๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 04:05:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แด่ "กูผู้ชนะ" ถอดโคลท์ /1911 11มม/.45แบบละเอียด  (อ่าน 87038 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 09:16:29 AM »

--กองทัพ  " ต้องเดินด้วยท้อง "
ขอบคุณมากครับ หลงรัก
ขออนุญาตเรียนถามท่านพี่ กูผู้ชนะหน่อยครับ ว่า  พี่อ่านเข้าใจหรือเปล่าครับ ผมเขียนไปเรื่อยเจื้อย ไม่รู้พี่เข้าใจเปล่า ถ้าเข้าใจ ตอบด้วย เปลี่ยน ......
มือปืน อีโบ๊ะ
" ขวัญใจ ลูกทุ่ง "
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 09:41:49 AM »

--กองทัพ " ต้องเดินด้วยท้อง "
ขอบคุณมากครับ หลงรัก
ขออนุญาตเรียนถามท่านพี่ กูผู้ชนะหน่อยครับ ว่า พี่อ่านเข้าใจหรือเปล่าครับ ผมเขียนไปเรื่อยเจื้อย ไม่รู้พี่เข้าใจเปล่า ถ้าเข้าใจ ตอบด้วย เปลี่ยน ......
--เรียนท่านอาจารย์  tao bangkhaen
เป็นภาษาที่อ่าน และเข้าใจง่าย และทำตามได้ง่ายมากเลยครับ.
--เปลี่ยน..... หลงรัก

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 01:15:16 PM »

โอเคครับ ...มาต่อเท่าที่จะทำได้
....เมื่อเอาหลังอ่อนออกแล้ว เอาเหล็กมาร้อยโครงกับเหล็กปิดท้ายโครงปืนไว้  ง้างนกเอาไว้ เหมือนตอนเตรียมพร้อมยิง เอาเซฟใส่เข้าไปเหมือนเดิม ท่านจะได้เห็นสภาพดังนี้ลองศึกษาตามไปดูนะครับ ก่อนถอดทั้งหมด เพื่อท่านจะได้เข้าใจระบบของมันอย่างแท้จริง
1.ถือปืนด้วยมือขวา โดยเอามือขวากำโกร่งไกปืนไว้ หันด้านหลังของปืนเข้าหาตัวแล้วสังเกต ชิ้นส่วน
2.เมื่อมองไปที่นกปืน นกปืนจะอยู่ในจังหวะเตรียมยิง โดยนกปืนจะหงายท้องอยู่
มองไปที่ด้านหลังของนกปืน จะเห็นก้านยาวๆ 1 ก้าน มีสลักยึดติดกับด้านล่างของนกปืน อันนี้ เป็นสลักยึดก้านนกปืนกับนก มองตามก้านยาวๆ ลงมาด้านล่าง จะเห็นก้านยาวๆ มันจมลงไปในเหล็กปิดท้ายโครงปืน เป็นรูๆ ภายในรูด้านล่าง จะมีสปริง มีหน้าที่ออกแรงดันนกปืนให้ตีเข็มแทงชนวนนั่นเอง
3.เมื่อมองเลยก้านนกปืนเข้าไป จะพบแนบแผ่น หรือแผ่นแนบสีดำ ลักษณะคว่ำหน้าอยู่
แหนบอันนี้ ถูกผ่าออกเป็นสามก้าน หรือที่เขาเรียกว่า แหนบสามชาย นั่นเองแหละครับ
ทีนี้ มาดูการทำงานของแนบสามชายกันหน่อย เป็นไร เพื่อเสริมความเข้าใจในการประกอบกลับคืน โดยไม่ต้องดูตำราก็ยังได้
มองจากทางด้านหลัง ตัวปืน เริ่มจากตัวซ้ายสุด  สังเกตแหนบชายที่อยู่ซ้ายสุด ที่ปลายแหนบจะมีจงอยนิดหนึ่ง จงอยลักษณะคว่ำหน้าลงไป แหนบตัวนี้ จะไปกดขาด้านซ้ายของเซียร์ (เซียร์คือตัว งอ งอ เหมือนพระจันทร์เสี้ยวนะครับ )เห็นไหมครับ ถ้าไม่เชื่อ ลองเอามือจับนกไว้ แล้วเหนี่ยวไกปืนดู ท่านจะเห็นการทำงานของแหนบซ้ายมือตัวนี้ ทันที มันมีหน้าที่กดเซียร์ให้ไปชิดหน้าแง่ของนกอยู่ตลอดเวลา ลองทำดู เห็นแล้วใช่ไหมครับ
....มาดูต่อไป แหนบชายกลาง มีหน้าที่ดันดิสคอนแน็คเตอร์อยู่ตลอดเวลาเช่นกัน ดิสคอนแน็ตเตอร์คือตัวไหนหรือครับ ...ดิสคอนแน็คเตอร์คือ ตัวที่มีปีก เหมือนเครื่องบิน ที่พาดอยู่บนสะพานไก มีก้านยาวต่อขึ้นไปโผล่อยู่ข้างบนสุด ทะลุโครงปืนขึ้นไป เป็นตุ่มเล็กๆ เห็นไหมครับ
อยากรู้หน้าที่ของแหนบชายกลาง ก็เอามือกดตุ่มบนโครงปืนด้านบนซิครับ แหนบชายกลางมีหน้าที่คอยดันดิสคอนฯให้กระเด้ง ขึ้นด้านบนเสมอ ลองกดดูครับ มันจะยุบ พอปล่อยมันจะเด้งขึ้น และท่านจะเห็นการทำงานของแหนบชายกลางครับ ลองดูครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 02:28:29 PM »

