๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 02:23:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถถูกยึด..โดย..? สรุปที่ หน้าที่ 10 ครับ  (อ่าน 25111 ครั้ง)
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #135 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 12:52:22 AM »

เข้าวันใหม่ ดึกมากๆ หน่อยพรุ่งนี้ผมไม่ต้องทำงาน ยังไหวอยู่ครับ

ขอบพระคุณ
พี่บุญ
พี่หมอรุต
พี่ rockguns

และพี่ๆ ทุกท่านที่ติดตามอ่านมาตลอด ผมจะนำเสนอจนถึงสิ้นสุดเรื่องนี้ครับ

รับเอกสารจาก สน.อ่านแล้วได้ความว่าทาง สน.ให้เพื่อนผมไปยื่นเรื่องรับรถกับกรมศุลกากรโดยตรง  เพื่อนไม่ได้นำส่งกรมศุลกากรทันทีเพราะน้องทนายให้ทำสำเนาเก็บไว้
15 สิงหาคม พ.ศ.2550 ก็ไปยื่นที่ฝ่ายสารบัญของกรมศุลกากรคลองเตย เจ้าหน้าที่ได้รับเรื่องและติดสติกเกอร์วันเวลารับเอกสารทั้งที่ตัวจริงและสำเนา ให้หมายเลขติดต่อสอบถามเพื่อติดตามเรื่อง เพื่อนก็รอว่ากรมศุลกากรจะส่งหนังสืออนุมัติและแจ้งวันเวลาให้ไปรับรถเมื่อใดแต่ก็ไม่มาสักทีจนในทีสุดเอกสารก็ถูกส่งมาที่บ้านเพื่อนทางไปรษณีย์ลงทะเบียนตอบรับ วันนั้นเพื่อนดีใจมากยังไม่ได้เปิดซองก็รีบโทรมาบอกผมว่า ทำตัวให้ว่างเลยได้รถคืนแล้ว ผมก็บอกว่าดีใจด้วยจะไปเมื่อไหร่บอกล่วงหน้าจะได้เตรียมรถสไล้ด์ที่รู้จักกันให้

ผมวางหูโทรศัพท์ทีทำงานไม่ถึง 1 นาที เพื่อนโทรกลับมาและบอกว่า
โค..ตะ..ระ...ยุ่งจริงๆ เลย ทำไมขั้นตอนมันเยอะอย่างนี้ แล้วทำไมทาง สน.ให้...ตรู...ไปติดต่อขอรับรถคืนโดยตรงแต่กรมศุลแจ้งว่าไม่ได้อีก
ผมจึงบอกว่าเรื่องมันจะจบแล้วนัดน้องทนายแล้วไปกินข้าวเอาเอกสารมาดูกันก่อน

ปรึกษากันเรียบร้อยน้องทนายบอกว่ายังไงก็ต้องให้ทาง สน.แจ้งทางกรมศุลกากรโดยทำหนังสือกลับไปเพื่อทราบวันและเวลาที่จะปล่อยรถยนต์ของกลาง ผมบอกเพื่อนว่าขั้นตอนนี้ต้องรอบคอบและไม่พลาดไม่อย่างนั้นอาจจะเสียเวลาและค่ารถสไล้ด์ ต้องติดต่อให้ทาง สน.ประสานงานกับกรมศุลกากรให้ยืนยันแน่นอนและถ้าเป็นไปได้ให้รู้ล่วงหน้าจะดีมากเพราะจะได้มีเวลาเตรียมทุกอย่างให้พร้อมจะได้ไม่เกิดความผิดพลาดและวุ่นวาย

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #136 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 08:07:26 AM »

สวัสดีครับ.......อรุณสวัสดิ์คุณอารมณ์ดี  "  MERRY  X'MAS  &  HAPPY NEW YEAR  "   ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2007, 08:32:10 AM โดย หรอย » บันทึกการเข้า
หมูอ้วนน่ารักนะคะ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #137 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 05:02:54 PM »

merry christ mas ขอพระเจ้าอวยพรนะคะคุณอารมดี มาตามอ่านค่ะ
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #138 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 12:15:23 AM »

