๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 03:51:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 136 137 138 [139] 140 141 142 ... 158
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "นัดคราวหน้า คนรักปืนลมเจอกันที่ไหน.......ตามมาเลย"  (อ่าน 412097 ครั้ง)
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2070 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 09:29:41 AM »

พี่สิทธา ลองยิงปืนแอร์อาร์ม ที่แรงดัน 40 บาร์ดูหรือยังครับ

ยิงแล้วอาการเป็นอย่างไรรบกวนแจ้งให้ทราบด้วยครับ (อยากรู้เหมือนกัน)

ลดมาต่ำกว่า 100 บาร์นิดๆ ก็อัดลมเพิ่มแล้วครับ ไม่เคยลองให้ต่ำถึงขนาดนั้น
แต่ก็คิดว่ายังยิงได้อยู่ เดาว่าอาการที่จะเห็นคือกระสุนกินต่ำกว่าเดิม ความแรงๆ น่าจะลดลง
เหลือพอๆ ปืนอัดลมทำเองอัดลมด้วยสูบจักรยานอย่างดีที่อัดลมได้ถึง 15 บาร์ ถ้าเป็นสูบยางทั่วไปก็
ไม่ถึง 10 บาร์ หรือประมาณ 100 psi เห็นใช้ลูกปืนเหล็กยิงโอ่งก็ทะลุอยู่ครับ
แต่ปืนทำเองแบบนี้ปล่อยลมพรวดเดียวหมดกระบอก

เท่าที่เคยลองกับปืนHatsan ของผมพอเรายิงจนลมเหลือประมาณ 30-50 บาร์แล้วพอยิงต่อค้อนมันจะตอกและกดวาล์ว

ให้จมค้างไว้เลยเหมือนกับว่าแรงดันลมและสปริงวาล์วไม่มีแรงต้านการกดของสปริงค้อนเพียงพอที่จะปิดวาล์ว

ทำให้วาล์วเปิดค้างและลมไหลออกปากลำกล้องจนหมดท่อลมครับ

ซึ่งไม่เหมือนกับระบบทำงานของ EDgun ซึ่งผมสามารถยิงเรื่อยๆจนลมเหลือ 10 บาร์ก็ยังยิงได้อยู่

และลมก็ยังออกมาขับดันลูกได้ทุกครั้ง จนไม่มีลมเหลือเหลือ ไม่มีอาการแบบว่าวาล์วลมเปิดค้างให้ลมไหลออกปากลำกล้องครับ

ครับอาการทั่วไปก็เป็นแบบนั้นครับ ลมอ่อนจนถึงระดับหนึ่งก็ปล่อยลมพรวดเดียวหมด
ปืนสั้นอัดลม AA  ก็เป็นครับ ส่วนของ ED ระบบจ่ายลมน่าจะซับซ้อนกว่า

เยี่ยม +1 อาจารย์หน่อง ความรู้ปืนอัดลมแน่นจริงๆครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม หลงรัก

ทอนก่อนครับพี่นะ +1  หลงรัก หลงรัก

ฮั่นแน่...พี่นะเรียกผม อาจารย์หน่องนี่ให้เกรียติ์มากเกินไปครับ ผมยังไม่ถึงขั้นนั้น.... Cheesy Cheesy

แต่ผมก็สงสัยระบบปล่อยลมของปืน EDgun ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ

เมื่อวานหยิบปืนขึ้นมาดูเกจวัดลมในท่อเหลือยังไม่ถึง 10 บาร์ แต่เข็มก็ยังไม่ตกลงไปทับเส้นเลข 0 บาร์

หมาน้อยที่เลี้ยงไว้ บังอาจขึ้นฝากระโปรงหน้ารถเป็นรอยเท้าเต็มไปหมดเดินไปยันบนหลังคา

ด้วยความโมโห (ในใจคิด มรึงรู้ไหมว่าค่าทำสีรถ นี่มันซื้อปืนลมได้กระบอกนึงเลยนะ) เลยหยิบเม็ดฝาดำ 18 เกรนใส่ EDgun

