๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 04:12:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าถ้ากฎหมายห้ามประชาชนครอบครองปืนโจรจะน้อยลงหรือไม่  (อ่าน 3722 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:40:16 AM »

เคยเรียนที่ Philippines ช่วง Marcos ยึดปืนประชาชนแต่ข้อเท็จจริงตามตจว.โดยเฉพาะเขตสีแดงปืนหาง่ายมาก(บ้านที่อยู่มี Thomson) กระสุนน่ะเหรอ ซื้อจากตำรวจทหาร ส่วนมากเขาไม่เห็นด้วยหรอกเพราะไปเพิ่มภาระให้จนท. เลยทำหูหนวกตาฟางกันไปโจรมันรู้ว่าในหมู่บ้านในชุมชนเจ้าของบ้านมีกันเยอะมันก็ต้องคิดหนักแหละ
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:43:45 AM »

คำสอนของพุทธศาสนา ยังใให้ไว้และใช้ได้เสมอครับ
  อัตตาหิ อัตตโน นาโถ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 01:27:01 PM »

โจรจะน้อยลงแต่.....มหาโจรจะเพิ่มขึ้น คิก คิก

nath_3065
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 01:44:03 PM »

ประโยชน์มันมีมหาศาลตั้งแต่ก่อนจะใช้มันแล้วครับ เพราะว่ามีมัน และคนอื่นรู้ว่าเรามีมัน... เราจึงไม่ต้องใช้งานมันครับ...
[/quote]
ชอบประโยคข้างบนนี้มากครับ
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:08:47 PM »

ถามคนมีปืนก็บอกได้ประโยชน์ ถามคนไม่มีปืนก็บอกมีแต่โทษ
จขกท.บอกสำรวจ ต้องถามคนหลายจำพวกครับ ตำรวจคิดยังไง ปชช.คิดยังไง นักเรียน คนหนุ่มคนแก่ จะได้คำตอบที่กว้างครับ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 11:23:01 PM »

ก่อนที่จะมีกฏหมายห้ามประชาชนครอบครองอาวุธปืนช่วยออกกฏหมายห้ามโจรมีปืนก่อนซิครับ

ต้องห้ามโจรในเครื่องแบบมีอาวุธไว้ในครอบครองก่อนครับ นั่นแหละมันคือต้นตอแม่งกร่างไปทั่ว

ตอนนี้ผมแยกไม่ออกระหว่างโจรกะตะกวดครับ มีทั้งคุมวิน คุมบ่อน พ่อค้ายา ข่มขู่ ข่มขืน ฯลฯ สารพัดเลย เขียนแล้วขนหัวลุ๊กเลย อิอิ  Grin

...............  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม   เยี่ยม   หลงรัก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
knk75
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 05:40:54 AM »

ผมคิดว่า โจรจะมากขึ้นหรือน้อยลง ไม่น่าจะเกี่ยวกับการมีหรือไม่มีอาวุธปืนของประชาชน  แต่มันน่าจะเกี่ยวข้องกับความตกต่ำของภาวะทางเศรฐกิจ  การขาดคุณธรรมจริยธรรมของคน  และบทลงโทษทางกฎหมายที่อ่อนมากๆทำให้คนผิดไม่เกรงกลัวกฎหมาย  ผมอยากวิงวอนท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหลายมาแก้ไขเรื่องเหล่านี้มากกว่า  ที่จะมาออกฎหมายห้ามประชาชนครอบครองปืน  ท่านลองหันไปมองประเทศสวิซเซอร์แลนด์ดูบ้างซิครับเค้าเป็นยังไงเกี่ยวกับอาวุธปืน?
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 06:29:01 AM »

ดูกรณีศึกษาของออสเตรเลียครับ

หลังจากรัฐบยึดคืนอาวุธปืน อาชญากรรมที่ใช้อาวุธเพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัว

สหรัฐอเมริกา รัฐใดให้พกปืน อาชญากรรมกลับลดลง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 08:45:01 AM »

ผมคิดว่า โจรจะมากขึ้นหรือน้อยลง ไม่น่าจะเกี่ยวกับการมีหรือไม่มีอาวุธปืนของประชาชน  แต่มันน่าจะเกี่ยวข้องกับความตกต่ำของภาวะทางเศรฐกิจ  การขาดคุณธรรมจริยธรรมของคน  และบทลงโทษทางกฎหมายที่อ่อนมากๆทำให้คนผิดไม่เกรงกลัวกฎหมาย  ผมอยากวิงวอนท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหลายมาแก้ไขเรื่องเหล่านี้มากกว่า  ที่จะมาออกฎหมายห้ามประชาชนครอบครองปืน  ท่านลองหันไปมองประเทศสวิซเซอร์แลนด์ดูบ้างซิครับเค้าเป็นยังไงเกี่ยวกับอาวุธปืน?

