๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:24:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการก่อสร้าง  (อ่าน 5808 ครั้ง)
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:21:04 PM »

ปัจจุบันหอพักใกล้จะเรียบร้อยแล้วซึ่งใช้เวลานานเกินกว่าที่ผู้รับเหมาได้ทำสัญญากับเจ้าของบ้าน แต่ปัญหาในการก่อสร้างทำให้ล้าช้าเกิดจาก คนงานวิ่งหนีลูกปืน สืบเนื่องจากข้างบ้านซึ่งอยู่ติดกัน มีนิสัยค่อนข้างจะอวดตัวว่าตัวเองมีเงิน มีบารมี  (อ้างว่ารถแต่ล่ะคันของเขาราคาไม่ต่ำกว่าล้าน       ฮอนด้าชิตี้ อีซูชุ 4 ประตู มีโรงกลึงของลูกเขย เคยมีหอพัก ) ไม่ไ้ด้ว่าตำรวจน่ะครับ แต่เผอิญ ข้างบ้านคนนี้เป็นตำรวจอยู่ สภอ. สันทราย เหตุครั้งแรก2 เดือนที่แล้ว คนงานได้ก่อผนังแล้วมีเศษปูนตกใส่หลังคาบ้านเขา ซึ่งผมก็ได้ไปขอโทษเขาและแก้ไขโดยการเอาสแลมมาปิด   และพยายามถามตลอดว่ามีอะไรที่ควรแก้ไขไหมครับ ซึ่งเหตุการณ์ในครั้งนี้ทำให้คนงานไม่ยอมมาทำงาน 1 เดือน Smiley หลังจากนั้น ผมก็ได้พยายามเกลี้ยกล่อมคนงานให้กลับเข้ามาทำงาน ทำได้ 1อาทิตย์ ขณะที่มีงานฉาบขัดมันได้ 4 ห้อง ก็มีโทรศัพท์มาหาผมคือคนข้างหอพักโทรมา

คนข้างบ้าน "ไอ้น้องให้มารีบจัดการ เรื่องคนงานพูดคุยกันเสียงดัง เดี๋ยวนี้"  ซึ่งคนงานบางคนเป็นชาวต่างด้าว
ตัวกระผม " ครับๆ เดี๋ยวผมจัดการให้เดี๋ยวนี้ครับ"
ผมก็โทรหาผู้รับเหมาให้ดูแลเรื่องเสียงดังหน่อย ก็น่าจะจบ หลังจากนั้น อีก10 นาที ก็โทรหาผมอีก  Sad

คนข้างบ้าน" น้อง ถ้าน้องคุยกันดีๆไม่รู้เรื่อง มันต้องคุยกันด้วยลูกปืนแล้ว " พร้อมได้ยินเสียงตะโกน " ไอ้คนงานลงมานีสักคนสิ"
 ตัวกระผม " ใจเย็นๆ ครับ เดี๋ยวผมเข้าไปพบครับ" (ผมกำลังป้อนข้าวลูกอยู่  ไม่ต้องกินข้าวล่ะวะให้หนู พ่องานเข้า  หัวเราะร่าน้ำตาริน)
อีก10 นาทีผมก็ไปถึงสถานที่ก่อสร้าง (ห่างจากที่พักอาศัย 3 กิโลเมตร) ลงจากรถ ก็เห็นคนข้างบ้านนอกเครื่องแบบ ซองพกนอก เอามือขวา จับที่ด้ามปืน ลูกโม่ 4 นิ้ว ไม่เห็นยี่ห้อ  ส่วนตัวกระผม คอนดิชั่น 1 พกใน
"น้องต้องแก้ไขให้พี่เดี๋ยวนี้ " สักพักมันก็เดินเข้าบ้าน ซึ่งสถานที่ก่อสร้าง ไม่เห็นมีคนงาน งานฉาบค้างไว้ ยังไม่ได้ขัดมัน ปูนที่ผสมแล้วยังอยู่ในถัง
ผมก็โทรหาผู้รับเหมา ปรากฎว่าได้พาคนงานออกไปแล้วครับ ผู้รับเหมาเล่าให้ฟังว่า คนข้างบ้านสั่งให้คนงานลงมาข้างล่าง นั่งคุกเข่า มือประสานท้ายทอย แล้วข่มขู่ต่างๆนา และ ด่าคนงานอีกว่า " พวกมรึงง๊าวนัก ที่มีผู้รับเหมาง๊าวๆ แถมไม่พอเจ้าของบ้านยังจ๊าดง๊าวอีก " Huh
ณ วันนี้ยังไม่มีคนงานเข้ามาทำงานเลยครับ
ภาพนี้เป็นภาพข้างบ้านซึ่งมีหลังคาเลยมาในเขตก่อสร้าง

ภาพนี้แก้ไขข้อบกพร่องแล้ว

พี่ๆมีข้อแนะนำอะไร ที่จะให้ผมดำเนินการโดยราบรื่น และในอนาคต คงเจอปัญหาผู้พักอาศัยเสียงดังแน่ๆครับ ทางพีเอ็มก็ได้ครับ ไหว้
เดี๋ยวจะเข้าไปพบ รองผู้กำกับที่ สภอ. ก่อนครับ Wink

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:51:00 PM »

น้ำชายคาบ้านตกใส่ที่ดินคนอื่น โบราณว่า เจ้าบ้านและผู้อาศัยจะตกต่ำ ทำกินไม่ขึ้น

ทางใต้เขาถือนักครับ เรื่องยังงี้

สมมุติว่า เป็นเหตุการณ์ที่เกิดกับผม ผมจะเข้าหาเจ้านายเขา เอาเจ้านายที่ใหญ่สุดเท่าที่เข้าถึงได้

ดูพฤติกรรมเขาแล้ว ราคาไม่ค่อยมีมากพอต่อกรครับ
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:56:23 PM »

เอาใจช่วยครับพี่เอ๋... ไหว้

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:09:08 PM »

อัดวีดีโอไว้เป็นหลักฐานก่อนครับพี่เอ้  ไหว้

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:22:44 PM »

นายสมชายจำไม่ได้แน่นอนว่าเขาต้องให้สิ่งปลูกสร้างเว้นห่างจากแนวเขตที่ดินเท่าไหร่นะครับ เข้าใจว่า 2 เมตร... ตรงนี้บ้านหลังคาแดงชายคาเขียวตามรูปก่อสร้างมาเกินเขตแนวรั้ว ให้ไปแจ้งเทศบาลครับ ทำเป็นหนังสือขอให้เทศบาลมาดูแลเรื่องนี้ แล้วขอให้เทศบาลทำหนังสือตอบรับแจ้งมาด้วย...

หนังสือตามย่อหน้าข้างบนให้เจ้าของโครงการเป็นผู้ร้องเรียนต่อเทศบาล จะได้ผลหรือไม่ไม่ต้องสนใจ แต่ต่อไปในภายภาคหน้าหากเกิดเรื่องราวลากกันขึ้นศาลจะได้เปรียบบานตะเกียงครับ...

ส่วนเรื่องวัสดุก่อสร้างตกใส่หลังคาบ้านเขากับเรื่องเรื่องคนงานคุยกันเสียงดังฯ... ให้คุยกับบ้านข้างๆให้ดีๆ ว่าชวนกันไปที่โรงพัก ไปรับสารภาพและปรับกันที่โรงพัก และจ่ายค่าเสียหายกันที่โรงพัก จบเรื่องกันตรงนั้น แล้วลงบันทึกประจำวันเอาไว้ด้วย...

เมื่อทำตามอย่างข้างบนแล้ว แปลว่าทุกเรื่องจบแล้ว ตามเนื้อผ้าเป๊ะๆ ต่อไปนี้ทุกฝ่ายจะเปลี่ยนท่าทีกันใหม่ครับ... จะเลิกแสดงอำนาจบาตรใหญ่เส้นโต เพราะหากมีเรื่องกันอีก ทีนี้ใครผิดกฎหมายข้อไหนจะโดนมือกฎหมายเล่นงานทั้งคู่ และหนีไม่รอดด้วย เพราะเรื่องราวเบาะแสให้ตามตัวกันอีกในบันทึกของทางการ...

