๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 07:19:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -ข่าว-ทหารพระธรรมนูญพร้อมหน่วยหน่วยมนุษย์กบบุกโรงพักท้ายเหมือง  (อ่าน 12815 ครั้ง)
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 07:12:25 AM »

พังงา/ทหารพระธรรมนูญพร้อมหน่วยหน่วยมนุษย์กบบุกโรงพักท้ายเหมือง แจ้งความจับแกนนำประท้วง

เมื่อเวลาประมาณ 14.00 น.วันที่ 16 พฤศจิกายน 2555ที่สภ.ท้ายเหมือง อ.ท้ายเหมือง จ.พังงา เรือตรี ถนอมศักดิ์ โสเจยยะ นายทหารพระธรรมนูญทัพเรือภาคที่3 พร้อมด้วยทหารเรือจำนวนหนึ่งและทหารหน่วยมนุษย์กบ(หน่วยซีล) มีอาวุธปืนสงครามครบมือ เข้าพบ ร.ต.ท.ชัยยุทธ บุญใหญ่ พนักงานสอบสวนเวร สภ.ท้ายเหมือง ว่าตนเองได้รับมอบอำนาจจาก พล.ร.ต.วีระพันธ์ สุขก้อน ผบ.ฐานทัพเรือพังงาให้ดำเนินคดีต่อนายทวี แพใหญ่ กรรมการสมาคมประมงทับละมุ แกนนำกลุ่มชาวประมงประท้วงปิดอ่าวคลองทับละมุและปิดถนนเพชรเกษม บริเวณสามแยกทับละมุ เมื่อวันที่ 14 พฤศจิกายน ที่ผ่านมา ในข้อหาเข้าไปถ่ายภาพในพื้นที่สงวนฐานทัพเรือพังงา ซึ่งเป็นพื้นที่สงวนตาม พรบ.ความลับทางราชการ

ผู้สื่อข่าวรายงานเพิ่มเติมว่า วันนี้ผู้สื่อข่าวได้เข้าไปติดตามข่าวความคืบหน้าคดีฆ่ารองนายก อบต.ท้ายเหมือง ในระหว่างการถ่ายภาพอาวุธปืนอยู่นั้น จู่ๆก็มีทหารหน่วยมนุษย์กบพร้อมอาวุธสงครามครบมือเข้ามาในลักษณะเข้าควบคุมพื้นที่ สร้างความตื่นตระหนกแก่ผู้สื่อข่าวและผู้ที่มาติดต่อราชการเป็นอันมากนอกจากนี้ยังมีชายฉกรรจ์ท่าทีไม่น่าไว้ใจ คอยลักลอบถ่ายภาพสื่อมวลชนที่ติดอยู่ภายในห้องรับเรื่องราวร้องทุกข์ เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงได้เข้าไปสอบถาม เนื่องจากเกรงว่าจะเป็นการคุกคาม หรือปองร้ายสื่อมวลชน จนทราบว่าเป็นเจ้าหน้าที่ทหารเรือนอกเครื่องแบบ  ขณะที่รอบนอกสถานีตำรวจยังสังเกตพบว่ามีชายฉกรรจ์จำนวนไม่น้อยกว่า 10 คน วางกำลังกระจายรอบบริเวณทั้งหมดอีกด้วย หลังจากหายจากการตื่นตระหนกผู้สื่อข่าวจึงสอบถามตำรวจผู้เกี่ยวข้องจึงทราบว่าทหารเรือมาแจ้งความดังกล่าว

อโนทัย งานดี / พังงา / 0819567277
คลิป
http://77.nationchannel.com/home/310592/

พอดีผมไปพบคลิปข่าวนี้จากเวปนึง   ดููคลิปเเล้วผมมีข้อสงสัยว่า   การพกพาอาวุธสงครามขึ้นไปบนโรงพักโดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นการกระทำที่เหมาะสมหรือไม่       โดยตามข่าวบอกว่ามีท่าทีคุกคามต่อสื่อมวลชนเเละประชาชนบนโรงพักอีกด้วย     ทำไมตำรวจบนโรงพักจึงปล่อยให้เกิดเหตุการ์ณเเบบนี้    เเล้วประชาชนผู้ไปติดต่อราชการจะไว้ใจในความปลอดภัยบนโรงพักได้อย่างไร ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2012, 07:56:08 AM โดย eazycompany » บันทึกการเข้า
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 07:44:03 AM »

พอดีผมไปพบคลิปข่าวนี้จากเวปนึง   ประเด็นเรื่องที่เเจ้งความก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไร   
เเต่ดูคลิปเเล้วผมมีข้อสงสัยว่า

การพกพาอาวุธสงครามขึ้นไปบนโรงพัก   
โดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าหน้าที่ตำรวจ  เป็นการกระทำที่เหมาะสมหรือไม่       
โดยตามข่าวบอกว่ามีท่าทีคุกคามต่อสื่อมวลชน  เเละประชาชนบนโรงพักอีกด้วย     

ทำไมตำรวจบนโรงพักจึงปล่อยให้เกิดเหตุการ์ณเเบบนี้   
เเล้วประชาชนผู้ไปติดต่อราชการจะไว้ใจในความปลอดภัยบนโรงพักได้อย่างไร   

ท่านสมาชิกมีความเห็นอย่างไรครับ ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  easycompany  กล้าจิง จิง อ่ะ ฮา

ยายมา  "เจิม"  กระทู้  ให้เป็นรายแรก  ตอนเช้า อ่ะ  ฮา

5555  เตรียม  "ยาแดง"  ไว้เยอะๆ อ่ะ  ฮา
"ไอ้หวัง"  ตายแน่  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
eazycompany
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 07:53:39 AM »

พอดีผมไปพบคลิปข่าวนี้จากเวปนึง   ประเด็นเรื่องที่เเจ้งความก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไร  
เเต่ดูคลิปเเล้วผมมีข้อสงสัยว่า

การพกพาอาวุธสงครามขึ้นไปบนโรงพัก  
โดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าหน้าที่ตำรวจ  เป็นการกระทำที่เหมาะสมหรือไม่      
โดยตามข่าวบอกว่ามีท่าทีคุกคามต่อสื่อมวลชน  เเละประชาชนบนโรงพักอีกด้วย    

ทำไมตำรวจบนโรงพักจึงปล่อยให้เกิดเหตุการ์ณเเบบนี้    
เเล้วประชาชนผู้ไปติดต่อราชการจะไว้ใจในความปลอดภัยบนโรงพักได้อย่างไร    

ท่านสมาชิกมีความเห็นอย่างไรครับ ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่  easycompany  กล้าจิง จิง อ่ะ ฮา

ยายมา  "เจิม"  กระทู้  ให้เป็นรายแรก  ตอนเช้า อ่ะ  ฮา

5555  เตรียม  "ยาแดง"  ไว้เยอะๆ อ่ะ  ฮา
"ไอ้หวัง"  ตายแน่  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไม่ขนาดนั้นมั้งครับยาย(ขอเรียกตามสมาชิกท่านอื่นๆ)   คือผมมเห็นว่าสถานีตำรวจเป็นสถานที่ราชการที่เกี่ยวข้องกับความขัดเเย้ง   น่าจะมีมาตรการรักษาความปลอดภัยโดยการห้ามพกพาอาวุธปืนเข้าไปในโรงพักเช่นเดียวกับศาลหรือเรือนจำ      เเละเป็นการเเจ้งความคดีที่ไม่ได้ร้ายเเรง    ผมจึงสงสัยว่าจำเป็นต้องใช้หน่วยรบพิเศษมาอารักขากันถึงบนโรงพักเลยหรือ    หรือข่าวอาจจะตกหล่นอะไรรึเปล่า(หรือนอกโรงพักมีกลุ่มคนมาชุมนุมปิดล้อม)    เเต่ถ้ายึดตามข้อเท็จจริงในข่าวผมว่าทหารไม่สมควรพกพาอาวุธสงครามเข้าไปในโรงพักครับ        ไม่ได้ผิดอะไรร้ายเเรงเเต่ความเห็นส่วนตัวผมว่าไม่เหมาะสมครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:59:40 AM โดย eazycompany » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 08:00:22 AM »