สวัสดีครับ.......อรุณสวัสดิ์คุณอารมณ์ดี  "  MERRY  X'MAS  &  HAPPY NEW YEAR  "   ครับ

สวัสดีครับพี่หรอย สุขสันต์วันคริสมาตและสวัสดีปีใหม่ 2551 ล่วงหน้าครับ

merry christ mas ขอพระเจ้าอวยพรนะคะคุณอารมดี มาตามอ่านค่ะ

สุขสันต์วันคริสต์มาส ขอพระคุณแห่ง ตรีเอกานุภาพ อวยพรพี่หมูอ้วนเช่นกันครับ

เพื่อนเข้ามาอ่านแล้วบอกว่าผมข้ามไปนิดนึงจึงส่งเอกสารเพิ่มมาให้ผม เว๊บ อวป เข้าได้แล้วมาอ่านกันต่อครับ

เอกสารที่ทางท่าน ผกก. และ รอง ผกก. สน. ให้เพื่อนผมนำไปส่งที่กรมศุลกากรเพื่อติดต่อขอรับของกลางคืนครับ

หลังจากเพื่อนส่งหนังสือฉบับนี้แล้วได้รับหนังสือจากตอบจากกรมศุลกรตามที่ผมได้เรียนและนำมาให้ดูก่อนตอบตรงนี้  เพื่อนผมต้องกลับไปพบ ผกก. และ รอง ผกก. สน. ทั้งสองท่านก็อำนวยความสะดวกให้เต็มที่โดยประสานงานกับส่วนของกลางกรมศุลกากรเพื่อขอการยืนยันและนัดหมายวันปล่อยรถแล้วได้ออกหนังสืออีกหนึ่งชุดพร้อมสำเนาให้เพื่อนไปดำเนินการโดยมี จนท. ของทาง สน.เป็นผู้เดินเรื่องให้ ตามเอกสารนี้ครับ

ตรงนี้จะเห็นได้ว่าการขอคืนของกลางซึ่งมีมูลค่าสูงและทาง สน. ไม่สามารถเก็บรักษาได้เนื่องจากสถานที่ไม่อำนวยจำเป็นต้องส่งไปเก็บยังหน่วยงานที่จะมีส่วนเกี่ยวข้องกับการสั่งฟ้องดดีอาญามีขั้นตอนที่ต้องติดต่อด้วยเอกสารราชการระหว่างหน่วยงานหลังจากอัยการฯ มีคำสั่งเด็ดขาดไม่ฟ้องแล้วก็ตาม เป็นประสบการณ์ให้เพื่อนผมได้เรียนรู้และมีความอดทนมากขึ้นอีกเพราะวันที่จะไปรับรถได้ก็ข้ามเดือนสิงหาคม พ.ศ.2550 ไปอีก แต่เพื่อนก็บอกว่าดีเพราะทราบวันเวลาแน่นอนตามเอกสารครับ

พี่ๆ อ่านมาถึงจุดนี้...ลองคิดดูว่า...การตรวจยึดรถที่ต้องสงสัยจากการที่ได้รับแจ้งจาก สายลับ (ไม่สามารถเปิดเผยนามได้) เนื่องจากประสงค์จะรับรางวัลนำจับ 
สายลับ เหล่านี้มีตัวตนหรือไม่มี ไม่อาจพิสูจน์ได้ถึงแม้จะดำเนินการฟ้องเรียกร้องค่าเสียหายตามประมวลกฏหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง โดยขออำนาจศาลเบิกตัว สายลับ ดังกล่าวมาเพื่อสืบพยานซึ่งก็ไม่สามารถทำได้เสมือนมีเอกสิทธิ์คุ้มครอง แต่ถ้าเพื่อนผมถูกฟ้องและสู้คดีจนถึงที่สุดแล้วแพ้ รถถูกยึดและประมูลหรือขายทอดตลาด สายลับ ก็รับรางวัลนำจับสบายๆ ดูแล้วไม่ยุติธรรมครับ
ตรงนี้น้องทนายเป็นผู้ให้ข้อมูลครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #139 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 01:05:48 AM »