--ณ เวลานี้ อ่าน แล้วจำ  เอาไว้ตอนถอดประกอบจะกางตำราลุยอีกที.
---ขอบคุณครับ หลงรัก

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 04:13:08 PM »

มาต่อให้อีกแล้ว .....
พอพิจารณาแหนบชายกลางเสร็จ รู้หน้าที่ของมันเสร็จ ก็มาดูแหนบตัวด้านขวามือ
.แหนบตัวด้านขวามือ จะไม่เหมือนแหนบซ้ายมือ กับแหนบชายกลาง กล่าวคือ แหนบซ้ายมือ จะอยู่ในลักษณะคว่ำหน้า แหนบชายกลาง ก็คว่ำหน้าหน่อยๆ แต่แหนบซ้ายมือ มันจะแอ่นกลับหลังมาเลย มองไม่ออกว่ามันทำหน้าที่อะไร จริงๆ แล้วมันทำหน้าที่ดันหลังอ่อน ให้เด้งออกมา ภายหลังเราไม่กำปืนแล้ว นั่นแหละครับ
........พอรู้หน้าที่ของแหนบสามชายทั้งสามชายแล้ว ทีนี้ เรามาดูการทำงานของเซฟกันบ้าง ท่านจะได้เข้าใจว่า จอนห์ เอ็ม บราวนิง ออกแบบ ระบบเซฟของ 1911 ได้ดีขนาดไหน ขนาดเป็นมรดกตกทอดไปถึง พี 35 ไฮพาวเวอร์ กันเลย
....การทำงานของเซฟที่ออกแบบโดยจอนห์ฯ จะออกแบบให้เซฟ ไปเบรก เซียร์โดยตรง ไม่เหมือนปืนบางอย่าง ที่ออกแบบให้กลไก ไปห้ามแต่ไกปืนอย่างเดียว  ไม่ได้ล็อคเซฟ โดยตรง เช่น ปืนลูกซองบางอย่าง ปืน นอริงโก้ 213 เป็นต้น
....การออกแบบของจอนห์ฯ ล็อคที่เซียร์เพียงจุดเดียว แต่ส่งผลไปถึง ล็อคหน้านกเอาไว้ และหยุดไกปืนไปในตัวด้วย อัจฉริยะที่สุดแล้วครับ .....ให้ท่านทดลองดังนี้
1....เอาสไลด์ประกอบกลับเข้าที่เดิม ใส่ลำกล้องก็ได้ ไม่ใส่ลำกล้องก็ได้ แล้วแต่ถนัด
2....เลื่อนสไลด์มาให้ถึงจุดเสมอท้ายโครงปืน กับสไลด์ เหมือนตอนประกอบปืนสำเร็จ
