๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 01:05:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 28
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซองกระสุนเกิน 10 นัดโดนยึด??? (ขึ้นศาลแล้ว.. หน้า17)  (อ่าน 95169 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 09:02:48 PM »

A. กรณีที่ท่านมีซองกระสุนที่สามารถบรรจุได้เกินสิบนัด ไว้ในครอบครอง
เว้นแต่ซองกระสุนที่ใช้กับปืนในขนาด .22 ชนวนริม
(ถึงแม้ว่า ผู้ถูกกล่าวหาจะบรรจุไว้แค่สิบนัด  หรือมีแต่ซองกระสุนเปล่า ๆ ก็ตาม) 
เพราะความในกฎกระทรวงฯ บ่งบอกไว้ชัดเจนถึงความสามารถในการบรรจุของซองกระสุน
และยังระบุไว้ถึง "การมีไว้ในครอบครอง"

B. นั้นหมายถึงว่า พนักงานสอบสวนจะแจ้งข้อกล่าวหาต่อท่าน
ว่าท่านกระทำการละเมิดต่อ ความในมาตรา 7 ของ พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ
...มาตรา 7 ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้สั่ง หรือนำเข้า
ซึ่งอาวุธปืนหรือ เครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่...

C. เนื่องจากความในกฎกระทรวงฯ ฉบับที่ 3 (พ.ศ.2491)
ข้อ 1(4) ระบุไว้สรุปได้ว่า ให้ถือว่า เครื่องส่งกระสุน ซองกระสุนหรือส่วนประกอบที่สำคัญของสิ่งเหล่านี้
เป็น "อาวุธปืน" ตามความในมาตรา 4(1) แห่ง พ.ร.บ.อาวุธปืน

D. ...มาตรา 4 ในพระราชบัญญัตินี้
         (1) "อาวุธปืน" หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิดซึ่งใช้ส่งเครื่องกระสุนปืน
โดยวิธีระเบิดหรือกำลังดันของแก๊สหรืออัดลมหรือเครื่อง กลไกอย่างใด
ซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงานและส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธนั้น ๆ
ซึ่งรัฐมนตรีเห็นว่าสำคัญและได้ระบุไว้ในกฎกระทรวง...

การกระทำการละเมิดต่อมาตรา 7 แห่ง พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ นั้น

E. ระบุโทษไว้ตามมาตรา 72 วรรคสอง  แห่ง พ.ร.บ. ฉบับเดียวกันความว่า...
...ถ้าการฝ่าฝืนตามวรรคหนึ่งเป็นกรณีเกี่ยวกับส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธปืน
ตามที่กำหนดไว้ในกฎกระทรวง หรือเป็นกรณีที่มีเครื่องกระสุนปืน
ผู้ฝ่าฝืนต้อง ระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปีหรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ...

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2007, 12:38:42 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
Ozu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 09:12:39 PM »

เขาออกกฎหมายไว้ป้องกัน.....................คนดีไม่ให้ทำร้ายคนเลวครับ
เพราะถ้าคนเลวศูนย์พันธุ์จะเกิดภาวะวิกฤตอย่างรุนแรงทำให้ไม่สามารถแบ่งแยกระหว่างคนดีกับเลวได้และเขากลัวคนรุ่นหลังๆจะไม่รู้จักคนเลวครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน            อีกอย่างจะได้สร้างความมั่นใจให้กับคนเลวในการทำกิจกรรม และขยายพันธุ์ของพวกเขาครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ช่วยๆกันเถอะครับคิดว่าสงสารลูกหลานครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

<a href="http://upload.tidtak.com/show.php?670b320551beb69f117cb118b3a12057.jpg" target="_blank">[img alt=]http://upload.tidtak.com/show_file.php/670b320551beb69f117cb118b3a12057.jpg[/img][/url]
ลิ้ง รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 09:38:36 PM »

เท่าที่อ่านเจอ (ในเวปนี้ละครับ) เรื่องจำนวนกระสุนที่ครอบครองไม่น่ามีปัญหา
อ่านมาผิดแล้วครับ

ผู้การเอาจริงหรือครับ
เคยเห็นผมพูดไม่จริงหรือครับ
ผมเป็นอาจารย์สอน พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ อยู่ที่โรงเรียน ฯ ของกรมพระธรรมนูญ กระทรวงกลาโหม พอรู้วิธีเอาตัวรอดอยู่หรอก
ท่านผู้พันสุดยอดจริงๆครับ ด้วยความเคารพอย่างสูง