ผมว่ารางวัลนำจับไม่ค่อยสำคัญเท่ารถที่ยึดได้แล้วนำไปใช้ส่วนตัวมากกว่า  รางวัลนำจับน้อยนิดไม่สามารถใช้ซื้อรถราคาแพงได้  สู้ทำเรื่องยึดทรัพย์แล้วไม่ดำเนินการ

ต่อนี่ซิ ได้ใช้รถหรูราคาแพงฟรีๆ พอเกิดเรื่องใหญ่ก็ทำเอกสารย้อนหลัง ย้อมแมวรถเพื่อให้มีความผิดเกิดขึ้น รอดพ้นความผิดไปได้ เออ..มนุษย์ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่
RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #140 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 04:50:58 PM »

ผมว่ารางวัลนำจับไม่ค่อยสำคัญเท่ารถที่ยึดได้แล้วนำไปใช้ส่วนตัวมากกว่า  รางวัลนำจับน้อยนิดไม่สามารถใช้ซื้อรถราคาแพงได้  สู้ทำเรื่องยึดทรัพย์แล้วไม่ดำเนินการ

ต่อนี่ซิ ได้ใช้รถหรูราคาแพงฟรีๆ พอเกิดเรื่องใหญ่ก็ทำเอกสารย้อนหลัง ย้อมแมวรถเพื่อให้มีความผิดเกิดขึ้น รอดพ้นความผิดไปได้ เออ..มนุษย์ แบร่ แบร่ แบร่ แบร่

รางวัลนำจับสูงสูงถึง 40% ของราคาประมูลหรือขายทอดตลาดครับ  ส่วนการนำรถที่ยึดได้ไปใช้ส่วนตัวคงทำไม่ได้หากไม่มีการดัดแปลงหรือทำการสวมทะเบียน เท่าที่พบคือการนำรถของกลางไปใช้โดยไม่ติดแผ่นป้ายและเครื่องหมายของทางกรมการขนส่งทางบกจนถูกร้องเรียนและตรวจสอบโดย จเรตำรวจแห่งชาติ
ลองอ่านดูข้อความตรงส่วนนี้ที่ผมติดต่อขอให้น้องทนายช่วยหามาให้ครับ

http://www.maama.com/znews/view.php?id=000725

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #141 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 04:57:39 PM »

รุ่นน้องผมอยู่ ปปส. เคยใช้รถประเภทไม่มีทะเบียนยึดรถมาใช้ แปลงหมด เขาบอกถ้าไม่ใช้เขาก็ไม่มีใครเอาไปขับ ขายไม่ได้แต่ใช้ได้ ก็มีเลศนัยเสมอ ดีครับข้ออมูล

ออกมาเยอะๆเลย ครับ คุณอารมณ์ดี ระวังสุขภาพด้วย เล่าดึกๆ พักบ้างนะ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #142 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 04:54:15 PM »

