๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 09:12:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อำนาจกระสุนระหว่าง .357 แม็กนั่ม กับ .38 ซุปเปอร์ครับ  (อ่าน 76442 ครั้ง)
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 04:33:45 PM »

อ้าว....เข้าใจว่า .357 คือ สุดยอดมาตลอด     (ถ้าไม่นับพวก .44 .50 ฯลฯ)

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
peace@
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #166 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 10:53:15 AM »

อ่านแล้วปวดใจ กับเจ้า .357  ของเรา    ผลสรุปมันเป็นเรื่องจริงหรือนี่

ถ้าจริง  เจ้า 686 สองนิ้วครึ่ง  คงต้องเตรียมรับชะตากรรม ถูกปลด  แล้ว นำ .38 Super  เข้าประจำการแทน
หัวอกเดียวกัน ครับ แต่ยังไงๆ ก็ยังรัก .357 แม็ก  อยู่ละครับ

ปวดใจ  ปวดใจ  สำหรับคนมี .357  อย่างเราๆ
peace@
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #167 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 10:56:06 AM »

เข้าใจดีครับ 
อ่านแล้วปวดใจ กับเจ้า .357  ของเรา    ผลสรุปมันเป็นเรื่องจริงหรือนี่

ถ้าจริง  เจ้า 686 สองนิ้วครึ่ง  คงต้องเตรียมรับชะตากรรม ถูกปลด  แล้ว นำ .38 Super  เข้าประจำการแทน
หัวอกเดียวกัน ครับ แต่ยังไงๆ ก็ยังรัก .357 แม็ก  อยู่ละครับ

ปวดใจ  ปวดใจ  สำหรับคนมี .357  อย่างเราๆ
เข้าใจดีครับ หัวอกเดียวกันครับ แต่ยังไง ๆ ก็ยังอยู่  .357 แม็ก ครับ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #168 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:01:17 AM »

โธ่... พี่ อภิสิทธิ์
คิดจะเล่นลูกปราย    ต้องนี่เลยครับ
เบอร์ ๑๒ นี่แหละ   ชัวร์ ชัวร์ หรือ เหมา เหมา
เอา ๗๐ หรือ ๙ เม็ด ดีล่ะครับ
รับรองเลยครับ.... อยู่

ปลายลำกล้องไปทางไหน ก็ทางนั้น เลยครับ ....
เสียอาการ แน่แท้...
   หัวเราะร่าน้ำตาริน
ถ้าโดนอย่างพี่ yod ว่านะ  เข้าวัดอย่างเดียวคงไม่ต้องส่งโรงพยาบาลรักษาแน่ครับ...

ลูกปราย นอกจากหมอไม่รักษาแล้ว ยังไม่รับแคะลูกปรายออกด้วย (ถ้าไม่ตาย) ให้อยู่ในชั้นเนื้อ ชั้นผิวหนัง นั่นแหละครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #169 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:05:12 AM »

ในกรณีหากระสุนเฉพาะไม่ได้
ก็สามารถเอามาทดแทนกันได้ 
ชั่วครั้งชั่วคราว

ของผม ๖๔๐ ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #170 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:10:19 AM »

ขึ้นอยู่กับปืนบางกระบอก บางยี่ห้อ บางรุ่น ด้วยครับ

กระสุน .38 ซุปเปอร์ ก็ยัดไม่ค่อยเข้า หรือ เข้าไม่สุด ต้องกระแทกลงไปถึงจะปิดโม่ได้ครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #171 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:55:06 AM »

ขึ้นอยู่กับปืนบางกระบอก บางยี่ห้อ บางรุ่น ด้วยครับ

กระสุน .38 ซุปเปอร์ ก็ยัดไม่ค่อยเข้า หรือ เข้าไม่สุด ต้องกระแทกลงไปถึงจะปิดโม่ได้ครับ
ปืนลูกโม่ รูเกอร์ SP-101 ใส่ลูกกระสุนของ 38 ซุปเปอร์ได้หมดครับแต่ต้องเป็นลูกนอกนะครับ  ลูกอัดในนี้ใส่ได้เป็นบางนัด   ที่ผมเคยลองเป็นลูกของยี่ห้อวินเช็คเตอร์ครับ...
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #172 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:02:10 PM »

