๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 03:24:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์ colt national*match* กระบอกนี้หน่อยครับ  (อ่าน 6377 ครั้ง)
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:19:44 PM »

โคลท์ คอมเมอร์เชียล ว่ากันตามยุคนั้น จะมีตัวอักษร ซี ( C ) กำกับเลขซีเรียลไว้ด้วย จนถึงปี 1950

แต่โคลท์ ก็ยังผลิตปืนทางการทหารด้วย แต่เมื่อมีการนำมาเพื่อการพาณิชย์ ใช้แล้วชาวบ้านติดใจ

ก็ปิ๊งไอเดีย ทำปืนแข่งขันเข้ามาด้วย แบบแม่นๆ ฟิตติ้งดีๆ ทำด้วยมือแต่ง ลำกล้องเกรดยิงเป้า ศูนย์ปรับได้ 4 ทิศ...ว่ากันอย่างนั้น...

เลยผลิตปืนใช้ชื่อว่า National Match ขึ้นอ่ะครับ...สมัยนั้นยังไม่ได้ใช้ชื่อ Glod Cup นะจ๊ะ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:21:47 PM »

ขอบคุณครับ น้าแมลงวันหัวเขียวฯ (ยาวจัง)  คิก คิก  ...... ข้อมูลชัดเจน ...... เยี่ยมครับ  เยี่ยม

แอบ ๆ รับใช้สาวก 1935-24 น่ะครับปู่
ครูพัก  ลักจำ  มาจาก...ท่าน turus ท่านเต่า  แหละครับ
ผมมันแค่สาวก 1935 ครับ ปู่ปู....คริ คริ
เดี๋ยวท่าน turus   ท่านเต่า ณ บางเขน....จะค้อนเอานะครับ  คริ คริ

ขอขอบคุณน้อง 51 ครับ

แค่เนี๊ย.....พี่ตูฯ post แค่เนี๊ย......โฮ..............

จากใจ....Browningmania คริ คริ

1..........9.......3......5............
จง...จา...เยิน..........
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:23:12 PM »

ดูมันแวววาวมากไปหน่อย  ไม่ทราบว่าทำผิวมาใหม่หรือเปล่า  ดูแปลกๆ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:24:31 PM »

โคลท์ National Match ผลิตกันตั้งแต่ 1933 โน่น...จนหยุดไปในช่วง WW II  จนกระทั่งมาผลิตใหม่ เพราะ ไม่งั้นโคลท์จะอดตาย

มาในปี 1957 ...ถึงเริ่มใช้ชื่อว่า Gold Cup National Match นะจ๊ะ
anant
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:27:51 PM »

ดูมันแวววาวมากไปหน่อย  ไม่ทราบว่าทำผิวมาใหม่หรือเปล่า  ดูแปลกๆ

ทำผิวมาแล้วครั้งนึงครับ ไม่รู้ของเดิมผิวด้านหรือผิวมัน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:29:51 PM »

โคลท์ National Match ผลิตกันตั้งแต่ 1933 โน่น...จนหยุดไปในช่วง WW II  จนกระทั่งมาผลิตใหม่ เพราะ ไม่งั้นโคลท์จะอดตาย

มาในปี 1957 ...ถึงเริ่มใช้ชื่อว่า Gold Cup National Match นะจ๊ะ

อูยยยย...ขอบคุณมากครับ ท่าน turus สาวก 1935-24  คริ คริ

อุ๊ย....ขอขอบพระคุณท่าน anant มากครับ...
ที่ทำให้ป๋ม  ได้อาศัยพึ่งพา การลักจำมาจากพี่ turus พี่เต่า บางเขน อ่ะครับ

จากนิ้ว...สาวก 1935
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2009, 10:31:26 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:30:27 PM »

เฮ้ออออ.....ใครมีไม้ตีแมลงวัน แถวๆ นี้มั่ง...