ผมจะเล่าให้ฟังต่อหลังปีใหม่ เพื่อนพาครอบครัวไปเที่ยวครับ

อ่านสองเรื่องที่น้องทนายส่งมาให้เพิ่มครับ
คดีนี้ก็ทำท่าจะเงียบครับ

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=125998

เรื่องเก่าเอามาให้อ่านเล่นๆ ครับ
เล่นเอาร้อนกันทั้งนครบาล บิ๊กตู่ พล.ต.อ.เสรีพิศุทธ์ เตมียาเวส จเรตำรวจแห่งชาติ ในฐานะหัวหน้าศูนย์ปราบปรามการโจรกรรมรถ ตร. ยกกำลังไปรอจับตำรวจนครบาลที่นำรถยึดของกลางไปใช้ส่วนตัวมาได้ 7-8 คัน พออีกวันยกขบวนไปตรวจดูรถของกลางที่ ศปร.น.ยึดมาเก็บฝากไว้ที่ลานจอดสหการประมูล เล่นเอา บิ๊กตุ๊ พล.ต.ต.กฤษฎา พันธุ์คงชื่น รอง ผบช.น. หัวหน้า ศปร.น. ตัวร้อนระอุ...ไม่ใช่เพราะตำรวจนครบาลโดนจับนะ แต่เป็นเพราะตอนที่ บิ๊กตู่ ไปยืนให้สัมภาษณ์นักข่าวอยู่นานสองนาน กลางลานจอดรถช่วงแดดยามบ่าย ใครๆ ก็ยืนหลบที่ร่ม ยกเว้น บิ๊กตุ๊ ยืนตากแดดตระหง่านสูงเด่นอยู่คนเดียว ตัวไม่ร้อนให้รู้ไป
http://www.acassoc.com/o/Newsdetail.asp?id=701

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #143 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 05:01:04 PM »

เป็นที่รู้ๆกันอยู่แล้วครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #144 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 05:14:03 PM »

เป็นที่รู้ๆกันอยู่แล้วครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

รู้ๆ กันเพราะการเสนอข่าว แต่ยังไม่รู้ดำรู้แดงและผิดชอบชั่วดีนี่สิครับ ไม่รู้จะผลจะออกมายังไงหรือว่า...ฮั้วเซ่ง... Cheesy

ส่วนเอกสารร้องเรียน ผบ.ตร ของเพื่อนผมทั้งตัวจริงและสำเนาทาง สตช. ประทับตรงลงวันทีรับเรื่องเรียบร้อยแล้วโดยน้องทนายเป็นผู้รับมอบอำนาจไปดำเนินการครับ Grin

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #145 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 05:25:07 PM »

รู้ๆ กันเพราะการเสนอข่าว แต่ยังไม่รู้ดำรู้แดงและผิดชอบชั่วดีนี่สิครับ ไม่รู้จะผลจะออกมายังไงหรือว่า...ฮั้วเซ่ง... Cheesy

ส่วนเอกสารร้องเรียน ผบ.ตร ของเพื่อนผมทั้งตัวจริงและสำเนาทาง สตช. ประทับตรงลงวันทีรับเรื่องเรียบร้อยแล้วโดยน้องทนายเป็นผู้รับมอบอำนาจไปดำเนินการครับ Grin

ต้องตีแผ่ สู้แบบเพื่อนคุณอารมณ์ดีน่ะ ถามถึงการจะสำนึก ถึงขั้นถูกไล่ออกจากราชการแถมข้อหายักยอกทรัพย์ในฐานะเจ้าหน้าที่ที่เป็นซะเองด้วยไม่รู้จะดัดฯ ได้หรือเปล่าเลย ก็คงเหนื่อยและถูกข่มขู่เฉกเช่นมาเฟีย ครับ ผมถูกรังแกก็ไม่เคยถอยครับ ปักหลักหันหน้าเตรียมพร้อมประจัญฯ ผมคิดว่าเพื่อคุณก็คงคิดนะครับถึงขั้นนี้แล้ว ผมสู้
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #146 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 08:39:01 PM »

สวัสดีวันปีใหม่ครับพี่ RroamD.
      พึงกลับมาอ่านรวดเดียวเลย...
ไม่มีความเห็นทางด้านคดีความ  แต่ก็นิยมว่าทั้งพี่และเพื่อนๆ มีกำลังใจ มีเพื่อนพ้องที่ดี..
สามารถฟันฝ่าปัญหานานับประการ ด้วยวิถีแห่งสันติ
      ขออนุญาตอวยพรปีใหม่ให้พี่และเพื่อนๆ ประสบแต่สิ่งดีๆ ดิดสิ่งใดอันพึงได้ขอให้สมปรารถนา
และมีสุขภาพแข็งแรง  โรคภัยไม่เบียดเบียน ตลอดไปครับ