อย่างนี้ต้องให้โต้งลองวัดกันดูเสียแล้ว ลองกับฟีลม์เอ็กเรย์นี่แหละครับ หัวรูประกบหัวรู  หัวบอลประกบหัวบอลใครเจาะได้ลึกหลายแผ่นกว่ากัน

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #173 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:33:26 PM »

ครับ .357 MAG. กับ .38 SUP  ต้องประกบกันด้วยหัวบอล/หัวบอล   หัวรู/หัวรู    เอาลูกที่มีขายโดยทั่วไป    .357 ลำกล้อง 4นิ้ว    .38 SUP. ลำกล้อง 5 นิ้ว   

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #174 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:44:53 PM »

ท่านผู้การสุพินท์ เคยทดสอบเปรียบเทียบลงหนังสืออาวุธปืนมาแล้วครับ สำหรับกระสุนสองขนาดนี้ ด้วยอาวุธปืนแบบใกล้เคียงกันมาก คืออาวุธปืนลูกโม่ สมิทฯ ๖๒๗-๓ ขนาด .๓๕๗ แมคนั่ม ลำกล้องยาว ๔.๗๕ นิ้ว (วีคอมพ์) และ ๖๒๗-๔ ขนาด .๓๘ ซูเปอร์ ลำกล้องยาว ๕ นิ้ว ทั้งสองกระบอกจากศูนย์พีซี
ได้ผลคือ กลุ่มกระสุนที่ระยะ ๒๕ เมตรใกล้เคียงกันครับ กลุ่มแคบทั้งคู่ แต่อำนาจทะลุทะลวง ของกระสุน .๓๘ ซูเปอร์ FMJ สู้กระสุน .๓๕๗ แมคนั่ม FMJ หัวฝาชี ไม่ได้ครับ
และอำนาจการทำลายล้าง ของกระสุน .๓๘ ซูเปอร์ โกลดอท ก็สู้ .๓๕๗ แมคนั่ม JHP ไม่ได้ครับ นำเลขความเร็ว มาคำนวณพลังงาน ก็สู้ไม่ได้ทั้งสองแบบ
สรุปว่า อำนาจกระสุน .๓๘ ซูเปอร์ก็ยังเป็นรอง .๓๕๗ อยู่หน่อยๆครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
mouse
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #175 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:54:39 PM »

ผมเชียร์ทั้ง .357 mag และ 38 super ครับ เพราะมีทั้งสองขนาดครับ  ยิ้มีเลศนัย colt 38super กับ 686 ครับ หลงรัก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #176 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 01:14:00 PM »

อย่างนี้ต้องให้โต้งลองวัดกันดูเสียแล้ว ลองกับฟีลม์เอ็กเรย์นี่แหละครับ หัวรูประกบหัวรู  หัวบอลประกบหัวบอลใครเจาะได้ลึกหลายแผ่นกว่ากัน

หัวกระสุน .38 super เป็นรอง หัวกระสุน .357 Mag  ทุกประตู ครับ ทั้งน้ำหนักหัวกระสุน และทั้งความเร็ว

พลังงานต้นที่ได้  คือ ตัวคูณ ของน้ำหนักหัวกระสุน x ความเร็วยกกำลังสอง   แต่ก่อนเข้าสูตร ต้องแปลงค่าให้เป็นหน่วยเดียวกันก่อน

แต่ต้องเข้าใจว่า กระสุนปืน จะทำงานได้ต้องประกอบเข้ากับตัวปืน ด้วย.. 

