๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 02:10:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เขาเรียกพวกเราว่า "เจ๊ก" แต่พวกเขามิได้รังเกียจพวกเราแม้แต่น้อย ลูกสาวก็ยังยกให้  (อ่าน 10448 ครั้ง)
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 01:00:23 PM »

เกิดเมืองไทย อยู่เมืองไทย เป็นพลเมืองไทย มีบัตรไทย ไม่ว่าคุณจะมีเชื้อชาติใด ก็คือคนไทยเหมือนกัน เรื่องทำชั่วทำดีไม่ได้อยู่ที่เชื้อชาติ มันอยู่ที่ตัวบุคคล

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 01:03:21 PM »

ผมก็มีเชื้อจีนปน ๆ อยู่นิดหน่อยครับ ไหว้เจ้าก็ไม่ได้ไหว้ แต่กินของไหว้บ้านอื่นเรื่อย

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 02:45:25 PM »

นายกหมักนี่เชื้อสายไทยแท้ๆเลยใช่มั้ยคะพี่เห็นคุยมาตลอดชั้นไหนต่อชั้นไหน

เด็กรัฐศาสตร์จุฬาบางทีชอบมาปวนเปี้ยนอยู่ ม.มหิดล ประจำ   คิก คิก
[/quote]

ถ้าจะเลือกสักแค่ไมกี่สาย ก็คงได้ไทยแท้กลับไปหลายชั่วคนครับ แต่เมื่อคิดตามความจริงนับบุพการีขึ้นไปให้ครบทุกคน  พ่อ-แม่   ปู่-ย่า-ตา-ยาย  2 - 4 - 8 - 16 - 32 แล้วนับ % เอา ผมเชือว่ามีเชื้อสายนอกประเทศไทยด้วยไม่มากก็น้อย 

อือม์ เด็กรัฐศาสตร์จุฬา ไปป้วนเปี้ยนถึงมหิดลแสดงว่าเอาจริงครับ ผมไปป้วนแถวอักษร นิเทศก็ไกลแล้ว อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2008, 03:42:03 PM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 05:06:35 PM »

คิดถึงตอนเด็กก็เป็นปมด้อยเหมือนกัน   เรื่องมีเชื้อจีน50%แต่ทุกวันนี้เฉยๆครับ     พูดจีนไม่เป็นอีกต่างหาก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
408
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 05:33:12 PM »

Smiley ลูกไทย ลูกเจ็ก ลูกญวน ลูกลาว ไม่ใช่สาระของการทำความดีหรอกครับ คนดีหรือไม่มันอยู่ที่ตัว ตัวอย่าง ลูกจีนที่ทำความดีที่เห็นได้ประจักษ์ชัดแจ้ง คือ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช  

เห็นด้วยกับคุณวัฒน์ครับ
คนจะเลว/ชั่วมันอยู่ที่สันดานครับ
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 05:51:03 PM »

ผมค่อนข้างเกลียดเลยนะ กับคนที่ชอบเรียกคนอื่นว่า เจ็ก ลาว  อะไรประมาณนี้  ผมมีเพื่อนหลายคนที่เป็น คนจีน  คนอีสาน  คนใต้  เพื่อนผมก็มีทั้งดีและชั่วทั้งนั้น ในความรู้สึกส่วนตัวแล้วการแบ่งแยกหยั่งงั้นไม่เกิดประโยชน์เลย  มันก็คนไทยด้วยกันทั้งนั้น  เห็นบ้านเมืองวันนี้แล้วเพลียใจจัง  ไม่รู้ว่าพวกเ -รทั้งหลายไม่รู้จะหาประเด็นไหนมาสร้างความแตกแยกในสังคมอีก  แทนที่เราจะรวมหัวกันไปตีข้างบ้าน ไม่ทันไรพวกก็เผาบ้านกันเอง......ซะงั้น
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 06:07:22 PM »

คิดถึงตอนเด็กก็เป็นปมด้อยเหมือนกัน   เรื่องมีเชื้อจีน50%แต่ทุกวันนี้เฉยๆครับ     พูดจีนไม่เป็นอีกต่างหาก

ผมตรงกันข้าม แทบไม่เคยโดนล้อเลย  ถ้ามีคำล้อเพื่อนก็มักหมายถึงคนอื่นที่ไม่ใช่ผม  ทั้งๆที่ผมหน้าตาตี๋กว่าคนอื่น  พอมาสำรวจตัวเองอีกที นอกจากหน้าตาแล้ว คอนเซ็ปลูกจีน เช่น เรียนเก่ง  ประหยัด  สะอาด  ขยัน อดทน แบบคนอื่นผมไม่มีเลย   เพื่อนมันเลยไม่อยากล้อ  Cheesy

