ครับ ..........โอ๊ย...เหนือย...ไม่มีอะไรทำไม่ได้ ทำไม่ไหว ทำไม่ทัน....แต่เหนื่อยครับ .........
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #95 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2006, 08:32:49 PM »

--ใกล้บรรลุแล้ว..
---ขอบคุณมากครับท่านอาจารย์ หลงรัก

--พักผ่อนก่อนเถิดครับ. หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2006, 08:40:40 PM โดย Say Suriya » บันทึกการเข้า

ch chandee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #96 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2006, 08:51:12 PM »

เรียนคุณ say suriya ผมขอขอบคุณ และยินดีแลกความคิดเห็น
IronMan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #97 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2006, 12:32:25 PM »

ขออนุญาตผู้อาวุโส เก็บเกี่ยวความรู้หน่อยน่ะครับ  Grin Grin
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #98 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2006, 10:29:24 PM »

ด้วยความเคารพครับ

สำหรับผู้ที่สนใจ แผ่นการถอดประกอบ ๑๙๑๑ กรุณาติดต่อกระทู้ด้านล่างเลยครับ ผมได้รับแผ่นมาจากพี่บุญ และอยากจะช่วยน้องภัสสร ร่วมกับสมาชิกทุกท่านครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,22960.30.html

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #99 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 08:03:22 AM »

ขออนุญาตผู้อาวุโส เก็บเกี่ยวความรู้หน่อยน่ะครับ Grin Grin
เชิญครับ...ด้วยความยินดี ถ้าท่านถอดปืนด้วยความเข้าใจ ไม่ได้เป็นการทำตามใคร ท่านจะจำได้ไปจนวันตายเลยครับ....
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #100 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 12:21:17 PM »

--เข้าใจ   เข้าถึง     พัฒนา.

ยุทธวิธีในการ....ถอดโคลท์/1911  11 มม/.45 แบบละเอียด....ของท่านอาจารย์  tao bangkhaen

IronMan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #101 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 10:47:05 PM »

ติดตามอ่านขั้นตอนการถอดอย่างละเอียดมาแล้ว
กำลังรอติดตามการประกอบอย่างละเอียดอยู่ครับ  Grin Grin Grin
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #102 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 10:47:28 PM »

Grin  ยกครับ   ยก

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #103 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2006, 10:49:35 PM »

...เยี่ยมมากครับ..คุณเต๋า........

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #104 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2006, 11:20:26 AM »

Grin ยกครับ ยก
กราบขอบพระคุณที่กรุณายกครับพี่ท่าน........เดี๋ยวผมว่าแล้วจะมาแต่งนิยายต่อครับ
.....มีแรงบันดาลใจในการเขียนอย่างหนึ่งคือ
....สมัยก่อน นิยายกำลังภายใน โกวเล้ง เขียนว่า  ท่านจอมยุทธ นั่งลง กับพื้น แล้วเร่งพลังลมปราณ ทำให้ทราย ลมด้านข้างตัวเกิดเป็นพายุหมุน เพราะกำลังภายใน .....
การเขียนนิยาย เป็นการเขียน ให้ผู้อ่าน จินตนาการไปต่างๆ นาๆ ซึ่งทุกคนคงจะจินตนาการไปไม่เหมือนกัน อาจจะจินตนาการว่า ทรายเม็ดใหญ่ ลมเป็นเกลียวหมุนอย่างไร ก็แล้วแต่ความรู้ความสามารถของแต่ละบุคคลอ่าน
...แต่นี้ เป็นวิธีการถอดปืน เราไม่ต้องจินตนาการกันขนาดนั้น เพราะ เรามีปืน 1911 อยู่ในมืออยู่แล้ว แค่ทำความเข้าใจ ทีละก้าว และก้าวตามเข้าไป ทีละก้าว แล้วเข้าใจ ก็จะสำเร็จเอง ครับ ....เพราะถ้าให้ลงภาพด้วย ...มันคงไม่ใช่การตอบกระทู้ แล้วขอรับ
ขอบพระคุณอีกครั้ง
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 12
  พิมพ์