๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 02:01:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แคว้นนอร์มังดี ฝรั่งเศส สถานที่ Operation Overlord (6 June 1944 D day) ฯลฯ  (อ่าน 33152 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #255 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2010, 02:02:10 PM »

เยาะเย้ย คิก คิก ฮี่ ฮี่ โค้ดอะไรกันครับพี่ๆ สงสัย (ฟู)จิจิ หรือไม่ก็ นินิ(คอน) น้ำลายหก
หนอนน้อยค่ะ.... Grin

ใช้หนอนแล้วจะหน้าตาดี.... คิก คิก

จริงมากๆครับป้าโม่

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #256 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 04:30:08 PM »

สุดยอดครับ ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับภาพสวยๆ ไม่ทราบว่าคุณ Don Quixote มีโอกาสไปชมโบสถ์แชงแมเอกลีส บ้างหรือเปล่าครับ?
เพราะเห็นว่า คืนก่อนวันที่ 6 ดีเดย์ ทหารพลร่มทั้งกองพลพลร่มที่ 82 และ 101 ก็สูญเสียที่นั่นมากพอสมควร เพราะไปโดดลงกองบัญชาการของข้าศึก
บ้างก็ตายตั้งแต่ยังไม่ถึงพื้นเลย

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #257 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 04:38:36 PM »

อิ อิ ไม่ได้ไปครับ ถ้าจะไปให้ครบจุดสำคัญแถบนั้นควรหาทัวร์สองวันเต็ม เจ้าที่ดูแล้วละเอียกดีมากชื่อ Battle Bus ครับ ผมจองไม่ทันเต็มซะก่อน และข้อสำคัญต้องหาเพื่อนคอเดียวกันไป หรือหาเมียที่ตามใจไปเดินทัวร์สนามรบด้วยนานอย่างนั้นครับ ฮา

http://www.battlebus.fr/

เห็นรูปเมืองแซงฯ ในโบรชัวร์ โบสถ์ที่นั่นมีหุ่นพลทหาร สตีล ที่หล่นลงไปห้อยต่องแต่งอยู่ ต่คิดว่าเขาน่าจะแขวนไว้ในเทศกาลพิเศษเท่านั้น

ตอนนี้ผมก็อ่านเรื่อง D day ของนาย Antony Beevor ควบกันไป เขาว่าเมืองแซงฯ พลร่มลงมาพอดีอย่างนั้นมีเหลือที่ไม่ตายพอควร รวมกำลังไล่เยอรมันออกไปได้ภายใน ๑ ชั่วโมง เป็นเมืองแรกในฝรั่งเศสที่ยึดคืนจากเยอรมันได้ครับ

ดูแล้วก็ไม่เข้าใจว่าทำไมนายพลทหารสตีลถึงห้อยอยู่ตั้งหาย ชม. จนหูตึง อาจเป็นเพราะเขาติดในโบสถ์ ไม่รู้ว่าเมกันยึดเมืองได้แล้ว เลยไม่กล้าร้องให้คนช่วยก็ได้ครับ 

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #258 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 04:50:38 PM »

อิ อิ ไม่ได้ไปครับ ถ้าจะไปให้ครบจุดสำคัญแถบนั้นควรหาทัวร์สองวันเต็ม เจ้าที่ดูแล้วละเอียกดีมากชื่อ Battle Bus ครับ ผมจองไม่ทันเต็มซะก่อน และข้อสำคัญต้องหาเพื่อนคอเดียวกันไป หรือหาเมียที่ตามใจไปเดินทัวร์สนามรบด้วยนานอย่างนั้นครับ ฮา

เห็นรูปเมืองแซงฯ ในโบรชัวร์ โบสถ์ที่นั่นมีหุ่นพลทหาร สตีล ที่หล่นลงไปห้อยต่องแต่งอยู่ ต่คิดว่าเขาน่าจะแขวนไว้ในเทศกาลพิเศษเท่านั้น

ตอนนี้ผมก็อ่านเรื่อง D day ของนาย Antony Beevor ควบกันไป เขาว่าเมืองแซงฯ พลร่มลงมาพอดีอย่างนั้นมีเหลือที่ไม่ตายพอควร รวมกำลังไล่เยอรมันออกไปได้ภายใน ๑ ชั่วโมง เป็นเมืองแรกในฝรั่งเศสที่ยึดคืนจากเยอรมันได้ครับ

ดูแล้วก็ไม่เข้าใจว่าทำไมนายพลทหารสตีลถึงห้อยอยู่ตั้งหาย ชม. จนหูตึง อาจเป็นเพราะเขาติดในโบสถ์ ไม่รู้ว่าเมกันยึดเมืองได้แล้ว เลยไม่กล้าร้องให้คนช่วยก็ได้ครับ 

ครับจากข้อมูลเห็นว่าห้อยอยู่หลายชั่วโมง เค๊าโชคดีมากที่มีทหารเยอรมันส่องแล้วแต่ดันยิงไม่โดน เลยรอดกลับมาเล่าเรื่องราวให้ลูกหลานฟังได้ครับ