....ตามล่า...อีตอแหล
krit Swatmit
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 09:04:42 PM »

ที่คุยมาไม่เห็นเกี่ยวเรื่อง ปืน ผา หน้าไม้ เลย
ผมเป็นคนชอบปืน และรักชาติไทยเหมือนพวกเราทุกๆแหละครับคนครับ

โครงการชลประทานเชียงราย
ถ.ศรีเวียง ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย [57000]
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 09:11:20 PM »

ที่คุยมาไม่เห็นเกี่ยวเรื่อง ปืน ผา หน้าไม้ เลย
ผมเป็นคนชอบปืน และรักชาติไทยเหมือนพวกเราทุกๆแหละครับคนครับ

ตรงนี้....หลังแนวยิง
สนทนาเรื่องทั่วไป เศรษฐกิจ สังคม การเมือง บันเทิง ฯลฯ  ครับ  Wink

Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 09:22:33 PM »

หมู ไม่ยอม หมู ไม่ยอม หมู ไม่ยอม

คิก คิก คิก คิก

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 09:56:04 PM »

ไทยแท้ต้องหลังอาน หางดาบ หน้าเหมือนหมู จมูกโต ปากห.......^-_-^
สามก๊ง รักในหลวง
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแบ่งแยกแผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 39

NO TECHNIC PICK ONLY

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 10:53:14 PM »

จะเชื้อสายไหนลองได้ขึ้นชื่อว่าไทยก็คือไทยเหมือนกัน
จะแบ่งแยกทำให้แตกฝ่ายไปไย ความเป็นไทยมันอยู่ในสายเลือด
จะมากจะน้อยหาใช่สาระสำคัญ อยู่ในจิตวิญญาณ
ความเห็นส่วนตัวครับ Grin Grin Grin
ด้วยจิตคารวะ ไหว้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 11:41:56 PM »

สวัสดีครับ ผมก็รัฐศาสตร์จุฬา อยู่ IR นั่งโต๊ะบอล ครับ อิ อิ

ขอคุยครับ เรื่องความเป็นจีนในเมืองไทยผมว่ามีลักษณะเฉพาะหน่อย (เท่าที่นำเสนอ อ. ในการบ้าน Essay เรื่อง Assimilation of Chinese Culture in Thailand)

คือเน้น วัฒนธรรม มากกว่า สายเลือด อย่างมากกว่าชาติอื่น ความเป็นจีน/ไทยคือยึดประเพณีจีน/ไทยในครอบครัว หน้าขาว หน้าดำไม่สำคัญเท่า บางทีเราถึงถามกันว่าบ้านคุณเป็นจีนหรือเป็นไทย ไม่ใช่แค่ดูหน้าก็รู้อย่างในมาเลยเซีย คนจีนที่มาเมืองไทยแล้สทำราชการก็กลายเป็นไทยไปเร็วกว่าคนที่ทำการค้า ในการบ้านผมยกตัวอย่างเรื่องการต่อต้านคนจีนของจอมพล ป. ว่าชี้ให้เห็นชัดว่าความเป็นจีนที่จอมพล ป. ต่อต้านนั้นคือวัฒนธรรมและพฤติกรรมทางหมู่มากกว่า ตัวจอมพล ป. เอง และ หลวงวิจิตร ก็มีเชื้อจีนและที่บ้านยังมี ศาลแดงๆ (เอ้อ เรียกไม่ถูก ผมก็เชื้อจีนแต่เกิดเป็นเจนเนอเรชั่นที่ 5 แล้วครับ ตรุษจีนยังไม่ได้เงินเลย) หนังสืออ้างอิงเล่มหนึ่งบอกว่าตอนนั้นหลวงวิจิตรฯ มีความขัดแย้งกับชุมชนจีนมาก ต้องพกปืนไว้ป้องกันตัว (หนังสือฝรั่ง จำไม่ได้ครับว่าใครเขียน) เรื่องนี้ต่างกับการต่อต้านยิวของนาซีเยอรมันเพราะถึงแมว่านาซีจะพยายามคิดทฤษฎีวัดหน้าวัดหัวว่าใครเป็นนอร์ดิก อารยัน แต่ก็ยึดด้านสายเลือดมาก ถึงคนหน้านอร์ดิกแต่สืบว่ามีเชื้อยิวก็โดนตราว่าเป็นยิวอยู่ดี (คงเป็นเพราะในยุโรปมีการบันทึกการแต่งงานละเอียดทั้งในโบสถ์ และซินากอกด้วย) หนังสือเล่มหนึ่งเรื่องคนจีนในไทยที่รวบรวมไว้ดีคือที่นาย William Skinner เขียนครับ

