๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 10, 2024, 05:52:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35434 35435 35436 [35437] 35438 35439 35440 ... 35790
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25834582 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531540 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 12:25:45 PM »

สงสัยต้องเสริมแหนบรถกับต่อรั้วแล้วละครับสำหรับรถกระบะ เพื่อการบรรทุกผลิตผลจากสวนไปขายครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #531541 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:30:57 PM »

คุณกระจงคับ..มีลุงทำสวนมะพร้าวแถวบ้านอยู่คนนึง(แกตายซะแล้ว)เล่าให้ฟังว่า แกลงมะพร้าวน้ำหอมไว้หลายสิบต้นใกล้สวนมะพร้าวแกง มะพร้าวน้ำหอมกลายพันธุ์(คือแค่หอมนิดหน่อย ไม่ยอดเยี่ยมเหมือนพันธุ์เดิม)หมด..แกว่าเกสรมะพร้าวแกงคงจะไปผสมเข้า..ผมได้ยินเรื่องนี้มาหลายหนแล้วเหมือนกันคับ ไม่แน่ว่ามะพร้าวเพาะเนื้อเยื่อจะป้องกันปัญหานี้ได้ไหม ?..(เว็บเกษตรพอเพียง มีคำตอบแน่นอนคับ คนที่นั่นเป็นมิตรมาก ๆ หารือในกระดานตอบปัญหาเกตรทั่วไป..นะคับ) 

ขอบคุณครับพี่
สนับสนุน  http://www.kasetporpeang.com/  มีครบความรู้ แจก ขอ ขาย เกี่ยวกับเกษตรพอเพียง  รวมถึงโชว์ความสำเร็จผลงาน
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #531542 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:52:59 PM »

ผมทำสวนแค่นี้ก็พอแล้วครับ  คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #531543 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:25:09 PM »

แถวบ้านผม มีเสียงไม้ตรีด้วยครับท่านpoethipus ออกเสียง ปิ๊  คิก คิก
วันนี้ กำลังโหลด ต่วยตูนพิเศษ มาไว้อ่าน เป็นของเดือน สค. ปี 55 โน้น ไม่ทราบว่า เล่มนี้มีเรื่องของท่านpoethipus เขียนไว้ด้วยไหมครับ  Grin
พรุ่งนี้ ไปโรงบาลแต่เช้า เย็นนี้ ต้องอดข้าว หมอนัดเจาะเลือดและตรวจร่างกายประจำปีครับ  Cool
ข้อเขียนของผม..ที่ลุงต่วยปั้นก้อนปาเฉียดปากตะกร้า บก.จะแค่นลงให้ใน ตตพก.(ต่วย'ตูนพ็อกเก็ตแมกาซีน) มีไม่กี่ชิ้นที่ได้ลงใน ตตพศ.(ต่วย'ตูนพิเศษ)คับ..ทั้ง 2 ฉบับแนวมันต่างกันพอสมควร
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #531544 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:30:03 PM »

เพื่อนมันโม้เรื่องมันไป บึงสามพัน ที่แถวภาคกลางมา

เพื่อนอีกคน พูดถึง ภูเก็ต บัตเตอร์ฟลายการ์เด้น แอนด์ อควาเรี่ยม แล้วมันก็เถียงกันเอง

ว่า ที่ไหนใหญ่กว่า ที่ไหนสวยกว่า เพราะทั้งสอง ต่างก็เคยไปเพียงที่ ๆ ตัวถือหางเท่านั้น

แล้วมันก็ แว้งมาหาผม ด้วยว่า ผมมักจะหาคำตอบให้พวกมันได้เสมอ.....

...ผมตอบว่า อะควาเรี่ยมไหนใหญ่กว่ากรูไม่รู้  กรูรู้แต่อะควาเรี่ยมไหนเล็กสุด....

....ขวดปลากัด.....!!
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531545 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:44:02 PM »

คุณกระจงคับ..มีลุงทำสวนมะพร้าวแถวบ้านอยู่คนนึง(แกตายซะแล้ว)เล่าให้ฟังว่า แกลงมะพร้าวน้ำหอมไว้หลายสิบต้นใกล้สวนมะพร้าวแกง มะพร้าวน้ำหอมกลายพันธุ์(คือแค่หอมนิดหน่อย ไม่ยอดเยี่ยมเหมือนพันธุ์เดิม)หมด..แกว่าเกสรมะพร้าวแกงคงจะไปผสมเข้า..ผมได้ยินเรื่องนี้มาหลายหนแล้วเหมือนกันคับ ไม่แน่ว่ามะพร้าวเพาะเนื้อเยื่อจะป้องกันปัญหานี้ได้ไหม ?..(เว็บเกษตรพอเพียง มีคำตอบแน่นอนคับ คนที่นั่นเป็นมิตรมาก ๆ หารือในกระดานตอบปัญหาเกตรทั่วไป..นะคับ)  

สนับสนุน  http://www.kasetporpeang.com/  มีครบความรู้ แจก ขอ ขาย เกี่ยวกับเกษตรพอเพียง  รวมถึงโชว์ความสำเร็จผลงาน