ฝ่ายคนรับเหมาก่อสร้างจะได้ควบคุมดูแลคนงานไม่ให้เกิดเรื่อง และมั่นใจว่ากฎหมายตามคุ้มครองจากนักเลงโต... นักเลงโตก็ไม่อยากเกิดเรื่องเท่าไหร่หรอกครับ แต่ที่มีเรื่องก็เป็นเพราะกลัวว่าคนงานมันไม่กลัว วันไม่ดีคืนไม่ดีปีนเข้าบ้านไล่ตีหัวเขาในบ้านเหมือนกันแหละ(ต่างคนก็ไม่อยากมีเรื่อง - เลยออกท่าข่มเอาไว้ก่อน)...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:25:04 PM »

มีเพื่อนบ้านจ๊าดง๊าวแบบนี้ปวดหัวครับ อ๋อย

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:34:29 PM »

แปลกใจ ทำไมเขาจึงฉุนเฉียวง่ายและบ่อยจัง สาเหตุน่าจะอยู่ตรงนั้นครับ Huh

ดีแล้วครับน้าเอ๋ หาคนเข้าไปคุยด้วยอีกแรง ดีกว่าเข้าไปคุยเพียงลำพัง แต่อย่างไรการพาคนเข้าไปคุย อย่าให้เขาคิดว่าเป็นการเกทับนะครับ ไม่งั้นเรื่องคงจะยาว ไม่ว่าคนที่พาไปคุยจะใหญ่แค่ไหนก็ตามบางทีอาจจะไม่จบ ควรเลือกคนที่เขาน่าจะเกรงใจด้วยความดี เป็นดีที่สุดครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 01:38:04 PM โดย babor » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:59:21 PM »

สวกแต้สวกว่าครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 02:01:43 PM »

ต้องหาที่ใหญ่กว่ามันมาช่วยเจรจาครับ Grin

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 02:10:23 PM »

ผมก็โดนเพื่อนบ้านข้างเคียงเหมือนกันเลยครับพี่  คุยตกลงกันดีๆครับพี่ หรือไม่ก็ทำตามแบบที่ พี สมชายว่าก็ใด้    

ส่วนของผมเป็นแต่เพียงเพื่อนบ้านเจ้าปัญหาเฉยๆไม่มีสีไม่มีกลิ่นให้กังวนใจสร้างแต่ความรำคานให้เฉยๆ ผมก็เลียง

ปัญหาทุกๆอย่างด้วยการเข้าไปคุยดีๆตลอด  แต่ไม่รู้ว่าต่อไปจะเป็นยังงัยอีกบ้าง   เอาใจช่วยครับพี่  
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 02:57:26 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ ไหว้
นายสมชายจำไม่ได้แน่นอนว่าเขาต้องให้สิ่งปลูกสร้างเว้นห่างจากแนวเขตที่ดินเท่าไหร่นะครับ เข้าใจว่า 2 เมตร... ตรงนี้บ้านหลังคาแดงชายคาเขียวตามรูปก่อสร้างมาเกินเขตแนวรั้ว ให้ไปแจ้งเทศบาลครับ ทำเป็นหนังสือขอให้เทศบาลมาดูแลเรื่องนี้ แล้วขอให้เทศบาลทำหนังสือตอบรับแจ้งมาด้วย...

หนังสือตามย่อหน้าข้างบนให้เจ้าของโครงการเป็นผู้ร้องเรียนต่อเทศบาล จะได้ผลหรือไม่ไม่ต้องสนใจ แต่ต่อไปในภายภาคหน้าหากเกิดเรื่องราวลากกันขึ้นศาลจะได้เปรียบบานตะเกียงครับ...

ส่วนเรื่องวัสดุก่อสร้างตกใส่หลังคาบ้านเขากับเรื่องเรื่องคนงานคุยกันเสียงดังฯ... ให้คุยกับบ้านข้างๆให้ดีๆ ว่าชวนกันไปที่โรงพัก ไปรับสารภาพและปรับกันที่โรงพัก และจ่ายค่าเสียหายกันที่โรงพัก จบเรื่องกันตรงนั้น แล้วลงบันทึกประจำวันเอาไว้ด้วย...