สำหรับ รมต. นายก ไทยนั้น ถ้าคิดตามวัฒนธรรมก็คงเป็นอย่างที่ท่าน APISIT26 กล่าว เพราะผมก็เห็นแต่นายกขายชาติหน้าเลี่ยมที่เป็นผู้นำประเทศในตำแหน่งแล้วไปแสดงตัวว่าเป็นคนอพยพมาจากชาติอื่น เยี่มบรรพบุรุษในแผ่นดินอื่น แต่ถ้าดูตามสายเลือก นายกที่ผมเคารพมากท่านหนึ่งคือ นายอานันท์ฯ ท่านก็หน้าตาจีนๆ เหมือนนายแบบบนกระป๋องหมูแผ่นหมูหยอง นะครับ

สวัสดีครับคุณวิลล์   ผมเป็นรัฐศาสตร์ไม่ปกครองใคร รุ่น 31 ตึกกิจกรรมครับ  ร่วมสามสิบปีแล้วที่ไม่ได้ยิน "ตึกกิจ-โต๊ะบอลล์"  เศร้า  เศร้า   พี่ชาติของผม(สุรชาติ บำรุงสุข)คงสบายดี  เห็นออกทีวีหน้าแก๊แก่  ผมไม่ค่อยได้กลับไปเยี่ยมถิ่นเก่าเลย

ชาวจีนในไทยรุ่นหนึ่ง-รุ่นสองเน้นสร้างฐานะอย่างเดียว น่าห่วงคือรุ่นต่อมาบางคนที่พอสะสมทุนได้มากๆก็เริ่มเข้าสู่การแสวงหาอำนาจทางการเมือง เป็นวงจรผูกขาดอำนาจ การเมืองเอื้อทุน-ทุนเอื้อการเมือง ตั้งแต่ชั้นท้องถิ่นเทศบาลไปจนถึงระดับประเทศ   ส่วนอีกพวกคือชนชั้นกลางที่ไม่ได้มีทุนมาก ทำธุรกิจขนาดย่อมตรงไปตรงมา  เสียภาษีเหมาจ่ายไม่มี BOI  ไม่มีพักชำระหนี้  ไม่ได้ดอกเบี้ย SML  รับไม่ได้ที่เห็นประเทศล่มจมลงในบ่ออาจมของการโกงกิน+การเผด็จการทางรัฐสภา+ทุจริตเชิงนโยบาย

ลูกจีนชั้นกลางกลุ่มนี้ไม่เคยมีความคิดจะกลับไปค้าขายเมืองจีน ไม่เคยคิดหนีไปประเทศอื่น  เซ้นท์มากกับความอยุติธรรม บางคนเช่นผมถูกปลูกฝังจิตสำนึกประชาธิปไตยมา เห็นว่ามีสิบกว่าล้านเสียงที่เลือกมันเพราะโดนนโยบายประชานิยมซื้อเสียงซื้อใจ  ครูบาอาจารย์  ตำรวจ เลือกมันรักมันเพราะถูกอัดฉีดงบประมาณเพิ่มเงินเดือนจนอิ่ม ถ้าเช่นนั้นก็ให้มันปกครองไปเถอะ  แต่อย่ามาแทรกแซงกระบวนการตรวจสอบ อย่ามาแทรกแซงองค์กรอิสระหรือองค์กรกลาง อย่ามาแทรกแซงศาล  และอย่ามาแก้กฎหมายไปใช้กฎหมู่  รัฐธรรมนูญปี 40 ที่ winner takes  all  ผมถือว่าเป็นกฎหมู่ครับ

ลูกจีนรักชาติจะลุกขึ้นสู้กับลูกจีนขายชาติอย่างสุดฤทธิ์

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 11:56:31 PM »