แผ่นดินสยามนี้ บรรพบุรุษได้เอาเลือด เอาเนื้อ เอาชีวิตเข้าแลกไว้ ไอ้อีมันผู้ใดคิดบังอาจทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ทำลายศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤๅ กระทำการทุจริตก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นโดยเร็ว ก่อนที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตร
                      "กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์"
glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 10:32:44 PM »

เท่าที่อ่านเจอ (ในเวปนี้ละครับ) เรื่องจำนวนกระสุนที่ครอบครองไม่น่ามีปัญหา

ผู้การเอาจริงหรือครับ
เคยเห็นผมพูดไม่จริงหรือครับ
ผมเป็นอาจารย์สอน พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ อยู่ที่โรงเรียน ฯ ของกรมพระธรรมนูญ กระทรวงกลาโหม พอรู้วิธีเอาตัวรอดอยู่หรอก
นับถือพี่สุพินท์มากๆ ครับ สุดยอดจริงๆ อยากร่วมกันเป็นเพื่อนในการต่อสู้ครั้งนี้ครับ  เพื่อนๆ น่าจะมีส่วนร่วมกันในการต่อสู้ครั้งนี้ร่วมกันนะครับ

Glock19
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 12:25:18 AM »

ความผิดมันอยู่ที่ตัวซองกระสุน  ไม่ใช่กระสุนที่อยู่ข้างใน
และข้อหานี้ ยังเป็น "มีส่วนประกอบอาวุธปืนที่นายทะเบียนออกใบอนุญาตให้บ่ได้"   ซึ่งมีอัตราโทษตามกฎหมายรุนแรงเทียบเท่าปืน M16  เพียงแต่ศาลท่านคงไม่กำหนดโทษรุนแรงปานนั้น
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 03:16:43 PM »

ทีแรกมองg19 ไว้ พออ่านกระทู้นี้แล้วคงต้องห้นไปดู g26 มั่งแฮะ น้ำลายหก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 09:50:26 PM »

ที่จริงตามก.ม.ออกป.4ให้ป้องกันชีวิตและทรัพย์ที่บ้านอยู่แล้วน่าจะให้จุเต็มที่และใหญ่ๆแบบ.45 สัก30นัด 357.จุ8นัดลำกล้อง5นิ้วขึ้นไปถ้า6นิ้วยิ่งดีจะได้พกไปไหนไม่ได้แต่ให้นำพาได้ในที่เปลียว ในที่ชุมชนให้แยกกระสุนและใส่กล่องไว้ แบบนี้น่าจะเป็นไปตามวัตถุประสงค์คือห้ามพกพา 

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
shah_vip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 03:14:02 PM »

ความผิดมันอยู่ที่ตัวซองกระสุน ไม่ใช่กระสุนที่อยู่ข้างใน
และข้อหานี้ ยังเป็น "มีส่วนประกอบอาวุธปืนที่นายทะเบียนออกใบอนุญาตให้บ่ได้" ซึ่งมีอัตราโทษตามกฎหมายรุนแรงเทียบเท่าปืน M16 เพียงแต่ศาลท่านคงไม่กำหนดโทษรุนแรงปานนั้น
ของผม Beretta 92FS ซองกระสุนบรรจุ ๑๕ นัด แต่นายทะเบียนออกใบ ป.๔ ให้แล้วครับ แบบนี้ถือว่าได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ รึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2007, 03:16:34 PM โดย shah_vip » บันทึกการเข้า

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 03:39:43 PM »

ความผิดมันอยู่ที่ตัวซองกระสุน ไม่ใช่กระสุนที่อยู่ข้างใน
และข้อหานี้ ยังเป็น "มีส่วนประกอบอาวุธปืนที่นายทะเบียนออกใบอนุญาตให้บ่ได้" ซึ่งมีอัตราโทษตามกฎหมายรุนแรงเทียบเท่าปืน M16 เพียงแต่ศาลท่านคงไม่กำหนดโทษรุนแรงปานนั้น
ของผม Beretta 92FS ซองกระสุนบรรจุ ๑๕ นัด แต่นายทะเบียนออกใบ ป.๔ ให้แล้วครับ แบบนี้ถือว่าได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่ รึเปล่าครับ

คือแบบว่า

ผู้การเคยตอบเอาไว้ครับ

สรุปว่า ผมมีกล๊อก19 แมกซ์บรรจุได้ 15 นัด มี 2 แมกซ์ ก็คือผิดกฎหมายข้อนี้อยู่ดีใช่ไหมครับ

