๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 09:00:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เขาเรียกพวกเราว่า "เจ๊ก" แต่พวกเขามิได้รังเกียจพวกเราแม้แต่น้อย ลูกสาวก็ยังยกให้  (อ่าน 10445 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 03:21:44 PM »

ท่านซับฯ แจ้งข้อมูลอายุเป็นเท็จแก่ บอร์ด อวป. ถ้ารับสารภาพและไปรายงานตัวกับ วมต. คุมประพฤติก่อนการออกหมายจับ จะได้รับลดหย่อนโทษ กึ่งขวด

เฟร้ย..ย.ย...
ไม่เกี่ยวว้อย....ต๊าลึ่ง ตาต๊อกนี่....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 03:40:45 PM »

รักกันรักกันนะครับอย่าได้แบ่งแยกกันเลยนะครับใครเป็นใครเชื่อชาติไหนขอให้รักกันสามัคคีกันพัฒนาบ้านเมืองของเราจะได้สู้ประเทศอื่นๆเขาได้

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 05:09:02 PM »

ผมคนตัวดำเลยชอบอะไรขาว ๆ 

หยอกเย้าเสมอว่า.....สิ่งมีชีวิตตาชั้นเดียว

แต่อยู่กับเธอนับได้ถึงปัจจุบัน 10 กว่าปีแล้วครับ  Smiley

ล้อแบบนั้น ไม่โดนตุ๊บตั๊บๆๆๆเหรอครับ
มิได้ครับพี่ แค่พื้น ๆ.......เพราะความจริงยังมีอีกหลาย มิอาจกล่าวในที่นี้ได้  คิก คิก

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 05:10:17 PM »

สวัสดีครับ ผมก็รัฐศาสตร์จุฬา อยู่ IR นั่งโต๊ะบอล ครับ อิ อิ

ขอคุยครับ เรื่องความเป็นจีนในเมืองไทยผมว่ามีลักษณะเฉพาะหน่อย (เท่าที่นำเสนอ อ. ในการบ้าน Essay เรื่อง Assimilation of Chinese Culture in Thailand)

คือเน้น วัฒนธรรม มากกว่า สายเลือด อย่างมากกว่าชาติอื่น ความเป็นจีน/ไทยคือยึดประเพณีจีน/ไทยในครอบครัว หน้าขาว หน้าดำไม่สำคัญเท่า บางทีเราถึงถามกันว่าบ้านคุณเป็นจีนหรือเป็นไทย ไม่ใช่แค่ดูหน้าก็รู้อย่างในมาเลยเซีย คนจีนที่มาเมืองไทยแล้สทำราชการก็กลายเป็นไทยไปเร็วกว่าคนที่ทำการค้า ในการบ้านผมยกตัวอย่างเรื่องการต่อต้านคนจีนของจอมพล ป. ว่าชี้ให้เห็นชัดว่าความเป็นจีนที่จอมพล ป. ต่อต้านนั้นคือวัฒนธรรมและพฤติกรรมทางหมู่มากกว่า ตัวจอมพล ป. เอง และ หลวงวิจิตร ก็มีเชื้อจีนและที่บ้านยังมี ศาลแดงๆ (เอ้อ เรียกไม่ถูก ผมก็เชื้อจีนแต่เกิดเป็นเจนเนอเรชั่นที่ 5 แล้วครับ ตรุษจีนยังไม่ได้เงินเลย) หนังสืออ้างอิงเล่มหนึ่งบอกว่าตอนนั้นหลวงวิจิตรฯ มีความขัดแย้งกับชุมชนจีนมาก ต้องพกปืนไว้ป้องกันตัว (หนังสือฝรั่ง จำไม่ได้ครับว่าใครเขียน) เรื่องนี้ต่างกับการต่อต้านยิวของนาซีเยอรมันเพราะถึงแมว่านาซีจะพยายามคิดทฤษฎีวัดหน้าวัดหัวว่าใครเป็นนอร์ดิก อารยัน แต่ก็ยึดด้านสายเลือดมาก ถึงคนหน้านอร์ดิกแต่สืบว่ามีเชื้อยิวก็โดนตราว่าเป็นยิวอยู่ดี (คงเป็นเพราะในยุโรปมีการบันทึกการแต่งงานละเอียดทั้งในโบสถ์ และซินากอกด้วย) หนังสือเล่มหนึ่งเรื่องคนจีนในไทยที่รวบรวมไว้ดีคือที่นาย William Skinner เขียนครับ

สำหรับ รมต. นายก ไทยนั้น ถ้าคิดตามวัฒนธรรมก็คงเป็นอย่างที่ท่าน APISIT26 กล่าว เพราะผมก็เห็นแต่นายกขายชาติหน้าเลี่ยมที่เป็นผู้นำประเทศในตำแหน่งแล้วไปแสดงตัวว่าเป็นคนอพยพมาจากชาติอื่น เยี่มบรรพบุรุษในแผ่นดินอื่น แต่ถ้าดูตามสายเลือก นายกที่ผมเคารพมากท่านหนึ่งคือ นายอานันท์ฯ ท่านก็หน้าตาจีนๆ เหมือนนายแบบบนกระป๋องหมูแผ่นหมูหยอง นะครับ

