๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 09:44:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@### USFT 45 สุดยอดปืน เชื้อสายอเมริกัน ###@@@@  (อ่าน 34638 ครั้ง)
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 12:37:10 AM »

ตอนนี้ ผมได้ประกอบเจ้า Y6 หกมอเตอร์ขึ้นมา บนบอร์ดมี ตัววัดความดัน หรือ barometer และเข็มทิศ หรือ magnetic field sensor เอาไว้ใช้ควบคุมระบบการบินอัตโนมัติ คือเหมาะกับการติดกล้องถ่ายคลิปในอากาศ Y6  จะพยายามรักษาระดับและทิศทางโดยอัตโนมัติ  ทั้งหมดทั้งปวงยังอยู่ในขั้นทดลอง ทำงานได้ระดับหนึ่ง ต้องเอาไปพ่วงกับคอมแล้วแก้ไขโปรแกรมไปเรื่อย ๆ ผมคงต้องใช้เวลากับเจ้า Y6  อีกพอสมควร อนาคตจะติด GPS sensor จับสัญญาณดาวเทียม 3-9 ตัว แล้วจะบังคับอัตโนมัติได้ 2 แบบคือ ให้อยู่ตรงนั้นโดยเราไม่ต้องบังคับใด ๆ หรือให้บินไปที่อื่น แล้วกดปุ่ม return home ให้มันบินกลับมาเอง...

อาจารย์เขียนโปรแกรมควบคุมระบบเองทั้งหมดเลยเหรอครับ  ไหว้ ไหว้  เยี่ยม

โปรแกรม ต่างคนต่างเขียนเอามารวมกัน เริ่มจากในยุโรปก่อน ใครถนัดส่วนไหนก็เขียนส่งไป หรือทดลองส่วนของตัวเอง หรือแก้ไขปรับปรุงส่วนของคนอื่น บางทีเขียนมาคล้าย ๆ กัน คนอื่นก็ลองใช้ดูและรายงานผลกลับมา เรียกว่าปรับปรุงไปเรื่อย ๆ  โปรแกรมมีหลัก ๆ 3 ส่วนคือ firmware สำหรับ board  ส่วนต่อมาคือ GUI หรือ Graphic User Interface ที่เราลงในคอมจะได้ใช้สำหรับการสื่อสัมพันธ์กับ board ส่วนสุดท้ายเป็นการทำงานร่วมกับวิทยุบังคับ ซึ่งค่อนข้างจะซับซ้อน เพราะมีหลายยี่ห้อใช้กัน  ผมกำลังทำส่วนที่สองและสามไปเรื่อย ๆ แต่ไม่ได้เป็นโต้โผใหญ่  เพียงแก้ไข ปรับปรุงและเพิ่มเติม ให้ทำงานได้หลายทางและถูกต้อง  ส่วนสุดท้ายเป็นการประเมินค่าจัดตั้ง และทดลองบินซึ่งผมทำอยู่ทุกวัน ส่วนนี้ก็มีหลายขั้นตอนและซับซ้อน เพราะชิ้นส่วนที่คนเลือกใช้มีหลากหลาย ของแบบนี้การพัฒนาไม่มีสิ้นสุด  ตอนแรกผมก็ว่าจะแค่มอง ๆ ดูอยู่วงนอก แต่เห็นแล้วอดไม่ได้ ตอนหลังเขาก็เลยชวนให้เข้าร่วม  โปรแกรมหลักต้องศึกษาเพิ่มเติมอีกมาก กว่าจะรู้รายละเอียด โดยเฉพาะตัวเลขต่าง ๆ ที่บางคนก็ใช้หน่วยจากประเทศของตน ในขณะที่บางคนกลับใช้หน่วยอื่น ฯลฯ  แค่โปรแกรมวิทยุบังคับให้ทำงานได้หลายรูปแบบ ผมก็ใช้เวลาไป 3 วันเต็ม  ๆ
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 07:41:05 AM »

วันนี้ผมไปทดลองบินมาอีก ทดลองใบพัดแบบ 3 ใบ สถานที่ใต้สะพานสูง เพราะว่าฝนตกต้องหากำบัง

เพื่อนบอกว่าให้บินขึ้นไปให้สูงกว่าสะพาน ไปกวนคนขับรถผ่านให้ตกใจเล่น ๆ คือให้เขานึกว่าเป็น UFO อะไรทำนองนี้
ผมเองเคยบินไปถ่ายคลิปมาแล้ว แต่วันนี้ตั้งโปรแกรมใหม่และใช้ใบพัดใหม่ก็เลยลองดู

เพื่อนอีกคนก็หยอกว่า บางทีคนขับรถเห็นแล้วอาจโทรแจ้งตำรวจก็ได้...

