๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 07:07:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 59 60 61 [62] 63 64
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่าเรื่องสงครามโลกครั้งที่ 2 กันครับ  (อ่าน 309831 ครั้ง)
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #915 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 03:50:45 PM »

ออสเตรีย เยอรมัน ต่างกันตรงไหนหรือครับ ภาษาก็พูดด้วยกันได้ ทำไมแยกประเทศก็ไม่รู้เหมือนกันครับ
ผมเข้าใจว่าเยอรมันถูกแบ่งประเทศออกเป็นออสเตรีย โปแลนด์ หลังเยอรมันแพ้สงครามโลกครั้งที่1 เพราะโดนสนธิสัญญาต่างๆที่สัมพันธมิตรรังแกเยอรมัน รึปล่าวๆ? ผมก็ไม่แน่ใจ ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วยครับ ไหว้

ออสเตรียเกิดก่อนเยอรมันนานครับใช้ชื่อว่าราชอาณาจักรออสโตร_ฮัังการี มีจักรพรรดิปกครอง
ออสโตร_ฮังการีถูกแบ่งออกเป็นออสเตรีย และประเทศฮังการีหลังแพ้สงครามโลกครั้งที่หนื่ง
 เยอรมันเกิดจากการรวมตัวของแคว้นต่างๆหลังยุคนโปเลียนนี่เอง
เพิ่งทราบครับขอบพระคุณมากครับ ^ ^ ผมผิดหมดเลยยังงี้โดนซ้ำชั้นอย่างเดียว5555
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #916 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 07:50:15 PM »

ขอบพระคุณท่านพ่อเณรครับ ผมนั่งหลับอยู่หลังห้องเรียนก็พลอยได้ความรู้ไปด้วย      ไหว้
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #917 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 02:43:52 AM »

ออสเตรีย เยอรมัน ต่างกันตรงไหนหรือครับ ภาษาก็พูดด้วยกันได้ ทำไมแยกประเทศก็ไม่รู้เหมือนกันครับ
ผมเข้าใจว่าเยอรมันถูกแบ่งประเทศออกเป็นออสเตรีย โปแลนด์ หลังเยอรมันแพ้สงครามโลกครั้งที่1 เพราะโดนสนธิสัญญาต่างๆที่สัมพันธมิตรรังแกเยอรมัน รึปล่าวๆ? ผมก็ไม่แน่ใจ ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วยครับ ไหว้

ออสเตรียเกิดก่อนเยอรมันนานครับใช้ชื่อว่าราชอาณาจักรออสโตร_ฮัังการี มีจักรพรรดิปกครอง
ออสโตร_ฮังการีถูกแบ่งออกเป็นออสเตรีย และประเทศฮังการีหลังแพ้สงครามโลกครั้งที่หนื่ง
 เยอรมันเกิดจากการรวมตัวของแคว้นต่างๆหลังยุคนโปเลียนนี่เอง

ขออนุญาตเสริมท่านพ่อเณรนิดนึงครับ  ชื่อเรียกที่จริงคืออาณาจักรออสเตรียฮังการีครับ ถ้าจะใช้เป็นคำคุณศัพท์จะเรียกว่าออสโตร-ฮังกาเรียน

ช่วงหมดสงครามโลกครั้งที่ 1 ประเทศนี้แตกกระจุยเลยครับ นอกจากต้องแยกกับฮังการีแล้ว ยังสูญเสียดินแดนบางส่วนให้อิตาลี โรมาเนีย  เซอร์เบีย และเกิดประเทศเช็คโกสโลวาเกีย โปแลนด์ขึ้นมาด้วย คือชนชาติเดิมได้รับอิสรภาพ ได้ประเทศของตัวเองคืนมา เป็นอาณาจักรใหญ่ที่เคยยิ่งใหญ่หนึ่งในสองเจ้าที่แตกและหมดสภาพกลายเป็นประเทศเล็กๆ อีกประเทศหนึ่งคืออาณาจักรออตโตมานหรือคนป่วยแห่งยุโรป (sick man of Europe) ที่หมดสภาพกลายเป็นประเทศตุรกี

ส่วนประเทศเยอรมันนั้นเกิดจากการรวมตัวของแคว้นเชื้อสายเยอรมันต่างๆที่มีความผูกพันกันมาตั้งแต่สมัยยุคอาณาจักรโฮลี่โรมัน โดยรวมตัวได้ด้วยฝีมือ Iron Chancellor พณ ท่านบิสมาร์คหลังจากสิ้นสุดสงครามฟรังโก-ปรัสเซีย ที่แคว้นใหญ่อย่างปรัสเซียนำทีมถล่มฝรั่งเศสจนกองทัพเข้าใกล้กรุงปารีส ทำให้ฝรั่งเศสต้องยอมจำนน สูญเสียแคว้นอัลซาสให้กับทางเยอรมันไปด้วย (ซึ่งฝรั่งเศสได้คืนหลังจากเยอรมันแพ้สงครามโลกครั้งที่ 2)

ออสเตรียเองก็เคยรวมตัวกับเยอรมันเป็นประเทศเดียวกันสมัยที่ฮิตเลอร์ยังฟิตครับ ส่งทหารเข้าไปยังออสเตรียเพื่อรวม(ยึด)ประเทศในปี 1938 โดยที่คนออสเตรียในยุคนั้นส่วนใหญ่ค่อนข้างจะยินดี (ก็ท่านผู้นำยังเป็นคนออสเตรียเลยนี่นา เยาะเย้ย) แต่เมื่อจบสงครามโลกครั้งที่สอง ออสเตรียก็แยกตัวออกมาอีกครั้งครับ ส่วนโปแลนด์ก็ได้พื้นที่ประเทศเพิ่มขึ้นมา ทั้งอีสต์ปรัสเซียที่เป็นของเยอรมันมานานและมีเมืองเอกอย่างโคนิกสเบิร์ก รวมทั้งเมืองเจ้าปัญหาอย่างแดนซิกด้วย แต่ก็ต้องทนอยู่ใต้กรงเล็บพญาหมีถือเคียวค้อนอยู่นาน
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #918 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 03:25:11 PM »

ตอนที่ออสเตรียลงนามในสนธิสัญญาผนวกเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของเยอรมนีนั้น สาเหตุเพราะโดนบีบจากฮิตเลอร์ครับ คนออสเตรียส่วนใหญ่ไม่ได้ยินดีปรีดาที่จะเข้าร่วมอาณาจักรไรช์ที่ 3 เลย เพราะยังเข็ดจากสงครามโลกครั้งที่ 1 ที่เข้าร่วมรบกับเยอรมันไม่หาย แถมส่วนใหญ่ก็รู้ดีว่าฮิตเลอร์เป็นผู้นำซึ่งมีที่มาแบบไม่สง่างามเท่าไหร่นัก

แต่ถ้า ณ  เวลานั้นออสเตรียไม่เข้าร่วมด้วย มีหวังกองทัพนาซีได้กรีฑาเข้ามายึดออสเตรียแน่นอน เพราะฮิตเลอร์สั่งการให้ทหารเยอรมันประชิดชายแดนเยอรมนี-ออสเตรียแล้ว รัฐบาลออสเตรียจึงไม่มีทางเลือกจำต้องยอมเซ็นสนธิสัญญาเข้าร่วมเป็นส่วนหนึ่งของเยอรมนีไป

โชคยังดีที่ว่าพอสงครามโลกครั้งที่ 2 จบลง ออสเตรียสามารถขอยกเลิกสนธิสัญญาฉบับดังกล่าวกับทางเยอรมันได้ จึงกลับมาเป็นประเทศเอกราชเหมือนเดิมครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #919 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 03:45:36 PM »

จริงๆแล้วอย่าลืมให้เครดิตนักวิทยาศาสตร์ชาวออสเตรียด้วยครับที่น่าจะมีบทบาทสูงกว่าเยอรมันไม่ใช่เฉพาะเยอรมันอย่างเดียว
แต่ไม่น่าเกี่ยวกับการสร้างจานบินนะครับ น่าจะเฉพาะ เทคโนโลยี่การบินมากกว่าครับ
คนออกแบบอากาศยานส่วนใหญ่ของ Luwaffe ก็คือวิศวกรชาวเยอรมันนี่ละครับ วิศวกรชาติอื่นมีบทบาทน้อยมาก 

อย่างเครื่องบินล่องหน Horten Ho 229 ก็ออกแบบโดยสองพี่น้องชาวเยอรมัน ตระกูล Horten คือ Walter Horten และ Reimar Horten ซึ่งหลังสงครามสงบก็กลายเป็นต้นแบบของเครื่องบินรบล่องหนในยุคปัจจุบัน

ส่วนพวกจานบินหรือ Nazi UFO เป็นเพียงแนวคิดของนักวิทยาศาสตร์ชาวออสเตรีย ชื่อ Viktor Schauberger ซึ่งเสนอแนวคิดว่าอากาศยานรุ่นใหม่สามารถบินได้ด้วยพลังงานแม่เหล็กไฟฟ้าและการต้านแรงโน้มถ่วง ซึ่งก็มีรายงานว่ามีการสร้างฐานบินลับของนาซีในทวีปอเมริกาใต้และทวีปแอนตาร์กติกาเพื่อดำเนิโครงการนี้ด้วยครับ  ไหว้   

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #920 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 05:55:34 PM »

ขอบคุณท่านรพินทรนาถที่แบ่งปันข้อมูลครับ เป็นแง่คิดที่น่าสนใจสำหรับผมมากทีเดียวเพราะดูเหมือนผมจะยังไม่ได้ลองค้นคว้าหรือคิดวิเคราะห์ในจุดนี้อย่างจริงจัง ไหว้

ถ้านับจากความรู้ในปัจจุบันของผม ผมคิดว่าคนออสเตรียก็คงมีทั้งที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย เท่าที่ผมเคยอ่านมาก็มีความเห็นที่แตกต่างกันออกไปเยอะครับเรื่องความเต็มใจของคนออสเตรีย ตรงนี้ผมยอมรับครับว่าบอกได้ยากว่าความเห็นไหนใกล้เคียงความเป็นจริงมากกว่าเพราะคงไม่เคยมีใครทำการสำรวจในเชิงสถิติ ส่วนข้ออ้างในการเข้ายึดออสเตรียนั้นก็มาจากสาเหตุการแบนพรรคนาซีในออสเตรียของ chancellor ออสเตรียในยุคนั้น สาเหตุที่ผมค่อนข้างเชื่อว่าคนออสเตรียจำนวนมากพอใจ เพราะพรรคนาซีในออสเตรียกำลังได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วด้วยเห็นตัวอย่างความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นอย่างผิดหูผิดตาของชาวเยอรมันหลังจากสภาพเศรษฐกิจที่ย่ำแย่อย่างรุนแรงหลังสงครามโลกครั้งที่ 1 เมื่อพรรคมาถูกทำแท้งเสียเช่นนั้นก็ทำให้ประชาชนที่สนับสนุนพรรคไม่พอใจ  และเมื่อมีการรวมประเทศแล้วก็มิได้มีองค์กรลับใดที่ปฏิบัติการต่อต้านการผนวกประเทศเข้าด้วยกันอย่างจริงจังดังเช่นประเทศอื่น

ผมนำลิงค์เรื่องนี้ในวิกิพีเดียมาให้ลองอ่านดูนะครับ เป็นข้อมูลที่ผมว่าแฟร์ทีเดียวเพราะชี้ให้เห็นแง่มุมของทั้งชาวออสเตรียผู้ที่สนับสนุนและไม่สนับสนุน ใครอ่านแล้วจะย่อยข้อมูลไปในทิศทางใดก็สุดแล้วแต่การวิเคราะห์ของแต่ละท่านครับ  ไหว้
http://en.wikipedia.org/wiki/Anchluss