สมัครสมาชิกแล้วครับ ใช้ชื่อนายกระจงนี่แหละครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531546 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:47:22 PM »

อันดับแรกหาซื้อเครื่องมือทางการเกษตรก่อนครับ แลๆแล้วหนักหวาซื้อปืนหล่าวนิครับ เห็นไหรอยากซื้อไปทั้งเพนิครับ

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #531547 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 03:27:07 PM »

นานแล้ว..เคยดูสารคดีเรื่องเกษตรกรปลูกมะพร้าวน้ำหอมส่งญี่ปุ่น(แกคงจะมีที่มากพอสมควร)..ญี่ปุ่นมันส่งทีมงานมาตรวจสอบเข้มงวดมาก..สารเคมีนี่ไม่ให้ใช้เลย..ขนาดเมื่อพบด้วงแรดเจาะทำลายที่คอต้น..ต้องเอาลวดเหล็กสอยออกมาทำลายด้วยมือ..ดีที่มะพร้าวน้ำหอมต้นไม่ค่อยสูง..เวลาเก็บต้องใช้คนขึ้นไปตัดทะลายผูกเชือกหย่อนลงมาไม่งั้นลูกช้ำ..ฯลฯ..ประณีตสุด ๆ แต่ได้ราคาดีมาก       
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #531548 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 04:08:16 PM »

นานแล้ว..เคยดูสารคดีเรื่องเกษตรกรปลูกมะพร้าวน้ำหอมส่งญี่ปุ่น(แกคงจะมีที่มากพอสมควร)..ญี่ปุ่นมันส่งทีมงานมาตรวจสอบเข้มงวดมาก..สารเคมีนี่ไม่ให้ใช้เลย..ขนาดเมื่อพบด้วงแรดเจาะทำลายที่คอต้น..ต้องเอาลวดเหล็กสอยออกมาทำลายด้วยมือ..ดีที่มะพร้าวน้ำหอมต้นไม่ค่อยสูง..เวลาเก็บต้องใช้คนขึ้นไปตัดทะลายผูกเชือกหย่อนลงมาไม่งั้นลูกช้ำ..ฯลฯ..ประณีตสุด ๆ แต่ได้ราคาดีมาก       

ผ่านมาตรฐานญี่ปุ่นได้นี่ ก็แทบจะผ่านได้ทั่วโลกแล้วล่ะครับ

สมัยก่อน เคยรับรู้มาว่า ญี่ปุ่นเข้มงวดเรื่องผลิตผลการเกษตรจากประเทศบนแผ่นดินมาก

เพราะบนเกาะ ไม่มีศัตรูพืชบางชนิดอาศัยอยู่ การรับการแพร่พันธ์จะได้มาจากการนำเข้าผลิตผลจากแผ่นดินเท่านั้น
R2D2
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #531549 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 04:35:45 PM »

-ยุโรปด้วยคับ..เข้มงวดเรื่องสารเคมี..จำได้ไหม ในบอร์ดเรานี่แหละ เคยมี สมช.ปลูกพริกขี้หนูส่ง EU.ฝรั่งมันไม่ยอมให้ใช้ยาฉีดฆ่าหญ้า แกเลยต้องจ้างคนถอนด้วยมือ..
-ดูจะมีแต่คนไทยเรานี่แหละที่ไม่ค่อยจะกลัวพิษภัยของสารเคมี 
Pachara
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #531550 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:05:05 PM »

อันดับแรกหาซื้อเครื่องมือทางการเกษตรก่อนครับ แลๆแล้วหนักหวาซื้อปืนหล่าวนิครับ เห็นไหรอยากซื้อไปทั้งเพนิครับ

เครื่องมือเกษตรเท่าที่จำเป็นสำหรับสวนปาล์ม ผมว่ามีไม่กี่อย่างครับ หลักๆก็ เคียวกับเสียมแทงปาล์ม (อันนี้ถ้าจ้างแทงอาจไม่จำเป็นต้องมี)

แต่ถ้ามีติดไว้ก็จะดีมาก เพราะบางทีมีงานเล็กๆ เช่นแต่งทาง แทงทางห้อย สักสี่ห้าต้น จะได้ทำเอง ไม่ต้องไปง้อเพื่อน ราคาไม่เกิน 4000

เครื่องตัดหญ้า เอาแบบสะพายไหล่ให้ดีก็เอาของแท้ โรบิ้น มากิต้าไปเลยครับ 8-9 พัน พยายามให้เป็นสองจังหวะครับ

เครื่องสี่จังหวะ ผมว่าแรงน้อยไปหน่อยสำหรับตัดหญ้าในสวนปาล์ม จุกจิกต้องคอยเช็คน้ำมันเครื่องทุกครั้งที่ใช้ เสียทีซ่อมยากกว่าสองจังหวะ

อะไหล่ยังแพงอยู่และหายากกว่าเครื่องสองจังหวะ ถ้าสวนไม่กี่ไร่แบบของน้าจง ตัดเองคนเดียวตัดเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ไม่กี่วันก็เสร็จ