สวัสดีครับคุณวิลล์   ผมเป็นรัฐศาสตร์ไม่ปกครองใคร รุ่น 31 ตึกกิจกรรมครับ  ร่วมสามสิบปีแล้วที่ไม่ได้ยิน "ตึกกิจ-โต๊ะบอลล์"  เศร้า  เศร้า   พี่ชาติของผม(สุรชาติ บำรุงสุข)คงสบายดี  เห็นออกทีวีหน้าแก๊แก่  ผมไม่ค่อยได้กลับไปเยี่ยมถิ่นเก่าเลย

ชาวจีนในไทยรุ่นหนึ่ง-รุ่นสองเน้นสร้างฐานะอย่างเดียว น่าห่วงคือรุ่นต่อมาบางคนที่พอสะสมทุนได้มากๆก็เริ่มเข้าสู่การแสวงหาอำนาจทางการเมือง เป็นวงจรผูกขาดอำนาจ การเมืองเอื้อทุน-ทุนเอื้อการเมือง ตั้งแต่ชั้นท้องถิ่นเทศบาลไปจนถึงระดับประเทศ   ส่วนอีกพวกคือชนชั้นกลางที่ไม่ได้มีทุนมาก ทำธุรกิจขนาดย่อมตรงไปตรงมา  เสียภาษีเหมาจ่ายไม่มี BOI  ไม่มีพักชำระหนี้  ไม่ได้ดอกเบี้ย SML  รับไม่ได้ที่เห็นประเทศล่มจมลงในบ่ออาจมของการโกงกิน+การเผด็จการทางรัฐสภา+ทุจริตเชิงนโยบาย

ลูกจีนชั้นกลางกลุ่มนี้ไม่เคยมีความคิดจะกลับไปค้าขายเมืองจีน ไม่เคยคิดหนีไปประเทศอื่น  เซ้นท์มากกับความอยุติธรรม บางคนเช่นผมถูกปลูกฝังจิตสำนึกประชาธิปไตยมา เห็นว่ามีสิบกว่าล้านเสียงที่เลือกมันเพราะโดนนโยบายประชานิยมซื้อเสียงซื้อใจ  ครูบาอาจารย์  ตำรวจ เลือกมันรักมันเพราะถูกอัดฉีดงบประมาณเพิ่มเงินเดือนจนอิ่ม ถ้าเช่นนั้นก็ให้มันปกครองไปเถอะ  แต่อย่ามาแทรกแซงกระบวนการตรวจสอบ อย่ามาแทรกแซงองค์กรอิสระหรือองค์กรกลาง อย่ามาแทรกแซงศาล  และอย่ามาแก้กฎหมายไปใช้กฎหมู่  รัฐธรรมนูญปี 40 ที่ winner takes  all  ผมถือว่าเป็นกฎหมู่ครับ

ลูกจีนรักชาติจะลุกขึ้นสู้กับลูกจีนขายชาติอย่างสุดฤทธิ์
ผมให้พี่ 1 แต้มเลยครับ  เยี่ยม
ลูกจีนรักชาติจะลุกขึ้นสู้กับลูกจีนขายชาติอย่างสุดฤทธิ์

ไอ้พวกเลวๆนี่มันก็เหมือนเด็กเกเร เด็กขี้โกงในห้องตอนเราเป็นเด็กๆล่ะนะครับ
มันชอบแกล้งชอบเอาเปรียบเด็กคนอื่น
ถ้ายอมหงอมัน มันยิ่งได้ใจ
แต่ถ้ามีเด็กบางคนลุกขึ้นสู้  ถึงตัวเล็กกว่า แต่ถ้าลุกขึ้นจ้องหน้าให้มันรู้ว่า "กูไม่กลัวมึง"
ไอ้พวกตัวแสบมันก็กลัวเจ็บเหมือนกัน
พนันกันก็ได้ ดูจากพฤติกรรม วาจา สัญชาติญานผมบอกว่า ไอ้นาย 23 ตอนมันเป็นเด็กมันไม่กล้าสู้คนอื่นซึ่งๆหน้า
(ปล. เมียผมถ้าเจาะเลือดมาคำนวนนี่เจ๊กร้อยเปอร์เซนต์ ตัวผมมีเลือดเจ๊กอยู่อย่างน้อย 12.5 % แถมเป็นพวกเงี้ยวไทยใหญ่อีกอย่างน้อยก็ 12.5% แต่เราก็รักชาติไทย เพราะเราเป็นคนไทยเหมือนไอ้ลูกพระยานั่นแหละ)

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 08:30:43 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก  เหมอๆกันนะครับ ผมเอาสาวเหนือมาคน  พวกพีเอาสาวเจ๊กไปคนละคน

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 11:38:40 PM »

นายกที่ผมเคารพมากท่านหนึ่งคือ นายอานันท์ฯ ท่านก็หน้าตาจีนๆ เหมือนนายแบบบนกระป๋องหมูแผ่นหมูหยอง นะครับ

ท่านอานันท์ มีเชื้อมอญ .... ผมพลอยภูมิใจที่มีเลือดมอญ   Grin

เคยอ่านเจอในนิตยสารเล่มนึงนานมาแล้ว ทูตพม่า ประจำยู.เอ็น. พูดเกี่ยวกับชนกลุ่มน้อยชาวมอญ ว่ามอญไม่มีอีกแล้ว มอญคนสุดท้ายได้ตายไปแล้ว....ท่าน อานันท์ ได้ยกมือลุกขึนประท้วงพร้อมพูดว่า......ไม่จริงครับ...ผมนีแหละมอญ.....(จำได้ประมาณนี้แหละครับ )
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์