ท่านใดทำสวน มีวิธีจัดการกับกระรอกอย่างไรบ้างครับ เป็นทุกข์อยู่ครับ

<< < (10/11) > >>

R2D2:
ลองคิดหาประโยชน์จากกระรอกซีครับ เช่น ดักไปขาย(คนซื้อไปเลี้ยงไว้ดูเล่น)ขายพร้อมกรงเลย  เวลามันวิ่งดูสวยสง่าเพลินดีเหมือนกันแม้สีจะตุ่นไปหน่อย

supreme:
อ้างจาก: poethipus ที่ พฤษภาคม 31, 2010, 05:48:51 PM

ลองคิดหาประโยชน์จากกระรอกซีครับ เช่น ดักไปขาย(คนซื้อไปเลี้ยงไว้ดูเล่น)ขายพร้อมกรงเลย  เวลามันวิ่งดูสวยสง่าเพลินดีเหมือนกันแม้สีจะตุ่นไปหน่อย

คิดว่า ถ้าเราไม่ได้เลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ มันจะไม่เชื่องครับ ถ้าโดนกัดเข้าอาจต้องฉีดยากันบาดทะยัก กับโรคกลัวน้ำ

อ้วน 008 รักในหลวง:
วิธีสุดท้ายครับ คือทำใจครับ
-ผมไม่ได้พูดเล่น เมื่อก่อนที่สวนมะพร้าวมีเยอะมาก มีชาวบ้านมาขอยิง แล้วนำไปขายตัวละ 60 บาท ช่วงหลังเกือบหาดูไม่ได้ครับ ปัจจุบันต้องห้ามยิง ตอนนี้มีมากพอสมควร แต่เมื่อมาคิดว่ามะพร้าวหรือผลไม้ที่พวกมันมากัดกิน น้อยกว่าที่คนแอบมาขโมย ก็สบายใจอยู่ร่วมกันได้ เรามีสัตว์เลี้ยงไว้ในสวน มันอยู่อย่างอิสระ ก็พอทำใจได้ระดับหนึ่งครับ
ฝากไว้เป็นมุมมองเล็ก ๆ อีกด้านหนึ่งครับ

makarms:
อ้างจาก: MR.BEEN  รักในหลวง ที่ พฤษภาคม 30, 2010, 03:11:48 PM

สวนมะพร้วแถวบ้าน ใช้กาวดักเอา ยีห้อ CCI    ;D

กระรอกแถวๆบ้านผม โดนฟ้าผ่าอ่ะ  ;D

น้าเสก คนเดิม:
มาช่วยอีกแรงครับ......ใช้กรงดักครับ......แต่กรงเดี๋ยวนี้แพงครับ..แต่ก่อนอันละสิบยี่สิบ.....เมื่อปลายปีไปถาม เจ็ดสิบครับ....ส่วนเหยื่อก็เอาผลไม้ที่กระรอกชอบครับ.... ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว