๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 09, 2024, 08:28:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขับรถ แล้ว ง่วง ทำไงดี ครับ  (อ่าน 7860 ครั้ง)
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 02:27:01 PM »

นอนหลับเต็มอิ่ม ขับทางไกลมีโอกาศง่วงเหมือนกันครับ โดยเฉพาะหลังอาหาร

วางแผนการเดินทาง แวะพักดื่มน้ำ เดินเล่น ทุกๆสามชั่วโมง จะช่วยได้มากครับ

ไม่ไหวจริงๆก็จอดนอนซักครู่แล้วค่อยไปต่อ

เมื่อก่อนขับจากกรุงเทพไปกระบี่ ตรัง หาดใหญ่ ทุกเดือน ก็ใช้วิธีนี้ครับ

ย้ำ ง่วงอย่าฝืนครับ  เยี่ยม

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 05:08:06 PM »

ลองใช้วิธีของผมดูครับ   ก่อนออกเดินทาง  10 นาที  ดื่มกาแฟเบอดี้กระป๋องแดงผสมกับกระทิงแดงอย่างละ 1 กระป๋อง/ขวด  พร้อมกับเตรียมกระติกน้ำแข็งเล็ก ๆ ใส่น้ำแข็งแช่ผ้าเย็นไว้  2 ผืน ใช้ผ้าชนิดที่เป็นผ้าขนหนูสี่เหลี่ยมผืนผ้า  เมื่อออกเดินทางให้ถือผ้าเย็นไว้ในมือตลอดเวลา คอยเช็ดหน้า เช็ดแขน  ต้นคอ  แล้วเอาวางไว้ที่ต้นคอ  พอรู้สึกผ้าจะไม่ค่อยเย็น  เอาลงไปแช่น้ำแข็ง  เปลี่ยนผืนใหม่  ทำอย่างนี้สลับกันไปเรื่อยๆ  หรือจะเลยไปเช็ดต้นคอให้คนที่นั่งข้างๆ ด้วยก็ดี  แบบหยอกล้อกันไปด้วย  แต่อย่าให้เลยเถิดนะครับ  และที่สำคัญผ้าต้องเย็นจริงๆ นะครับ เวลาขับรถที่ง่วงสุด ๆ คือระหว่าง  09.00  -  10.00  และ  14.00 - 15.00
ทดลองดู  โชคดีนะครับ   
warshipcarrier
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 07:08:18 PM »

ลองเอาไม้จิ้มฟันถ่างตาซิครับ พอตาจะปิดก็เจ็บโอ ๊ยทันที น้ำลายหก แต่ผมกับแฟนสงสัยที่เขาให้งดดื่มสุราเมื่อขับรถ แล้วให้ดื่มนมเนี่ยะ มันคนละแนวเลยนะนั่น คิก คิก
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 05:24:57 PM »

วันเสาร์ ที่ผ่าน มา อาการ ดีขึ้น ครับ  กินน้ำ โพลาลิส  3 ขวด ครับ  ง่วง ๆ ถอดแว่น ตากันแดด โครต แสบ ตาเลยครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 07:28:36 PM »

วันเสาร์ ที่ผ่าน มา อาการ ดีขึ้น ครับ  กินน้ำ โพลาลิส  3 ขวด ครับ  ง่วง ๆ ถอดแว่น ตากันแดด โครต แสบ ตาเลยครับ

ผู้ใหญ่ลี  .....  ถอดแว่นตาดำฟ้าแจ้งจางปาง   เอ้า    ฟ้าแจ้ง ฟ้าแจ้ง จางปาง   ขำก๊าก ขำก๊าก

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 07:30:29 PM »

เหลือ ของลุง ครับ กิน วาซาบิ ยอมรับครับ ยังทำใจไม่ได้ ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 10:54:58 PM »

Grin Grinผมใช้ 2 วิธีครับ
1.  ถ้าเริ่มง่วงหาซื้อผ้าเย็นตามเซเว่นครับเอาผืนใหญ่ มาเช็ดหน้ามันจะสดชื่นขึ้นมาทันที
2.  เปลี่ยนคนขับโดยให้แฟนมาขับแทนครับ รับรองไม่ต้องใช้ผ้าเย็นหายง่วงเป็นปลิดทิ้ง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
        ผมขับรถขึ้นมาจากใต้ พันกว่าโล
1.ผมทำได้ ครับ
2.ผมกลับคนเดียวครับแฟนไม่ได้กลับด้วย
        ข้อ 2.ผมพอจะทำยังไงได้บ้างครับ ครู วิชัย คิก คิก คิก คิก

