๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 05:02:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เฉลยกระบอกสุดท้าย@@@@ เอามาให้ทายกันอีกครับ @@@@ #4***** ครับ  (อ่าน 29528 ครั้ง)
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 03:38:46 AM »

คลังแสงดีๆนี่เองครับ น้ำลายหก เยี่ยม ไหว้ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

รบกวนทางอาจารย์บรรยายคุณภาพข้อดีเสียของAirfoce Talon ด้วยครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ผมชอบAirfoce Talon ครับ แต่เขาว่าเสียดังมากๆ และแรงระดับ1000+ในเบอร์ 1 (ไม่ทราบว่าแรงขนาดนี้จะแม่หรือป่าวครับ)

ขอบคุณครับ

Talon เป็นปืนอีกรุ่นหนึ่งที่ผมซื้อเพราะรูปร่างเป็นเหตุผลแรก...แต่การใช้งานจริงนั้น ค่อนข้างผิดหวัง กล่าวคือ การติดตั้งกล้อง (เพราะต้องใช้กล้องเท่านั้น) ค่อนข้างลำบาก โครงรางฐานกล้องเล็กและไม่มั่นคง แถมด้วยถังลมด้านท้าย ตำแหน่งต่ำไป พอประทับแล้วตาจะต่ำกว่ากล้อง ผมจึงต้องเสริมถังลมด้วย อุปกรณืพิเศษ  ปัญหาต่อมาคือระบบไก ที่กระด้างและยวบยาบ แถมหนักเกินไป  ระบบปรับความแรงผมลองแล้ว พอปรับกลับมาระดับเดิม ก็ไม่ยักกะได้ความเร็วเดิม  อีกอย่างท่านที่เห็นตัวเลข 1000+ แล้วตาโต ขอให้เลิกเสีย  ประการแรก เขาจะใช้ลูกปืนแบบที่เบาที่สุดมากำหนดตัวเลขนี้ ประการที่สอง ซึ่งผมเคยบอกไปแล้วคือ เมื่อความเร็วกระสุนเริ่มเข้าใกล้ความเร็วเสียงที่ 1126 fps ความไม่แน่นอนในวิถีจะเกิดขึ้นทันที ท่านใดที่ต้องการยิงที่ความเร็วเกิน 800 fps ลำกล้องต้อง 20 นิ้วขึ้นไป ถึงจะได้ความแม่นยำ  แต่ลำกล้องขนาดนี้ที่ดี ๆ หายากส์ครับ
ปล. ปืน pcp ที่ว่ากันว่าไม่มี recoil ไม่จริงครับ.... สปริงฆ้อนตีวาล์ว ถ้าออกแบบไม่ดี นอกจากจะดังน่ารำคาญแล้ว ยังมี recoil ให้รู้สึกอีกด้วย ถ้าไม่อย่างนั้นแล้ว FWB P series เขาคงไม่ทำ ตัว compensate ที่ใช้แรงลมช่วย เอาไว้หรอก ในขณะที่ Steyr และ Anschutz ใช้ระบบกลไกสปริงเป็นหลัก
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 03:48:23 AM »

กันเหนียว ขอลงตรงนี้อีกรอบละกัน....

อ้างถึงคุณ mhmjgj ที่ว่า " ปืนกระบอกที่มีลูกเลื่อนจำได้ว่าอาจารย์เคยบอกในบอร์ดรอบกองไฟว่าเป็นปืนสปริงที่แพงมาก ต้องเปลี่ยนลำกล้องไปหลายอันถึงจะลงตัว จำได้แค่นี้อ่ะครับ "
และผมก็บอกไปว่า คงจำผิด เอาปืน 3 กระบอกมารวมกันนั้น....

คำถามพิเศษก็คือว่า เจ้า 3 กระบอกที่ว่า คือปืนอะไรบ้าง??

คราวนี้มีคำใบ้แบบเจ๋ง ๆ ให้ด้วยคือ  อ อ ก        

งานนี้ ใครทายถูกหมด มีรางวัลให้แน่นอนครับ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:15:19 AM »

ขอตอบลองดูครับ เพราะบางตัวไม่เคยเห็นเลยก็มี

1. FWB 300S Running Target
2. AirMaster  HW 77
3. Erma ELG 10
4. Saxboy Primier Ensign
5. RWS 66 Target
6. Sharp Ace Target
7. Hammerli 402
8. Benjamine Sheridan Silver Streak
9. Crosman Custom 1377  (อาจารย์ทำกระโจมมือและด้ามจากไม้ฉำฉา เลยขอเรียกว่าปืนคัสตอม)
10. Daystate Sportsman2 (ปืนปั้มลมของDaystate ที่น่าหลงไหลและเป็นที่ต้องการของนักเลงปืนลมเมืองลุงแซม)

...อาจารย์ ทศ ของผมมาแรง...สงสัยว่าคราวนี้ คงจะมีรางวัลติดปลายนวม..แน่เลย ครับ
mhmjgj
Jr. Member
**

คะแนน 22

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:17:02 AM »

3 กระบอกนั้นอยู่ในรูปนี้หมดเลยเปล่าครับอาจารย์ ผมถามไว้เผื่อท่านอื่นจะได้ตอบได้
ส่วนผมยังรู้จักแค่
FWB 300S แต่พานท้ายก็ไม่เหมือนอย่างนี้
Benjamin S397 nickel plate อันนี้หาเปิดดูจากเวบเอาครับ
 ไหว้
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:38:26 PM »

ขอร่วมเดาด้วยครับ Grin

Feinwerkbau 300S Running Targe
Weihrauch HW77
Sharp Ace
Whiscombe JW-80หรือ75ครับ
Saxby Palmer Ensign
............................
Daystate Sportsman 2
Erma ELG 10
Airforce Talon SS
Benjamin Sheridan C9 Silver Streak Bolt Action Pump Air Rifle
Crosman Classic 1377
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 04:10:40 AM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 05:46:56 PM »

จำไม่ได้เ้ลย
ที่จำคือ
เจ้ากระบอกที่ 6 เป็นปืนที่แพงที่สุด ส่งไปแกะลาย 2 รอบ เพราะดูแล้ว มันบางตา
พานท้ายต้องเซาะแบบระวัง เพราะข้างในใส่ท่ออากาศไว้  จำได้ลางๆแค่นี้
อ่อ เป็นไม้วอลนัทเกรด พิเศษด้วย จำได้แค่นี้ มันเลือนลางเหลือเกิน

Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:17:21 PM »

ขอตอบลองดูครับ เพราะบางตัวไม่เคยเห็นเลยก็มี

1. FWB 300S Running Target.............8
2. AirMaster  HW 77...........................6
3. Erma ELG 10..................................??
4. Saxboy Primier Ensign....................0
5. RWS 66 Target..............................0
6. Sharp Ace Target............................4
7. Hammerli 402.................................0
8. Benjamine Sheridan Silver Streak.....0
9. Crosman Custom 1377  (อาจารย์ทำกระโจมมือและด้ามจากไม้ฉำฉา เลยขอเรียกว่าปืนคัสตอม)....7
10. Daystate Sportsman2 (ปืนปั้มลมของDaystate ที่น่าหลงไหลและเป็นที่ต้องการของนักเลงปืนลมเมืองลุงแซม).....0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:19:46 PM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:19:34 PM »

ไม่รู้จักสักอัน รู้แต่ว่าเป็นปืนล้วน ๆ
ZoHaNo_รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:39:12 PM »

กันเหนียว ขอลงตรงนี้อีกรอบละกัน....

อ้างถึงคุณ mhmjgj ที่ว่า " ปืนกระบอกที่มีลูกเลื่อนจำได้ว่าอาจารย์เคยบอกในบอร์ดรอบกองไฟว่าเป็นปืนสปริงที่แพงมาก ต้องเปลี่ยนลำกล้องไปหลายอันถึงจะลงตัว จำได้แค่นี้อ่ะครับ "
และผมก็บอกไปว่า คงจำผิด เอาปืน 3 กระบอกมารวมกันนั้น....

คำถามพิเศษก็คือว่า เจ้า 3 กระบอกที่ว่า คือปืนอะไรบ้าง??

คราวนี้มีคำใบ้แบบเจ๋ง ๆ ให้ด้วยคือ  อ อ ก       

งานนี้ ใครทายถูกหมด มีรางวัลให้แน่นอนครับ

ผมความรู้ไม่มากนักนะครับ  เพราะเล่นแต่ปืนระบบสากล  แค่อยากร่วมสนุกด้วยครับ  เห็นอาจารย์ทายปัญหาหลายครั้งแล้ว

ISP The Spartan Super Exhibition Grade (or Exhibition Grade) กระบอกที่นี้ที่มีลูกเลื่อน   ผมว่าน่าจะใช่นะครับ  Grin
Wiscombe JW 75  กระบอกนี้ที่ว่าเป็นปืนอัดลมสปริงราคาแพงมากที่สุด    Grin
ShinSung Career 707 กระบอกนี้ที่ต้องเลือกลำกล้องจาก 5 อัน   อันนี้เดาครับ

สรุป ผิดถูกไม่รู้ครับ  แต่ภูมิใจ และสนุกที่ได้ตอบครับ ขำก๊าก
ส่วนคำใบ้   นั้นยังงงอยู่ครับ  ใบ้คำใบ้ให้หน่อยนะครับ
cm84e
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 09:48:30 PM »

ปืนผมไม่รู้เลยครับ แต่อยากร่วมสนุกเลยขอทาย คำใบ้ของอาจารย์เล่นๆน่ะครับ   แต่อยากได้ของรางวัลจริงๆน่ะ คิก คิก

อ อ ก นี่  อัดอากาศ ใช่มั้ยครับท่านอาจารย์ Grin
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 05:01:38 AM »

3 กระบอกนั้นอยู่ในรูปนี้หมดเลยเปล่าครับอาจารย์ ...

ผมถามไว้เผื่อท่านอื่นจะได้ตอบได้
ส่วนผมยังรู้จักแค่.........FWB 300S แต่พานท้ายก็ไม่เหมือนอย่างนี้.....
Benjamin S397 nickel plate อันนี้หาเปิดดูจากเวบเอาครับ.... ไหว้

3 กระบอกนั้นอยู่ในรูปนี้หมดเลยเปล่าครับอาจารย์ ..........ไม่ใช่ครับ
ส่วนผมยังรู้จักแค่.........FWB 300S แต่พานท้ายก็ไม่เหมือนอย่างนี้......เพราะผิดรุ่นครับ
Benjamin S397 nickel plate อันนี้หาเปิดดูจากเวบเอาครับ.....ผิดอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 05:43:15 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 05:53:57 AM »

ปืนผมไม่รู้เลยครับ แต่อยากร่วมสนุกเลยขอทาย คำใบ้ของอาจารย์เล่นๆน่ะครับ   แต่อยากได้ของรางวัลจริงๆน่ะ คิก คิก

อ อ ก นี่  อัดอากาศ ใช่มั้ยครับท่านอาจารย์ Grin

อ อังกฤษ
อ ออสเตรีย
ก เกาหลี
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:08:42 AM »

ปืนผมไม่รู้เลยครับ แต่อยากร่วมสนุกเลยขอทาย คำใบ้ของอาจารย์เล่นๆน่ะครับ   แต่อยากได้ของรางวัลจริงๆน่ะ คิก คิก

