กระทู้ธรรม

<< < (19/38) > >>

harusame:
ขอบคุณ คุณธำรง ค่ะ มงคล 38 ประการนี่ลืมไปหมดแล้ว....  ;D

ตอบคุณ Ro@d และคุณแจ็ค

พวกปริยัติ ไม่รู้เรื่องค่ะ ยากเกินไป แต่ได้ไปฝึกกัมมัฏฐาน แล้วจึงเข้าใจ แบบพื้น ๆ ค่ะ ยังไม่รู้ลึกซึ้งค่ะ
เข้าใจด้วยตัวเองจากการฝึกและคำแนะนำของพระอาจารย์ อาจารย์ และวิทยากรค่ะ
ฟังเทศน์ ฟังธรรมบรรยาย แล้วก็นั่งหลับสับปะหงก เสียทุกครั้ง  ;D ;D ;D

^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^:
เออพูดถึงเรื่องธรรมนะครับผมขอถามนิดนึง ทำไมพระชอบสร้างพระเครื่องที่เป็นรูปตัวเองมาให้คนอื่นปูชาครับ
  ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ คอผมไม่เคยห้อยพระแต่ผมมีเหรีญ ร.9 อยู่คอครับ  ด้วยความเคารพครับ :)

ธำรง:
อ้างจาก: iceman ที่ กรกฎาคม 14, 2007, 08:55:48 AM

พี่ธำรงสงสัยเหลือแค่ 36 แน่ ๆ ครับ ขาด ข้อ 32 กับ 37 ครับ :D :D ;D

ให้ผมมีตั้ง 36 เชียวหรือครับ  :D

harusame:
อ้างจาก: oloภูพานolo ที่ กรกฎาคม 14, 2007, 09:18:10 AM

เออพูดถึงเรื่องธรรมนะครับผมขอถามนิดนึง ทำไมพระชอบสร้างพระเครื่องที่เป็นรูปตัวเองมาให้คนอื่นปูชาครับ
  ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ คอผมไม่เคยห้อยพระแต่ผมมีเหรีญ ร.9 อยู่คอครับ  ด้วยความเคารพครับ :)

การสร้างรูปเคารพในสมัยพุทธกาลไม่มี เพิ่งมามีเมื่อพระพุทธเจ้าปรินิพพานไปแล้ว 500 ปี (พุทธศตวรรษที่ 5 และพระพุทธรูปองค์แรกของโลกก็ได้ถูกทำลายไปแล้วเมื่อไม่นานมานี้เอง จำไม่ได้ว่าปีไหน)

สาเหตุ คือ เป็นรูปแทนตัวพระพุทธเจ้า ให้ผู้คนได้ระลึกถึงและได้เคารพบูชา อีกอย่างเพื่อมาสู้กับกระแสรูปเคารพเทพเจ้าต่าง ๆ ในยุคนั้น

ส่วนพระที่ทำรูปแทนตัวเองเป็นพระเครื่องอาจเป็นเพราะญาติโยมศรัทธา ขอให้สร้าง หรือร่วมกันสร้างหลังจากพระรูปนั้นมรณะภาพไปแล้ว ---- ความเห็นส่วนตัว

ก็รอผู้รู้จริงมาตอบให้ความกระจ่างอีกครั้งนะคะ..... ตอนนี้ขอตัวและหัว ไปทำงานก่อนค่ะ ...
มีธรรมะ แต่ไม่มีสตางค์ ชีวิตก็จะทุกข์ไปอีกแบบ....  ;D ;D ;D

Rock:
ในนี้มีใครชอบ พุทธนิกาย เซน ไหมครับ ผมว่าน่าสนใจดีกำลังอ่านหนังสือ เซน
อยู่ครับ
    "  เซนกล่าวว่า การอ่าน การท่อง พระธรรมคัมภีร์ เปรียบกับ การได้นั่งมอง
นั่งดมกลิ่นอาหาร หากแม้ปฏิบัติตาม ประธรรมได้อย่างแท้จริง เราได้กินอาหาร
มื้อนั้นแล้ว "

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว