๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 12:25:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 81
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลชาวSteyr M9A1  (อ่าน 255477 ครั้ง)
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #330 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 06:33:19 PM »

--------------------------------------------------------------------------------

แย่แล้วครับเจออาการแล้วครับว่าทำไมสไลด์ผมแข็งแบบผิดปกติครับคือ ตัวล็อกไกชั้นแรกผมออกมายาวเกินไปครับ เวลาปืนไม่ได้ขึ้นลำน่ะครับ อธิบายยากเดียวเอารูปให้ดูน่ะครับ เมือเทียบกับของเพือนๆแล้วออกมาผิดปกติครับเวลาเอานิ้วกดนิดนึงจะถ้อยได้ตามปกติไม่ติดขัด
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #331 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 06:34:42 PM »

ทำไงดีครับใครทราบระบบสปริงกลไก ขอตัวช้วยครับ
Lanneret
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #332 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 06:51:49 AM »

ปีก่อน เพื่อนของผม ขอจัดซื้อ 300 กระบอก มาทดแทนปืนเดิมในกองพัน เนื่องจากทดสอบแล้วว่ายิงดีที่สุด ที่มีเสนอเข้ามา สุดท้ายผู้บังคับบัญชาระดับสูงไม่อนุมัติ เนื่องจากไม่ใช่ 11 ม.ม. ซะงั้น...
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #333 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 10:16:41 PM »

โถคุณ boub ก็นันมันระบบล็อคสไลด์ไงล่ะครับ จริงๆแล้วสไตเออร์มีระบบล็อค 4 ชั้นนะครับ ไม่ใช่ 3 ชั้น ถ้าคูณดันไกไปข้างหน้าในขณะที่ยังไม่ได้ดึงสไลด์ตัวไซด์เดอร์ก็จะล็อกสไลด์ไว้ทำให้ดึงสไลด์ไม่ได้ครับ (ไม่ทราบผมเรียกถูกหรือเปล่า ตัวไซด์เดอร์ ล็อค เนี่ยครับ) ทีนี้ถ้าจะดึงสไลด์ก็จะต้องเหนี่ยวไกให้ตัวไซดเดอร์ ล็อคมันผลุบกับไปจังหวะนึงก่อน หลังจากนั้นจึงดึงสไลด์ได้ แหม..ผมก็เป็นห่วงเสียแทบแย่

--------------------------------------------------------------------------------

แย่แล้วครับเจออาการแล้วครับว่าทำไมสไลด์ผมแข็งแบบผิดปกติครับคือ ตัวล็อกไกชั้นแรกผมออกมายาวเกินไปครับ เวลาปืนไม่ได้ขึ้นลำน่ะครับ อธิบายยากเดียวเอารูปให้ดูน่ะครับ เมือเทียบกับของเพือนๆแล้วออกมาผิดปกติครับเวลาเอานิ้วกดนิดนึงจะถ้อยได้ตามปกติไม่ติดขัด
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #334 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 12:37:18 PM »

โถคุณ boub ก็นันมันระบบล็อคสไลด์ไงล่ะครับ จริงๆแล้วสไตเออร์มีระบบล็อค 4 ชั้นนะครับ ไม่ใช่ 3 ชั้น ถ้าคูณดันไกไปข้างหน้าในขณะที่ยังไม่ได้ดึงสไลด์ตัวไซด์เดอร์ก็จะล็อกสไลด์ไว้ทำให้ดึงสไลด์ไม่ได้ครับ (ไม่ทราบผมเรียกถูกหรือเปล่า ตัวไซด์เดอร์ ล็อค เนี่ยครับ) ทีนี้ถ้าจะดึงสไลด์ก็จะต้องเหนี่ยวไกให้ตัวไซดเดอร์ ล็อคมันผลุบกับไปจังหวะนึงก่อน หลังจากนั้นจึงดึงสไลด์ได้ แหม..ผมก็เป็นห่วงเสียแทบแย่

ข้อมูลใหม่ ถูกใจ ให้ +1 ครับ คุณมีไทย

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #335 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 02:46:40 PM »