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #259 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 11:40:17 PM »

ขอบคุณท่าน Don Quixote ภาพสวยๆและคำบรรยายทำให้ผมอ่านเพลินเลยครับ  แถมยังได้รับความรู้อีกด้วย +5 ไปเลยครับ  เยี่ยม

อยากทราบว่าในเมืองไทยมีจัดทัวร์ทริปแบบนี้บ้างไหมครับ  อยากไปอยู่เหมือนกัน  Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #260 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:21:58 AM »

ขอบคุณท่าน Don Quixote ภาพสวยๆและคำบรรยายทำให้ผมอ่านเพลินเลยครับ  แถมยังได้รับความรู้อีกด้วย +5 ไปเลยครับ  เยี่ยม

อยากทราบว่าในเมืองไทยมีจัดทัวร์ทริปแบบนี้บ้างไหมครับ  อยากไปอยู่เหมือนกัน  Grin

ขอบคุณครับ ขอบวกคืนครับ

ในเมืองไทยไม่เคยได้ยินว่ามีการจัดทริปไปที่นี้ครับ เคยแต่ได้ยินว่าคนไทยคนอื่น (ทหาร) ไปเที่ยวกันเองเหมือนกันครับ

แต่ฝรั่งชอบจัดทัวร์สนามรบ ถ้าสนใจจริงๆ ติดต่อแล้วนัดไปเจอได้ครับ ลองเสริชทัวร์ดูได้ ลองคำ battlefield tour อะไรแบบนี้ส่วนมาเป็นทัวร์อังกฤษ เมกันครับ ทัวร์ของนายสตีเฟน แอมโยรส นักวิชาการประวัติศาสตร์ทหารชื่อดังก็มี

http://www.stephenambrosetours.com/tours.html

อย่างไรก็ตาม ที่ผมไปกันเองนี้ไม่ได้ไปฝรั่งเศสเพื่อดูพื้นที่นอร์มังดีอย่างเดียวครับ ไปเที่ยวปารีสด้วย

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #261 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:30:03 AM »

อ๋อย อื้อฮือ ดูทัวร์ต่างๆ ของนายแอมโบรสแล้วไม่ไหวครับ โปรแกรมดี เวลานาประสาฝรั่งที่มีวันหยุดมาก ได้ความรู้ดี แต่แพงระยับ เท่าที่เห็น ๕-๗ พันกว่าดอลฯ = แสนปลาย-สองแสน ต่อหัว สำหรับผมขอบายครับ บู่

วางแผนเดินทาง หา รร. พอประมาณ แล้วใช้ทัวร์หรือพาหนะใยพื้นที่ตามจำเป็นดีกว่าครับ เยี่ยม

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #262 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 04:00:17 AM »

ผมเพิ่งคล้องหนอนไปที่นี่มาครับพี่ต๊อก เดี๋ยวจะทยอยเอาลงครับ

เพิ่งเห็น ขอบคุณครับ ที่ไหนครับนี่?

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #263 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 09:29:03 AM »

ผมเพิ่งคล้องหนอนไปที่นี่มาครับพี่ต๊อก เดี๋ยวจะทยอยเอาลงครับ

เพิ่งเห็น ขอบคุณครับ ที่ไหนครับนี่?

Fort Siloso ที่สิงค์โปร์ครับ

ป้อมปืนและเครือข่ายอุโมงค์ใต้ดินที่ป้องกันสิงค์โปร์ ปืนหันออกทะเล แต่ญี่ปุ่นบุกลงมาจากแหลมมลายู - -"

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #264 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:54:00 PM »

อือมื ครับ ซวยไปเลย กลายเป็นการยอมแพ้ของทหารกองใหญ่ที่สุดในจักรวรรดิอังกฤษ ตั้ง ๗-๘ หมื่นคน

Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #265 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 05:28:26 PM »

น่าเสียดายนะครับที่เมืองไทยไม่มี จะไปกันเองก็เกรงเรื่องภาษา ภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่ แถมคนฝรั่งเศสไม่ค่อยคุยภาษาอังกฤษด้วยยิ่งแล้วใหญ่เลย

แต่ยังไงก็หวังว่าคงมีโอกาสได้ไป  ไม่ช้าก็เร็วนี้หล่ะ เพราะชอมมากสถานที่พวกนี้ ผมเป็นคนชอบดูหนังสงครามและอยากเห็นสถานที่จริงๆที่เป็นพื้นที่การรบในประวัติศาสตร์ถ้าไปเห็นไปเที่ยวด้วยตาตัวเองสักครั้ง คงมีความสุขไม่น้อย  Grin    แต่อย่างน้อยก็ได้เห็นภาพที่ท่านนำมาฝากกัน        ขอบคุณมากนะครับ  ไหว้

หน้า: 1 ... 15 16 17 [18]
  พิมพ์