๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 07:27:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แม่นยิ่งกว่าสไนเปอร์  (อ่าน 7021 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 07:35:41 AM »

ภาพประกวดหัวข้อหยดน้ำ   เจ้าของตั้งชื่อว่า "Drop Shot"
หัวกระสุนตัดหยดน้ำ   ลองเดาๆ กันดูว่าเขาถ่ายได้อย่างไร

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 07:42:07 AM »

แหะ แหะ รอผู้รู้มาขยายความครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 07:48:03 AM »

ใบ้ครั้งที่หนึ่ง  "หัวกระสุน" ไม่มีรอยเกลียวครับ
ยิงออกจากท่อ(หรือหลอด)ด้วยแรงสปริง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 08:08:47 AM »

แหะ แหะ เรื่องถ่ายภาพแนวๆนี้  ผมมีความรู้เท่าอึ่งหางด้วนเลยครับอาจารย์

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 09:44:22 AM »

คงเป็นรายการคำณวนล้วนๆเลยครับ Tongue

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 09:59:07 AM »

ถ่ายหลายช็อต

ทดลองหลายครั้ง

ทั้งปรับค่าสปีด รูรับแสง

หรือ ใช้กล้องวีดีโอ ถ่าย แล้ว ตัดช็อต

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 10:29:53 AM »

มิกล้าคาดเดาใด ๆ รอคำเฉลยครับ  Grin  คิก คิก

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 10:30:01 AM »

ใบ้ครั้งที่หนึ่ง  "หัวกระสุน" ไม่มีรอยเกลียวครับ
ยิงออกจากท่อ(หรือหลอด)ด้วยแรงสปริง
ถ้าเป็นการยิงออกจากท่อหรือหลอดด้วยแรงสปริง ก็แสดงว่าความเร็วของหัวกระสุนนี้ต่ำกว่ากระสุนปืนจริงที่มีเกลียว จุดชนวนด้วยดินระเบิดอยู่มาก การถ่ายก็คงถ่ายด้วยการยิงแฟลชรัวๆ และใช้ชัตเตอร์แบบ Continuous ถ่ายหลายช็อทต่อกันแล้วเอามาเลือกครับ

สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 11:03:58 AM »

น่าจะยิงด้วยแรงสปริงล้วนๆ  ตั้งกล้องไว้หลายมุมไม่น่าจะต่ำกว่า ๒ จุด ส่วนโหมดไม่รู้ ไม่ใช้แฟลช  กดชัตเตอร์ด้วยรีโมต/สาย
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 11:51:11 AM »

ไม่ทราบที่ผมเคยตอบเพื่อนสมาชิกใน GGG จะพอได้คะแนนจากอาจารย์มั๊ยครับ

http://www.gingamegun.com/forum/index.php?topic=2532.0

มีใครเคยถ่ายกระสุนตอนพ้นลำกล้องไหมครับ
มีเทคนิคอย่างไรบ้างครับ ถึงจะจับภาพกระสุนทัน

เคยคิดจะลองครับ แต่เรียนหนักไปหน่อย ประกอบกับตอนนั้นยังไม่มีปืนเป็นของตัวเอง เลยได้แต่ศึกษาหลักการไว้ ปัจจุบันเชื่อว่ามีอุปกรณ์และเครื่องไม้เครื่องมือ หรือแม้แต่วิธีที่ดีกว่าตอนนั้นเยอะให้ใช้กันแล้วครับ  หลักการหากอ้างอิงจากตอนนั้นคืออย่างนี้ครับ

เนื่องจากชัตเตอร์ของกล้องไม่สามารถทำความเร็วให้เร็วพอจนหยุดหัวกระสุนได้ มนุษย์จึงคิดอีกวิธีนึง  หากเราเคยดูสเปคของแฟลชละเอียดหน่อยจะเห็นว่า ช่วงเวลาในการส่องแสงแฟลช หรือวาบแสงแฟลชออกมานั้นสั้นมาก กรณีที่ปล่อยออกหมดจะประมาณ 1/1000 วินาที (ส่องให้สว่างที่สุด เช่น กรณีถ่ายวัตถุที่อยู่ไกลๆ หรือ ถ่ายด้วย f stop สูงๆ )  แต่ที่น่าสนใจคือ หากเราให้ปล่อยความสว่างออกให้น้อยลง ยิ่งน้อย (เช่น 1/2,  1/32, 1/64 ... ของกำลังแสงสูงสุดของแฟลช ) ช่วงเวลาในการวาบแสงสว่างจะยิ่งสั้นลง ถ้าจำไม่ผิดแฟลชสมัยนั้นสั้นได้ถึง 1/100,000 วินาที  ไม่ทราบพอเห็นช่องทางเอามันมาหยุดหัวกระสุนได้หรือยังครับ ......