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #147 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 01:26:21 PM »

ต้องตีแผ่ สู้แบบเพื่อนคุณอารมณ์ดีน่ะ ถามถึงการจะสำนึก ถึงขั้นถูกไล่ออกจากราชการแถมข้อหายักยอกทรัพย์ในฐานะเจ้าหน้าที่ที่เป็นซะเองด้วยไม่รู้จะดัดฯ ได้หรือเปล่าเลย ก็คงเหนื่อยและถูกข่มขู่เฉกเช่นมาเฟีย ครับ ผมถูกรังแกก็ไม่เคยถอยครับ ปักหลักหันหน้าเตรียมพร้อมประจัญฯ ผมคิดว่าเพื่อคุณก็คงคิดนะครับถึงขั้นนี้แล้ว ผมสู้

สู้เพราะต้องการความจริงและความยุติธรรมสำหรับกรณีของเพื่อนผม ส่วนเรื่องการกระทำของ จนท. คงแก้ไขอะไรไม่ได้นอกจากรอดูผลจากหนังสือที่ส่งถึง ผบ.ตร ว่าจะมีการดำเนินการอย่างไรบ้าง

สันดอนขุดได้ สัน...แก้ไขไม่ได้ครับ

ตลอดเวลาที่ผ่านมาไม่ปรากฏว่ามีการข่มขู่เกิดขึ้นกับเพื่อนผม แต่ถ้ามีก็คงได้ปรึกษากันอีกรอบเพื่อตั้งป้อมสู้เพราะเพื่อนผมไม่ได้ทำอะไรผิด ให้น้องทนายถามทาง ผกก. สน. จนท.ของ ปจร.ศปก.น ยังไม่สนใจมาเซ็นรับทราบคำสั่งอัยการฯ เลยครับ

สวัสดีวันปีใหม่ครับพี่ RroamD.
      พึงกลับมาอ่านรวดเดียวเลย...
ไม่มีความเห็นทางด้านคดีความ  แต่ก็นิยมว่าทั้งพี่และเพื่อนๆ มีกำลังใจ มีเพื่อนพ้องที่ดี..
สามารถฟันฝ่าปัญหานานับประการ ด้วยวิถีแห่งสันติ
      ขออนุญาตอวยพรปีใหม่ให้พี่และเพื่อนๆ ประสบแต่สิ่งดีๆ ดิดสิ่งใดอันพึงได้ขอให้สมปรารถนา
และมีสุขภาพแข็งแรง  โรคภัยไม่เบียดเบียน ตลอดไปครับ

ขอบคุณพี่ไพศาลที่สละเวลาอ่านกระทู้นี้ครับ

พวกเราคบกันมานานมากมีอะไรก็ช่วยเหลือกันตามกำลังเท่าที่ทำได้ อย่างที่พี่บอกไว้ว่า วิถีแห่งสันติ ใช่แล้วครับเพราะเพื่อนผมเป็นลูกหลานคนจีนซึ่งได้รับการสอนสั่งไว้ว่า "เจียะป้าบ่อสื่อ ฉ่วยสื่อพะปอลิบ" พวกผมจำได้เสมอ นี่ขนาดถูกกล่าวหาก่อนยังไม่ฟ้องแพ่งกลับหลังคำสั่งอัยการฯ ครับ

ขอให้พี่มีสุขภาพพลานามัยแข็งแรงสมบูรณ์ คิดสิ่งใดให้ได้ตามที่ปรารถนาครับ

รอข้อมูลเพิ่มเติมแล้วผมจะนำเสนอต่อ เพื่อนยังไม่กลับจากเที่ยวปีใหม่ครับ
สวัสดีปีใหม่พีๆ ทุกท่านครับ

