๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 09:17:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ### ถามเรื่องการคัดปลอกครับ ###  (อ่าน 42722 ครั้ง)
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 06:38:12 PM »

เยี่ยมมากครับ คุณโป่ง เห็นกลไกการคัดปลอกชัดเจนมากครับ

ใครที่ยังเข้าใจผิดๆอยู่ ก็ดูซ้ำอีกซักสองสามรอบก็ได้นะครับ  Wink

Grin Grin Grin
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 07:23:26 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy...ขอบพระคุณทุก ๆ ท่านเลยครับ...แอบเข้ามาอ่านอยู่นานสองนาน...ได้ความรู้เยอะเลย...(ความรู้ผมยังด้อย...ต้องค่อย ๆ ศึกษา...อิ ๆ ๆ)... Cheesy Cheesy Cheesy

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 07:45:25 PM »

เยี่ยมมากครับ คุณโป่ง เห็นกลไกการคัดปลอกชัดเจนมากครับ

ใครที่ยังเข้าใจผิดๆอยู่ ก็ดูซ้ำอีกซักสองสามรอบก็ได้นะครับ Wink

มีความเห็นเช่นกันครับ...............

ขอบคุณครับ Wink

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 08:07:48 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำชม  แม๊... มันแก้เมื่อยนิ้วดีจังเลย (เอ่อ...เมื่อยจริงๆนะครับพี่น้อง พิมพ์ยาวๆ แบบนี้ก็ตอนทำงานออฟฟิซ์)

คุณโป่งถ่ายภาพได้สวยงามชัดเจนมาก ผมดูจนเพลินเลย เยี่ยมจริงๆครับ
อย่ายิงปืนเลย ใช้กล้องยิงดีกว่า อาจได้เป็นอาจารย์โป่ง Grin

ขอแบ่งเป็น ตอนๆ นะครับ
ต่อครับ พี่บูญ สงสัยคุยกับพี่บูญ สนุกกว่าการรอคำตอบจากผู้ที่เป็น อาจารย์ หรือ เซียน .. ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ดันยื่นหน้า โผล่หัวมาให้ข้อมูลให้ชาวเวปจับผิด+ชี้แนะแล้ว ก็ต่อเลยละกันครับ  มาผมจะเริ่มรินแล้ว โซดา+น้ำแข็ง เพียบ(เพื่อนๆช่วยเสริมหน่อยครับ อย่าปล่อยผมพิมพ์ปล่อยไก่คนเดียวสิครับ)

14. อาการติดขัดอาจมี 1-10 หรือ 14 ...ไปเรื่อยๆ อาจเป็นได้นะครับ สำหรับปืนแก้ไขระบบ (เซียนเขาว่างั้น)หรือปืนครู ดั้งเดิม ที่เปลี่ยนไปใช้..

- ไกด์รอดยาว(อาจซื้อจากนายโป่ง จิงฮง ก็เป็นได้)แล้วไกด์รอดมันคด อันเกิดจากอะไรก็แล้วแต่(เหล็กนิ่ม-เยื้องศูนย์)จึงทำให้การถอยหลังของลำเลื่อนเกิดการเบียดข้างใดข้างหนึ่งอย่างแรง จึงทำให้ติดขัด

- ใครจะนึกถึง หลอดครอบสปริงรีคอยล์ ที่แน่นเกินไป(ฟิตกับไกด์)แถมบูชดันหลวมๆอีก พอถอยหลังบูชก็ยันหลอดครอบสปริงที่ว่า แล้วเกิดอาการ หลอดกระดก ทำให้เกิดการติดขัด ถ้ามีระยะ ฟรี มากอีกหน่อยก็ ถอยได้สบายๆ

- หัวไกด์รอด ทำ Diameter ไว้มากไป การให้ตัวระหว่างหัวไกด์รอด กับโครงปืน มีน้อยเกินไป พูดง่ายๆ หัวไกด์รอดฟิตกับโครงปืนเกินไป จึงติดขัด