Tongue   Lips Sealed  Lips Sealed:-X      Undecided

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 08:04:59 AM »

Tongue   Lips Sealed  Lips Sealed:-X      Undecided

ลุงปูไม่เม้นท์ อะไรหน่อยเหรอครับ Grin
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 08:29:23 AM »

...ก่อนหน้านั้นทหารเรือเขาก้ทำตามหน้าที่ ตรวจค้นจับกุมสิ่งผิดกฎหมาย แต่แกนนำได้อาศัยสื่อมวนชลที่สนิทสนมกันสร้างข่าวบิดเบื่อนข้อเท็จจริงแถมยังเป็นคนปลุกระดมชาวบ้านมาประท้วงปิดฐานทัพ ซึ่งการกระทำดังกล่าวผมว่ามันเกินไป งานนี้สาเหตุเกิดจากลักลอบขนยาเสพติดกับขนแรงงานเถื่อนครับ...

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 08:52:11 AM »

ไม่ทราบข้อมูลที่แน่ชัดไม่กล้าวิจารณ์ครับ 

แต่กลัวว่าจะเป็นแบบไม่ยอมจ่ายส่วยแล้วมาจับ   อ๋อย

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:00:44 AM »

ส่วนตัวนะครับ สำหรับผมความน่าเชื่อถือของนักข่าวมีมากกว่านักการเมืองนิดนึง...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:19:36 AM »

ดูข่าวนี้ครับ..ขัดขื่นการปฎิบัติงานของเจ้าหน้าที่ชัดๆ ยังมีหน้ามาอ้างว่าไม่รู้ว่าเป็นทหารเรือ โดยมาสื่อพรรคพวกกันให้ความร่วมมือเล่นข่าวเต็มที่
http://www.thairath.co.th/content/region/305715

หลังจากนั้นก็ใช้กฎหมู่มาทำตัวเหนือกฎหมาย
http://manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9550000139486

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:58:35 AM »

ประเด็นที่ 1
การปิดอ่าว ปิดถนน ถ่ายภาพในสถานที่หวงห้าม เป็นการกระทำผิดกฏหมาย เจ้าหน้าที่ดำเนินการแจ้งความดำเนินคดีตามขั้นตอนปกติ เหมาะสมถูกต้องแล้ว

ประเด็นที่สอง
การพกอาวุธของเจ้าหน้าที่ทหาร ถือเป็นการปฏิบัติหน้าที่ตามที่ผู้บังคับบัญชามอบหมาย ไม่จำเป็นต้องขออนุญาตตำรวจ รวมถึงกฏหมายพกพาอาวุธปืน ก็มิให้บังคับใช้ แก่ทหารที่กำลังปฏิบัติหน้าที่อยู่แล้ว

ส่วนตัวผม เจ้าหน้าที่ทหารเรือกระทำถูกต้องเหมาะสมแล้ว
ที่ไม่เหมาะสม คือคนที่กระทำผิดกฏหมาย
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 10:03:36 AM »

ถ้ามีอุปกรณ์ อาวุธครบขนาดนั้นมาขวาง เรือผม ผมจำต้องหยุดเรือครับ ผมกลัวตายครับ อีกอย่างเรือของทางราชการจะมีธงราชนาวี

จากภาพแรก เจ้าหน้าที่ใส่เครื่องแบบชัดเจน เรือต้องสงสัยกลับขัดขืน โดนยิงก็ไม่แปลกครับ

ปล.ในภาพ หนังสือพิมพ์เบลอ ชื่อหน่วยงานเจ้าหน้าที่อ้างว่าเป็นชายลึกลับฟังไม่ขึ้น ผม"เข้าข้าง"ทหารเรือครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 10:52:10 AM »

มันน่าลากออกไปสอบไกลๆฝั่งหน่อยนะ
ไอ้นักข่าวสีเขียวนั่นน่าจะเชิญมาเสวนากันสักนิด
จดบันทึกเรือพวกนั้นไว้คราวหน้าไปเสียกลางทะเลปล่อยมันเท้งเต้งไปเลยไม่ต้องช่วยไม่เปลืองเชื้อเพลิงด้วย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:08:48 AM »

เท่าที่นายสมชายสรุปจากในกระทู้นี้และลิ้งก์ไทยรัฐ กับ ลิ้งก์ ผจก. ...

