๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 08:54:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามหน่อยครับ ปืน PCP ใช้ก๊าซ CO2 แทนได้หรือเปล่าครัย  (อ่าน 28707 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:57:11 PM »

แม่นแล้ว น้ำหนักกระสุนที่หนักหรือเบา กับ แรงดันลมที่สูงหรือต่ำ มันส่งผลต่อวิถีกระสุนที่จะ เหวอหวาหรือคงเส้นคงวา
YUT_CRUCIFY
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 02:27:21 PM »

ท่าเป็นอย่างนี้ผมต้องซื้อรถเปิดประทุนอีกหนึ่งคันแล้วครับ รถกระบะ รถเก๋ง มอเตอร์ไซค์ ไปออกล่าไม่ได้ PCP ต้องลงทุน เขาว่าแบบนั้น

ถอยเปิดประทุนไปออกล่า ก้ออย่าลืมเอาไปติดแก๊สก่อนนะครับ น้ำมัน 95 มันแพง!!!!!!
kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 04:41:26 PM »

มาเก็บความรู้ครับ.....

ผมว่าคนที่จะเล่นของแบบนี้ไม่มีคำว่าถูกหรือประหยัดหรอกครับ

เพราะเริ่มต้นซื้อปืน จนกว่าจะได้ยิงก้อปาไปเฉียด ครึ่งแสน

แม้แต่ลูกก้อต้องใช้ของดีๆ ราคาครึ่งพันขึ้นไป จะใช้ลูกราคาถูกของพม่า อินโดฯ ลูกชั่งโลฯ

ก้อคงไม่ได้อีกล่ะ (เสียยี่ห้อปืน) ไม่แม่น จับกลุ่มไม่ได้ น้ำหนักไม่ได้ ลูกปลิว ว่าไปได้ 108

ก่อนจะเล่น PCP เจ้าตัวก้อคงเช็คตัวเองแล้วล่ะครับ ว่ากระเป๋าหนักรึป่าว?Huh??

ผมขอตอบเป็นข้อๆก็แล้วกันนะครับ....

-ผมว่าคนที่จะเล่นของแบบนี้ไม่มีคำว่าถูกหรือประหยัดหรอกครับ เพราะเริ่มต้นซื้อปืน จนกว่าจะได้ยิงก้อปาไปเฉียด ครึ่งแสน

ที่ราคาสูงเพราะว่า ข้อกฎหมายบังคับใช้อยู่และอุปกรณ์ส่วนควบที่ต้องใช้ด้วย  เลยทำให้ราคาค่อนข้างสูง  ยังไงลองเช็คราคาเว็บเมืองนอกดูก็ได้ครับราคาไม่ได้สูงเท่าเมืองไทยเลย...แต่หากโดนภาษีนำเข้าและอย่างอื่นอีก  แล้วถ้าจะเล่นแบบไม่มีทะเบียนคุ้มแล้วเวลาโดนดำเนินคดี....

-แม้แต่ลูกก้อต้องใช้ของดีๆ ราคาครึ่งพันขึ้นไป จะใช้ลูกราคาถูกของพม่า อินโดฯ ลูกชั่งโลฯก้อคงไม่ได้อีกล่ะ (เสียยี่ห้อปืน) ไม่แม่น จับกลุ่มไม่ได้ น้ำหนักไม่ได้ ลูกปลิว ว่าไปได้ 108

ลูกพม่าก็ใช้ได้ครับมันไม่ได้เสียยี่ห้อของปืนเขาหรอกและก็ไม่ได้ทำให้ปืนพังด้วย....แต่ขอถามย้อนกลับไปว่าลูกได้มาตราฐานขนาดไหน..แล้วคุณต้องการยิงเป้าที่ระยะกี่เมตร....ถ้าระยะ25-30 เมตรเป้าของคุณมีขนาด วงกลม 5 นิ้วก็ใช้ลูกพม่าได้ครับ..เพราะยิงยังไงก็โดน..โดยกลุ่มลูกกระสุนจะอยู่ในวงกลม 5 นิ้วนั่นแหละครับ  แต่ถ้าคุณต้องการบีบวงกลุ่มของลูกกระสุนให้เล็กลง...ก็ต้องลดความแรงของปืนลงให้เหมาะสมกับขนาดและน้ำหนักของลูกปืนหรือหาลูกที่มีขนาดเท่าๆกันทุกลูกหรือหาลูกที่ทำมามีมาตราฐานที่ทั่วไปเขายอมรับกัน...
ส่วนลูกปลิวหรือไม่....เท่าที่ผมได้ลองกับปืนผมแบบที่แรงที่สุดเท่าที่ผมลองคือ ลมเต็ม 200 บาร์ ผมยิงไป เพียง 30 นัดลมลดลงมาเหลืออยู่ที่ 80 บาร์....เฉลี่ยนัดละ 4 บาร์ ความเร็วและแรงไม่ต้องพูดถึงครับ ถังน้ำมันเชลล์ขนาด 200 ลิตร ทะลุเป็นรูที่ระยะ 25เมตร โดยใช้ลูก ที่มีน้ำหนัก 18 เกรนแต่ไม่สามารถที่จะจับกลุ่มลูกให้ได้ขนาดของกลุ่ม 1 นิ้วที่ระยะ 25 เมตรเช่นกัน. แต่พอผมลดระดับความแรงลงมา กลุ่มกลับดีขึ้นมาโดยที่ไม่ได้เปลี่ยนตัวแปรอย่างอื่นเลยนอกจากแรงตอกของฆ้อนตอกวาวล์ลมครับ.....

ปล.แล้วที่คุณได้ลองยิงปืนลมที่ผ่านมา....ยังไงมาก็แชร์ความรู้แบ่งกันมั้งด้วยก็ดีครับ...เพื่อพื่อนๆพี่ๆท่านอื่นจะได้ลองนำไปทดลองดูเผื่อมันจะได้เข้ากับบุคคลิกของการยิงปืนแต่ละท่านด้วย..

ตอบได้ดีมากครับคุณหน่อง เยี่ยม จริง ๆ แล้วปืนจีนก็แม่นของเค้าระดับหนึ่ง ราคาก็ถูก ผมเองก็หมดไปเยอะทั้งสั้น ยาว ตั้งแต่ราคา กระบอกละ 2000-3500 แต่พอได้เข้ามาหารายละเอียด ในเวปกระทู้คนรักปืนลมนี้ก็ยินดีที่จะเสียเงินเพิ่มเพื่อความต้องการที่ใจเรียกร้อง คิก คิก คิก คิก

สนับสนุนความเห็นอีกคนครับ ถูกใจทั้งสองคนเลย ++ เบิ้ลครับ

ชะตาฟ้า หรือจะสู้มานะตน
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 07:23:32 PM »

ผมยังไม่เคยได้ชิมลูกพม่าเลย (ไม่ต้องส่งมานะ ขี้เกียจโอนเงินแล้ว)
YUT_CRUCIFY
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 03:15:41 PM »

ผมยังไม่เคยได้ชิมลูกพม่าเลย (ไม่ต้องส่งมานะ ขี้เกียจโอนเงินแล้ว)
แถวบ้านผมเยอะนะครับ ลูกพม่า กับลูกชั่งกิโล

พี่เคยได้ยินประโยคนี้มั๊ยครับ "ลูกตราเหยี่ยว อรรถประโยชน์ ซื้อ 1 อาจได้ถึง 10 แบบ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2010, 07:26:28 AM โดย YUT_CRUCIFY » บันทึกการเข้า
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:28:35 PM »

ที่อยากเติม Co2 เพราะเห็นว่ามันมีข้อดีกว่าอากาศอัดบางอย่างครับ เช่น แรงดันอิ่มตัวของมันจะคงที่ที่ประมาณ 130 บาร์ แรงดันประมาณนี้ปืนน่าจะทำงานได้ เห็นว่าปืน pcp ก็ต้องมีเรกกูเลเตอร์ ควบคุมแรงดันประมาณ 120 บาร์อยู่แล้ว

ที่แรงดันประมาณ 130 บาร์ ถ้าอัดเพิ่ม CO2 จะเปลี่ยนสถานะเป็นของไหลวิกฤต ทำให้แรงดันไม่เพิ่มขึ้น แต่เกิดการเปลี่ยนสถานะ ทำให้บรรจุก๊าซได้มากกว่า โดยที่ไม่ต้องทำหลอดให้รับแรงดันได้เพิ่มขึ้น ทำนองเดียวกับไอน้ำเปลี่ยนเป็นน้ำ

ปืน pcp ที่จำเป็นต้องใช้เรกกูเรเตอร์ แต่ปืน CO2 ไม่ต้อง เพราะตัวก๊าซควบคุมแรงดันของตัวมันเองอยู่แล้ว

ที่บอกว่า CO2 ทำลายสิ่งแวดล้อมอันนี้ก็ไม่เห็นเกี่ยว เพราะ CO2 ที่เอามาอัด เขาก็เอามาจากอากาศรอบๆตัว ไม่มีส่วนเพิ่ม CO2 ในบรรยากาศซักหน่อย

ถ้าเป็นปัญหาเฉพาะซีลยาง แสดงว่ามีทางแปลงให้ใช้ได้ใช่ไหมครับ เปลี่ยนแค่ซีลบางตัว ช่างซ่อมปืนอัดลมน่าจะทำได้

ที่สำคัญมากๆ คือการเติมลมครั้งนึงปืน CO2 จะยิงได้จำนวนนัดมากกว่า อากาศอัดมาก ที่ท่อลมขนาดเท่ากัน ต่างกันระดับเป็นร้อยนัดได้เลยมั้งครับ เคยยิงปืนลม Gamo Extreme ก๊าซหลอดนึงยิงได้ประมาณสองร้อยนัด ทั้งที่หลอดก๊าซเล็กกว่าตั้งเยอะ  หรืออย่างปืนลม CO2 บางยี่ห้อโฆษณาว่ายิงได้ 1000 นัดต่อการเติมลมหนึ่งครั้ง
อันนี้ต่างหากที่น่าสนใจ

ปืน PCP มีข้อเสียอันนึงที่สำคัญคือ เอาไปเล่นนอกสถานที่ลำบาก เพราะต้องแบกถังไปด้วย ถ้าเข้าป่าก็หมดสิทธิ์ แต่ถ้าสมมติว่าดัดแปลงเป็น CO2 แล้วยิงได้ซักสามร้อยนัด มันก็น่าสนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:33:00 PM โดย pehtor » บันทึกการเข้า

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:43:27 PM »

ไม่ลองไม่รู้ครับ... Cheesy Cheesy

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:15:03 PM »

สงสัยเหมือนกันครับ...

ผมรักในหลวง...ครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:56:01 PM »

ผมใช้ไฟน์แวคบาว C60 เป็นปืนยาวแข่ง เติมก๊าซแต่ละครั้ง (75 กรัม) ยิงได้ 250 นัดสบายๆ ครับ
แต่ความเร็วทำได้เพียงประมาณ 630 ฟุต/วินาที ครับ  ตรงนี้คือเร่งสปริงสุดแล้ว ถ้าอยากยิงแค่ 500 ลดสปริงลงได้เพื่อให้วาวเปิดน้อยลงหรือที่จริงคือปิดเร็วขึ้นครับ   แรงดันก๊าซคงที่คือไออิ่มตัวของ CO2 มันบังคับอยู่เพิ่มไม่ได้  ไม่เหมือนปืน PCP ที่เพิ่มแรงดันได้

ถ้านำปืน PCP พวกฟีลด์ทาร์เก็ต ไปดัดแปลงให้ใช้ CO2 คงทำได้ครับ แต่จากปืนแรงๆ ยิง 50 เมตรได้ จะกลายเป็นปืนยิงเป้าแรงอ่อน หวังผลได้ไม่เกิน 20 เมตรครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ryujadai
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 11:01:37 AM »

ผมขอให้ข้อมูลตามที่กำลังทดสอบกันอยู่ตอนนี้นะคับ
แรงดันของแก๊ส co2 ในหลอดปืนลม ปริมาตร 200cc
เติมเต็มได้ประมาน 200g
แรงดันที่ 25 C = 1000psi/85bar,  35 C = 1500psi/103bar ครับ
ความเร็วสูงสุดที่เคยทำได้คือ 750fps กับ RWS super dome 14.5gr

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2010, 02:01:59 PM โดย ryujadai » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 01:03:20 PM »

ผมใช้ปืน Co2 เมื่อราวปี 2523 เป็นปืนยาวไรเฟิล ไม่ค่อยแฮบปี้เพราะมันยิงได้ไม่ไกล สมัยนั้นปืน PCP ยังไม่มี
แต่มีปืนสปริง ความแรงปืนสปริงแรงกว่า  เคยพยายามโมให้จ่าย co2 มากขึ้นแต่ไม่ได้ผลเพราะความเร็วการระเหยของแก็ส
เร็วไม่เท่า กับแรงดันของอากาศของปืนสปริง ดังนั้นเรืองความแรง co2 จึงแพ้ปืนสปริง ปืน c02 ดีตรงที่ว่าใช้สะดวกครับ

แล้วปืน co2 ห้ามยิงในห้อง เพราะทำให้สัดส่วนออกซิเจนน้อย คนที่อยู่ในห้องจะหน้ามืด
พอหน้ามืด คราวนี้ก็ได้ขึ้นหน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์ครับ
ryujadai
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 02:09:51 PM »

แก้ไขข้อมูล ได้รับการอธิบายเพิ่มเติมว่า ตัวเรกกูเรเตอร์จะทำงาน
โดยจำกัดแรงดันที่สูงเกินแหวนสปริง แรงดันที่ต่ำกว่า
วาวเรกจะไ่ม่ปิดดังนั้น แรงดัน co2 จึงยิงในปืนที่มีเรกกูเรอเตอร์ได้ เช่นกันคับ
แต่แรงดันก็จะอยู่ระดับไม่เกิน 1500psi
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 05:48:28 PM »

ขับรถสปอร์ตแรงๆอยู่ดีๆทำไม่ถึงอยากให้ความแรงของรถสปอร์ตมันลดลงละครับแบบนี้ผมว่าหารถอีกคันที่เป็นแบบที่ต้องการมาใช้น่าจะดีกว่านะครับ

pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 06:31:09 PM »

ผมใช้ไฟน์แวคบาว C60 เป็นปืนยาวแข่ง เติมก๊าซแต่ละครั้ง (75 กรัม) ยิงได้ 250 นัดสบายๆ ครับ
แต่ความเร็วทำได้เพียงประมาณ 630 ฟุต/วินาที ครับ  ตรงนี้คือเร่งสปริงสุดแล้ว ถ้าอยากยิงแค่ 500 ลดสปริงลงได้เพื่อให้วาวเปิดน้อยลงหรือที่จริงคือปิดเร็วขึ้นครับ   แรงดันก๊าซคงที่คือไออิ่มตัวของ CO2 มันบังคับอยู่เพิ่มไม่ได้  ไม่เหมือนปืน PCP ที่เพิ่มแรงดันได้

ถ้านำปืน PCP พวกฟีลด์ทาร์เก็ต ไปดัดแปลงให้ใช้ CO2 คงทำได้ครับ แต่จากปืนแรงๆ ยิง 50 เมตรได้ จะกลายเป็นปืนยิงเป้าแรงอ่อน หวังผลได้ไม่เกิน 20 เมตรครับ
[/quote
ขอบคุณครับ อ่านแล้วหายสงสัยเลยว่าทำไมปืน CO2 ถึงไม่นิยม ทั้งๆที่แรงดันก็น่าจะพอได้ และยิงได้จำนวนนัดมากกว่า ถามคนอื่นส่วนใหญ่มักจะตอบว่า CO2 มันทำลายสิ่งแวดล้อม ทำให้ไม่นิยม
แต่เท่าที่สังเกตุดู ปืน AA410 แรงดันเหลือประมาณ 130 มันก็ยังยิงได้แรงอยู่ แสดงว่า CO2 คงถูกจำกัดความแรงไว้ที่การระเหยเป็นไอของก๊าซ อย่างที่คุณ Sitta ว่าไว้น่ะแหละ

ข้อสังเกตุอีกอย่างคือเวลายิงแห้งเสียงปืน pcp ที่แรงดันต่ำประมาณ 100 บาร์ เสียงก็ยังแรงกว่า ปืน CO2 อีกทั้งที่ CO2 แรงดันมากกว่าตั้ง 30 บาร์

]
ขับรถสปอร์ตแรงๆอยู่ดีๆทำไม่ถึงอยากให้ความแรงของรถสปอร์ตมันลดลงละครับแบบนี้ผมว่าหารถอีกคันที่เป็นแบบที่ต้องการมาใช้น่าจะดีกว่านะครับ
อ่ะ ทีแรกผมคิดว่าปืน CO2 แรงดัน 130 bar มันจะยิงได้แรงเท่ากับ pcp แรงดัน 130 bar อ่าครับ ถ้าแบบนั้นผมรับได้นะ แลกกับยิงได้เพิ่มซักสองร้อยนัด

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
YUT_CRUCIFY
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 10:47:16 AM »

ซื้อปืน Co2 เลยสิครับ.....

อย่าถามนะครับว่า Co2 จะดัดแปลงเป็น PCP ได้รึป่าว?Huh

ตอบก่อนเลยครับว่า ทำได้ และมีคนทำขึ้นแล้วครับ......@_@
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์