ตามตัวแดงนั่นนายสมชายว่าบทลงโทษมันแรงพอไหวแล้วครับ... เพียงแต่โอกาสโดนลงโทษมันมีน้อยมาก เพราะกระบวนการยุติธรรมขั้นแรกคือผู้รักษากฎหมายไม่ค่อยจับกุมครับ, มักรอให้คดีเล็กน้อยสะสมแยะๆแล้วออกกวาดล้างเสียหนึ่งที(ให้เป็นข่าวดัง) หรือไม่ก็ผู้กระทำผิดย่ามใจก่อคดีใหญ่เสียก่อน จากนั้นจึงจับกุม(ให้เป็นข่าวดัง)ครับ...

นายสมชายเชื่อว่าหากนำตัวเลขการบังคับใช้กฎหมายมากางพิจารณาดู คงได้ตัวเลขอะไรให้เห็นภาพชัดขึ้นครับ... ตัวเลขที่ว่าก็เช่นสถิติแจ้งความแล้วจับตัวได้/ดำเนินการจนจบเรื่องได้กี่เปอร์เซ็นต์, หรือสถิติออกหมายค้นแล้วได้ของ หรือออกหมายจับแล้วได้ตัวมีกี่เปอร์เซ็นต์(เคยเป็นมีชาร์ตแปะบอร์ดข้างฝาตามศาลฯ)...
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:15:29 AM »

.............  ยิ้มีเลศนัย  ถ้าบทลงโทษสูงมากๆ จะเป็นช่องทางให้ตะกวดหากิน  ผมว่าขอแค่บังคับใช้กฏหมายให้เท่าเทียม ไม่ 2-3 มาตราฐาน

ไม่แบ่งแยกจนรวย ตะกลูดัง นักการเมือง ผู้กว้างขว้าง    คนจนปืนผิดมือติดคุก คนดัง คนรวย ปรับพันเดียว  แม่งแบ่งแยกปรกครองเห็นๆ ทุเรศวะ   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย 

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
sidarod
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 11:04:23 AM »

ผมมองว่า
ถ้ากฎหมายถูกบังคับใช้อย่างเต็มที่ และยุติธรรมกับทุกคนปัญหาจะลดลงประมาณ 10%  อ๋อย

ถ้ารัฐบาล (ทุกพรรคที่เข้ามา) บริหารประเทศให้เศรฐกิจดี และมีความซื่อสัตย์ ในการบริหารประเทศ มีความมั่นคง ทั้งภายในและภายนอกเประเทศ
และลดการทุจริตรลง ปัญหาจะลดลงประมาณ 50%  ตกใจ  แบร่ ตกใจ

ถ้าเพิ่มคุณภาพด้านการศึกษา ด้้านคุณธรรม และ จริยธรรม ปัญหาจะลดได้อีก 30%  แบร่

และให้ประชาชนมีอาวุธใว้ป้องกันตัวได้โดยสมเหตุสมผล (ผู้ประสงร้ายก็ต้องคิดมากขึ้น กลัวโดนสวน) ปัญหาจะลดได้อีกประมาณ 10%

ไหว้ ไหว้ ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 11:07:50 AM »

บทลงโทษ หนักเหมาะสมกับความผิดแล้วครับ. ปัญหาที่ต้องพบ คือ จนท. ไม่สามารถตามจับตัวคนร้ายมาลงโทษได้ ..

คนมีปืน คือมือกฎหมายเบื้องต้นอยู่แล้วเพียงแต่ยังไม่ทราบกัน.. ถ้าเข้าใจข้อกฎหมาย ดีพอ
เราสามารถใช้หลักป้องกันตัว ตาม ป.อาญา ๖๘ . จัดการกับชีวิต ของพวกโจรถ่อยที่มีอาวุธปืน..ชิง-ปล้น ได้ ด้วยตัวเอง

แต่คงต้องสงวนไว้กับ คนที่มีปืน และเข้าใจข้อกฎหมาย นะครับ ถ้าขาดปืน ก็อาจทำไม่ได้ นี่ไงทำไม ตำรวจ ต้องมีปืน

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 11:16:47 AM »

ผมมองว่า
ถ้ากฎหมายถูกบังคับใช้อย่างเต็มที่ และยุติธรรมกับทุกคนปัญหาจะลดลงประมาณ 10%  อ๋อย