Smiley ลูกไทย ลูกเจ็ก ลูกญวน ลูกลาว ไม่ใช่สาระของการทำความดีหรอกครับ คนดีหรือไม่มันอยู่ที่ตัว ตัวอย่าง ลูกจีนที่ทำความดีที่เห็นได้ประจักษ์ชัดแจ้ง คือ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช  
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ไม่ว่าจะเชื้อสายไหน  เกิดในไทยโตในไทย  ก็คือคนไทยเหมือนกัน
ถึงแม้จะไม่เกิดในไทยแต่สัญชาติไทย  รักเมืองไทย  รักพ่อหลวง  ทำตัวดีไม่เป็นที่เดือดร้อนให้ชาติและสังคม  ก็ถือว่าเป็นคนไทยเหมือนกัน  แถมยังจะดีกว่าพวกที่เกิดในไทยแล้วทำตัวหนักโลกหนักแผ่นดินซะอีก   
เรื่องการดูถูกแบ่งชั้นวรรณะ  มีทุกชาติ  จะมากหรือน้อยเท่านั้น   แต่ที่จะแย่ที่สุดก็คือ การดูถูกเหยียดหยามกันเอง  ทั้งๆที่ขี้เหม็นเหมือนกัน
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 01:16:31 AM »

ผมเป็นลูกจีนเกิดในไทยครับพ่อมาจากเมืองจีนแม่เกิดในไทยแต่ตากับยายก็มาจากจีนตั้งแต่หลังสงครามโลกครั้งที่หนึ่ง  ตอนเด็กๆถูกเพื่อนๆล้อเลียนว่าเป็นเจ๊ก ก็เข้าใจผิดคิดว่าเขาเหยียดหยามเราครับน้อยเนื้อต่ำใจเป็นอันมาก  มาหลายปีนี้ค่อยเข้าใจว่าพวกเขาไม่ได้ดูถูกกีดกันพวกเราแม้แต่น้อย  ผมได้เข้าโรงเรียนดีที่สุดของประเทศ(อัสสัมชัญ, เตรียมอุดม) เรียนมหาวิทยาลัยดีที่สุด(จุฬาลงกรณมหาวิทยาลัย, รัฐศาสตร์)  สามารถใช้บริการภัตตาคารดีที่สุด ไม่มีที่ใดที่เราเข้าไปไม่ได้ ญาติทางแม่ผมจบจปร ตอนนี้เป็นนายทหารใหญ่ ไม่มีใครกีดกันครับ

พ่อตาผมเป็นครูใหญ่ เป็นคนไทยแท้ครับ ตอนที่อาปาอาม้าผมไปขอลูกสาวท่าน ท่านดีใจด้วยซ้ำไป เวลาไปงานศพญาติทางแฟนพวกเขาให้ผมถวายผ้ามหาบังสกุลด้วยครับ  แต่พ่อตาก็เรียกผมว่า "เจ๊ก" นะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ผมเคยไปเที่ยวเมืองจีนแต่ไม่รู้สึกสักน้อยว่านี่คือบ้าน

ผมรักประเทศไทยครับ สิ่งที่เสียใจที่สุดในชีวิตคือ  ลูกจีนเคยเป็นรัฐมนตรี-นายกรัฐมนตรี แตไม่เคยสร้างคุณความดีความสามารถให้เป็นที่ประจักษ์  แต่กลับเข้าไปถอนทุนโกงกิน ครั้งแล้วครั้งเล่า เมื่อไรเล่าที่จะได้ลบคำว่าพวกเจ๊กชอบกินเล็กกินน้อยตระกละตระกราม

พี่เป็นเด็กอัสสัมใช่มั้ยครับ   ผมเป็นเด็กกรุงเทพคริสเตียนครับ
ยินดีที่ได้รู้จักคนในเครือจตุรมิตรอีก 1 คนครับ ไหว้

นายกที่ผมเคารพมากท่านหนึ่งคือ นายอานันท์ฯ ท่านก็หน้าตาจีนๆ เหมือนนายแบบบนกระป๋องหมูแผ่นหมูหยอง นะครับ

ท่านอานันท์ มีเชื้อมอญ .... ผมพลอยภูมิใจที่มีเลือดมอญ   Grin

พี่ธำรงเป็นมอญเหมือนผมเลย แต่ของผมนี่อาจจะเยอะหน่อยครับ
คือทางคุณตาเป็นมอญ ปทุมฯ ส่วนทางคุณปู่เป็นมอญพระประแดงครับ
เรียกว่าเอามอญมาผสมกับมอญ ผมนี่พันธุ์แท้มีเพ็ดดีกรีเลยครับ Grin
เพิ่งรู่ว่าท่านอานันท์มีเชื้อมอญเหมือนกัน ที่สำคัญท่านเป็นรุ่นพี่โรงเรียนผมด้วยครับ
เป็นอีก 1 คนที่เราชาว BCC ภูมิใจครับ ไหว้

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์