3....ลองขึ้นเซฟดู ติ่งเหล็กที่อยู่ภายในของเซฟ จะกระดกขึ้นไปยันพื้นที่เรียบเรียบ ด้านหลังเซียร์ และจะล็อคทั้งเซียร์ ล็อคหน้าแง่นก และล็อคไกไม่ให้ถอยหลังพร้อมกันในคราวเดียว ให้ท่านสังเกต ท่านจะเห็นว่า ส่วนไหน มันสัมผัสกับด้านหลังเซียร์ ท่านจะได้เข้าใจว่ามันขัดล็อคกันอย่างไร
......เมื่อเข้าใจระบบเซฟ กรรมวิธีการล็อคเซียร์ของเซฟแล้ว .....เราจะมาเริ่มถอดกันต่อ
1...ถอดสไลด์ออก ให้เหลือแต่โครงเหมือนเดิม
2...ถอดเซฟออก
3...ลดนกปืนลงชิดโครงเหมือนเดิมให้ฟรี หมดแรงดันของสปริง สปริงเมนจะถอนตัวขึ้นมา
4...ดึงเหล็กที่ขัดโครงปืนกับเหล็กปิดท้ายโครงปืนออก
5...ค่อยๆ ดึงเหล็กปิดท้ายโครงปืนลงมาซัก 1 เซนติเมตร
6...ก้านคันส่งแรงดันนก จะเป็นอิสระจากเหล็กปิดท้าย ให้กระดกหรือพับมันขึ้นไปให้กลับหลังไปให้สุดๆไปเลย
7....ค่อยๆ ดึงเหล็กปิดท้ายโครงปืน ตามออกไปช้าๆ แหนบสามชายจะเริ่ม ขยับตัวลอยขึ้นมา ให้เอามือกดแหนบสามชายไว้ก่อน
8....ดึงเหล็กปิดท้ายออกจากโครงปืน จนหมดทั้งอัน จะเห็นว่า แนบสามชาย จะถูกล็อคเอาไว้กับโครงปืนด้วยเขี้ยวด้านล่างสุดของแหนบ จำจุดนี้ ไว้ เวลาใส่กลับ จะต้องให้เขี้ยวลงไปล็อคในร่องขวางนี้ ไม่งั้นใส่ไม่เข้านะครับ
9.ยกแหนบสามชายออกมา ก่อนยกแหนบสามชายออกมา จดจำจุดสัมผัสของมันไว้ให้ได้แม่นยำ ถ้าจำไม่ได้ ถ่ายรูปไว้เลย จะได้ชัดเจน ไม่งั้นเวลาประกอบกลับ ประกอบเข้าก็จริง แต่ปืนอาจขัดข้องได้
10....เมื่อยกแหนบสามชายออกมาได้ ให้ดันสลักนกปืนจากทางด้านขวา ออกไปทางด้านซ้าย แล้วยกนกปืนออกมา
ให้จดจำไว้ว่า สลักหัวบานไม่เท่ากัน เวลาใส่ ให้เอาหัวมนใส่จากซ้ายมาขวา เวลาถอด ถอดจากขวามาซ้าย ถ้าใส่ผิด สลักอาจไหลออกได้
......ได้แค่นี้อีกแล้วครับ
...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 04:29:03 PM »