ปืน.357  เต็มที่ จุ 7-8 นัด   .38 Su มาตรฐาน  จุ 9 + 1 และความเร็วในการเติมกระสุน ทีละชุด ..
ข้อสรุปที่ได้ คือ  .357 ยังต้องเป็นฝ่ายหายใจ รดต้นคอ .38 super คือยังเป็นรอง ครับ 

เป็นรองในระบบของการปฎิบัติการของตัวปืน นะครับ  เพราะระบบกึ่งออโต นั้น เหนือกว่าลูกโม่หมุน ครับ .
ทั้งความเร็ว ความแม่น(ยิงแบบ Single) ความจุ การโหลด  เยี่ยม

ข้ออ้างว่า กึ่งออโต กระสุนขัดลำ ต้องขึ้นลำก่อน จึงช้ากว่า  ไม่ทันการณ์เท่า ลูกโม่ ..
เป็นเรื่องการหยิบ ความคิดห่วย ๆ  หลงยุค มาคุยข่ม เท่านั้น ใช้ไม่ได้แล้วละครับ  แลบลิ้น

ผมมาบอกข้อเท็จจริง ..  ไม่ใช่มาให้ความเห็น ตามความพอใจชอบ ส่วนตัว นะครับ..   Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 01:42:42 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #177 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 01:29:54 PM »

ผมเลือก .357 mg เพราะมันคือ .357 mg มันคือความภาคภูมิใจครับ หลงรัก (คนที่จะขอป.3  .357 mg ได้มีน้อย)และคนอื่นๆก็น่าจะมีเหตุผลคล้ายๆกับผมนี่แหละครับ คิก คิก และคนที่มี 357 mg มักจะมีปืนแบ็กอัพกระบอกที่สอง ที่สามอยู่แล้ว  หลงรักเพราะเห็นคนที่นำไปแข่งด้วย สมิธ 686 ก็ใช้กระสุน .38 ลูกซ้อมทั้งนั้น อีกอย่างไม่คิดจะเอาไปยิงคนหรือยิงประตูรถอยู่แล้วครับ  ไหว้ ไหว้ ถ้าเทียบความแรง 38 super  9 mm บางยี่ห้ออาจจะแรงกว่า แต่คิดว่าศักดิ์ศรีมันต่างกันนะครับ ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 01:33:46 PM โดย renold:รักในหลวง » บันทึกการเข้า
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #178 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 02:38:58 PM »

หัวกระสุน .38 super เป็นรอง หัวกระสุน .357 Mag  ทุกประตู ครับ ทั้งน้ำหนักหัวกระสุน และทั้งความเร็ว

พลังงานต้นที่ได้  คือ ตัวคูณ ของน้ำหนักหัวกระสุน x ความเร็วยกกำลังสอง   แต่ก่อนเข้าสูตร ต้องแปลงค่าให้เป็นหน่วยเดียวกันก่อน

แต่ต้องเข้าใจว่า กระสุนปืน จะทำงานได้ต้องประกอบเข้ากับตัวปืน ด้วย.. 

ปืน.357  เต็มที่ จุ 7-8 นัด   .38 Su มาตรฐาน  จุ 9 + 1 และความเร็วในการเติมกระสุน ทีละชุด ..
ข้อสรุปที่ได้ คือ  .357 ยังต้องเป็นฝ่ายหายใจ รดต้นคอ .38 super คือยังเป็นรอง ครับ 

เป็นรองในระบบของการปฎิบัติการของตัวปืน นะครับ  เพราะระบบกึ่งออโต นั้น เหนือกว่าลูกโม่หมุน ครับ .
ทั้งความเร็ว ความแม่น(ยิงแบบ Single) ความจุ การโหลด  เยี่ยม

ข้ออ้างว่า กึ่งออโต กระสุนขัดลำ ต้องขึ้นลำก่อน จึงช้ากว่า  ไม่ทันการณ์เท่า ลูกโม่ ..
เป็นเรื่องการหยิบ ความคิดห่วย ๆ  หลงยุค มาคุยข่ม เท่านั้น ใช้ไม่ได้แล้วละครับ  แลบลิ้น

ผมมาบอกข้อเท็จจริง ..  ไม่ใช่มาให้ความเห็น ตามความพอใจชอบ ส่วนตัว นะครับ..   Wink