ส่วนสงครามโลกครั้งที่ 1 ผมคิดว่าน่าจะเรียกว่าเยอรมันเข้าร่วมรบกับออสเตรียเสียมากกว่า เพราะต้นเหตุปัญหาเกิดจากตัวออสเตรียกับเซอร์เบีย และออสเตรียก็เป็นประเทศแรกที่ประกาศสงครามด้วยหวังจะแก้ปัญหาเรื่องชนชาติสลาฟให้เบ็ดเสร็จเด็ดขาดหลังจากที่อาร์คดยุคเฟอร์ดินานด์และภรรยาถูกลอบสังหาร ทางออสเตรียได้ใช้วิถีทางการทูตขอความสนับสนุนจากเยอรมัน โดยไกเซอร์ได้รับรองว่าจะให้ความช่วยเหลือออสเตรีย ซึ่งถือว่าเป็นการมอบอำนาจการตัดสินใจการทำสงครามให้แก่ออสเตรียครับ  ไหว้
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #921 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 08:53:34 PM »

มีคำถามครับว่า ออสเตรียกับฮังการี ไปรักกันตั้งแต่เมื่อใดครับทั้งที่คนละเชื้อชาติ คนละภาษา

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #922 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 09:22:38 PM »

ผมพอมีภาพอยู่บ้างครับ.........ไม่ทราบว่าเป็นช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 หรือเปล่า

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #923 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:07:13 PM »

ตอนที่ออสเตรียลงนามในสนธิสัญญาผนวกเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของเยอรมนีนั้น สาเหตุเพราะโดนบีบจากฮิตเลอร์ครับ คนออสเตรียส่วนใหญ่ไม่ได้ยินดีปรีดาที่จะเข้าร่วมอาณาจักรไรช์ที่ 3 เลย เพราะยังเข็ดจากสงครามโลกครั้งที่ 1 ที่เข้าร่วมรบกับเยอรมันไม่หาย แถมส่วนใหญ่ก็รู้ดีว่าฮิตเลอร์เป็นผู้นำซึ่งมีที่มาแบบไม่สง่างามเท่าไหร่นัก

แต่ถ้า ณ  เวลานั้นออสเตรียไม่เข้าร่วมด้วย มีหวังกองทัพนาซีได้กรีฑาเข้ามายึดออสเตรียแน่นอน เพราะฮิตเลอร์สั่งการให้ทหารเยอรมันประชิดชายแดนเยอรมนี-ออสเตรียแล้ว รัฐบาลออสเตรียจึงไม่มีทางเลือกจำต้องยอมเซ็นสนธิสัญญาเข้าร่วมเป็นส่วนหนึ่งของเยอรมนีไป

โชคยังดีที่ว่าพอสงครามโลกครั้งที่ 2 จบลง ออสเตรียสามารถขอยกเลิกสนธิสัญญาฉบับดังกล่าวกับทางเยอรมันได้ จึงกลับมาเป็นประเทศเอกราชเหมือนเดิมครับ  ไหว้

นึกขึ้นได้ว่าไป Salzburg มา แถบนั้นก็เป็นสมรภูมิใน ww1 ครับ เลยเอารูปมาฝาก

อันนี้รู้สึกของทหารอิตาลีครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #924 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 04:57:28 AM »

ขอขอบพระคุณท่านRath 72  ท่านรพินทรนาถ  ท่านSOAP 47  ท่านพ่อค้าภูธร  และท่านJoke  เป็นอย่างสูงครับ   ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #925 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 10:40:17 AM »

มีอีกครับ....... Cheesy

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #926 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 10:10:49 AM »

แต่ละภาพของท่านพ่อค้าภูธรน่าสนใจจริงๆครับ   แต่ต้องบอกว่าขออย่าได้เกิดขึ้นอีกเลย
                    ขอบพระคุณนะครับ   ไหว้
                    ท่านJokeก็ทยอยส่งการบ้านมาบ้างแล้ว  ขอขอบพระคุณเช่นกันครับ   ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #927 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 10:42:59 AM »

