๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 05:38:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้ช่วยตอบคำถามพี่สมชาย(ฮา)ครับ  (อ่าน 2834 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:22:41 PM »

นายสมชายมีฟิล์มเนกาตีฟถ่ายเอาไว้สมัยไปเรียนหนังสือกับแฟนเมื่อ 20 กว่าปีมาแล้วครับ อยากจะสแกนเก็บเอาไว้ในแผ่น DVD, เป็นฟิล์ม 35 มม. ถ่ายเอาไว้ระหว่างขับรถตระเวนทั่วเกือบเมริกาครับ, ซึ่งมีค่าสำหรับนายสมชายมาก... เอาไปทำที่ไหนดีครับ 

ขอบคุณครับ  ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
sig 40
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:25:22 PM »

ตามร้าน ที่ มีเครื่อง สะแกนต์ ครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:32:18 PM »

ผมเคยนำภาพลูกชายสมัยยังเล็ก   ใส่กล่องไว้ ถูกน้ำท่วม ปลวกแทะ  เอาไปให้ร้าน Four Seas ที่เซนทรัลพระรามสาม (อยู่ริมทางด่วนใกล้แยกสาธุประดิษฐ์) สแกนแล้วแต่งเติมส่วนที่แหว่งไป  อัดใหม่สวยดูไม่ออกว่าเคยชำรุดครับ
(หมายเหตุ... ชื่อร้าน Four Seas ความเชื่อของจีนโบราณ ว่าแผ่นดินจีนมีทะเลสี่ทิศล้อมรอบครับ  Four Sea จึงแปลว่า "ทั่วสารทิศ") 

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:38:44 PM »

ขอบพระคุณอาจารย์ผณิศวรและท่านsig 40 ครับ  ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:55:26 PM »

ร้าน Kodak Express รับทำครับ แต่ควรเช็คให้ชัวร์ว่าสาขาที่จะไปมีเครื่องสแกนมั้ย เข้า www.kodakexpress.com  เช็คสาขาที่ใกล้บ้านแล้วโทรถาม ทั้งว่ารับทำมั้ย ราคาเท่าไหร่ก่อนไปก็ดีครับ  บางร้านจะไม่ค่อยอยากรับงานสแกน เพราะตอนเขียนข้อมูลลงแผ่นเสียเวลา (ข้อมูลอิงจากเครื่องรุ่นเก่า ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าร้านเหล่านี้จะอัพเกรดเครื่องของเค้า เพราะงานสแกนฟิล์มมีน้อยลงทุกวัน) ร้านเหล่านี้จึงเน้นไปที่การอัดรูปมากกว่า  ราคาไม่แน่นอนครับ อยู่ที่ตกลงกัน ในหลายปีก่อนอยู่ที่ม้วนละ 100 - 150 บาท

การสแกน เลือกได้ว่าเอา High resolution หรือ Low resolution ครับ ราคาก็แตกต่างกัน

อันนี้เป็นลิ้งค์ร้าน Kodak Express ในกรุงเทพและปริมณฑลครับ   http://www.kodakexpress.com/thailand/stateth1
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 12:19:47 PM »

ขอบพระคุณท่านอาจารย์, และท่านอื่นทุกท่านครับ...  ไหว้
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 04:30:00 PM »

พี่สมชาย(ฮา)ครับ ผมโทรไปถามร้านที่ผมไปปริ้นท์รูป ตรงข้ามเซ็นทรัล ลาดพร้าว เค้ารับสแกนครับ ม้วนละ 50 บาท  ร้าน Color Image โทร. 02-939 2624 เค้ามีที่จอดรถหลังร้านด้วยครับ (ถ้าไปจอดเซ็นทรัลแล้วเดินข้ามมาก็ได้ครับ แต่ไกลนิดนึง)
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 02:07:23 PM »

ผ่านไป 20 ปีแล้ว เหรอะ เร็วจัง นั่นเป็น ครั้งแรก และ ครั้งสุดท้าย ที่ได้เจอ นายสมชาย(ฮา) ก่อนเดินทาง ตะลอนทัว ทั่วอเมริกา 5555
หน้า: [1]
  พิมพ์