๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 07:32:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปืนลูกซองที่วังไชยา  (อ่าน 19107 ครั้ง)
nirin
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 09:00:23 AM »

ผมจะขอปืนลูกซองที่วังไชยา บ้านอยู่นวมินทร์ 129 จะเขียนอย่างไรดีครับ
mr.siri1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 09:04:53 AM »

ให้ผู้รู้..มาตอบดีก่า..รอฟังด้วยคนครับ ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 11:04:07 AM »

ท่านจะขอลูกซองแบบไหนครับ  เดี่ยว  ปั้ม 5 นัด  ฯลฯ   Smiley

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
modjod-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 11:45:49 AM »

เขียนเดี่ยวลูกซอง เบอร์12  มี 5 นัด 7 นัด หรือ แปดนัดครับ

ppk/s7.65
Sr. Member

คะแนน 48

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 11:49:23 AM »

ลูกซอง 5 นัด ขนาด 12 เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินและการกีฬา

หากมีหลายกระบอกแล้วไม่ต้องลง ช่องจำนวน ปืนในครอบครอง ให้ละไว้
nirin
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 04:13:53 PM »

ผมยังไม่รู้จักปืนลูกซองเลยครับว่ามีกี่แบบ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับเอาไว้ป้องกันชีวิตและเงินทองจริง ๆ ครับ
sajja123
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 04:26:09 PM »

ให้ระบุชนิดปืนเป็น "เดี่ยวลูกซองขนาด 12 บรรจุ 5 นัด" ถ้าเป็นบรรจุ 8 นัดก็ต้องระบุเป็น 8 นัดครับ
ส่วนการต่อหลอดเป็น 7-8-10 นั้นไม่เกี่ยวนะครับ  ได้ ป.3 แล้วคุณจะไปซื้อแบบปั๊มหรือแบบ Auto
ก็แล้วแต่ชอบครับ  ได้ทั้งนั้น
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 09:01:43 PM »

ผมยังไม่รู้จักปืนลูกซองเลยครับว่ามีกี่แบบ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับเอาไว้ป้องกันชีวิตและเงินทองจริง ๆ ครับ

การเขียนก่อนนะครับ "ปืนยาวเดี่ยวลูกซองขนาด 12 บรรจุ ............ นัด  พร้อมกระสุน 25 นัด ใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน" (ร้านนำเข้าอาวุธปืนจะแจ้งความสามารถในการจุกระสุนของปืนไว้ โดยมากจะมี 2 แบบ คือ 5 นัด(4+1) และ 8 นัด(7+1))

ชนิดของปืนลูกซอง
๑.บรรจุเดี่ยว (อีเดี่ยว,เดี่ยวหักลำ ฯลฯ) มีลำกล้องเดียวสามารถบรรจุกระสุนได้ครั้งละ 1 นัด เมื่อทำการยิงแล้วต้องหักลำกล้องเพื่อคัดปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว และบรรจุกระสุนนัดใหม่

๒.ลูกซองแฝด มี 2 ประเภท
       ๒.๑ side by side เป็นปืนลูกซองที่มีลำกล้อง 2 ลำกล้องในปืนกระบอกเดียว โดยลำกล้องจะอยู่ข้างกันในแนวนอน ส่วนมากใช้ในการล่าสัตว์

๒.๒ Over/Under เป็นปืนลูกซองที่มีลำกล้อง 2 ลำกล้องในปืนกระบอกเดียว โดยลำกล้องจะอยู่ข้างกันในแนวตั้ง(บนล่าง) ส่วนมากใช้ในการแข่งขันกีฬา

๓.ปืนลูกซองแบบ โยนลำ (ปั้มแอ็คชั่น) เป็นปืนลูกซองที่มีลำกล้อง 1 ลำกล้องในปืนกระบอกเดียว แต่ที่บริเวณส่วนล่างของลำกล้องมีหลอดสำหรับบรรจุกระสุน และมีกระโจมมือที่สามารถสาวกลับมาข้างหลังเพื่อบริหารกลไกในการคัดปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว และนำกระสุนนัดใหม่จากหลอดกระสุนใค้ลำกล้องป้อนเข้าสู่ลำเพลิง เหมาะสำหรับใช้งานในหลากหลายรูปแบบขึ้นอยู่กับความยาวของลำกล้อง

๔.ปืนลูกซองแบบกึ่งอัตโนมัติ (เซมืออโตเมติก) มีลักษณะคล้ายกับปืนลูกซองแบบโยนลำแต่กระโจมมือไม่สามารถสาวกลับมาได้ การทำงานของปืนแบ่งย่อยออกเป็น 2 ระบบ คือ แก๊ส กับ รีคอย แต่หลักการทำงานโดยรวม คือ ใช้แรงรีคอย หรือ แก๊สที่เกิดจากการเผาไหม้ของดินขับ มาผลักให้ลูกเลื่อนถอยหลังเพื่อคัดปลอกกระสุนที่ยิงแล้วออก และบรรจุกระสุนนัดใหม่จากหลอดกระสุนใต้ลำกล้องเข้าสู่ลำเพลิง