อ อังกฤษ
อ ออสเตรีย
ก เกาหลี

สวัสดี ครับ อาจารย์ ดร.ธนาสิทธิ์
 เมื่อมีการเฉลยคำใบ้..โดยขยายเป็นคำแปล..ต่อไปจะเป็น.....(อะไร น้า)  ผมกำลังลุ้นเชียร์อยู่ใคร..คือ"แชมป์"ของเรา
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 04:21:40 PM »

คลังแสงดีๆนี่เองครับ น้ำลายหก เยี่ยม ไหว้ หลงรัก หลงรัก หลงรัก

รบกวนทางอาจารย์บรรยายคุณภาพข้อดีเสียของAirfoce Talon ด้วยครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ผมชอบAirfoce Talon ครับ แต่เขาว่าเสียดังมากๆ และแรงระดับ1000+ในเบอร์ 1 (ไม่ทราบว่าแรงขนาดนี้จะแม่หรือป่าวครับ)

ขอบคุณครับ

Talon เป็นปืนอีกรุ่นหนึ่งที่ผมซื้อเพราะรูปร่างเป็นเหตุผลแรก...แต่การใช้งานจริงนั้น ค่อนข้างผิดหวัง กล่าวคือ การติดตั้งกล้อง (เพราะต้องใช้กล้องเท่านั้น) ค่อนข้างลำบาก โครงรางฐานกล้องเล็กและไม่มั่นคง แถมด้วยถังลมด้านท้าย ตำแหน่งต่ำไป พอประทับแล้วตาจะต่ำกว่ากล้อง ผมจึงต้องเสริมถังลมด้วย อุปกรณืพิเศษ  ปัญหาต่อมาคือระบบไก ที่กระด้างและยวบยาบ แถมหนักเกินไป  ระบบปรับความแรงผมลองแล้ว พอปรับกลับมาระดับเดิม ก็ไม่ยักกะได้ความเร็วเดิม  อีกอย่างท่านที่เห็นตัวเลข 1000+ แล้วตาโต ขอให้เลิกเสีย  ประการแรก เขาจะใช้ลูกปืนแบบที่เบาที่สุดมากำหนดตัวเลขนี้ ประการที่สอง ซึ่งผมเคยบอกไปแล้วคือ เมื่อความเร็วกระสุนเริ่มเข้าใกล้ความเร็วเสียงที่ 1126 fps ความไม่แน่นอนในวิถีจะเกิดขึ้นทันที ท่านใดที่ต้องการยิงที่ความเร็วเกิน 800 fps ลำกล้องต้อง 20 นิ้วขึ้นไป ถึงจะได้ความแม่นยำ  แต่ลำกล้องขนาดนี้ที่ดี ๆ หายากส์ครับ
ปล. ปืน pcp ที่ว่ากันว่าไม่มี recoil ไม่จริงครับ.... สปริงฆ้อนตีวาล์ว ถ้าออกแบบไม่ดี นอกจากจะดังน่ารำคาญแล้ว ยังมี recoil ให้รู้สึกอีกด้วย ถ้าไม่อย่างนั้นแล้ว FWB P series เขาคงไม่ทำ ตัว compensate ที่ใช้แรงลมช่วย เอาไว้หรอก ในขณะที่ Steyr และ Anschutz ใช้ระบบกลไกสปริงเป็นหลัก
ขอบคุณมากๆครับอาจารย์ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผมมาคิดต่อไปว่าปืนดินขับนั้นความเร็วเหนือเสียงทำไมจึงรักษาความแม่นยำไว้ได้ครับ เป็นเพราะน้ำหนักกระสุน หรืออะไรที่ต่างจากอัดลมครับ Huh Huh Huh

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 11:09:46 AM »

RE:  ผมมาคิดต่อไปว่าปืนดินขับนั้นความเร็วเหนือเสียงทำไมจึงรักษาความแม่นยำไว้ได้ครับ เป็นเพราะน้ำหนักกระสุน หรืออะไรที่ต่างจากอัดลมครับ   