ผมก็หัวเราะหนุกหนานไปตามเรื่อง  สักพักได้เรื่องจริง ๆ ตำรวจขับรถพรืดมาจอดข้าง ๆ ผมก็ไก๋ทำเป็นเฉย ๆ ไม่รู้เรื่อง
เพราะตอนนั้น เอาลงมาจอดแล้ว  ตำรวจถามว่า อ้าวเลิกบินแล้วเหรอ อยากจะดูมันบินใกล้ ๆ สักหน่อย
ผมฟังดูแล้ว เขาคงอยากดูจริง ๆ เลยจัดให้..
ตำรวจดูเสร็จ ยกนิ้วโป้งให้ บอกว่า "Cool" แล้วก็ขับรถจากไป....

ปล. รถคันด้านซ้ายในรูปไม่ใช่ตำรวจ แต่เป็นของเพื่อนที่ให้ผมลองบินไปจอดบนหลังคา...จัดให้เช่นกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 07:54:24 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 08:27:31 AM »

..น่าสนุก มากครับ..แล้วใบพัดใหม่ กับโปรแกรมใหม่ เป็นยังไงบ้างครับ....คำว่า "Cool" ในที่นี้ เค้าหมายถึง "เจ๋ง" ในบ้านเราหรือเปล่าครับ..ผมว่าถ้ามาบ้านเรามีอีกหลายคำเลยครับ..ที่อยากจะพูด..พร้อมชูนิ้วโป้ง 2 มือเลยครับอาจารย์....
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 10:55:58 AM »

กระทู้เริ่มแปลงร่างแล้วครับอาจารย์ USFT กลายเป็น UFO  ยิ้มีเลศนัย
ถ้าพัฒนาต่อไปเรื่อยๆ สงสัยมี Flight Recording ไว้เก็บค่าต่างๆ และ Auto Pilot ในแบบบินผาดโผนแน่เลยครับ  เยี่ยม

มีเพื่อนบ้างคนเล่นเครื่องบินบังคับ ต่อเสร็จแล้วเอาไปทดลองบิน ปรากฏว่าไม่สำเร็จเครื่องตกเสียหาย เช่นปีกหัก ใบพัดหัก
ทำให้มีค่าใช้จ่ายมากมาย บางคนถอดใจเลิกเล่นไปเลย อาจารย์พอจะแนะนำเทคนิคในการป้องกันหรือลดความเสียหายจากการตกได้ไหมครับ  ไหว้ ไหว้
ผมเคยเห็นในทีวีเค้าเอาเชือกผูกกับเครื่องแล้วห้อยไว้กับราวสะพานหรือเครน แต่เครื่องนั้นมันลอยในแนวดิ่งตรงๆ ไม่ได้พุ่งไปด้านหน้าเหมือนเครื่องบิน

SPY10
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:46:39 AM »

" ให้บินไปที่อื่น แล้วกดปุ่ม return home ให้มันบินกลับมาเอง "

สวดยวดครับอาจารย์...นี่มันหลักการฝึกนกพราบเลยนะครับ....เยี่ยม  เยี่ยม

สูงสุดคืนสู่สามัญ
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 08:45:22 AM »

ต้องขอโทษด้วยครับที่กระทู้ออกนอกทาง.......ตอนแรกผมตั้งใจเพียงจะบอกให้สมาชิกรับรู้กันว่า ผมกำลังมี project ใหม่ที่ผมจะต้องให้เวลากับมัน และอาจจะต้องรอเขียนรีวิวปืนลมไปอีก  แต่มีอีก 2 ชุดที่ถ่ายภาพไว้เรียบร้อยแล้ว และจะแปลกจากที่เคยลงมา Huh

จะขอตอบคำถามเกี่ยวกับ Y6 เป็นครั้งสุดท้ายนะครับ

คำว่า cool จะแปลว่า เจ๋งก็ได้ หรือยอดเยี่ยมอะไรทำนองนี้  ใช้พูดได้ทั่วไปทุกเรื่อง เช่นเพื่อนถามว่าจะไปไหน เราบอกว่ากำลังจะไปดูหนัง เขาก็อาจบอกว่า  cool...