- Curve ที่หัวไกด์รอด มี รัศมีน้อยไป เวลาลำกล้องลดท้าย (โตงเตงดึงลงมา)เนื้อเหล็กด้านหน้า ลักซ์ลำกล้อง มาครูดกับ Curve ที่ว่านี้ ทำให้การลดท้ายลงได้ไม่สุด จึงติดขัด (ที่ว่ามาเกี่ยวกับไกด์รอดนี้ ลองทำแล้วเกิดปัญหาครับ จึงเล่าให้ฟัง)

- อาจเป็นได้ไหมครับว่า โตงเตงเป็นปัญหา ยาวเกิน สั้นเกิน เสียหาย หรือ เยิน ยืด

- อาจเป็นได้ไหมครับว่า การเปลี่ยนลำกล้อง แล้วปรับระยะไม่ดี โดยผู้ทำไม่ใช่ช่างทำปืน ทำให้ ลักซ์ใต้ลำกล้อง ชน-ยัน-เกย-นั่งทับ กับแกนคันล็อกลำเลื่อน จึงติดขัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2007, 09:09:36 AM โดย นายโป่งจิงฮง หมูรมควัน กะทะพายุ » บันทึกการเข้า

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 08:31:43 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy...ผมว่านะ...อาจเป็นเพราะ...แก็สโซฮอล์...............................................................................(ขออนุญาตคลายเคลียดครับ)... Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 08:47:30 PM »

***แล้วทำไม อีเจคเตอร์แบบสั้น-ยาว มันเข้ามา มั่วววว แบบน้ำขุ่นๆ ได้ไง อีเจคเตอร์ตัวสั้น-ยาว มันเป็นหลักการของผู้ออกแบบครับ เขาไม่มั่วหรอก ตัวสั้นๆ เขารู้อยู่แล้วว่า การถอยของลำเลื่อนมีระยะ และ มีความเร่ง เพียงพอที่จะทำการคัดปลอกได้ จึงไม่จำเป็นต้องใช้ตัวยาว หรือจะใช้ก็ได้ (เลยต้องค่อยๆ ตะไปทิ้งไปไง)

***ส่วน 1911 ตัวจิ๋วๆ 3.5 และ 3นิ้ว มีความจำเป็นเหมือนกันนะ ที่จะต้องเพิ่มความยาวของอีเจคเตอร์ เพื่อ เป็นการเร่งให้ปลอกเก่าที่ยิงแล้ว เปลี่ยนมุม เงยยยยย ให้เร็วที่สุดเท่าที่จะเร็วได้ ไม่งั้นลำเลื่อนวิ่งกลับมาชน เพราะรอบการทำงานของปืนสั้นกว่า จึงไม่เกิดการติดขัด (ไม่เอา ปากตั๊กแตนนนน ไม่เอาเล็บมือนางงงง)

***แต่อย่าลืมเรื่องสปริง เช่นเคยนะครับ    ถอยเร็ว-คืนช้า แต่ ไม่มีแรง หรือ ถอยช้า-คืนเร็ว แต่ระยะทางเพื่อเร่งมีไม่พอ ไม่เหมือนกันนะครับ กับหลักการ สปริง 2ชั้น ที่ใส่ไว้ในปืนโครงเล็ก อย่าง ออฟฟิซเซอร์ หรือ ดีเฟนเดอร์

มีสั้น จะเปลี่ยนเป็นยาวๆ มียาว ก็จะเปลี่ยนเป็นสั้น.......มันไม่ช่ายย...ครับ
นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 10:13:52 PM »

มีสั้น จะเปลี่ยนเป็นยาวๆ มียาว ก็จะเปลี่ยนเป็นสั้น.......มันไม่ช่ายย...ครับ
อ้างถึง