สวัสดีครับคือว่ารูปที่ผมให้ดูเป็นรูปปืนสถานะปกติไม่ได้ล็อกสไลด์ไว้ครับคือว่ายังไม่ได้ดันไกไปข้างหน้าครับเดียวผมจะเล้าให้ฟังครับ(ก้อนอื่นต้องถามท่านก้อนครับว่ารูปนี้ผิดปกติกับของท่านไม่ครับ) ครั้งแรกที่ผมดันไกไปข้างหน้าเพื่อล็อกสไลด์มีอาการดังนี้ครับ 1.เวลาเหนียวไกกลับเข้าที่มันดันไม่ได้ระบบไกที่ผมชี้ในรูปนั้นแข็งค้างอยู่ต้องฝืนกดแรงๆ ๆกว่าน้ำหนักไกปกติครับถึงจะดันกลับได้
       2.เวลาทำครั้งที่2ล็อกได้ปกติครับแต่พอเหนี่ยวกลับเข้าที่(แก้ล็อก)ระบบไกที่ผมชี้ดังรูปก็ไม่แข็งเหมือนทำครั้งแรกแล้วครับ จากข้อที่1นี้ที่ผมส่งสัยว่าจะเป็นจุดเปลียนของระบบการทำงานของสปริงไกชั้นแรกครับ(ไม่ทราบผมเข้าใจถูกหรือป่าวครับ) รูปที่ผมให้ดูนี้เป็นรูปที่ระบบไกอยู่ในสถานะพร้อมขึ้นลำครับ ไม่ทราบว่าไกชั้นแรกของท่านเหมือนของผมหรือป่าวครับหรือว่าของผมผิดปกติ  สไลด์ผมต้อนนี้ก็ยังแข็งแบบโดนล็อกอยู่ครับต้องกดไกชั้นที่ผมชี้ในรูปแรกไว้นิดนึงครับถึงจะดึงได้ปกติ สไลด์ผมแข็งแบบผิดปกติครับที่ว่าแข็งนี้แข็งแบบโดนล็อกอยู่แต่ถ้าล็อกอยู่จะขึ้นลำไม่ได้ อาการที่ว่านี้แข็งแบบดึงสไลด์แรงๆ แล้วขึ้นลำได้แต่ถ้ากดไกนิดนึงจะขึ้นได้ปกติ  งงไหมครับ เศร้า ไหว้
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #336 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 03:51:58 PM »

สวัสดีครับคือว่ารูปที่ผมให้ดูเป็นรูปปืนสถานะปกติไม่ได้ล็อกสไลด์ไว้ครับคือว่ายังไม่ได้ดันไกไปข้างหน้าครับเดียวผมจะเล้าให้ฟังครับ(ก้อนอื่นต้องถามท่านก้อนครับว่ารูปนี้ผิดปกติกับของท่านไม่ครับ) ครั้งแรกที่ผมดันไกไปข้างหน้าเพื่อล็อกสไลด์มีอาการดังนี้ครับ 1.เวลาเหนียวไกกลับเข้าที่มันดันไม่ได้ระบบไกที่ผมชี้ในรูปนั้นแข็งค้างอยู่ต้องฝืนกดแรงๆ ๆกว่าน้ำหนักไกปกติครับถึงจะดันกลับได้
       2.เวลาทำครั้งที่2ล็อกได้ปกติครับแต่พอเหนี่ยวกลับเข้าที่(แก้ล็อก)ระบบไกที่ผมชี้ดังรูปก็ไม่แข็งเหมือนทำครั้งแรกแล้วครับ จากข้อที่1นี้ที่ผมส่งสัยว่าจะเป็นจุดเปลียนของระบบการทำงานของสปริงไกชั้นแรกครับ(ไม่ทราบผมเข้าใจถูกหรือป่าวครับ) รูปที่ผมให้ดูนี้เป็นรูปที่ระบบไกอยู่ในสถานะพร้อมขึ้นลำครับ ไม่ทราบว่าไกชั้นแรกของท่านเหมือนของผมหรือป่าวครับหรือว่าของผมผิดปกติ  สไลด์ผมต้อนนี้ก็ยังแข็งแบบโดนล็อกอยู่ครับต้องกดไกชั้นที่ผมชี้ในรูปแรกไว้นิดนึงครับถึงจะดึงได้ปกติ สไลด์ผมแข็งแบบผิดปกติครับที่ว่าแข็งนี้แข็งแบบโดนล็อกอยู่แต่ถ้าล็อกอยู่จะขึ้นลำไม่ได้ อาการที่ว่านี้แข็งแบบดึงสไลด์แรงๆ แล้วขึ้นลำได้แต่ถ้ากดไกนิดนึงจะขึ้นได้ปกติ  งงไหมครับ เศร้า ไหว้

อ่านแล้วงงครับ แต่ก็พอเดาได้ว่า ไกปืนของคุณมันหลุดไปข้างหน้าตลอด กลายเป็นว่าไกปืนจะอยู่ในสถานะล็อกสไลด์ตลอดเวลาใช่ไหมครับ ถ้าจะดึงสไลด์ก็ต้องเหนี่ยวไกถอยกลับมาจังหวะฟรีก่อนทุกครั้ง ถ้าเป็นยังงี้ละก็ปืนคุณผิดปกติครับ รีบเอาไปให้ช่างหวาที่ สน.อส.เขาดูให้เลยครับ ก่อนที่จะหมดอายุรับประกัน 1 ปี และก็จะได้สอบถามเขาเรื่องเข็มตำชนวนไปด้วย
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #337 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 05:59:33 PM »