พอถอดนกออกทีนี้ เรื่องใหญ่ครับ
...11...มองเข้าไป เจอเซียร์ ที่เป็นรูปโค้งเป็นพระจันทร์เสี้ยว ร้อยตัวอยู่กับดิสคอนแน็คเตอร์ ภาษาช่างเรียกว่า
เครื่องบิน (มันมีปีกที่ข้างล่างเหมือนเครื่องบิน) มันร้อยกันอยู่ โดยมีสลักอันเล็กเป็นตัวร้อยอยู่ตรงกลาง
เซียร์ จะกระดกหน้า กระดกหลังได้เท่านั้น  เนื่องจากรูที่เซียร์ พอดีกับสลัก แต่ดิสคอนแน็คฯ สามารถขยับขึ้นลงในแนวดิ่งได้ เนื่องจาก รูตรงกลางดิสคอนแน็คฯ กว้างมากๆ
......สังเกตการร้อยของมันให้ดี่ที่สุด และจดจำให้ได้แม่นที่สุด ว่ามันร้อยกันอย่างไร อย่างไรก็ตาม จะเห็นว่า ขาของเซียร์จะทับอยู่บนปีกเครื่องบิน ให้จดจำไว้
12...ใช้ไม้จิ้มฟัน ดันสลักเซียร์ จากด้านขวา ออกไปทางด้านซ้าย เหมือนสลักนก และสังเกตสลักให้ดี หัวมันบานไม่เท่ากัน เวลาใส่ให้ใส่จากซ้ายมาขวา เหมือนกัน เซียร์และดิสคอนแน็คก็จะร่วงหล่นลงมา ถ้าไม่ร่วง ก็เขี่ยมันออกมาก็ได้
13.ที่นี้ จะเหลือแต่ไกปืน ถอดไม่ออกครับ เพราะมันยังติดปุ่มปลดแม็กกาซีน กั้นอยู่ ต้องเอาปุ่มปลดแม็กกาซีนออกก่อน จึงจะถอดไกปืนออกมาได้
14.ให้มือซ้ายถือปืน หันด้านหน้าของปืนไปทางขวา ท่านก็จะเห็นโครงปืนด้านขวา มองไปที่ปุ่มปลดแม็กกาซีน
ท่านจะเห็น มีหัวสกูรหัวผ่า เล็กๆ มากๆ ฝั่งอยู่ในปุ่มปลดแม็กกาซีน  ...ได้แค่นี้อีกแล้วจ้า...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 05:33:24 PM »

---เห็นใส้ เห็นพุง แล้ว.
----ขอบคุณครับท่าน. หลงรัก

ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 07:55:35 PM »

.เป็นวิทยาทาน. ที่ถ่ายทอดมาเป็นตัวอักษร. ได้ยอดเยี่ยมจริงๆ.
ขอบคุณมากๆครับ.ท่านเต๋า. บางเขน.

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 12:39:06 PM »

