๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 03:10:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามโง่ๆหน่อยนะครับ แบบว่าไม่รู้จริงๆ เกี่ยวกับ 1911  (อ่าน 2940 ครั้ง)
เพนกวินน้อย
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:24:29 AM »

ตัวผมเองเล่นปืนในขนาด 9 มม อยู่นะครับ ตอนนี้เริ่มสนใจ 11 มม บ้างแล้ว

ผมสงสัยคือปืนในโครง 1911 นี้เป็นระบบ single หมดเลยหรือครับ (หมายความว่าทุกนัดที่ยิงออกไปต้องขึ้นนกใหม่หรอครับ ถึงจะยิงนัดต่อไปได้) ผมเข้าใจถูกไหมนะครับ

คือไม่สามารถยิงแบบต่อเนื่องดึงสไลด์ทีเดียวยิงหมดแม็กแบบปืน 9มม ที่เป็น กึ่ง Double action กึ่ง Single action ได้ใช่ไหมครับ
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:44:22 AM »

เข้าใจไม่ถูกครับ

11 ก็เหมือนกับขนาด 9 คือ ขึ้นลำก่อนแล้วยิงออกไปแล้วระบบจะมันจะดันสไลค์ให้ถ่อยหลังเพื่อง้างนกให้พร้อมยิงในนัดต่อไป

ลองดูตามคลิปนะครับ

Animation of a 1911 pistol's operation

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:44:51 AM »

ตัวผมเองเล่นปืนในขนาด 9 มม อยู่นะครับ ตอนนี้เริ่มสนใจ 11 มม บ้างแล้ว

ผมสงสัยคือปืนในโครง 1911 นี้เป็นระบบ single หมดเลยหรือครับ (หมายความว่าทุกนัดที่ยิงออกไปต้องขึ้นนกใหม่หรอครับ ถึงจะยิงนัดต่อไปได้) ผมเข้าใจถูกไหมนะครับ

คือไม่สามารถยิงแบบต่อเนื่องดึงสไลด์ทีเดียวยิงหมดแม็กแบบปืน 9มม ที่เป็น กึ่ง Double action กึ่ง Single action ได้ใช่ไหมครับ
single action เป็นระบบที่ต้องขึ้นนกทุกครั้งจริงครับ แต่ในปืนออโต้ไม่ต้องกระชากสไลด์ทุกครั้งนะครับเพราะปืนได้บริหารกลไกของมันเองแล้วเมื่อกระสุนนัดแรกได้ยิงออกไป สไลด์ปืนก็จะถอยไปง้างนกปืนให้โดยอัตโนมัติครับ เราก็เพียงเหนี่ยวไกอย่างเดียว
เพนกวินน้อย
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:51:09 AM »

อ่อ เข้าใจแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:56:51 AM »

ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิดครับ

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 12:20:37 PM »

คนไม่รู้ ผมไม่กลัว เพราะเราสามารถให้สิ่งที่เรารู้ให้แก่เขา  Smiley
คนรู้จริง ผมก็ไม่กลัว เพราะเขาสามารถสอนสิ่งแท้จริงให้เราได้  Grin

ที่น่ากลัวก็คนรู้ครึ่งๆกลางๆ  แล้วที่รู้ก็ผิดไปมากกว่าครึ่ง แบบนั้นปวดหัวครับ...  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 12:38:45 PM »

ปัจจุบัน พาราเออนาด ได้ทำปืน 1911 ที่เป็น ดับเบิ้ลแอ๊คชั่นล้วนๆ ขึ้น มาแล้วครับ ชื่อรุ่น DLA ผมว่าเป็นอีกกระบอกที่น่าใช้ทีเดียว

PARA CARRY 9 GOOD CARRY OPTION
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 11:23:43 PM โดย at75 » บันทึกการเข้า
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 02:46:43 PM »

คนไม่รู้ ผมไม่กลัว เพราะเราสามารถให้สิ่งที่เรารู้ให้แก่เขา  Smiley
คนรู้จริง ผมก็ไม่กลัว เพราะเขาสามารถสอนสิ่งแท้จริงให้เราได้  Grin

ที่น่ากลัวก็คนรู้ครึ่งๆกลางๆ  แล้วที่รู้ก็ผิดไปมากกว่าครึ่ง แบบนั้นปวดหัวครับ...  Grin

+ ๑  ให้พี่ซับครับ  ชอบจัง  Grin

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
I3enzkung
Full Member

คะแนน 23

ความสุข

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 04:00:14 PM »

สังเกตุสไลด์เมื่อกระสุนจุดตัวออกไป เห็นไหมครับ ว่านัดต่อๆไป สไลด์จะผลักนกให้ง้างไปเอง เหมือนปืนกึ่งอัตโนมัต 9มม.
 ที่ท่านจขกทมีอยู่ครับผม Grin  ไหว้
colt .45 1911 firing and loading operation
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 12:59:16 AM »

ถ้าเอาแบบเข้าใจง่ายๆภาษาชาวบ้าน ปืน Single Action จะยิงได้ก็ต่อเมื่อมีกระสุนป้อนเข้ารังเพลิงและนกง้างสุดแล้วเท่านั้น  Grin

Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 01:27:17 AM »

คนใต้ใจเต็มจริงๆ Grin

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 01:30:10 AM »

ใช้ 9 มม. ตัวไหนอยู่ครับ จะได้อธิบายเปรียบเที่ยบถูก

ที่เรียกๆกัน ว่า ดับเบิ้ลแอ็คชั่น  นั้น ที่จริงควรจะเรียกว่า ดับเบิ้ล / ซิงเกิ้ล  เพราะจะมีเงื่อนไขตอนโหลดลูกในรังเพลิงลดนกปืนแล้วเท่านั้นที่จะ ให้ผู้ยิงสามารถเลือกยิง ดับเบิ้ล หรือ ซิงเกิ้ล ก็ได้  หลังจากนั้นนัดต่อๆไปถ้ายิงต่อเนื่อง ก็เป็น ซิงเกิ้ล ทั้งหมด

นอกจากนั้นแล้วยังมี Double action Only  คือทุกจังหวะในแต่ละนัด นกปืนจะลดตัวลง แล้วผู้ยิงต้องลากไกยาวเพื่อขึ้นนก หรือเซ็ตเข็มแทงชนวน แล้วลากไกยาวไปจนถึงจังหวะปลดเซียร์  ปืนลั่น ในทุกนัดๆไป  

ส่วนแบบ กึ่งดับเบิ้ล  เกิดจากการเรียกขานของคนเล่นปืน ที่เจอปืนยุคหลังๆ  ที่มีระบบเซ็ตเข็มแทงชนวน  หรือเซ็ตนกสับ เพียงแค่ครึ่งทาง ของระยะเดินเข็มแทงชนวน , นกสับ  คือผู้ยิงต้องลากไกยาวกว่าจังหวะ ซิงเกิ้ล เพื่อดึงเข็มแทงชนวนให้ยาวมาจนสุดระยะ ก่อนที่จะถึงจุดปล่อยเข็มพุ่งไปจุดระเบิด  แต่ ไม่ได้ลากมายาวเท่าระบบ ดับเบิ้ลแอ๊คชั่น คือ เข็มแทงชนวนมันอยู่ในสภาพ กึ่งง้าง ทุกนัดอยู่แล้ว  และจะต้องลั่นไปในจังหวะแบบนี้ๆทุกนัด  ตัวอย่างปืนแบบนี้เช่น กล็อก

....ตามล่า...อีตอแหล
เพนกวินน้อย
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 02:07:37 PM »

อ้างถึง
ใช้ 9 มม. ตัวไหนอยู่ครับ จะได้อธิบายเปรียบเที่ยบถูก

ที่เรียกๆกัน ว่า ดับเบิ้ลแอ็คชั่น  นั้น ที่จริงควรจะเรียกว่า ดับเบิ้ล / ซิงเกิ้ล  เพราะจะมีเงื่อนไขตอนโหลดลูกในรังเพลิงลดนกปืนแล้วเท่านั้นที่จะ ให้ผู้ยิงสามารถเลือกยิง ดับเบิ้ล หรือ ซิงเกิ้ล ก็ได้  หลังจากนั้นนัดต่อๆไปถ้ายิงต่อเนื่อง ก็เป็น ซิงเกิ้ล ทั้งหมด

นอกจากนั้นแล้วยังมี Double action Only  คือทุกจังหวะในแต่ละนัด นกปืนจะลดตัวลง แล้วผู้ยิงต้องลากไกยาวเพื่อขึ้นนก หรือเซ็ตเข็มแทงชนวน แล้วลากไกยาวไปจนถึงจังหวะปลดเซียร์  ปืนลั่น ในทุกนัดๆไป 

ส่วนแบบ กึ่งดับเบิ้ล  เกิดจากการเรียกขานของคนเล่นปืน ที่เจอปืนยุคหลังๆ  ที่มีระบบเซ็ตเข็มแทงชนวน  หรือเซ็ตนกสับ เพียงแค่ครึ่งทาง ของระยะเดินเข็มแทงชนวน , นกสับ  คือผู้ยิงต้องลากไกยาวกว่าจังหวะ ซิงเกิ้ล เพื่อดึงเข็มแทงชนวนให้ยาวมาจนสุดระยะ ก่อนที่จะถึงจุดปล่อยเข็มพุ่งไปจุดระเบิด  แต่ ไม่ได้ลากมายาวเท่าระบบ ดับเบิ้ลแอ๊คชั่น คือ เข็มแทงชนวนมันอยู่ในสภาพ กึ่งง้าง ทุกนัดอยู่แล้ว  และจะต้องลั่นไปในจังหวะแบบนี้ๆทุกนัด  ตัวอย่างปืนแบบนี้เช่น กล็อก

ผมใช้ cz shadow อยู่ครับ เป็นปืนกระบอกแรก เพิ่งได้มาเมื่อเดือนกันยายนนี่เองครับ ตอนนี้กำลังมองหากระบอกที่สองเป็น 11 มม อยู่นะครับ

ปล. ต้องขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ แต่ละท่านข้อมูลแน่นมากๆครับ อ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลย
ACU 10562
Who Dare Win
Jr. Member
**

คะแนน 6

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 02:55:35 PM »

น่าคิดนะครับกับความรู้ในข้อนี้
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 03:24:37 PM »

1911 Double Eagle

ปืนที่หลายคน มองว่า โคลท์ ก้าวพลาดครั้งสำคัญ

เพราะเป็นดับเบิ้ล
หน้า: [1] 2
  พิมพ์