รับประกัน1ปีมันเลยไปแล้วครับเลยเมือ 21กันยา52 แต่เรื่องเข็มนั้นผมแจ้งไปก้อน21กันยาครับ จนถึงวันนี้ยังไม่ได้รับการตอบกับมาครับ ปืนยังยิงได้ครับเพียงแต่เวลาขึ้นลำเท่านั้นครับ ล็อกสไลด์ตลอดเวลาถ้าว่าล็อกก็ไม่ถูกเหมือนกันครับเพราะว่าขึ้นลำได้แต่แข็งมากๆครับต้องกดลิ้นไกก้อนแล้วขึ้นได้ปกติไม่แข็ง
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #338 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:44:26 PM »

ถ้าคุณเคยถอดชิ้นส่วนปืนส่วนนี้ออกมา ก็อาจจะเป็นสาเหตุให้เกิดความผิดพลาดขึ้นได้ตอนใส่กลับครับ ลองถอดชุดลั่นไกออกมาแล้วสั่งเกตุละเอียดดูอีกทีนะครับ ส่วนเรื่องเข็มแทงชนวนทางช่างหวาเขาบอกว่าอาจทำได้ 2 วิธี คือสั่งอะไหล่จากบริษัท ซึ่งวิธีนี้จะได้เร็วหน่อย ส่วนอีกวิธีก็คือสั่งทำขึ้นมาใหม่ ซึ่งวิธีนี้ต้องใช้เวลาครับ ไม่ทราบคุณ boub สั่งวิธีไหน แต่ที่ผมแปลกใจอยู่ก็คือเขาขอให้ส่งเข็มตัวเก่าที่หักไปให้เขาด้วย ไม่ทราบเพราะเหตุใด แต่ผมก็ส่งไปให้เขาเพราะไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #339 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 02:53:23 PM »

ถ้าคุณเคยถอดชิ้นส่วนปืนส่วนนี้ออกมา ก็อาจจะเป็นสาเหตุให้เกิดความผิดพลาดขึ้นได้ตอนใส่กลับครับ ลองถอดชุดลั่นไกออกมาแล้วสั่งเกตุละเอียดดูอีกทีนะครับ ส่วนเรื่องเข็มแทงชนวนทางช่างหวาเขาบอกว่าอาจทำได้ 2 วิธี คือสั่งอะไหล่จากบริษัท ซึ่งวิธีนี้จะได้เร็วหน่อย ส่วนอีกวิธีก็คือสั่งทำขึ้นมาใหม่ ซึ่งวิธีนี้ต้องใช้เวลาครับ ไม่ทราบคุณ boub สั่งวิธีไหน แต่ที่ผมแปลกใจอยู่ก็คือเขาขอให้ส่งเข็มตัวเก่าที่หักไปให้เขาด้วย ไม่ทราบเพราะเหตุใด แต่ผมก็ส่งไปให้เขาเพราะไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม

ผมไม่เคยถอดชิ้นสวนชุดลั้นไกเลยครับเพราะถอดไม่เป็นครับ Grinผมคิดว่าสาเหตุนี้เกิดจากการที่ผมไปดึงไกไปข้างหน้าเพื่อล็อกสไลด์
แล้วเวลาเหนียวไกกลับมันแข็งมากแข็งกว่าน้ำหนักไกปกติ แต่พอลองทำครั้งที่2เวลาเหนียวกลับก็ไม่แข็งเหมือนครั้งแรก.ที่แข็งนี้ลิ้นไกน่ะไม่ใช้ตัวไกเอง แล้วพอดึงสไลด์ก็ติดๆแบบผิดปกติแต่ต้อนนั้นก็ไม่ได้สังเกตุไรและยังคิดว่าส่งสัยจะเป็นการเซพของตัวปืนที่ไม่ให้เด็กดึงสไลด์ได้ง่ายๆ Embarrassed เพาะตัวเองก็ไม่รู้ว่าปกติปืนทุกรุ้นต้องขึ้นสไลด์ได้ง่ายๆไม่มีการติดขัดไดๆปืนผมแรกๆก็ติดนิดนึงเหมือนกันแต่หลังจากทำการล็อกสไลด์แล้วแข็งกว่าเดิมมากๆเลยครับทั้งๆทีแก้ล็อกแล้ว   ทีนี้ก็ไปสนามให้นายสนามดูเค้าทำหน้า งง แล้วพูดว่า"ผิดปกติคุณไปทำอะไรมามั้งหรือป่าวครับ" ผมก็ได้ทราบว่าปืนผมผิดปกติครับ Cry  ส่วนเรื่องเข็มนี้ผมสั่งวิธีสั่งจากบริษัทครับแต่เขาขอให้ส่งเข็มเกามาให้เขาเหมือนกันแต่ผมขอกลับว่าไม่ส่งได้ไหมครับเพราะเข็มเดิมที่หักมันยังพอใช้ได้อยู่ครับยิงลั้น พี่เขาบอกว่าผมต้องเอาเข็มเพื่อดูแบบเดียวสั่งเข็มรุ้นผิดไปเขาจะไม่รับผิดชอบผมก็เลยบอกไปว่าm9a1"ก็ต้อนสั่งไปก็บอกไปแล้วนิว่าสไตเออร์m9a1"(นึกในใจ)เขาบอกเข็มมันมี2รุ้นที่เข้ามาผมก็ยัง งงอยู่จนถึงทุกวันนี้ครับเพราะสไตเออร์มันมีแบบรุ้นเดียวที่เข้ามาในไทย  เขาก็พูดตอว่าได้ครับแต่อาจจะได้ช้าหน้อยน่ะครับเพาะคุณไม่ได้ส่งเข็มตัวเกาให้ผม ผมก็ไม่ได้ถามอะไรเขามากครับก็เลยบอกว่าok

Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #340 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 02:55:35 PM »

รูปนี้ปืนยังไม่ได้ขึ้นลำ   ดูที่ลิ้นไกแล้วผิดปกติไหมครับเพาะผมดูจากรูปของเพือนๆลิ้นไกไม่เห็นยาวออกมาแบบนี้เลย
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #341 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 03:21:00 PM »

รูปนี้ปืนยังไม่ได้ขึ้นลำ   ดูที่ลิ้นไกแล้วผิดปกติไหมครับเพาะผมดูจากรูปของเพือนๆลิ้นไกไม่เห็นยาวออกมาแบบนี้เลย

ดูรูปแล้วคิดว่ามันผิดปกติครับ บ้านคุณอยู่นครศรีธรรมราชค่อนข้างไกลมาก ถ้าจะเข้ากรุงเทพก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายมากพอสมควร ถ้าคุณถอดชุดลั่นไกได้ก็น่าจะต้องถอดออกมาดูก่อน ความจริงมันถอดไม่ยากครับ ลองเข้าไปค้นดูในกระทู้เก่าดูก็ได้ เขาบอกวิธีถอดให้ดูอย่างชัดเจน เพียงแต่ต้องระวังสปริงคันล็อคสไลด์ซึ่งอยู่ด้านซ้ายของปืน และสปริงกับตัวปุ่มเซฟที่อยู่ด้านขวาหน่อยเท่านั้นแหละ เพราะถ้าจับไม่นิ่ง มันอาจจะหลุดมือกระเด็นไปไกลหาไม่เจอก็ได้ พอถอดออกมาได้แล้วก็ลองขยับลิ้นตรงไกปืนดูว่ามันติดขัดอะไรหรือมันน่าจะผิดปกติตรงไหนหรือเปล่า แล้วถ้าพอจะแก้ไขได้เองก็จัดการเลยไม่น่าจะยากอะไรครับ ปล. ถ้ากลัวสปริงหายก็ต้องถอดในห้องที่ไม่มีช่องลอดหรือไม่มีซอกมุมนะครับ เวลามันกระเด็นหลุดจะได้หาง่าย
Tong SRT-รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #342 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 09:41:27 AM »

ของผมเคยเป็นตอนได้มาใหม่ๆคือ พอดันไกไปข้างหน้าจะล็อคสไลด์แต่พออุบไกเพื่อปลดล็อคแล้วอุบไม่เข้าทำให้ดึงสไลด์แข็งมาก (ไม่กล้าดึงแรงๆ) จึงถอดตัวสไลด์ออกมาแล้วใช้นิ้วดันๆเขี่ยๆแถวสะพานไกก็ใช้ได้ตามปกติครับ (เหมือนมันติดอะไรอยู่นิดเดียวเอง) ลองดูครับ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #343 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 07:42:58 PM »

สวัสดีครับดันไปทางไหนครับ สะพานไกอะครับ แล้วถ้าไม่ให้ติดต้องกดไกค้างไว้ด้วยใช้ไหมครับ ไหว้
namphol
army_nco.2/41
Newbie
*

คะแนน 0

เกิดมาใช่อื่น! เพื่อผืนดินไทย!

« ตอบ #344 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 05:22:17 PM »

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้ ปืนพก สไตเออร์ อยู่เจ๋งมากๆเลย ครับพี่น้อง  เยี่ยม

ข้าคือ...ทหารราบ!
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 81
  พิมพ์