ระยะประมาณที่ 18-20 เมตร ยกปืนวาดกล้องเล็งอย่างเร็วเข้าบริเวณโคนขาหลัง พร้อมทั้งเหนี่ยวไกทันที

ผลคือ...เสียง เอ๋งงง..ง...ง ดังยาวพอควร แต่ไม่เข้าเนื้อเพราะตามมาดูผลทีหลังครับ

ก็เลยยังงงกับระบบปล่อยของ EDgun ตัวนี้อยู่ดี แรงดันในท่อลมแค่นี้ยังขับดันลูกฝาดำ 18 เกรนได้สบายในระยะ 20 เมตร

แต่ถ้ายิงต่อเนื่องคิดว่ากลุ่มคงดูไม่ได้แน่เพราะแรงดันตกลงเรื่อยๆครับ...

ผมรักในหลวง...ครับ
KETAR.22
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 447

EDgun Matador .22Long Bullpup

« ตอบ #2071 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 09:41:13 AM »

ผมว่า EDgun มันสุดยอดจริงๆนะ ชั่วโมงเนี้ย (คุ้มมากกับเงินที่ต้องจ่ายไป) ท่านที่ชอบปืนลมควรมีติดบ้านไว้ครับ

MAXIMA จัดจำหน่ายสุดยอดผลิตภัณฑ์หล่อลื่นและเชื้อเพลิง

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3#!/photo.php?fbid=3376276426168&set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3&theater
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #2072 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 09:59:50 AM »

ผมว่า EDgun มันสุดยอดจริงๆนะ ชั่วโมงเนี้ย (คุ้มมากกับเงินที่ต้องจ่ายไป) ท่านที่ชอบปืนลมควรมีติดบ้านไว้ครับ
. ผมๆก็ยังไม่มี ติดนายห้างได้ป่าว 555

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #2073 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 02:14:20 PM »

เชียร์จังเลยนะ  หมดตัวคนเดียวแล้วมันเหงาหรือไง  ถึงหาพวก หมดตัวไปด้วยนะ 555
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2074 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 03:27:24 PM »

ผมตามหาคุณกีตาร์ทั่วเกาะแต่ไม่พบครับ ว่าจะถามเรื่องกล่องจูนหาข้อมูลไว้สักหน่อย
เผื่อไว้ ตอนนี้ที่โคราชน้ำมัน 95 เบนซินหาเติมได้อยู่ครับ เคยลองเติมแก็สโซฮอล์
รู้สึกว่าคุณภาพดีกว่าก่อนเยอะมาก ใกล้เคียงกับเบนซินธรรมดาแล้ว แต่ก็ยังพบว่า
ถ้าไม่รีบใช้ให้หมดภายใน 3 สัปดาห์ แก็สโซจะมีคุณภาพด้อยลงกว่าเดิมครับ
รู้สึกได้เพราะสตาร์ทติดยากนิดหน่อย แล้วก็กลิ่นน้ำมันเหม็นจนรู้สึกได้ ช่างเรียกว่า
น้ำมันเน่าครับ

Anirut ( mon )
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #2075 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 05:43:13 PM »

ผมเชื่อครับพี่กีต้าร์ ว่าชั่วโมงนี้ED gun เค้าสุดยอดจริงๆแข่งfiled target ก้ได้ที่1แข่งที่ฃลบุรีก้ได้ที่1 เยี่ยม  เยี่ยม
อยากให้มีโครงการ2เร็วๆจัง หัวเราะร่าน้ำตาริน
jukdk
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

« ตอบ #2076 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 06:46:39 PM »

ผมเชื่อครับพี่กีต้าร์ ว่าชั่วโมงนี้ED gun เค้าสุดยอดจริงๆแข่งfiled target ก้ได้ที่1แข่งที่ฃลบุรีก้ได้ที่1 เยี่ยม  เยี่ยม
อยากให้มีโครงการ2เร็วๆจัง หัวเราะร่าน้ำตาริน

พูดแบบนี้อย่ามายืมน้องเออร์เขานะตัวเอง 555

สิทธิโชค
Anirut ( mon )
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #2077 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 07:17:15 PM »