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #148 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 11:26:48 PM »

ดึงเวลา หาช่องโหว่ หาทางออก  ผมติดตามผลครับ ตามติดๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
RroamD
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #149 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 02:34:09 PM »

เมื่อได้ทราบการยืนยันวันนัดรับรถของกลางคืนตามเอกสารที่ทาง สน. ออกให้โดยให้ จนท. เป็นผู้ดำเนินการและเดินเรื่องตามขั้นตอนกับหน่วยงานของกรมศุลกากร  เพื่อนและน้องทนายได้ไปที่หน่วยเก็บรักษาและจำหน่ายของกลางตามวันเวลาพร้อมติดต่อรถสไล้ด์ (ถาดเลื่อน) ไปถึงเวลา 13.00 น. จนท.ของ สน.มาถึงประมาณ 14.00 น.เพราะแจ้งว่าติดภารกิจที่ศาล  เมื่อมาถึงก็ให้เพื่อนเข้าไปแสดงตัวพร้อมบัตรประจำตัวประชาชนเพื่อยืนยันว่าเป็นเจ้าของรถ

ทางหน่วยงานได้ดูเอกสารแล้วก็แจ้งว่ายังไม่ทราบเรื่องเพราะทางสำนักกฏหมายยังไม่ได้ส่งเรื่องมาที่หน่วยฯ เพื่อนผมกับน้องทนายเริ่มไม่ค่อยพอใจ จนท.ของ สน.ได้ชี้แจงว่าได้ติดต่อกับทางสำนักกฏหมายและไดรับการยืนยันจึงออกหนังสือเพื่อมาติดต่อขอรับของกลางที่ทางหน่วยฯ เป็นผู้เก็บรักษาและประเมินราคา จนท.ของหน่วยบอกกลับมาว่าขอเวลาตรวจสอบเพราะหัวหน้าหน่วยไม่อยู่ไปอบรม  น้องทนายได้แจ้งเพิ่มเติมไปว่าได้เตรียมรถสไล้ด์มารอแล้วมีปัญหาก็มีค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายแน่นอน 4500 บาท

ผ่านไปประมาณ 1 ชั่วโมงเศษ จนท.ของหน่วยฯ ออกมาแจ้งว่าทางรองผู้ช่วยหัวหน้าหน่วยฯ แจ้งให้ดำเนินการปล่อยรถของกลางได้พร้อมให้ จนท. รักษาการณ์ลานจอดพาขึ้นไปที่ลานจอดรถของกลางตึกจอดรถกรมศุลกากรชั้น 8  ระหว่างขึ้นไปบนลานจอด จนท. ได้บ่นและแจ้งว่าอาจจะนำรถออกไม่ได้เพราะไม่ได้มีการแจ้งล่วงหน้า ต้องทำการเลื่อนรถของกลางคันอื่นๆ ซึ่งมีเป็น 100 คันเพื่อนำรถของกลางที่ได้รับอนุญาตให้คืนทรัพย์ออกจากตำแหน่งที่จอด  จนท.สน. เพื่อนและน้องทนายไม่ได้โต้แย้งอะไร

เมื่อขึ้นไปถึงลานจอดและเห็นรถซึ่งจอดอยู่ส่วนริมตึกด้านหนึ่ง เพื่อนและน้องทนายก็ถ่ายภาพโดยรอบของรถเพื่อเก็บไว้เป็นหลักฐานจนเรียบร้อย จนท.หน่วยฯ ส่วนหนึ่งก็ช่วยกันเลื่อนรถของกลางคันอื่นๆ เพื่อให้สามารถนำรถของเพื่อนลงจากตึกได้  จนท.หน่วยฯ ประจำลานจอดได้ถามเพื่อนผมว่า "ศาลยกฟ้องหรือครับ" น้องทนายตอบแทน "ไม่ถึงศาล อัยการฯ มีคำสั่งเด็ดขาดไม่ฟ้องครับ" จนท.หน่วยฯ ก็ยิ้มและบอกว่าคันนี้มาจอดอยู่ประมาณ 2 ปีแต่จุดที่จอดค่อนข้างดีเพราะไม่ถูกแดดครับ