๕.ปืนลูกซองแบบลูกเลื่อน รูปแบบจะคล้ายกับปืนลูกเลื่อนทั่ว ๆ ไป แต่มีขนาดใหญ่กว่า ระบบการทำงาน ส่วนใหญ่จะเป้อนกระสุนด้วยซองกระสุน ปัจจุบันอาจยังพอหาได้อยู่ครับ

๖.ปืนลูกซองแบบ คานเหวี่ยง พบได้ใน ภาพยนต์ เรื่อง คนเหล็ก 2 ที่ ท่านอาโนล ใช้ยิงหุ่นยนต์ที่เหมือนของเหลวครับ

๗.ปืนลูกซองแบบ ผสมกับขนาดอื่น ๆ ส่วนมากใช้ในการล่าสัตว์

สำหรับการเลือกใช้ปืนลูกซองนั้น กำหนดได้จากวัตถุประสงค์การใช้งานดังนี้
    ๑.ป้องกันชีวิต(เฝ้าบ้านพื้นที่ไม่กว้างระยะยิงไม่เกิน 30 เมตร) ไม่ยิงเป้าที่ลอยในอากาศ หรือยิงบ้างแต่ไม่บ่อย ลำกล้องควรจะยาวระหว่าง 18 - 21 นิ้ว และเป็นระบบ โยนลำ หรือ กึ่งอัตโนมัติเพื่อความคล่องตัว และรวดเร็วในการยิงนัดที่ 2 ...
    ๒.ป้องกันชีวิต(เฝ้าบ้านพื้นที่ไม่กว้างระยะยิงเกิน 30 เมตร) ล่าสัตว์ กำจัดสัตว์รบกวนพืช และยิงเป้าที่ลอยในอากาศ ลำกล้องควรจะยาวเกิน 21 นิ้ว เพื่อความแม่นยำในระยะยิงที่ไกลมากขึ้น ระบบอาจเป็นบรรจุเดี่ยว แฝด โยนลำ กึ่งอัตโนมัติ ก็ได้

นอกจากเลือกปืนแล้ว กระสุนลูกซองก็เป็นสิ่งสำคัญครับ หากเลือกให้ตรงกับงานที่จะใช้จะทำให้ปืนลูกซองเป็นปืนอเนกประสงค์ครับ ในประเทศไทยมีชนิดของกระสุนลูกซองให้เลือกน้อยครับคือมี
    ลูก BB           ในกระสุน 1 นัด จะมีเม็ดลูกปรายขนาด 0.18 นิ้ว อยู่ประมาณ 80 เม็ด
    ลูก OO Buck  ในกระสุน 1 นัด จะมีเม็ดลูกปรายขนาด 0.33 นิ้ว อยู่ 9 เม็ด
    ลูก #2           ในกระสุน 1 นัด จะมีเม็ดลูกปรายขนาด 0.15 นิ้ว ประมาณ 90 เม็ด
    ลูก 4 Buck     ในกระสุน 1 นัด จะมีเม็ดลูกปรายขนาด 0.24 นิ้ว ประมาณ 27 - 41 เม็ด
    ลูกโดด           ในกระสุน 1 นัด จะมีหัวกระสุน 1 หัว

ใช้ในการยิงสัตว์ปีก ใช้ลูก BB หรือ #2 
ถ้าเป็นสัตว์ 2 เท้า 4 เท้า ไม่มีเท้า ขนาด "กลาง"  ใช้ลูก OO Buck หรือ 4 Buck
และสัตว์ใหญ่ ใช้ ลูกโดด (ไม่แนะนำให้ใช้ยิงสัตว์ประเภทนี้ครับ)

ปล. ชนิดของปืนลูกซองแฝดนี้มีกลไกแยกย่อยไปอีกครับ คือ ไก กับ นก โดยบางรุ่นมี 1 ไก ยิงได้ 2 ลำกล้อง และบางรุ่นมี 2 ไก ส่วนนกจะมี นกใน กับ นกนอก ครับ

ข้อมูลลูกกระสุนปืนลูกซองครับ  http://en.wikipedia.org/wiki/Shotgun_shell
ข้อมูลปืนลูกซอง http://www.baikalcanada.com/shot_guns.htm
                         http://www.remington.com/products/firearms/shotguns/ 
                         http://www.benelliusa.com/index.php
                         http://www.winchesterguns.com/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2009, 08:03:39 AM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

nirin
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 09:10:10 AM »