เรื่องซองกระสุนติดปืน ถ้าสู้ก็น่าจะหลุด เพราะแคตาลอกหลัง ๆ ของกล็อก บอกว่ามีแต่ซองกระสุน 15 นัด ไม่ได้ทำ 10 นัดแล้ว แสดงว่าซองกระสุนติดปืนได้มีการออก ป.4 โดยชอบ และกฎหมายไม่ได้ห้ามการออก ป.4 ปืนที่ใช้ซองกระสุนเกิน 10 นัด
แต่ถ้า ป.4 ไม่บอกว่ามีซองกระสุนอะไหล่ ก็ไม่รอดอยู่ดี

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Thai0
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 03:52:46 PM »

ขอเเสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ คือ ทั้งตัวปืนตั้งเเต่การนำเข้า การตรวดสอบ การตอกทะเบียน การขอใบอนุญาติซื้อปืนป3 การขอใบอนุญาติครอลครองปืน ป4 ทั้งหมดก็ต้องผ่านเจ้าหน้าที่ของรัฐผู้มีอำนาจเช่นกรมการปกครอง(ถ้าเป็นสมัยก่อน ก็กรมทะเบียน)ตามกฎหมายออกให้ทั้งนั้น เเล้วท่านเหล่านั้นทำผิดกฎหมายหรือเปล่า สิ่งที่ประชาชน ทำก็ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง ได้รับมาก็ได้รับจากผู้มีอำนาจในการอนุญาติทุกอย่าง เเล้วประชาชนจะเป็นคนผิดได้ยังไงครับ
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 04:58:32 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น และข้อเสนอแนะครับ... ผลเป็นอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบต่อไป..

"Sound Mind in Sound Body"
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 05:25:18 PM »

หลงรัก

noom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 05:50:25 PM »

ขอบคุณครับ  ผมเข้าใจตามที่อ่านมาจากกระทู้นี้นะครับ  ถูกผิดอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ..

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,30849.0.html
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 08:26:55 PM »

นายทะเบียนไม่มีอำนาจอนุญาตครับ   กฎหมายเหนือกว่าอำนาจของนายทะเบียน

ขอบคุณครับ ผมเข้าใจตามที่อ่านมาจากกระทู้นี้นะครับ ถูกผิดอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ..

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,30849.0.html
เข้าใจผิดแล้วครับ  กระสุนปืนไม่ใช่พริก หรือมะม่วง  ที่เก็บจากต้นได้    ต้องทำขึ้นมา หรือซื้อหามา   การที่ศาลพิพากษาไปตามมาตรา 8 (ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้)   ก็เพราะว่ากระสุนปืนตามข้อเท็จจริงในคดี มีไม่มากนัก   ประกอบกับพนักงานสอบสวน ก็ไม่ได้ไล่เลียงไปถึงวิธีการที่ได้กระสุนมา   จึงไม่ได้หมายความว่ามี ป.4 แล้วจะมีกระสุนปืนไว้มากเท่าใดก็ได้

ขอเเสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ คือ ทั้งตัวปืนตั้งเเต่การนำเข้า การตรวดสอบ การตอกทะเบียน การขอใบอนุญาติซื้อปืนป3 การขอใบอนุญาติครอลครองปืน ป4 ทั้งหมดก็ต้องผ่านเจ้าหน้าที่ของรัฐผู้มีอำนาจเช่นกรมการปกครอง(ถ้าเป็นสมัยก่อน ก็กรมทะเบียน)ตามกฎหมายออกให้ทั้งนั้น เเล้วท่านเหล่านั้นทำผิดกฎหมายหรือเปล่า สิ่งที่ประชาชน ทำก็ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง ได้รับมาก็ได้รับจากผู้มีอำนาจในการอนุญาติทุกอย่าง เเล้วประชาชนจะเป็นคนผิดได้ยังไงครับ
ไปอ้างแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ  ซองกระสุนมันผิดกฎหมายอยู่ในตัวเอง  ดังนั้นทุกคนที่เกี่ยวข้อง ไม่ว่านายทะเบียนที่ออกใบอนุญาตให้สั่ง/นำเข้า, ศุลกากร และนายทะเบียนผู้ออกใบ ป.4  จึงทำผิดกฎหมายด้วยกันทั้งหมด  (นายทะเบียนที่ออก ป.4  ยังมีประเด็นข้อต่อสู้อยู่บ้าง ตรงที่กฎกระทรวงห้ามเฉพาะ ป.2  ไม่ได้พูดถึง ป.4)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2007, 08:50:29 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 11:11:23 PM »

แบบนี้พกลูกโม่ดีกว่า Grin
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 28
  พิมพ์