มีแรงมาต่อกันครับ....
.....ไอ้เจ้าสกูรหัวผ่าตัวนี้ ก็เจ้าปัญหาเหมือนกัน ในการหัดถอดครั้งแรกต้องใจเย็นเป็นน้ำแข็ง หากใจร้อน ขืนไขมันแรงๆ สกูรหัวผ่าตัวนี้ อาจหัวแตกได้ ทีนี้แหละขอรับ เรื่องใหญ่ ต้องพาไปหาร้านให้เขาเอาสว่านเจาะทิ้ง ดูดออกมาแล้วทำใหม่ ใส่เข้าไป เสียตังค์ และเสียอารมณ์ ดังนั้น ต้องใจเย็นๆเข้าว่าไว้ดังนี้ ครับ
......1.เริ่มการถอดปุ่มปลดแม็กกาซีน ด้วยการใช้มือซ้ายถือปืน หันด้านหน้าของปืนไปทางขวา ท่านจะเห็นปุ่มปลดแม็กกาซีนจากทางด้านขวาของปืน มองไปที่ปุ่มปลดแม็กด้านขวา จะเห็นสกูรหัวผ่า ขนาดเล็ก ให้ท่านหาไขควงปากเล็กขนาดไขควงวัดเช็คไฟฟ้า ก็ได้มาเป็นเครื่องมือในการถอด
..2. ใช้นิ้วชี้ หรือ นิ้วกลาง มือซ้าย กดปุ่มปลดแม็กกาซีน จากทางด้านซ้ายของปืน กดเข้าไปลึกๆ กว่าตอนปลดแม็กกาซีนแบบปกติ กดลึก กดตื้น ไม่เท่ากันในแต่ละกระบอก ท่านต้องหาความชำนาญ งมหาความตื้นลึก ของปุ่มปลดแม็กฯของตัวเอง
...กดเข้าไปให้ลึกที่สุด ใช้ไขควงเล็ก แหย่ลงไปในรูที่มันเกิดขึ้นจากการกดจากอีกด้านหนึ่ง ให้ปลายไขควงลงพอดี กดปุ่มอยู่ตลอดเวลาในระดับเดิมๆ เรื่อยๆ หมุนไขควงทวนเข็มนาฬิกา เบาๆ ทีละนิด ทีละนิด อย่าไปขืน หมุนหาไปเรื่อยๆ ถ้าไม่เจอ ก็ลองผ่อนปุ่มปลดแม็กฯซักนิด แล้วหมุนหาเบาๆ ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เจอ เมื่อหมุนเจอร่อง ให้หมุนทวนเข็มนาฬิกาให้สุดๆ(ไม่ต้องออกแรงมากเดี๋ยวหัก) จากนั้น ก็จะสามารถยกปุ่มปลดออกมาได้เลย
.....การถอดไกปืน เมื่อปุ่มปลดแม็กกาซีนหลุดออกมาแล้ว ใช้มือซ้ายจับปืน หันด้านหลังเข้าหาตัวเรา หาอะไรเขี่ยสะพานไก ไกก็จะไหลออกมาทางด้านหลังให้เราเชยชมแล้วครับ

...............เสร็จแล้วครับ การถอดประกอบ ทุกชิ้น เหลือ การถอดสปริงปุ่มปลดแม็กกาซีน และการถอดแม็กกาซีนแบบละเอียด จะมาต่อให้คราวหน้า

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 01:00:05 PM »

--ใกล้จะบรรลุแล้ว.
---ขอบคุณครับท่านอาจารย์ หลงรัก

Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 01:21:07 PM »

อยากให้อาจารย์ลงรูปภาพประกอบด้วยครับ Grin

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 02:54:01 PM »

อยากให้อาจารย์ลงรูปภาพประกอบด้วยครับ Grin

---แค่พิมพ์ถ้อยคำ ถ่ายทอดวิทยายุทธ อย่างเดียวก็เสียพลังลมปราณ ไปมากแล้วครับ. Grin Grin
---ทนุถนอมท่านอาจารย์กันหน่อยครับท่าน.. หลงรัก

FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 03:00:33 PM »

ตามอ่านมานานแล้ว กระทู้ นี้ แต่ขอบอกตรงๆครับ ว่าไม่กล้าถอดละเอียดแบบนั้น
   ใจยังไม่ถึงพอครับ  แต่สักวันคงได้ถอดแน่ๆ แบบละเอียด รอให้ใจถึงกว่านี้ก่อนครับ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 27, 2006, 09:59:42 PM »

Grin เห็นภาพดีครับ

ช่วยวิจารณ์กระบอกที่เป็นโลโกผมหน่อยซิครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

กูผู้ชนะ

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 28, 2006, 07:22:28 AM »

--ต้องรบกวนท่านอาจารย์ เต๋า .  มาวิจารณ์แล้วละครับ.

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์