พูดแบบนี้อย่ามายืมน้องเออร์เขานะตัวเอง 555
  แหม พี่จุกก้อ  หลงรัก หลงรัก
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2078 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:48:00 PM »

s 200 สุดยอดเลยครับพี่ดุก หลังจากทำความเข้าใจปืนแล้ว ก็รู้ประสิทธิภาพของมัน  เสียดายที่ลม1ท่อ มันแม่นอยู่ราวๆ30กว่านัด

ระยะ25เมตร ยิงหัวตะปู ไม่ยากเลยครับ ถ้ายิงนกพิราบในโรงงานสบายเลย

-------เมื่อวานเอาปืนไปให้น้าดู บ้านน้าอยู่ใกล้ถนน  พอดีตำรวจภาค...ขับรถผ่านมันมองเห็น  จอดรถลงมาหลายคนเลยครับ ขอตรวจสอบปืนเลย พอมันเห็นว่าเป็นปืนลม มีทะเบียนก็คืนให้

มันคงนึกว่าเป็นปืนลูกซองไม่มีทะเบียน  ถ้าเป็นแบบนั้นจริงมันก็ได้หลักหมื่น+ยึดปืนนะครับ ...ส่วนตำรวจในพื้นที่บอก กระรอกลงกินทุเรียน ช่วยจัดให้สัก2ตัว  จะแกล้มเหล้า555

30นัดต่อท่อถือว่าโอ เค แล้วครับ  ปกติปืนลมทั่วๆไปครับ(เว้น ไอ้ เอ็ด)   Grin
  25-30ม. หัวตะปู สบายยยยยยยยยยย เคยเห็นไหม ยิงผ่ามีดปังตอ ตกใจ
        ยินดีด้วยครับที่ได้ปืนถูกใจ(ผม) ยิ้มีเลศนัย
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2079 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:50:40 PM »

เหมือนถอดใจ   Grin
jukdk
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

« ตอบ #2080 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 11:13:47 PM »

เหมือนถอดใจ   Grin

รอบนี้ไม่มีอะไรกดดันครับ สบายๆ

สิทธิโชค
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2081 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 10:10:57 AM »

เหมือนถอดใจ   Grin

รอบนี้ไม่มีอะไรกดดันครับ สบายๆ

สบาย...จริงๆ...เบาตัวเลย....55555

ผมรักในหลวง...ครับ
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #2082 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 12:12:04 PM »

s 200 สุดยอดเลยครับพี่ดุก หลังจากทำความเข้าใจปืนแล้ว ก็รู้ประสิทธิภาพของมัน  เสียดายที่ลม1ท่อ มันแม่นอยู่ราวๆ30กว่านัด

ระยะ25เมตร ยิงหัวตะปู ไม่ยากเลยครับ ถ้ายิงนกพิราบในโรงงานสบายเลย

-------เมื่อวานเอาปืนไปให้น้าดู บ้านน้าอยู่ใกล้ถนน  พอดีตำรวจภาค...ขับรถผ่านมันมองเห็น  จอดรถลงมาหลายคนเลยครับ ขอตรวจสอบปืนเลย พอมันเห็นว่าเป็นปืนลม มีทะเบียนก็คืนให้

มันคงนึกว่าเป็นปืนลูกซองไม่มีทะเบียน  ถ้าเป็นแบบนั้นจริงมันก็ได้หลักหมื่น+ยึดปืนนะครับ ...ส่วนตำรวจในพื้นที่บอก กระรอกลงกินทุเรียน ช่วยจัดให้สัก2ตัว  จะแกล้มเหล้า555

30นัดต่อท่อถือว่าโอ เค แล้วครับ  ปกติปืนลมทั่วๆไปครับ(เว้น ไอ้ เอ็ด)   Grin
  25-30ม. หัวตะปู สบายยยยยยยยยยย เคยเห็นไหม ยิงผ่ามีดปังตอ ตกใจ
        ยินดีด้วยครับที่ได้ปืนถูกใจ(ผม) ยิ้มีเลศนัย
พูดดี
+1 ไป
jukdk
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

« ตอบ #2083 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 06:07:57 PM »