การเขียนก่อนนะครับ "ปืนยาวเดี่ยวลูกซองขนาด 12 บรรจุ ............ นัด  พร้อมกระสุน 25 นัด ใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน" (ร้านนำเข้าอาวุธปืนจะแจ้งความสามารถในการจุกระสุนของปืนไว้ โดยมากจะมี 2 แบบ คือ 5 นัด(4+1) และ 8 นัด(7+1))

ชนิดของปืนลูกซอง
๑.บรรจุเดี่ยว (อีเดี่ยว,เดี่ยวหักลำ ฯลฯ) มีลำกล้องเดียวสามารถบรรจุกระสุนได้ครั้งละ 1 นัด เมื่อทำการยิงแล้วต้องหักลำกล้องเพื่อคัดปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว และบรรจุกระสุนนัดใหม่

๒.ลูกซองแฝด มี 2 ประเภท
       ๒.๑ side by side เป็นปืนลูกซองที่มีลำกล้อง 2 ลำกล้องในปืนกระบอกเดียว โดยลำกล้องจะอยู่ข้างกันในแนวนอน ส่วนมากใช้ในการล่าสัตว์

๒.๒ Over/Under เป็นปืนลูกซองที่มีลำกล้อง 2 ลำกล้องในปืนกระบอกเดียว โดยลำกล้องจะอยู่ข้างกันในแนวตั้ง(บนล่าง) ส่วนมากใช้ในการแข่งขันกีฬา

๓.ปืนลูกซองแบบ โยนลำ (ปั้มแอ็คชั่น) เป็นปืนลูกซองที่มีลำกล้อง 1 ลำกล้องในปืนกระบอกเดียว แต่ที่บริเวณส่วนล่างของลำกล้องมีหลอดสำหรับบรรจุกระสุน และมีกระโจมมือที่สามารถสาวกลับมาข้างหลังเพื่อบริหารกลไกในการคัดปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว และนำกระสุนนัดใหม่จากหลอดกระสุนใค้ลำกล้องป้อนเข้าสู่ลำเพลิง เหมาะสำหรับใช้งานในหลากหลายรูปแบบขึ้นอยู่กับความยาวของลำกล้อง

๔.ปืนลูกซองแบบกึ่งอัตโนมัติ (เซมืออโตเมติก) มีลักษณะคล้ายกับปืนลูกซองแบบโยนลำแต่กระโจมมือไม่สามารถสาวกลับมาได้ การทำงานของปืนแบ่งย่อยออกเป็น 2 ระบบ คือ แก๊ส กับ รีคอย แต่หลักการทำงานโดยรวม คือ ใช้แรงรีคอย หรือ แก๊สที่เกิดจากการเผาไหม้ของดินขับ มาผลักให้ลูกเลื่อนถอยหลังเพื่อคัดปลอกกระสุนที่ยิงแล้วออก และบรรจุกระสุนนัดใหม่จากหลอดกระสุนใต้ลำกล้องเข้าสู่ลำเพลิง

๕.ปืนลูกซองแบบลูกเลื่อน รูปแบบจะคล้ายกับปืนลูกเลื่อนทั่ว ๆ ไป แต่มีขนาดใหญ่กว่า ระบบการทำงาน ส่วนใหญ่จะเป้อนกระสุนด้วยซองกระสุน ปัจจุบันอาจยังพอหาได้อยู่ครับ

๖.ปืนลูกซองแบบ คานเหวี่ยง พบได้ใน ภาพยนต์ เรื่อง คนเหล็ก 2 ที่ ท่านอาโนล ใช้ยิงหุ่นยนต์ที่เหมือนของเหลวครับ

๗.ปืนลูกซองแบบ ผสมกับขนาดอื่น ๆ ส่วนมากใช้ในการล่าสัตว์

สำหรับการเลือกใช้ปืนลูกซองนั้น กำหนดได้จากวัตถุประสงค์การใช้งานดังนี้
    ๑.ป้องกันชีวิต(เฝ้าบ้านพื้นที่ไม่กว้างระยะยิงไม่เกิน 30 เมตร) ไม่ยิงเป้าที่ลอยในอากาศ หรือยิงบ้างแต่ไม่บ่อย ลำกล้องควรจะยาวระหว่าง 18 - 21 นิ้ว และเป็นระบบ โยนลำ หรือ กึ่งอัตโนมัติเพื่อความคล่องตัว และรวดเร็วในการยิงนัดที่ 2 ...
    ๒.ป้องกันชีวิต(เฝ้าบ้านพื้นที่ไม่กว้างระยะยิงเกิน 30 เมตร) ล่าสัตว์ กำจัดสัตว์รบกวนพืช และยิงเป้าที่ลอยในอากาศ ลำกล้องควรจะยาวเกิน 21 นิ้ว เพื่อความแม่นยำในระยะยิงที่ไกลมากขึ้น ระบบอาจเป็นบรรจุเดี่ยว แฝด โยนลำ กึ่งอัตโนมัติ ก็ได้