Barrel Bushing ...โคลท์ คิดขึ้นมา ทำให้จับกับลำกล้องให้แน่น ไม่กระดุกกระดิก...เวลายิง ทำให้แม่นยำมากขึ้น

เพราะอะไร ก็เพราะว่า...ปืนที่มีระบบขัดกลอนแบบ Colt - Browning นั่นเอง

หรือที่ไทยๆ เราเรียกว่า...บูชกลีบจำปา...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:32:32 PM »

เฮ้ออออ.....ใครมีไม้ตีแมลงวัน แถวๆ นี้มั่ง...

ไหน ๆ แมลงวันตัวไหนครับ  บังอาจทำให้ท่าน turus ต้องขุ่นเคืองจิตใจ...คริ คริ
บอกป๋ม บอกป๋ม....
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:33:57 PM »

ป๋มไปนอนก่อนนะครับ ท่าน turus คริ คริ

ฝันดีครับ พี่ tu ของน้องแตน น้องกุ้ง น้องปลา....และป้านก....

จากนิ้ว...ที่ชอบจิ้ม ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:34:38 PM »

ยินดีด้วยครับ. คุณ anant    Cheesy
กระบอกนี้ ถึงรมดำมาแล้ว แต่ถือว่าช่างทำออกมาพอใช้ได้ .. เพียงแต่เป็นการทำผิวแบบรมดำมัน
แต่ก็ยังเลี้้ยง ตัวอักษรเดิม และม้าเดิมเอาไว้.. ถึงได้บอกกัน ครับ ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปทำผิวใหม่
ภาพออกมา ยังดูไม่สวยนัก อาจเพราะเป็นนที่การเลือกมุมกล้อง นะครับ.  Cheesy

โปรดปล่อยไว้อย่างนี้ อย่าไปรมดำซ้ำอีก เพราะผิวจะบางลง เผลอ ๆ
อาจไปเชื่อช่างไปแกะตัวหนังสือ และม้า เข้าอีก จบเห่ เสียของ เลย  ครับ  

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:46:29 PM »

ถูกต้อง...ครับพี่โร๊ด...นำไปรมใหม่อีก...ทีนี้ตัวอักษรเดิมไม่เหลือแน่นอนครับ...ยังไงก็ต้องแกะใหม่

การรมดำปืนแบบช่างปืนบ้านๆ ผมเคยพบมาแล้วลักษณะแบบนี้แหละครับ...ปัดเหลี่ยมมุมออก มนๆ

และไม่มีการยิงทราย ...เลยออกมาแบบมันทั้งกระบอก นั่นแหละครับ แต่ท่านภูมิใจเถิดครับ..ชิ้นส่วนเดิมๆ ครับ

ขอขอบคุณท่านเจ้าของภาพด้วยนะครับ.. ไหว้

anant
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 11:11:26 PM »

ยินดีด้วยครับ. คุณ anant    Cheesy
กระบอกนี้ ถึงรมดำมาแล้ว แต่ถือว่าช่างทำออกมาพอใช้ได้ .. เพียงแต่เป็นการทำผิวแบบรมดำมัน
แต่ก็ยังเลี้้ยง ตัวอักษรเดิม และม้าเดิมเอาไว้.. ถึงได้บอกกัน ครับ ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปทำผิวใหม่
ภาพออกมา ยังดูไม่สวยนัก อาจเพราะเป็นนที่การเลือกมุมกล้อง นะครับ.  Cheesy

โปรดปล่อยไว้อย่างนี้ อย่าไปรมดำซ้ำอีก เพราะผิวจะบางลง เผลอ ๆ
อาจไปเชื่อช่างไปแกะตัวหนังสือ และม้า เข้าอีก จบเห่ เสียของ เลย  ครับ  

รับทราบ ขอบคุณครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 11:43:53 PM »

NM ตัวนี้สุดยอดครับ...

หายากกว่าพวกที่มีโกลด์คัพอีกครับ...