ถ้ารัฐบาล (ทุกพรรคที่เข้ามา) บริหารประเทศให้เศรฐกิจดี และมีความซื่อสัตย์ ในการบริหารประเทศ มีความมั่นคง ทั้งภายในและภายนอกเประเทศ
และลดการทุจริตรลง ปัญหาจะลดลงประมาณ 50%  ตกใจ  แบร่ ตกใจ

ถ้าเพิ่มคุณภาพด้านการศึกษา ด้้านคุณธรรม และ จริยธรรม ปัญหาจะลดได้อีก 30%  แบร่

และให้ประชาชนมีอาวุธใว้ป้องกันตัวได้โดยสมเหตุสมผล (ผู้ประสงร้ายก็ต้องคิดมากขึ้น กลัวโดนสวน) ปัญหาจะลดได้อีกประมาณ 10%

ไหว้ ไหว้ ไหว้

ลองพิจารณาให้ดี จะเห้นว่าหากกฎหมาย+กฎระเบียบถูกบังคับใช้ให้ดี ปัญหาทั้งหมดจะลดลงได้เกือบทั้งหมดครับ... เพราะว่าหัวข้อที่เหลือ แม้แต่เรื่องการบริหารงานของรัฐบาลหรือของข้าราชการที่อยู่ในหน้าที่ต้องบริหารราชการแผ่นดินนั้น ก็จะต้องบริหารราชการตามกฎระเบียบ+กฎหมายอยู่ดีแหละครับ...

และเมื่อผู้บริหารทั้งระดับรัฐบาลหรือระดับผู้บริหารหน่วยงานไม่ว่าจะตั้งแต่ระดับแผนก(หัวหน้าแผนก)ไล่เรียงขึ้นไปจนถึงระดับส่วนราชการ(อธิบดี) หรือสูงสุดระดับกระทรวง(ปลัดกระทรวง) ปฎิบัติิตามกฎหมาย+กฎระเบียบครบถ้วนเป๊ะๆ... กลไกของมันจะบังคับกันเองให้ฟันเฟืองตัวเล็กตัวน้อยให้หมุนตามหน้าที่เหมือนระบบอัตโนมัติ ตามที่กำหนดเอาไว้ฯ, เมื่อถึงตรงนี้แม้แต่หุ่นยนต์ก็สามารถเป็นนายกรัฐมนตรีได้เลยครับ...

คำว่า"ระบบ"นั้นลึกซึ้งมาก เพราะประกอบด้วย Output Input Process Timing และ Control ... โดยกฎระเบียบ/กฎหมายนั่นคือส่วนของ Control บังคับให้ฟันเฟืองหมุนฯ, โดยฟันเฟืองบางตัวจะมีหน้าที่"ปรับปรุงระบบ"เสียด้วยซ้ำไป...

ตัวอย่างของฟันเฟืองที่มีหน้าที่ปรับปรุงระบบก็เช่น... สำนักงาน ก.พ. ปรับปรุงเรื่องระบบริหารงานบุคคลภาครัฐ, สภาพัฒน์ฯ ปรับปรุงเรื่องยุทธศาสตร์ของประเทศ, สนง.คณะกรรมการกฤษฎีกาฯ ปรับปรุงเรื่องระบบกฎหมาย ฯลฯ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 11:19:09 AM »

บทลงโทษ หนักเหมาะสมกับความผิดแล้วครับ. ปัญหาที่ต้องพบ คือ จนท. ไม่สามารถตามจับตัวคนร้ายมาลงโทษได้ ..

ตามตัวแดงคือรากเหง้าของปัญหาทั้งสิ้นทั้งปวงประดามีของประเทศไทยเชียวครับ...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 11:22:24 AM »

ดูกรณีศึกษาของออสเตรเลียครับ

หลังจากรัฐบยึดคืนอาวุธปืน อาชญากรรมที่ใช้อาวุธเพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัว

สหรัฐอเมริกา รัฐใดให้พกปืน อาชญากรรมกลับลดลง
เคยอ่านเจอบทความสกรุ๊ปเล็กๆในหนังสือนิยายพวก"บางกอก"หรือ"ตะวัน"(จำไม่ได้นานแล้ว)บอกว่าในเมืองเมืองหนึ่งของรัฐโอเรกอน(หรือรัฐอะไรนี้และ จำไม่ได้) เมืองทั้งเมืองมีตำรวจแค่1คน ย้ำว่ามีตำรวจแค่1คน แต่ไม่มีปัญหาทางอาญากรรมอะไรเลย เหตุเพราะกฎหมายของเมืองนี้บังคับให้ทุกๆบ้านต้องมีปืน Wink Grin เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์