ใบพัด 3 แฉกกับโปรแกรมใหม่ ยังสรุปไม่ได้ชัดเจนโดยการบินเพียงวันเดียว  แต่โดยกติกาที่ว่า ถ้าเราเปลี่ยนจากใบพัด 2 แฉกทั่ว ๆ ไปเป็นแบบ 3 แฉก ต้องลดทั้งขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางและ pitch หรือ ระยะทางในการหมุน 1 รอบ เช่น ใบพัด 2 แฉกขนาด 10" x 6.0" ถ้าจะใช้ 3 แฉก ก็ต้องเป็นขนาด 9" x 5.0" เป็นต้น ไม่งั้นจะเกินกำลังมอเตอร์....

ทั้ง fligh log (เขาไม่เรียก flight recording นะครับ) และ auto pilot มีมานานแล้ว  โดยเฉพาะ flight log ผมใช้ในเรือมานานแล้ว เพื่อดูการทำงานอันมีค่า ต่าง ๆ ของแบตเตอรี่ มอเตอร์ อีกทั้งอุณหภูมิตามจุดสำคัญ  ความเร็ว  รอบใบพัด ฯลฯ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 08:55:36 AM »

"Very Cool"...จริงๆเลยครับอาจารย์....

แค่อาจารย์ เอาเจ้า USFT45 มาโพสท์ แว๊บเดียว..มีคนอยากทราบราคาค่าตัวของมันแล้วหละครับ..ว่าถ้าเทียบเป็นเงินไทย จะตกประมาณ เท่าไหร่ ครับ...เพราะว่าในเมืองไทยคงยังไม่มีใครเป็นเจ้าของเป็นแน่ครับ..แล้วเค้าคงไม่ส่งมาเมืองไทยกระมังครับ...
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:12:32 AM »

2 สัปดาห์ก่อน พาลูกสาวไปทำบัตรประชาชนที่เดอะมอลล์
รอรับบัตรอีกนาน ไม่รู้จะทำอะไรก็เดินหาซื้อคอปเตอร์ให้ลูกสาวเล่นครับ
วันเสาร์ซื้อลำแรก พังในเวลาไม่ถึง 10 นาที  บัตรประชาชนไม่ได้ ต้องมาวันอาทิตย์
วันอาทิตย์ซื้ออีกลำลำนี้แพงกว่าคันเก่า  บินนิ่งมาก แต่ก็พังภายในไม่ถึง 10 นาทีเหมือนกันครับ

ทั้งสองเป็นคอปเตอร์ถ่านครับ   อาการเสีย คันหนึ่งตุ้มถ่วงหักเพราะบินสูงตุ้มถ่วงไปพัดกับท่อใต้หลังคา
อีกคันแกนใบพัดคดเพราะตกบ่อยแล้วยังเร่งใบพัดทำให้หมุนตีพื้นปั๊บ ปั๊บ
ตอนนี้ิบินไม่ได้ ตั้งโชว์อย่างเดียวครับ  รออีกสองสัปดาห์โรงเรียนปิดเทอมค่อยซื้อมาให้อีกคัน
คราวนี้ก็ต้องไปเล่นที่สนามฟุตบอลใกล้บ้าน หรือ เล่นที่สนามในมหาลัยครับ

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 01:23:28 AM »

2 สัปดาห์ก่อน พาลูกสาวไปทำบัตรประชาชนที่เดอะมอลล์
รอรับบัตรอีกนาน ไม่รู้จะทำอะไรก็เดินหาซื้อคอปเตอร์ให้ลูกสาวเล่นครับ
วันเสาร์ซื้อลำแรก พังในเวลาไม่ถึง 10 นาที  บัตรประชาชนไม่ได้ ต้องมาวันอาทิตย์
วันอาทิตย์ซื้ออีกลำลำนี้แพงกว่าคันเก่า  บินนิ่งมาก แต่ก็พังภายในไม่ถึง 10 นาทีเหมือนกันครับ

ทั้งสองเป็นคอปเตอร์ถ่านครับ   อาการเสีย คันหนึ่งตุ้มถ่วงหักเพราะบินสูงตุ้มถ่วงไปพัดกับท่อใต้หลังคา
อีกคันแกนใบพัดคดเพราะตกบ่อยแล้วยังเร่งใบพัดทำให้หมุนตีพื้นปั๊บ ปั๊บ
ตอนนี้ิบินไม่ได้ ตั้งโชว์อย่างเดียวครับ  รออีกสองสัปดาห์โรงเรียนปิดเทอมค่อยซื้อมาให้อีกคัน
คราวนี้ก็ต้องไปเล่นที่สนามฟุตบอลใกล้บ้าน หรือ เล่นที่สนามในมหาลัยครับ