แสดงว่าพ่อตาต้องรักจริงๆถึงยกให้ครับ...เยี่ยม
^_^ Mauser
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 11:34:19 AM »

Colt Gold Cup National Match ผลิตออกมาในปี ค.ศ. 1957 ในขนาดกระสุน .45 เอซีพี ลำกล้องเกรดแข่งขัน ไกทรงยาวพร้อม ทริกเกอร์สต๊อป ปรับตั้งได้ ปรับแต่งสไลด์กับโครงปืนด้วยมือ ขยายช่องคายปลอก ติดตั้งศูนย์ยิงเป้าปรับได้ 4 ทิศทาง แก้มประกบด้ามฝัง โลโก้โคลท์สีทองทั้งสองด้าน ซีเรียล นัมเบอร์ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร NM ยุติสายการผลิตลงไปในปี ค.ศ. 1970 National Match เป็นปืนที่พัฒนาขึ้นมาเพื่อการแข่งขันโดยเฉพาะ มีออกมาในขนาด .45 เอซีพี เพียงขนาดกระสุนเดียว เมนสปริงเฮ้าซิ่งเป็นแบบตัดตรงเหมือนกับที่ใช้อยู่ใน เอ็ม 1911 ลำกล้องกับบู๊ชเป็นระดับแข่งขัน หรือแม็ทช์ เกรด (Match Grade) การประกอบชิ้นส่วนต่างๆ ทำด้วยมือเน้นระยะห่าง หรือค่าเคลียแร้นซ์ของชิ้นส่วนต่างๆ ให้ฟิตแน่นที่สุดเพื่อให้ได้ความแม่นยำสูง

ทุกชิ้นส่วนได้รับการปรับแต่งเพื่อให้ทำงานได้อย่างราบลื่น และนุ่มนวลที่สุด ไม่ว่าจะเป็นระบบลั่นไก หรือว่าระบบการขัดกลอน/หน่วงเวลา ผิวหน้าเซียร์อันเป็นจุดสัมผัสกับแง่นกสับได้รับการปัดเงาให้ราบลื่นปราศจากความฝืดเพื่อการลั่นไกที่เฉียบคม

(เทียบกับ Series 70 ครับ)

การปรับแต่งขอเกี่ยวปลอกกระสุน และรีคอยล์สปริงใหม่ โดยเฉพาะผิวสัมผัสระหว่างรางสไลด์ที่โครงปืนกับที่ตัวสไลด์ ติดตั้งศูนย์ยิงเป้าปรับได้ 4 ทิศทางเป็นชิ้นส่วนมาตรฐาน ช่องคายปลอกได้รับการขยายให้กว้างขึ้น ไกทรงยาวที่น้ำหนักเบาพิเศษเพื่อให้ปรับแต่งน้ำหนักไกให้เบามากขึ้นติดตั้ง ทริกเกอร์ สต๊อป หรือตัวหยุดไกที่ปรับตั้งได้ ตัวปืนรมดำทั้งกระบอก แก้มประกบด้ามทำด้วยไม้วอลนัท ฝังเหรียญสีทองตรงกลางเป็นโลโก้ Colt ที่สไลด์ประทับคำว่า “Gold Cup National Match” ส่วนซี่เรียล นัมเบอร์ขึ้นต้นด้วย “NM” ตามด้วยตัวเลข เริ่มผลิตตั้งแต่ปี ค.ศ. 1957 จนถึงปี ค.ศ. 1970

เป็น National Match รุ่นก่อน Series 70 ครับ รุ่นนี้ยังไม่ตีตรา Gold Cup ไว้ที่ตัวปืน เขียนไว้แต่ที่กล่อง กระบอกนี้ผลิตปี 1968 ครับ หลงรัก

ปล. ขอขอบคุณเจ้าของข้อมูลจากผู้เขียนซึ่งมาจากที่ไหนไม่ทราบ จำไม่ได้แล้วครับ ต้องขออภัย ไหว้ (คัดลอกไว้นานแล้ว) และขอบคุณภาพสวยๆ จากคุณ Sniper69 และคุณ Ozero ครับ ไหว้
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 12:01:17 PM »

เดิมเขาเรียก National Match ครับ   ท่านได้ของดีคุณภาพเยี่ยมไว้ในมือแล้วครับ  อย่าปล่อยมือง่ายๆนะครับผม  ดีใจด้วยครับ  Cheesy
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์