นั่นดิ และอีกอย่าง ผมอ่านไม่รู้เรื่องเลยครับ ทั้งข้อความเลยน่ะ

ส่วนเรื่องทำไมปืน ลำกล้อง ยาว และสั้นลงหน่อย และสั้น  และสั้นที่สุด ของ 1911  ทำไมอีเจคเตอร์ ไม่เหมือนกัน อันนี้ ผมก็ไม่สามารถตอบได้อีกแหละครับ เพราะว่า ไม่มีความรู้ด้านเทคนิค เรื่องแรงดันสปริง เป็นปอนด์ ฯลฯ อะไร ทำนองนี้ ผมไม่ค่อยทราบ

แต่สิ่งที่เหมือนกันทั้งหมดของหลักการการสลัดปลอกของภาพ 3 ภาพนั้นก็คือ เปลี่ยนจุดสัมผัสของอีเจคเตอร์ ที่สัมผัสกับจานท้ายปลอกกระสุน .45 จากแบบของเดิม แน่นอน และถ้าจะให้ดี ต้องล้ำเข้าไปในเขตของแม็กกาซีน จึงจะทำให้ระบบสมบูรณ์มากๆ ถ้าขายาว มากๆ มันก็ไม่ได้ เวลาดึงลูกที่ยังมีหัวออกจากรังเพลิง มันจะออกไม่ได้ เวลาแต่งตัวยาวๆ ใส่เข้าไป ต้องค่อยๆ ตะไบ ไปเรื่อย ๆ ลองป้อนลูกไปเรื่อยๆ จนกว่า ขาจะสั้นลงจนสามารถดึงสไลด์ถอยหลังแล้ว ลูกกระสุนที่มีหัว สามารถพลิกตัวออกมาได้ แต่ส่วนที่ เหลือ ก็ยังล้ำเข้าไปในแม็กกาซีนอยู่ดี สรุปว่า เรื่อง ภาพ 3 ภาพ มันสั้งยาว สำคัญยังไง ผมตอบไม่ได้ครับว่า ทำไม เขาต้องทำมาสั้นบาง ยาวบ้าง แต่ที่แน่แน่  ทั้ง 3 ภาพมีสิ่งเหมือนกันคือ เปลี่ยนจุดสัมผัสที่อีเจคเตอร์ กระทำต่อจานท้ายปลอกกระสุน ซึ่งแบบมาตรฐาน จะกระทำต่อ ขอบ   ขอบ   ด้านข้าง  ของส่วนที่เป็นจานท้ายปลอก แต่แบบ 3 ภาพ นั้น กระทำต่อจานท้ายแบบหน้าตรงเลย คือ ปลอกถอยหลังมาชนเลยครับ

ส่วนภาพของพี่ ที่มีพี่ ๆ เขาแซวว่า จดสิทธิบัตรหรือยังนั้น ก็เหมือนกัน เป็นการสัมผัสแบบหน้าตรงแบบชนเลยเหมือนกันนี่ครับ  และที่สำคัญ เป็นลักษณะของจานท้ายถอยหลังมาสัมผัสกับส่วนที่สูงที่สุดของอีเจคเตอร์ เป็นอันดับแรก หลักการเดียวกับสามภาพนั้น เพียงแต่ของพี่ยาวไม่มากเท่านั้นเอง แต่รับรองว่า ของพี่ ไม่เหมือนมาตรฐาน 1911 แบบโรงงานที่เป็นแบบสั้นๆ หน้าลาดๆ เฉียงๆ แน่นอน ใช่ไหมครับ  แต่พี่ไม่ต้องทำเล็บมือนางก็ได้ แค่ช่องคายต่ำลงมาหน่อย ก็พลิกปลอกได้แล้ว   ปืน เอ็ม 1991 เอ1 (รมเขียว ไม่มีม้า) ก็ไม่ต้องทำเล็บมือนางเหมือนที่พี่บอก เพียงแต่เปลี่ยนจุดสัมผัสของอีกเจคเตอร์ ที่กระทำต่อจานท้ายปลอกกระสุน ให้มาอยู่ในส่วนสูงสุด ของอีเจคเตอร์ เท่านั้นเองครับ เอ็ม 1991 เอ1 แบบไม่มีม้า ก็ทำช่องคายต่ำลงกว่าแบบ 70 ก็สามารถสลัดปลอกได้เหมือนสูตรที่พี่ทำ
ดีใจที่พี่รอผม ....ขอบพระคุณครับ

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 10:22:44 PM »

Winkสุดยอดครับนายโป่ง....เห็น อธิบายด้วยภาพ...ผมเข้าใจอย่างแจ่มแจ้งแดงแจ๋

Winkเข้าผิดๆมาตั้งนาน...เพราะแก็สโซฮอล์นี่เอง
..