เมื่อทำตามอย่างข้างบนแล้ว แปลว่าทุกเรื่องจบแล้ว ตามเนื้อผ้าเป๊ะๆ ต่อไปนี้ทุกฝ่ายจะเปลี่ยนท่าทีกันใหม่ครับ... จะเลิกแสดงอำนาจบาตรใหญ่เส้นโต เพราะหากมีเรื่องกันอีก ทีนี้ใครผิดกฎหมายข้อไหนจะโดนมือกฎหมายเล่นงานทั้งคู่ และหนีไม่รอดด้วย เพราะเรื่องราวเบาะแสให้ตามตัวกันอีกในบันทึกของทางการ...

ฝ่ายคนรับเหมาก่อสร้างจะได้ควบคุมดูแลคนงานไม่ให้เกิดเรื่อง และมั่นใจว่ากฎหมายตามคุ้มครองจากนักเลงโต... นักเลงโตก็ไม่อยากเกิดเรื่องเท่าไหร่หรอกครับ แต่ที่มีเรื่องก็เป็นเพราะกลัวว่าคนงานมันไม่กลัว วันไม่ดีคืนไม่ดีปีนเข้าบ้านไล่ตีหัวเขาในบ้านเหมือนกันแหละ(ต่างคนก็ไม่อยากมีเรื่อง - เลยออกท่าข่มเอาไว้ก่อน)...
ขอบคุณครับพี่สมชาย คนงานชุดนี้กลัวตายเลยครับ เป็นผู้หญิง ไม่กล้ามาทำงานเลยครับ ตอนนี้รอคนงานในพื้นที่อย่างเดียวเลยครับ ไม่เอาคนต่างด้าว แต่ผมก็ฝากเรื่องไว้ที่ผู้บังคับบัญชาเขาไว้แล้วครับ ไหว้
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 03:00:12 PM »

ผมจะทำรั้ว ถ้าไม่ดำเนินการเกี่ยวกับหลังคาบ้านเขา ก็คงมีปัญหาอีกแน่ๆครับ Wink
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 03:02:49 PM »

ทำตัวแบบนี้เดี๋ยวพอถึงเวลาเกษียณ...แล้วจะรู้สึกว่าตัวเองนั้นเหมือนขี้วัวที่อยู่บนถนน...ถูกเหยียบถูกย้ำแบบไร้ค่าขนาดเอาไปทำปุ๋ยเขายังไม่เอา...นับอะไรกับวันตายงานศพพี่คนนี้คงเงียบเหงาน่าดู...แทนที่ช่วงที่ปฏิบัติหน้าที่ได้น่าจะสร้างคุณงามความดี...ให้เขารักให้เขาศรัทธา...อยู่อย่างมีเกียรติมีศักดิ์ศรี...พอเกษียณไปก็ยังมีคนรักและเคารพ...แบบนี้เกษียณไปมันจะต่างอะไรกับหมาหัวเน่าตัวหนึ่งเท่านั้น...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 03:05:39 PM »

ใจเย็นที่สุดครับเอ๋ ปัญหาทุกอย่างต้องมีทางแก้.......

ท่าทางแล้วเราก็จะลงหลักปักฐานตรงนั้นยาว.....

ขอให้ผ่านพ้นอุปสรรค์ไปด้วยดี

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 03:07:38 PM »

ผมจะทำรั้ว ถ้าไม่ดำเนินการเกี่ยวกับหลังคาบ้านเขา ก็คงมีปัญหาอีกแน่ๆครับ Wink
ต้องพึ่งมือกฎหมายใว้ครับ....เช่นพี่สมชายแนะนำ....

เดี๋ยวนี้ คน พูดกันแค่เพียงคำพูด เชื่อถืออะไรไม่ได้แล้ว.......

หายากมาก ที่จะมีนักเลง เช่นสมัยก่อน มีแต่พวกเกเรทั้งนั้น

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์