เครื่องพ่นยา อันนี้ไม่จำเป็นเท่าไหร่ เพราะสวนปาล์มไม่จำเป็นต้องฉีดหญ้า แต่ถ้ามีไว้ก็ยังพอใช้ประโยชน์เวลาจะพ่น ยาบำรุง ปุ๋ยน้ำ

รถเข็นล้อจักรยาน ไม่ก็รถพ่วงข้าง อันนี้เอาไว้ขนปุ๋ย ขนเครื่องมือ หรือแม้กระทั่งขนปาล์มหากรถยนต์เข้าไม่ได้ ถ้ามีไว้ซักคัน จะสะดวกมาก

ลูกพ่วงชับๆ แบบม้ายหลังคา ราคาไม่เกินหมื่นพร้อมติดตั้ง

ที่เหลือก็พวก เครื่องมือพื้นฐาน จอบ เสียม มีด พร้า ครับ

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #531551 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:32:05 PM »

นอนละครับ พรุ่งนี้ ต้องตื่นเช้าไปโรงพยาบาล  Grin

ฝันดี - ราตรีสวัสดิ์เพื่อน ๆ ทุกท่านครับ   <a href="https://www.youtube.com/v/2jGC5cPWLaM" target="_blank">https://www.youtube.com/v/2jGC5cPWLaM</a>

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

« ตอบ #531552 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 09:32:19 PM »

ของผม แพะฝูงเดียว เตียนไปถึงสวนเพื่อน

ทางปาล์มไม่ต้องทิ้งเปล่า แพะรูดเหลือแต่ก้าน
Pachara
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #531553 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:06:31 PM »

ของผม แพะฝูงเดียว เตียนไปถึงสวนเพื่อน

ทางปาล์มไม่ต้องทิ้งเปล่า แพะรูดเหลือแต่ก้าน

พูดถึงแพะ ผมกำลังสนใจอยู่ครับ วันก่อนที่กระบี่มีจัดงานวันแพะ ผมไปเดินๆดูก็ไม่ค่อยได้ข้อมูลอะไร

พอดีเห็นพี่เคยเลี้ยงแพะมาก่อน ถ้ายังไงรบวนขอคำแนะนำสักนิดต่ะครับ เลี้ยงในสวนปาล์ม
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531554 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 08:19:02 AM »

เครื่องมือเกษตรเท่าที่จำเป็นสำหรับสวนปาล์ม ผมว่ามีไม่กี่อย่างครับ หลักๆก็ เคียวกับเสียมแทงปาล์ม (อันนี้ถ้าจ้างแทงอาจไม่จำเป็นต้องมี)

แต่ถ้ามีติดไว้ก็จะดีมาก เพราะบางทีมีงานเล็กๆ เช่นแต่งทาง แทงทางห้อย สักสี่ห้าต้น จะได้ทำเอง ไม่ต้องไปง้อเพื่อน ราคาไม่เกิน 4000

เครื่องตัดหญ้า เอาแบบสะพายไหล่ให้ดีก็เอาของแท้ โรบิ้น มากิต้าไปเลยครับ 8-9 พัน พยายามให้เป็นสองจังหวะครับ

เครื่องสี่จังหวะ ผมว่าแรงน้อยไปหน่อยสำหรับตัดหญ้าในสวนปาล์ม จุกจิกต้องคอยเช็คน้ำมันเครื่องทุกครั้งที่ใช้ เสียทีซ่อมยากกว่าสองจังหวะ

อะไหล่ยังแพงอยู่และหายากกว่าเครื่องสองจังหวะ ถ้าสวนไม่กี่ไร่แบบของน้าจง ตัดเองคนเดียวตัดเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ไม่กี่วันก็เสร็จ

เครื่องพ่นยา อันนี้ไม่จำเป็นเท่าไหร่ เพราะสวนปาล์มไม่จำเป็นต้องฉีดหญ้า แต่ถ้ามีไว้ก็ยังพอใช้ประโยชน์เวลาจะพ่น ยาบำรุง ปุ๋ยน้ำ

รถเข็นล้อจักรยาน ไม่ก็รถพ่วงข้าง อันนี้เอาไว้ขนปุ๋ย ขนเครื่องมือ หรือแม้กระทั่งขนปาล์มหากรถยนต์เข้าไม่ได้ ถ้ามีไว้ซักคัน จะสะดวกมาก

ลูกพ่วงชับๆ แบบม้ายหลังคา ราคาไม่เกินหมื่นพร้อมติดตั้ง

ที่เหลือก็พวก เครื่องมือพื้นฐาน จอบ เสียม มีด พร้า ครับ

เหล็กแทงยังแล้ว เครื่องตัดหญ้าจ้างเขาถาง เหลือรถพ่วงข้างกำลังรอรถจากพวกทำเบี้ยดอกยึดมาครับ 

เจออีกปัญหาสวนนึงอยู่ไกลจากบ้าน เพลี้ยกระสอบลงแลท่าเพราะได้น้อยมากครับ

หน้า: 1 ... 35434 35435 35436 [35437] 35438 35439 35440 ... 35790
  พิมพ์