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 01:02:44 AM »

ใครที่ยังเข้าใจผิดๆอยู่ ก็ดูซ้ำอีกซักสองสามรอบก็ได้นะครับ Wink

มีความเห็นเช่นกันครับ...............

ขอบคุณครับ Wink

ผมดูซ้ำแล้ว ซ้ำอีก ก็ยัง งง ตัวเองอยู่ดีล่ะครับ

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #174 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 05:13:02 AM »

[quote author=¹ÒÂâ»è§¨Ô§Î§ ËÁÙÃÁ¤Çѹ ¡Ð·Ð¾ÒÂØ link=topic=37045.msg913820#msg913820
ผมดูซ้ำแล้ว ซ้ำอีก ก็ยัง งง ตัวเองอยู่ดีล่ะครับ
อ้างถึง
บางกระทู้คุณโป่งเขียนยาวเกินไปครับ ถ้าแบ่งเป็นตอนสั้นๆ แล้วโพส
คงทำให้เข้าใจได้ง่ายและน่าอ่านมากขึ้น

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #175 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 08:55:11 AM »

บางกระทู้คุณโป่งเขียนยาวเกินไปครับ ถ้าแบ่งเป็นตอนสั้นๆ แล้วโพส คงทำให้เข้าใจได้ง่ายและน่าอ่านมากขึ้น

ผมก็ว่าเหมือนกันครับ ถ้างั้นผมแบ่งเลยครับ พี่บูญ

- ปืนเจ้าของกระทู้เป็น คอมมานเดอร์ แก้ไขระบบ(แซวเล่นนะครับ)โครงเป็น Full Size แต่เอาท่อนบน 4 นิ้วมาวาง แล้วทำให้ติดขัด เพราะระยะถอยลำเลื่อนของ 4 นิ้ว และ 5 นิ้ว ไม่เหมือนกัน อุ๊ย..พูดผิด การถอยคงต้องเหมือนกัน คือต้องให้ ช่องคายปลอกถอยมาจนปลอกเก่าคัดออกได้ แต่ระยะคางลำเลื่อนไม่เท่ากัน ปืนบางกระบอกจึงต้องเลิกใช้บูช ต้องทำลำกล้องหัวโต และใช้หลอดครอบสปริง(Spring Plug)แบบรีเวร์ส ปลั๊ก เช่น BUL-M5 คอมมานเดอร์

- อาจเป็นได้ไหมครับว่า ร่อง RIB ที่ลำเลื่อน+ปีก RIB ที่ลำกล้องเสียหาย เป็นเหตุให้ติดขัด

- ปืน US.ARMY มีการผายใต้รังเพลิงน้อยนิดเดียว พอมายิงลูกซ้อมบ้านเรา ที่เป็นหัวยักไหล่ก็เลยติด ทั้งๆที่เขาออกแบบมาให้ใช้หัวบอล และในช่วงสงครามเขาก็ใช้แต่หัวบอลกัน แต่ผมว่ามันมีโอกาศน้อยมากอยู่ดีแหล่ะครับที่จะติดขัด

- ใส่บ่อแม็กเลยติด ปรุ๊ฟมาร์คเลือนลางเลยติด เฮ้ย....มั่ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2007, 09:03:05 AM โดย นายโป่งจิงฮง หมูรมควัน กะทะพายุ » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #176 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 08:58:02 AM »