นอกจากเลือกปืนแล้ว กระสุนลูกซองก็เป็นสิ่งสำคัญครับ หากเลือกให้ตรงกับงานที่จะใช้จะทำให้ปืนลูกซองเป็นปืนอเนกประสงค์ครับ ในประเทศไทยมีชนิดของกระสุนลูกซองให้เลือกน้อยครับคือมี
    ลูก BB           ในกระสุน 1 นัด จะมีเม็ดลูกปรายขนาด 0.18 นิ้ว อยู่ประมาณ 80 เม็ด
    ลูก OO Buck  ในกระสุน 1 นัด จะมีเม็ดลูกปรายขนาด 0.33 นิ้ว อยู่ 9 เม็ด
    ลูก #2           ในกระสุน 1 นัด จะมีเม็ดลูกปรายขนาด 0.15 นิ้ว ประมาณ 90 เม็ด
    ลูก 4 Buck     ในกระสุน 1 นัด จะมีเม็ดลูกปรายขนาด 0.24 นิ้ว ประมาณ 27 - 41 เม็ด
    ลูกโดด           ในกระสุน 1 นัด จะมีหัวกระสุน 1 หัว

ใช้ในการยิงสัตว์ปีก ใช้ลูก BB หรือ #2 
ถ้าเป็นสัตว์ 2 เท้า 4 เท้า ไม่มีเท้า ขนาด "กลาง"  ใช้ลูก OO Buck หรือ 4 Buck
และสัตว์ใหญ่ ใช้ ลูกโดด (ไม่แนะนำให้ใช้ยิงสัตว์ประเภทนี้ครับ)

ปล. ชนิดของปืนลูกซองแฝดนี้มีกลไกแยกย่อยไปอีกครับ คือ ไก กับ นก โดยบางรุ่นมี 1 ไก ยิงได้ 2 ลำกล้อง และบางรุ่นมี 2 ไก ส่วนนกจะมี นกใน กับ นกนอก ครับ

ข้อมูลลูกกระสุนปืนลูกซองครับ  http://en.wikipedia.org/wiki/Shotgun_shell
ข้อมูลปืนลูกซอง http://www.baikalcanada.com/shot_guns.htm
                         http://www.remington.com/products/firearms/shotguns/ 
                         http://www.benelliusa.com/index.php
                         http://www.winchesterguns.com/

ขอบคุณมากครับพี่กระจ่างแจ้งจริง ๆ ครับ
phongmms
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 09:14:33 AM »

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้ดีๆ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 10:56:10 AM »

ศึกษาข้อมูลเบื้องต้นก่อนครับ  แล้วค่อยไปขอ   

เราจะได้รู้ตัวเองว่า ชอบแบบไหน  แบบไหนเหมาะกับเรา  ควรขอแบบไหนดี  (ปั๊ม, ออโต้)

และตอนซื้อ  ไปสืบราคามาถามไถ่ในนี้ก่อนครับ  อย่าเพิ่งรีบซื้อ  Grin

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
หลานประดู่ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

ข้าไม่ขอสิ่งอื่นใดนอกจาก สติ สมาธิ และปัญญา

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 06:07:29 PM »

...

เยี่ยมมากเลยครับ ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องปืนลูกซองอยู่ ได้ความรู้มากทีเดียวครับ ขอบคุณมากครับ ( บวกให้หนึ่งคะแนนครับผม )
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 06:25:01 PM »

เยี่ยมเลยครับคุณ Thanapong +1  เยี่ยม เยี่ยม

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
kars
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 11:01:26 PM »

ขอถามด้วยครับ ว่าลูกซองแม็กนั่ม กับไม่แม็กนั่ม ลูกกระสุนเหมือนกันกับปืน .357 ที่สามารถใช้กับ .38 สเปเชียล ได้หรือเปล่าครับ ขออนุญาตถ้าเป็นความรู้ ขอบคุณครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 10:56:50 AM »

ขอถามด้วยครับ ว่าลูกซองแม็กนั่ม กับไม่แม็กนั่ม ลูกกระสุนเหมือนกันกับปืน .357 ที่สามารถใช้กับ .38 สเปเชียล ได้หรือเปล่าครับ ขออนุญาตถ้าเป็นความรู้ ขอบคุณครับ

ลำเพลิงปืนลูกซองเท่าที่พบเห็นมี 3 ขนาด คือ
2 3/4 นิ้ว
3 นิ้ว
3.5 นิ้ว

ปืนของผมเป็นลำเพลิงแบบ 3 นิ้ว แต่ว่า ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยยิงลูก 3 นิ้ว สักที่ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์