รูปแทนจากเวป

เขาใจว่าคอปเตอร์ ที่ซื้อมาแบบ Toy อาไหล่จะมีน้อยกว่าแบบที่เรียกว่า hobby ชิ้นส่วนไหนพังลองถามร้านที่ซื้อมาอาจมีขาย...แต่ก่อนผมเล่นแบบ toy
เจอเพื่อนชวนเล่นแบบhobbyซึ่งแพงและบินยากกว่ามาก ตอนนี้บานปลายไปเยอะ.......
kingcobra
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 07:39:35 PM »

ชอบครับ...ชอบมากๆเลย บทความ(กระทู้) ของท่าน ดร.ธนาสิทธิ์ ได้ความรู้มากๆเลย ทั้งในเชิงวิชาการ และเกร็ดประวัติศาตร์ครับ และที่ชอบมากๆเลยก็ได้เห็นและได้ดูปืนและระบบแปลกๆครับ เป็นเรื่องที่น่าภูมิใจนะครับที่เทคโนโลยีแปลกใหม่ก็ยังสามารถมาอยู่ในมือของคนไทยได้ หลงรัก ไหว้
juon2001
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:53:02 AM »

ของเล่น ดร.ธนาสิทธิ์ ( เจ้าสามขา ) คล้ายของเพื่อน ๆ ผมที่ลองทำกันดู   

http://youtu.be/q8v20-BlzzA 

ติดกล้องด้วยครับ   แต่ตอนนี้ไม่ค่อยได้บินเลย

Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 04:36:47 AM »

"Very Cool"...จริงๆเลยครับอาจารย์....

แค่อาจารย์ เอาเจ้า USFT45 มาโพสท์ แว๊บเดียว..มีคนอยากทราบราคาค่าตัวของมันแล้วหละครับ..ว่าถ้าเทียบเป็นเงินไทย จะตกประมาณ เท่าไหร่ ครับ...เพราะว่าในเมืองไทยคงยังไม่มีใครเป็นเจ้าของเป็นแน่ครับ..แล้วเค้าคงไม่ส่งมาเมืองไทยกระมังครับ...

ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาเปลือยหรือจะประดับประดาให้หรูหราขนาดไหน เริ่มจากราว 2,000.00 ดอลล่าร์ ไปจนสามพันกว่า ต้องสั่งจองแล้วบอกความต้องการไป แล้วเขาก็จะประกอบให้ คาดว่าตอนนี้คงใช้เวลาราว 3 เดือนได้ครับ  ส่วนการส่งต้องตกลงกันเอง แต่คนรับต้องมีหนังสือที่ถูกต้องนะครับ
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 04:41:25 AM »

ถ้าหาได้ผมขอแนะนำ เจ้า Blade MCX บินง่าย ตก ชน ไม่พัง ข้อเสียอย่างเดียวคือ ต้องบินในบ้าน นอกบ้านมีลมบินไม่ได้ครับ

http://www.horizonhobby.com/Products/Default.aspx?ProdID=EFLH2200
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 06:19:40 AM »

ถ้าหาได้ผมขอแนะนำ เจ้า Blade MCX บินง่าย ตก ชน ไม่พัง ข้อเสียอย่างเดียวคือ ต้องบินในบ้าน นอกบ้านมีลมบินไม่ได้ครับ

http://www.horizonhobby.com/Products/Default.aspx?ProdID=EFLH2200

ขอบคุณอาจารย์ครับ  ผมจะลองหาดู จำชื่อไว้ว่า Blade MCX
ลูกสาวอายุ 10 ปี ชอบเล่นในบ้านมากกว่า การออกไปเล่นที่สนามหญ้า
คันที่อาจารย์แนะนำดูเล็กน่ารักดีครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 02:13:02 PM »

ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาเปลือยหรือจะประดับประดาให้หรูหราขนาดไหน เริ่มจากราว 2,000.00 ดอลล่าร์ ไปจนสามพันกว่า ต้องสั่งจองแล้วบอกความต้องการไป แล้วเขาก็จะประกอบให้ คาดว่าตอนนี้คงใช้เวลาราว 3 เดือนได้ครับ  ส่วนการส่งต้องตกลงกันเอง แต่คนรับต้องมีหนังสือที่ถูกต้องนะครับ

ขอบพระคุณครับอาจารย์ครับ...จะได้เป็นข้อมูลไว้เผื่อสมาชิกท่านใดจะขอ ป.2 นำเข้าเองซักคน สองคนครับ....555
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์