ง่า...จนปัญญาแทนครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 04:43:25 PM »

ขอตอบแบบที่เคยแล้วไม่ได้ผลก่อนนะครับ (เฉพาะตัวกระผมเองนะครับ)

๑. กาแฟดำ , กาแฟเข้ม กลาง อ่อน ผล  ได้แป๊บเดียวครับ  ทั้งสด ทั้งสำเร็จรูป

๒. เครื่องดื่มชูกำลัง ทุกประเภท ผล พอได้บ้าง สักพัก ก็ หาว วอด ๆ ๆ

๓. ผ้าเย็น ก็ตาสว่าง เฉพาะตอนเช็ด นั่นแหละครับ สักพัก เจอ แอร์ เย็น ๆ ก็เข้าแบบเดิม ตาเฉิ่ม

๔. หมากฝรั่ง เคี้ยวแก้ง่วง ลูกอม รสจัดจ้าน ก็ได้ ชั่วครู่

ปัจจุบัน  ใช้ ฟ้าลั่นครับ ของขบเคี้ยว รุ่น คุณปู่

เม็ดมะขามคั่วครับ อม ๆ ค่อย ๆ เล็ม กัด แทะ ไปที่ ละเม็ด ครึ่งเม็ด เพลินครับ ไม่ง่วงเลย

ปล. แต่เมื่อย กรามชะมัดเลยละครับ

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 10:31:00 PM »

ผู้ใหญ่ลี  ...กลัวฝนจะตกฮำ..  ถอดแว่นตาดำฟ้าแจ้งจางปาง   เอ้า    ฟ้าแจ้ง ฟ้าแจ้ง จางปาง   ขำก๊าก ขำก๊าก

เติมให้ลุงปูครับ   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หนุ่มเมืองชลคนสีเกด
แฮะ แฮะ..มาเลาะหาควมฮู้เพิ่มรอยหยักให้สมองซื่อๆดอกครับ..
Sr. Member

คะแนน 97

ทุกก้าวของเจ้า...คือความห่วงใยของพ่อ

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 07:35:47 AM »

พี่ศักดาติดฟิมล์หนามั๊ยครับ บางทีฟิมล์ทึบเกินไปก็มีส่วนนะครับ ผมก็เคยเป็นเลยลอกติดใหม่ผลดีขึ้น(สงสัยร้อนเลยไม่ง่วง) แต่ถ้าฟิมล์บางอยู่แล้วก็คงต้องหาน้องๆขาวๆหมวยๆนั่งคุยด้วยละมั้งครับจะได้ไม่ง่วง คิก คิก คิก คิก

น้ำที่ครึ่งแก้ว....
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:57:28 AM »

เท่าที่เคยลองมากับตัวเอง

นอนเท่าเดิม แต่วันนั้นจะรีดพลังงานให้เหนื่อยมากๆ จะทำอะไรก็แล้วแต่บุคคลนะครับ  Grin  ง่วงแล้วก็นอนเลย  ตื่นแล้วก็ตื่นเลยไม่นอนต่อ แต่ถ้าตื่นก่อนหลายชั่วโมงก็นอนต่อ  อันนี้สังเกตตัวเองว่า วันไหนตื่นเองรู้สึกร่างกายมันสดชื่นดีทั้งวัน  แต่ถ้านาฬิกาปลุกจะง่วงจางๆทั้งวัน

ถ้าง่วงระหว่างขับ  ถ้าง่วงจากร่างกายอ่อนเพลียก็จอดที่ปลอดภัย ตั้งนาฬิกา แล้วงีบ  แต่ถ้าเกิดจากจิตใจ (แน่ใจว่านอนพอแล้ว) ของผมมักเกิดจาก แอร์เย็นๆเพลงไพเราะ หรือมันสบายๆเกินไป  ผมก็จะขับรถเร็วขึ้นหน่อย หรือปิดแอร์บ้าง  นั่งไม่พิงพนักหลังบ้างให้มันเมื่อยๆ อั้นปัสาวะบ้าง คิดเรื่องเครียดๆ แค้นๆ ยิ่งโกรธยิ่งดี คิดเรื่องปวดหัวไม่รู้จบไปเรื่อย   Angry Angry  อันนี้ก็สังเกตอีกแหละ ว่าเวลาผมนอนไม่หลับมันเป็นเพราะเรื่องพวกนี้

แต่บางทีรถผมมันก็แกล้งให้ผมหายง่วงเหมือนกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน บู่

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์