30นัดต่อท่อถือว่าโอ เค แล้วครับ  ปกติปืนลมทั่วๆไปครับ(เว้น ไอ้ เอ็ด)   Grin
               ไม่เคยเห็นครับ แต่เคยได้ยินยิงไปเมียโทรมาตามอะไรประมาณนี้

สิทธิโชค
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2084 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 08:40:37 PM »

พี่สิทธา ลองยิงปืนแอร์อาร์ม ที่แรงดัน 40 บาร์ดูหรือยังครับ

ยิงแล้วอาการเป็นอย่างไรรบกวนแจ้งให้ทราบด้วยครับ (อยากรู้เหมือนกัน)

ลดมาต่ำกว่า 100 บาร์นิดๆ ก็อัดลมเพิ่มแล้วครับ ไม่เคยลองให้ต่ำถึงขนาดนั้น
แต่ก็คิดว่ายังยิงได้อยู่ เดาว่าอาการที่จะเห็นคือกระสุนกินต่ำกว่าเดิม ความแรงๆ น่าจะลดลง
เหลือพอๆ ปืนอัดลมทำเองอัดลมด้วยสูบจักรยานอย่างดีที่อัดลมได้ถึง 15 บาร์ ถ้าเป็นสูบยางทั่วไปก็
ไม่ถึง 10 บาร์ หรือประมาณ 100 psi เห็นใช้ลูกปืนเหล็กยิงโอ่งก็ทะลุอยู่ครับ
แต่ปืนทำเองแบบนี้ปล่อยลมพรวดเดียวหมดกระบอก

เท่าที่เคยลองกับปืนHatsan ของผมพอเรายิงจนลมเหลือประมาณ 30-50 บาร์แล้วพอยิงต่อค้อนมันจะตอกและกดวาล์ว

ให้จมค้างไว้เลยเหมือนกับว่าแรงดันลมและสปริงวาล์วไม่มีแรงต้านการกดของสปริงค้อนเพียงพอที่จะปิดวาล์ว

ทำให้วาล์วเปิดค้างและลมไหลออกปากลำกล้องจนหมดท่อลมครับ

ซึ่งไม่เหมือนกับระบบทำงานของ EDgun ซึ่งผมสามารถยิงเรื่อยๆจนลมเหลือ 10 บาร์ก็ยังยิงได้อยู่

และลมก็ยังออกมาขับดันลูกได้ทุกครั้ง จนไม่มีลมเหลือเหลือ ไม่มีอาการแบบว่าวาล์วลมเปิดค้างให้ลมไหลออกปากลำกล้องครับ

ครับอาการทั่วไปก็เป็นแบบนั้นครับ ลมอ่อนจนถึงระดับหนึ่งก็ปล่อยลมพรวดเดียวหมด
ปืนสั้นอัดลม AA  ก็เป็นครับ ส่วนของ ED ระบบจ่ายลมน่าจะซับซ้อนกว่า

เยี่ยม +1 อาจารย์หน่อง ความรู้ปืนอัดลมแน่นจริงๆครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม หลงรัก

ทอนก่อนครับพี่นะ +1  หลงรัก หลงรัก

ฮั่นแน่...พี่นะเรียกผม อาจารย์หน่องนี่ให้เกรียติ์มากเกินไปครับ ผมยังไม่ถึงขั้นนั้น.... Cheesy Cheesy

แต่ผมก็สงสัยระบบปล่อยลมของปืน EDgun ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ

เมื่อวานหยิบปืนขึ้นมาดูเกจวัดลมในท่อเหลือยังไม่ถึง 10 บาร์ แต่เข็มก็ยังไม่ตกลงไปทับเส้นเลข 0 บาร์

หมาน้อยที่เลี้ยงไว้ บังอาจขึ้นฝากระโปรงหน้ารถเป็นรอยเท้าเต็มไปหมดเดินไปยันบนหลังคา

ด้วยความโมโห (ในใจคิด มรึงรู้ไหมว่าค่าทำสีรถ นี่มันซื้อปืนลมได้กระบอกนึงเลยนะ) เลยหยิบเม็ดฝาดำ 18 เกรนใส่ EDgun

ระยะประมาณที่ 18-20 เมตร ยกปืนวาดกล้องเล็งอย่างเร็วเข้าบริเวณโคนขาหลัง พร้อมทั้งเหนี่ยวไกทันที

ผลคือ...เสียง เอ๋งงง..ง...ง ดังยาวพอควร แต่ไม่เข้าเนื้อเพราะตามมาดูผลทีหลังครับ

ก็เลยยังงงกับระบบปล่อยของ EDgun ตัวนี้อยู่ดี แรงดันในท่อลมแค่นี้ยังขับดันลูกฝาดำ 18 เกรนได้สบายในระยะ 20 เมตร

แต่ถ้ายิงต่อเนื่องคิดว่ากลุ่มคงดูไม่ได้แน่เพราะแรงดันตกลงเรื่อยๆครับ...

ผมไม่กล้ายิงหมา ตอนอายุ 18 ปี จูงหมาเยอรมันเชพเฟิทไปผูกไว้ริมรั้ว แล้วก็กลับมาในบ้านเอาปืนใส่กระสุนแล้ว
มาพาดกับหน้าต่างเล็งกล้องไปที่หัวของมัน โทษมันคือยิงทิ้งเพราะมันออกไปกัดชาวบ้าน  ผมเล็งอยู่นานยิงไม่ลง
แม่ทำกับข้าวอยู่ ก็เปรยว่าอย่ายิงมันเลยเอ็นดูมัน ส่วนพ่อก็นั่งอ่านหนังสือพิมพ์ดูว่าผมจะทำยังไงต่อไป
ผมดึงลูกเลื่อนเอากระสุนออก  แล้วก็บอกพ่อว่าต่อรั้วให้สูงขึ้นดีกว่า

หมามันก็เหมือนรู้ตั้งแต่นั้นมา ถ้ามันกำลังดื้อใครพูดก็ไม่ฟังแต่ถ้าผมออกมามันจะนอนหมอบเหยี่ยวราด
เจ้าตัวนี้แสนรู้มาก หลังจากวันนั้นมันก็กลายเป็นหมาส่งพระไปวัดทุกวัน คือพอบ้านผมตักบาตรหน้าบ้านเสร็จ
พระก็เดินไปเจ้าตัวนี้ก็เดินตามพระไปถึงวัด แล้วก็กลับ พระบอกว่ามันฉลาดมาก ผมก็เลยจำคำพระมาพูด
ทั้งที่ผมเองก็ไม่เห็นว่ามันจะฉลาดตรงไหน หรือว่ามันสามารถปีนรั้วสูงระดับ 2 เมตรได้คือหมาฉลาด
สุดท้ายก็ต่อรั้วขึ้นไปอีกครึ่งเมตรจึงจะกันมันออกบ้านได้  หมาตัวนี้อยู่ได้อายุ 11 ปี ก็แก่ตายในบ้าน
พอรู้ว่ามันอาการไม่ดี ผมก็เดินทางกลับบ้านมาเฝ้ามัน ภาพที่เห็นคือมันนอนตะแคงอยู่บนกระสอบใส่ข้าวสาร
บริเวณโรงรถ ผมค่อยๆ เข้าไปหามัน พอมันเห็นก็กระดิกหางเบาๆ ร่างกายส่วนอื่นขยับไม่ได้
ผมนั่งกุมมือตั้งแต่ เย็นจนมันหมดลมหายใจตอนเที่ยงคืนเกือบตีหนึ่ง หมดเบียร์เกือบ 10 ขวด

ส่วนแมวก็เคยยิง มายิงที่โคราช แต่เป็นการยิงตัดหางเป็นการสั่งสอน เพราะตู้เหล็ก ปั็มลม มันมาเยี่ยวใส่จนสนิมขึ้นเสียหายหมด
แมวบ้านใครก็ไม่รู้แต่มันมาข่มแมวที่บ้าน ผมยิงตอนมันกำลังง้าวกันอยู่ หางชูพอง เลยยิงเด็ดหางซะ
กลายเป็นแมวหางด้วน
หน้า: 1 ... 136 137 138 [139] 140 141 142 ... 158
  พิมพ์