ต่อ นะครับ

***อันนี้ผมขอออกความเห็น อาจจะไม่ถูกต้องนัก ก็ได้แต่รอ อาจารย์ หรือ เซียน เข้ามาให้รายละเอียดด้วยนะคร้าบบบบ

- ปืน 1911 3.5นิ้ว  3นิ้ว ไม่มีบูชเพราะเป็นส่วนเกิน (บางยี่ห้อมีนะ แต่เขาออกแบบให้มันทำงานได้)การลดท้ายลำกล้องด้วยระยะถอยที่สลัดปลอกได้ ถ้ามีความหนาของผนังบูช ที่ถอยมาด้วยกัน จะทำให้ลำกล้องลดท้ายไม่ได้ จึงต้องทำลำกล้องหัวโต ให้ฟิตหรือ พอดีกับ Diameter ของลำเลื่อน และต้องเปลี่ยนระบบไกด์รอดใหม่ อาจเป็นแบบสั้นหรือยาวก็ได้ แต่หลอดครอบสปริงต้องเป็นแบบรีเวร์ส ปลั๊ก มีปีกให้คางลำเลื่อนยันถอยหลัง และปีกที่ว่านี้ยังทำหน้าที่ผลักลำเลื่อนไปข้างหน้าเพื่อป้อนลูกเข้ารังเพลิง (บางยี่ห้อใช้ติ่งเล็กๆ ไม่ทน)

- อ้าว....แล้วงั้น 1911 4นิ้ว ทำไมถึงมี บูช ...ถ้าโครงเป็นโครงของปืน Commander โดยตรงก็ไม่มีปัญหา ลองเอาโครงของตัว 4นิ้ว กับ ตัว 5นิ้ว มาเทียบกันดูครับ จะเห็นระยะที่แตกต่างกัน บูชของ 4นิ้ว กับ บูชของ 5นิ้ว ก็ไม่เท่ากัน ไอ้สิ่งที่ต่างกันมันไปมีผลตอนที่ลำเลื่อนถอยเกือบสุดทาง และตอนที่ลำกล้องลดท้ายครับ ถ้าหลอดของบูชยาว ปลายหลอดก็จะไปติดกับโคนลำกล้อง และสิ่งที่เป็นปัญหาคือ การนำท่อนบนของ 4นิ้ว มาใส่บนโครงของตัว 5นิ้ว หรือ การนำปืน 5นิ้วเดิม มาตัดปลายให้เหลือ 4นิ้ว เป็น Commander (ทำได้ สวยดีด้วย ไม่ติดขัด) ถึงแม้ว่าจะใส่ได้ แต่การถอยหลังของลำเลื่อนมีไม่พอครับ เพราะโครงที่ต่างกัน จึงทำให้การคายปลอก+ป้อนลูกติดขัด ทางแก้คือ ตัดบูชทิ้งไป ทำลำกล้องหัวโต(ปลอกสวม อัดกาว)เปลี่ยน ระบบไกด์รอดใหม่เป็นรีเวิร์ส ปลั๊ก สปริงจะเป็น 2ชั้น หรือ เส้นเดียวก็ได้ ซึ่เป็นทางแก้ที่ง่ายกว่า การเอาโครงปืนไปคว้านให้ร่อง
รับหัวไกด์รอดร่นถอยหลังมา เพื่อเพิ่มระยะทางถอยหลังของลำเลื่อน โอย....พิมพ์เองยัง งงงงงงง เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2007, 09:00:10 AM โดย นายโป่งจิงฮง หมูรมควัน กะทะพายุ » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #177 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 09:01:04 AM »

ต่อ ครับผม

- อ้าว....แล้วงั้นทำไมจึงเอาลำเลื่อน 4นิ้ว ไปวางบนโครงของ ออฟฟิซเซอร์ได้ เพราะโครงปืนของ ออฟฟิซเซอร์ สั้นกว่าโครง คอมมานเดอร์อีกครับ ดังนั้นไอ้ที่มันสั้นกว่าก็ไม่ได้เป็นปัญหา เพราะพ้นจุดที่เป็นปัญหาไปแล้ว (ฝรั่งมันจับสลับกัน บ้านเราปืนแพง ไม่มีโอาศได้เล่น)