งานนี้จะเอาจริง ๆ คงต้องพูดกันยาว... กระสุนจากปืนดินขับนั้น จะมีความเร็วต่าง ๆ กัน ตั้งแต่ 180 ถึง 1250 เมตร/วินาที ในขณะที่ความเร็วเสียงอยู่ที่ 340.29 ม/ว
จะเห็นได้ว่ากระสุนจากปืนดินขับนั้นมีทั้งความเร็วที่ต่ำกว่าเสียง (subsonic) และเร็วเหนือเสียง (supersonic) 
และถ้าจะพูดถึงความแม่นยำ จะเข้าใจได้ง่ายกว่า ถ้าเรากลับไปพูดถึงความไม่แม่นยำ ...อันมีสาเหตุมากมาย อาทิ...
รูปร่างของกระสุน, ขนาดของกระสุน, ความเร็วของกระสุน, ความเร็วในการหมุนของกระสุนอันขึ้นอยู่กับความเร็วและจำนวนการหมุนของเกลียวด้านในของลำกล้อง, ระยะทาง, ทิศทางและความเร็วลม, ฯลฯ 
ที่สำคัญก็คือ ถ้ากระสุนเริ่มเคลื่อนตัวออกจากปากกระบอกด้วยความเร็วเหนือเสียง อีกไม่ช้าความเร็วก็จะตก และก็จะตกต่ำกว่าความเร็วเสียงในที่สุด โดยทั่วไปก็จะตกอยู่ตั้งแต่ 50 เมตร ถึง 100 เมตร แล้วแต่น้ำหนักและความเร็ว
แต่ถ้าเป้าของเราอยู่ในระยะที่กระสุนยังมีความเร็วเหนือเสียงอยู่ ก็จะยังแม่นยำอยู่ ถ้าปัจจัยอื่น ๆ ไม่มีผลทำให้เกิดความไม่แม่นยำ เช่น คนยิงไม่แม่นเป็นต้น
แต่ถ้าความเร็วของกระสุนตกต่ำกว่าความเร็วเสียง ก็จะมีผลเสียต่อวิถีกระสุน เพราะต้องมีการลดความเร็วให้กำแพงเสียงแซงไป
นอกจากนี้ เป็นที่เข้าใจกันว่า ทันทีที่กระสุนหลุดออกจากปลายกระบอก ก็จะต้องผจญกับการเสียดทานของกระแสลม (turbulance) ในกรณีนี้กระสุนที่มีความเร็วสูงก็ต้องผจญกับปัญหานี้มากกว่ากระสุนที่ไปแบบเนิบ ๆ
ปืนลมนั้น กระสุนเล็กและ "เบา" มาก ดังนั้นจึงมีปัญหากับลมหรือการแหวกอากาศมากกว่ากระสุนปืนดินขับ
ปัจจัยสุดท้ายคือ momentum ซึ่งคือผลคูณของมวลสารกับความเร็วของมัน อันจะมีผลพาให้แนววิถีอยู่กับร่องกับรอยไปนานเท่านาน
อนึ่ง ถ้าเรามานึกถึงการยิงระยะ 10 เมตรกัน ผมว่าปืนดินขับสู้ปืนลมไม่ได้แน่นอน  ที่จริงที่ชมรมของผม เคยทดลองกันแล้วที่ระยะ 50 กับ 75 เมตร ผมเอาชนะปืนลูกกรดมาแล้ว
ท้ายนี้ ความแม่นยำ มิได้หมายความว่า วิถีกระสุนเป็นเส้นตรงมากที่สุด แต่หมายถึงอยู่ในแนวที่คงเส้นคงวาที่สุด หรือทำนายจุดประทะได้ในระยะต่าง ๆ ได้อย่างใกล้เคียงที่สุด....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:06:41 PM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์