ครั้งแรกบอกว่าไม่เชื่อว่าเป็นทหารเรือ ขณะขอตรวจค้นกลางทะเล จะขอเข้าฝั่งก่อน, แล้วในภายหลังเมื่อรู้ว่าใช่ทหารเรือแน่ๆ ก็บอกว่าโดนทหารรังแก... หลังจากบอกว่าโดนทหารรังแกแล้วก็มีการระดมม๊อบออกปิดถนนและทำอย่างอื่นด้วย...

หากนายสมชายเป็นฝ่ายทหาร ก็จะใช้กฎหมายสางเรื่องครับ ว่าไปตามผิดว่าไปตามถูก โดยใช้มือกฏหมายเข้ามาสางทีละประเด็น... มือกฎหมายของทหารก็คือนายทหารพระธรรมนูญนั่นแหละครับ, แล้วในเมื่อมีการกระทำผิดกฎหมายเช่นม็อบปิดถนน ม็อบฝูงชนเจ้าอารมณ์ ฯลฯ แล้วเจ้าหน้าที่บ้านเมืองคือตำรวจฯ ไม่สามารถอำนวยความสงบ ควบคุมไม่ให้มีการละเมิดกฎหมายได้ ก็ต้องนำกำลังของตนเองมาป้องกันมือกฎหมายของตนเองครับ...

หากฝ่ายตำรวจ หรือใครก็ตามแต่ หากไม่พอใจและเป็นผู้เสียหายฯ... ก็สามารถฟ้องร้องคดีต่อศาลได้ ใครผิดใครถูกก็ว่าไปตามนั้น จะเป็นอาญาหรือแพ่งก็เลือกฟ้องเอาเองตามแต่ฐานความผิดครับ...

สรุปนายสมชายว่าทหารเรือทำได้เหมาะสมแล้วครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:12:25 AM »

พอดีผมไปพบคลิปข่าวนี้จากเวปนึง   ประเด็นเรื่องที่เเจ้งความก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไร   เเต่ดูคลิปเเล้วผมมีข้อสงสัยว่า   การพกพาอาวุธสงครามขึ้นไปบนโรงพักโดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นการกระทำที่เหมาะสมหรือไม่       โดยตามข่าวบอกว่ามีท่าทีคุกคามต่อสื่อมวลชนเเละประชาชนบนโรงพักอีกด้วย     ทำไมตำรวจบนโรงพักจึงปล่อยให้เกิดเหตุการ์ณเเบบนี้    เเล้วประชาชนผู้ไปติดต่อราชการจะไว้ใจในความปลอดภัยบนโรงพักได้อย่างไร    ท่านสมาชิกมีความเห็นอย่างไรครับ ไหว้

มีความเห็นว่าในเมื่อตำรวจไม่สามารถป้องกันไม่ให้เกิดม็อบผิดกฎหมายได้ ทางทหารก็ป้องกันคนตนเอง(นายทหารพระธรรมนูญ)ครับ... เรื่องนี้ต้องสางว่าใครถูกใครผิด โดยใช้กฎหมายนำหน้าครับ...
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:33:46 AM »

ผลประโยชน์เยอะมั้งครับ ภูเก็ตแรงงานต่างด้าวเป็นแสนๆ ยาเสพติดระบาดหนักช่วง1-2ปีที่ผ่านมา น้ำมันเถื่อนก็จับได้บ่อยๆ

ถ้าจนท.ไม่ทำงาน คงแย่กว่านี้ครับ  Tongue

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์