เคยสังเกตมั๊ยครับว่า ภาพที่ถ่ายกลางคืนด้วยแฟลช ต่อให้เด็กซน วิ่งเล่น ปีนป่ายขนาดไหน ภาพทุกภาพถูกแสงแฟลชหยุดซะนิ่งสนิทเลยครับ เพราะเปรียบได้กับการที่เราถ่ายภาพด้วยความเร็วชัตเตอร์เร็วมากขนาดขั้นต่ำ 1/1000 วินาที ขึ้นไป หากถ่ายใกล้ แสงจะถูกปล่อยออกไปเพียงสั้นๆ ก็เปรียบเสมือนความเร็วชัตเตอร์เร็วขึ้นไปอีก (อันนี้เป็นหน้าที่ปกติของระบบ TTL อยู่แล้วนะครับ) 

เอาล่ะ รู้แล้วว่าใช้ความเร็วจากแฟลช ทีนี้เราจะกดชัตเตอร์ทันมันเหรอ  เค้าก็คิดกันว่า  ถ่ายภาพกันในห้องมืด ก่อนยิงก็เปิดชัตเตอร์กล้องค้างไว้เลย ก็ห้องมืดนี่ครับ ถ้ามืดสนิท ก็ไม่มีแสงตกกระทบฟิล์มหรือเซนเซอร์ให้เสียของ ... แล้วก็ยิง ....  พอตอนกระสุนถึงหน้ากล้อง (ตั้งให้ดีๆนะครับ ไม่ใช่ยิงใส่กล้องตัวเองจบเห่กันเลย อิอิ  :icon8:) ก็สั่งให้แฟลชติดขึ้นมา ก็จะได้ภาพที่เปรียบเสมือนถ่ายด้วยความเร็วชัตเตอร์ 1/100,000 วินาที ยังไงหยั่งงั้นเลยครับ  (โดยตั้งความสั้นในการส่องสว่างสั้นมากๆเข้าไว้ เช่น 1/64 ส่วนเรื่อง f stop ก็คำนวณได้ครับว่าจะเปิดเท่าไหร่ ที่ระยะห่างจากหัวกระสุนเท่าไหร่)

เพื่อนๆคงสงสัยว่า แล้วจะสั่งให้แฟลชติดตอนไหนล่ะ มิสั่งเร็วไปหรือช้าไปเหรอ หัวกระสุนมันจะลอยเท้งเต้งหน้าเลนส์ให้เรากดสั่งแฟลชติดเหรอ .... สมัยนั้นใช้วงจรอิเลคทรอนิคส์ตรวจจับ"เสียง"ครับ ใช้เสียงปืนนี่แหละไปสั่งให้แฟลชติด ก็ต้องมีการคำนวณกันหน่อย หรือลองปรับค่าการหน่วงให้สั่งแฟลชทำงานกันบ้างครับ ว่า กระสุนความเร็วเท่าไหร่ จากลำกล้องมาถึงหน้าเลนส์ใช้เวลาเท่าไหร่  แล้วไมโครโฟนอยู่ห่างจากแหล่งกำเนิดเสียงคือตัวปืนเท่าไหร่ ตัววงจรเองมีการหน่วงเวลาภายในตัวเองอีกเท่าไหร่ .... ให้ว่า  พอกระสุนถึงหน้าเลนส์ แฟลชก็วาบขึ้นมาพอดีครับ   คำนวณไม่ต้องเป๊ะ แล้วลองปรับเอาๆ สมัยก่อนกว่าจะได้รูปคงหมดฟิล์มหมดกระสุนไปหลาย เดี๋ยวนี้ไม่เปลืองฟิล์มแต่ยังคงต้องเปลืองกระสุนครับ  ไม่แน่ใจว่าเจ้าเครื่องวัดความเร็วกระสุนจะนำมาประยุกต์ช่วยในการนี้ได้มั๊ย  ตามหลักการได้แน่ครับ  แต่ฟังก์ชั่นของเครื่องเค้าจะมีมาให้หรือเปล่า รวมไปถึงเอ้าพุทที่จะนำไปสั่ง(Trig)ให้แฟลชทำงานด้วยครับ

ท่านใดอยากทำชวนผมด้วยนะครับ  ฝันในวัยเด็กจะได้เป็นจริงในวัยแก่ซะที ฮ่าๆๆ   :icon8:
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 12:07:50 PM »

ทำอย่างที่คุณ Enola Gay บอกครับ แฟลช 1/30,000 วิ.
ใช้เสียงน้ำหยดเป็นตัวเริ่ม
โดยต่อกล้องและปืนสปริงไปให้คอมพ์คุม  ใส่ค่าดีเลย์ได้

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 12:13:24 PM »

ภาพประกวดหัวข้อหยดน้ำ   เจ้าของตั้งชื่อว่า "Drop Shot"
หัวกระสุนตัดหยดน้ำ   ลองเดาๆ กันดูว่าเขาถ่ายได้อย่างไร

ขออนุญาติเซฟภาพนะครับไว้ชื่นชมสวยมากๆครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 12:15:00 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ คนถ่ายไอเดียสร้างสรรค์มาก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 01:26:28 PM »

Grin คำเฉลยมาแล้ว ขอบคุณครับ   ไหว้

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 03:25:36 PM »

ขอบคุณครับอาจาจรย์ ...  ไหว้  ชอบมากครับภาพแนวนี้ ...  เยี่ยม

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
หน้า: [1] 2
  พิมพ์