จุดสังเกตุที่เห็นว่าผิดปกติอย่างแรก

ไม่มีแผ่นป้ายทะเบียน (รูปด้านท้าย) ทั้งด้านหน้าและท้ายรถ

ภาพนี้ถ่ายไว้ตอนไปดูรถที่ลานจอดของสนุ๊กเกอร์แถวถนนกรุงเทพกรีฑา ที่มีป้ายติดว่า สถานที่จอดรถของกลางชั่วคราว

แผ่นป้ายทะเบียน (รูปด้านท้าย) ทั้งด้านหน้าและท้ายรถยังติดอยู่

น้องทนายและเพื่อนจึงแจ้งทาง จนท.สน. และ จนท. หน่วยฯ เพื่อขอตรวจรถโดยละเอียดก่อนเคลื่อนย้าย ตรวจดูห้องเครื่อง ห้องเก็บของท้ายรถ ห้องโดยสาร อุปกรณ์โดยรวมไม่มีอะไรสูญหาย  พบเพียงป้ายทะเบียนซึ่งออกโดยกรมการขนส่งทางบกหายจำนวน 2 แผ่นป้าย ป้ายแสดงการเสียภาษีประจำปีที่กระจกบังลมหน้าด้านซ้ายหาย 1 ป้ายพร้อมสติ๊กเกอร์ พรบ.  เมื่อนำรถลงมาจากลานจอดถึงพื้นราบเรียบร้อยน้องทนายพร้อม จนท.สน. และ จนท.หน่วยฯ ได้เข้าไปพบ รองผู้ช่วยหัวหน้าหน่วยฯ

แจ้งเรื่องของที่สูญหายให้ทราบ รองผู้ช่วยหัวหน้าหน่วยฯ ได้ดูบันทึกการรับรถซึ่งส่งมาโดย จนท.ปจร.ศปก.น ตามวันที่ลงบันทึกรับรถได้บันทึกเพิ่มเติมไว้แล้วว่า ไม่มีแผ่นป้ายทะเบียนหน้าหลัง ไม่ติดเครื่องหมายเสียภาษีและ พรบ. และได้ชี้ให้น้องทนายและเพื่อนผมดูตามเอกสารดังกล่าว 
สรุปคือ ไม่ติดเครื่องหมายใดๆ ตามกฏหมายและข้อบังคับของ พรบ.จราจรทางบก

นำรถออกจากกรมศุลกากรก็เลย 17.00 น. ซึ่งรถจะต้องถูกนำกลับที่ สน.เพื่อทำการลงบันทึกประจำวันก่อนคืนให้เพื่อนผม คนขับรถสไล้ด์บอกว่าติดเวลาเพราะเป็นรถเกินสี่ล้อหากขับไปโดนจับอีก  จนท.สน. จีงชับรถจักรยานยนต์นำหน้ารถสไล้ด์ไปจนเกือบถึง สน.และให้จอดแถวๆ สน.เพราะที่ สน. จอดไม่ได้อีก  ทาง ผกก.และ รอง.ผกก. ได้ประสานงานกับ จนท.ที่ไปรับรถของกลางและพนักงานสอบสวนให้บันทึกข้อความในส่วนที่สามารถบันทึ่กล่วงหน้าไว้และเพิ่มเติมเมื่อเพื่อนมาถึง สน. เพื่อไม่ให้เสียเวลา