แต่ละภาพของท่านพ่อค้าภูธรน่าสนใจจริงๆครับ   แต่ต้องบอกว่าขออย่าได้เกิดขึ้นอีกเลย
                    ขอบพระคุณนะครับ   ไหว้
                    ท่านJokeก็ทยอยส่งการบ้านมาบ้างแล้ว  ขอขอบพระคุณเช่นกันครับ   ไหว้
ขอบคุณครับ.....ผมมีข้อมูลเพียงว่าในภาพนั้นคือ Austria แต่หากไม่ใช่หรือข้อมูลผมคลาดเคลื่อนผิดพลาด แนะนำแก้ไขได้เลยครับ ส่วนภาพผมมีเยอะครับ... ไหว้

Uploaded with ImageShack.us

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2010, 12:00:57 PM โดย พ่อค้าภูธร... รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #928 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 01:16:06 PM »

มีคำถามครับว่า ออสเตรียกับฮังการี ไปรักกันตั้งแต่เมื่อใดครับทั้งที่คนละเชื้อชาติ คนละภาษา
ต้องย้อนกลับไปในสมัยจักรวรรดิออสเตรียนั้น ประเทศฮังการีซึ่งชนส่วนใหญ่จะมีเชื้อสายสลาฟตกอยู่ภายใต้การปกครองของราชวงศ์ฮับส์บวร์กมาอยู่ก่อนแล้วครับ โดยราชวงศ์ฮับส์บวร์ก (House of Habsburg) นั้นถือเป็นอีกราชวงศ์เก่าแก่อีกราชวงศ์หนึ่งที่ตกทอดมานับแต่สมัยจักรวรรดิโรมันอันศักดิ์สิทธิ์ (Holy Roman Empire) เมื่อ 1,800 กว่าปีมาแล้ว และเชื้อสายของราชวงศ์นี้ก็ยังปกครองราชรัฐต่างๆในยุโรปมาจนถึงปัจจุบัน เช่น ราชรัฐลิกเตนสไตน์ ราชรัฐลักเซมเบิร์ก ฯลฯ เป็นต้น

สมเด็จพระจักรพรรดิฟรานซ์ โจเซฟที่ 1 แห่งออสเตรีย

ชาวฮังการีเองก็มีความพยายามต่อต้านจักรวรรดิออสเตรียอยู่เนืองๆเพื่อแยกตัวเป็นอิสระ โดยในคราวนั้นสมเด็จพระจักรพรรดิฟรานซ์ โจเซฟจึงได้เสด็จไปเจรจากับกลุ่มผู้นำปฏิวัติชาวฮังการีจนในที่สุดก็ได้ให้การยอมรับพระองค์เป็นกษัตริย์แห่งฮังการีอีกตำแหน่งหนึ่ง จึงมีการเรียกชื่อจักรวรรดินี้ใหม่ว่า "จักรวรรดิออสเตรีย-ฮังการี"  และได้จัดให้มีการปกครองตามนี้คือ ออสเตรียและฮังการีต่างก็มีรัฐสภาและนายกรัฐมนตรีเป็นของตนเอง แต่รัฐสภาทั้งหมดอยู่ภายใต้อำนาจของสมเด็จพระจักรพรรดิพระองค์เดียว ซึ่งพระราชอำนาจดังกล่าวครอบคลุมถึงอำนาจทางการทหาร การต่างประเทศ และการบริหารราชการต่างๆภายในจักรวรรดิครับ   ไหว้

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #929 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 03:23:03 PM »

ขอบพระคุณท่านรพินทรนาถมากครับ   ไหว้ (คนยุคเก่าๆดูหน้าตาน่านับถือน่าเลื่อมใสนะครับ)
หน้า: 1 ... 59 60 61 [62] 63 64
  พิมพ์