- คราวนี้ ถึง ดีเฟนเดอร์หล่ะ ยิ่งสั้นลงไปอีก โดยเหตุผลทั้งปวง และแถมยังต้องปาดเนื้อเหล็กของลำกล้องด้านหน้าปีก RIB ทิ้งไปอีกเพื่อเป็นการ หลบ การกระแทกกัน ของส่วนหน้าของลำเลื่อน

***แล้วทำไม อีเจคเตอร์แบบสั้น-ยาว มันเข้ามา มั่วววว แบบน้ำขุ่นๆ ได้ไง อีเจคเตอร์ตัวสั้น-ยาว มันเป็นหลักการของผู้ออกแบบครับ เขาไม่มั่วหรอก ตัวสั้นๆ เขารู้อยู่แล้วว่า การถอยของลำเลื่อนมีระยะ และ มีความเร่ง เพียงพอที่จะทำการคัดปลอกได้ จึงไม่จำเป็นต้องใช้ตัวยาว หรือจะใช้ก็ได้ (เลยต้องค่อยๆ ตะไปทิ้งไปไง)

***ส่วน 1911 ตัวจิ๋วๆ 3.5 และ 3นิ้ว มีความจำเป็นเหมือนกันนะ ที่จะต้องเพิ่มความยาวของอีเจคเตอร์ เพื่อ เป็นการเร่งให้ปลอกเก่าที่ยิงแล้ว เปลี่ยนมุม เงยยยยย ให้เร็วที่สุดเท่าที่จะเร็วได้ ไม่งั้นลำเลื่อนวิ่งกลับมาชน เพราะรอบการทำงานของปืนสั้นกว่า จึงไม่เกิดการติดขัด (ไม่เอา ปากตั๊กแตนนนน ไม่เอาเล็บมือนางงงง)

***แต่อย่าลืมเรื่องสปริง เช่นเคยนะครับ    ถอยเร็ว-คืนช้า แต่ ไม่มีแรง หรือ ถอยช้า-คืนเร็ว แต่ระยะทางเพื่อเร่งมีไม่พอ ไม่เหมือนกันนะครับ กับหลักการ สปริง 2ชั้น ที่ใส่ไว้ในปืนโครงเล็ก อย่าง ออฟฟิซเซอร์ หรือ ดีเฟนเดอร์

ผมหมดเปลือก หมดใส้ หมดพุง แค่นี้แล้วครับเพื่อนๆ และรู้ด้วยว่าไม่ถูกต้องทุกอย่างหรอก ก็หวังให้เพื่อนๆสมาชิกชาวเวป นี่แหล่ะครับช่วยชี้แนะ และ ต่อยอดให้ ถ้าไม่บอกว่าตัวเองรู้อะไร รู้แบบไหน แล้วใครที่ไหน เขาจะรู้ว่าต้องเพิ่มเติมสิ่งไหนให้ หรือ แก้ไขสิ่งที่เข้าใจผิดให้  ทั้งหมดเป็นการบอกนะครับ ไม่ใช่การ ฟันธง ๆๆๆๆ นะครับ

*** 1911 ปืนครู ***  ขอบคุณมากครับผม

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #178 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 10:42:42 AM »

ขออนุญาตครับ

อ่านง่ายดีครับพี่โป่ง

แต่ผมขอเวลาย่อยสักพัก ไม่ได้เอา 1991 มา

ไม่ค่อยเห็นภาพ เดี๋ยวกลับบ้านไปดูตามครับ

ด้วยความเคารพครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #179 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 01:57:20 PM »

เพื่อนๆ สมาชิกท่านใดมี 1911 แบบอื่นๆ เช่น US.ARMY / Government / S70 S80 หรือความยาวลำกล้องต่างๆ ช่วยถ่ายภาพให้ชมด้วยครับ ผมมีแต่ GC NM กระบอกเดียว(นอกนั้นขายหมดแล้ว)  เพื่อเป็นการเปรียบเทียบ    ขอบคุณมากครับผม

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13
  พิมพ์