น้องทนายอ่านในบันทึกประจำวันของทาง สน. แล้วได้แจ้งให้พนักงานสอบสวนทราบเรื่อง เครื่องหมายที่สูญหาย และต้องการคัดสำเนาบันทึกประจำวัน ทางพนักงานสอบสวนบอกว่าให้มาลงเพิ่มเติมได้ในวันรุ่งขึ้นได้เพราะต้องส่งบันทึกให้ทาง ผกก.เซ็นรับทราบ เพื่อนและน้องทนายได้ปรึกษาเรื่องการนำรถกลับไปเก็บเพราะรถสไล้ดติดเวลา ทางพนักงานสอบสวนได้ออกหนังสือให้อีกหนึ่งฉบับเพื่อให้แสดงกับ จนท.ที่เรียกตรวจระหว่างทางทราบเรื่องการเคลื่อนย้ายรถ จาก สน.ไปจนถึงบ้านเพื่อนก็ไม่ถูกเรียกตรวจแต่อย่างใดครับ

จากจุดเริ่มต้นของการรับแจ้งจาก สายลับ การตั้งทีมตรวจยึด การล่องหนของรถที่ถูกยึด การแนะนำให้ยกรถให้เป็นสมบัติของแผ่นดินเพื่อเลี่ยงคดีอาญา การร้องทุกข์กล่าวโทษผู้บริสุทธิ์โดยขาดซึ่งพยานหลักฐาน ซึ่งทั้งหมด...
เพื่อทำให้รถจดทะเบียนถูกต้องทุกขั้นตอนตามกฏหมาย ครอบครองและใช้งานมากว่าสิบปีกลายเป็นรถผิดกฏหมายตามข้อกล่าวหาว่า
ปลอมเอกสารและใช้เอกสารปลอม, ช่วยซ้อนเร้น+ช่วยพาเอาไปเสีย (สองข้อนี้ผู้ร้องทุกข์กล่าวโทษเป็นผู้กระทำเห็นได้ชัดเจน), ซื้อ ฯ โดยหลีกเลี่ยงอากร ข้อห้ามหรือข้อจำกัด

วัตถุประสงค์หลักคงไม่ใช่เพื่อปราบปรามการโจรกรรมรถยนต์ตามชื่อหน่วยงาน
แต่ประสงค์สิ่งใด?...ช้างตายแล้วฟื้นทั้งตัวเป็นหลักฐานให้เห็นอย่างชัดเจนครับ

พยานหลักฐานไม่พอฟ้องตามที่ร้องทุกข๋กล่าวโทษ
ในส่วนของเพื่อนผม ทางผู้ร้องทุกข์กล่าวโทษไม่สามารถอุทรณ์คำสั่งของอัยการฯ ได้เพราะก่อนที่อัยการฯ จะมีคำสั่งได้ส่งสำนวนและความเห็นให้ ผบ.ตร สตช. ซึ่งพิจารณาแล้วเห็นด้วยไม่มีข้อคัดค้านใดๆ ครับ

อ่านมาถึงช่วงสุดท้ายของกระทุ้นี้
พี่ๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างกับการปฏิบ้ติหน้าที่ของ ปจร.ศปก.น กับเพื่อนผมจนเรื่องสิ้นสุดและเพื่อนผมเลือกวิถีแห่งสันติตามที่พี่ PsanP_IT.31 ได้พูดไว้คือไม่ฟ้องคดีแพ่งเพื่อเรียกร้องค่าเสียหายเหมือนเจ้าของรถอีกหลายท่านที่ต่อสู้จนถึงชั้นศาลได้รถคืนแบบเสื่อมสภาพสิ้นเชิง ได้รับการชดใช้ค่าเสียหายเป็นเงินจำนวนสูงมากจาก สตช. ตามคำพิพากษาของศาลแพ่ง

ขอคุณท่าน RO 02 ที่กรุณาปัดหมุดกระทู้ไว้เป็นกรณีศึกษาครับ
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ
ด้วยความเคารพทุกท่าน

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11
  พิมพ์