จริงๆเดี๋ยวนี้ก็หาคนใช้ลูกโม่น้อยลงครับพี่โร้ด  Cheesy ตำรวจคนที่ดึงให้ผมมาสนใจการใช้ปืนสอนพื้นฐานการเหนี่ยวการเล็งทั้งสองท่านเดี๋ยวนี้ก็สมัครเป็นสาวกกล๊อค 19 เสียแล้ว Cheesy  ทั้งสองท่านพอละวงการแข่งขันก็ขายลูกโม่ทิ้งซื้อปืนแม๊กกาซีนมาใช้ทันที

จากกระทู้http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=89064.msg2750349

ที่ผมหยิบยกมาไม่ได้ว่าและไม่กล้าว่าปืนแม๊กกาซีนไม่ดีนะครับเพียงแต่แปลกใจเท่านั้นครับ  รอบๆตัวผมทั้งญาติฝ่ายน้องชายผมทั้งตำรวจเฝ้าร้านทองและทั้งเพื่อนฝูงในวงการขายทองด้วยกัน   ล้วนแล้วแต่ Colt เป็นเต้ย  Glock เป็นต่อทั้งสิ้น แต่ทุกคนไม่ขึ้นลำปืนไม่เอากระสุนเข้ารังเพลิง (ยกเว้นตาโต้งเท่านั้นใช้ซีแซดขึ้นลำลดนกไม่เซฟ)....ทำไมเล่าครับ ?  Huh

ตอนเรียนจบมาใหม่ๆผมมีเงินเก็บก้อนหนึ่ง Cheesy  ผมพักที่แฟลตบำเพ็ญบุญรับปริญญาแล้วก็ตกลงใจจะหาของขวัญให้ตัวเองสักชิ้นก็ตรงไปเลยครับร้านในตำนานก่อนเพื่อน ตอนนั้นหมายตาสองกระบอก สไตเออร์จีบี  กับบราวนิ่งไฮเพาเวอร์(ชอบเนื่องจากดูหนัง เซอร์ปิโก้)พี่คนขายเขาต้อนรับเรียบๆแต่จริงใจอดทนใจเย็น  เขาบอกว่าเขาก็เป็นนักนิยมปืนแล้วก็สาธิตวิธีพกกับเสื้อยืดกางเกงยีน ขึ้นลำลดนกไม่เซฟ ที่ประทับใจผมสุดๆถ้าไม่ติดที่ต้องหาใบ ป 3 ผมจ่ายตังค์ไปแล้ว  ก็คือแค่พลิกไขว้ฝ่ามือกลับหลัง พริบตาเดียวบราวนิ่งกระบอกนั้นก็มาอยู่ในมือขึ้นนกชี้เป้าเรียบร้อย..จริงๆ..พกปืนแม๊กกาซีนขึ้นลำลดนกไม่น่าจะเป็นเรื่องยาก...มังครับ  คิก คิก

ปล. แต่ผมก็ไม่ได้ซื้อบราวนิ่งกระบอกนั้นอยู่ดีครับ แม่ผมบอกว่าเงิน 28000บาท(ปีพศ.2524)เติมอีกแค่ 20000 จะเป็นเฟียต 124คันงามเปลี่ยนเครื่องแซทเทิร์นแล้ว  และอาปาผมกลัวปืนผมเลยเลือกรถแทนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #179 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 03:02:13 PM »

เดี๋ยวนี้ เอาจำนวนกระสุน เป็นต่อครับ
ลูกโม่ โครง J ๕ นัด  K L ๖ ๗ ๘ นัด
เทียบกับ กล๊อก ซีแซด  ยัง ๑๓ นัด ขึ้นไป
เทียบเท่ากับมี วงกระสุน เป็น สองเท่า
พกพา เรียบแบน ไม่ตุง โป่ง ให้สะดุดตา
แต่ตัวผม  มองที่ ซิก  เพราะว่า ถอดประกอบง่าย
มีชิ้นส่วนน้อย ไม่กี่ชิ้น   ขึ้นลำ ลดนก ไม่เหนี่ยวก็ไม่ลั่น
เทียบเท่า ลูกโม่ ที่เราคุ้นเคย   ปลอดภัยสูง
ยกขึ้นมา ก็เหนี่ยวยาวเลย แถมแม่นโดยไม่ต้องแต่ง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13
  พิมพ์